Guest viewing is limited

congphuonghd

Thành viên cống hiến
SVC$
0

culanluasg

Biển học vô bờ!...
SVC$
0
Những cây Đai châu rất đẹp ,bác congphuonghd,bác cho xem thêm nhé

titcun

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các Bác! Các Bác có kinh nghiệm trồng đai châu cho em hỏi: Đợt tháng 3 vừa rồi em có vào TPHCM và có mua một ít ngọn đai châu về HN để trồng.
Đến đợt rồi ở HN mưa nhiều các ngọn ĐC em mua đã bắt đầu mọc rễ và em đã tiến hành ghép vào các khúc gỗ. Em xin hỏi các bước tiến hành chăm sóc tiếp theo đối với các giò đã ghép. Xin chân thành cảm ơn

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Chào các Bác! Các Bác có kinh nghiệm trồng đai châu cho em hỏi: Đợt tháng 3 vừa rồi em có vào TPHCM và có mua một ít ngọn đai châu về HN để trồng.
Đến đợt rồi ở HN mưa nhiều các ngọn ĐC em mua đã bắt đầu mọc rễ và em đã tiến hành ghép vào các khúc gỗ. Em xin hỏi các bước tiến hành chăm sóc tiếp theo đối với các giò đã ghép. Xin chân thành cảm ơn

Đai châu dễ trồng, dễ ra hoa vào dịp Tết. Nó cần mát ẩm cao. Nếu gió quá mạnh thì bạn cần che bớt.

- Việc đầu tiên là cần che nắng: nếu nắng quá 9h sáng sẽ làm cháy lá, chết rễ. Bạn cần che lưới 50% ánh nắng.

- Bạn cần tưới 2-3 lần mỗi ngày, tưới ướt đều cả cây và gốc gỗ (nếu không tưới ướt gốc gỗ thì rễ không bám vào) Nếu môi trường quá khô vào mùa hè, thì bạn nên buộc thêm những mảnh vỏ dừa già vào khúc gỗ để có thêm tích ẩm cho gỗ.

- Bón phân: bạn nên bón lá bằng phân 20-20-20 0,5g/Lít nước, để cây mau ra rễ và lá mới, tuần 1 lần. Khi rễ đã nhiều thì nên bón phân hữu cơ vào rễ, tuần 1 lần (không nên bón hữu cơ vào lá, dễ bị bệnh lá, thối ngọn.).

- Bạn nên phun thuốc phòng bệnh định kỳ 1 tháng 1 lần. Thời kỳ mưa nhiều dầm dề thì nên che mưa, và phun thuốc phòng nấm bệnh tuần 1 lần.

Chúc bạn trồng thành công để Tết tới có hoa đẹp và thơm.

Thân.

titcun

Thành viên mới
SVC$
0
Em xin cảm ơn bác! Nhờ tham khảo kiến thức của mọi người, mong rằng em sẽ chinh phục được loại hoa mà em thích ạ.

khietcsc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ các bác Ngọc Điểm ra tay giúp.
Tôi có cây Ngọc Điểm người ta cho, mà nó bị héo rũ hết lá rồi, không thấy mọc rễ mới, toàn bộ lá héo rũ khép chặt kín, phần lá dưới gốc đã héo chết, số còn lại có cái bị vàng có mấy cái gần ngọn còn xanh, nhưng rũ lá và ko xòe ra được. Sức sống nhìn gần như là cây bị kiệt quệ rất nặng. vừa xách về liền đem ra tưới cho nó ít nước và chụp hình đưa lên đây. Nhờ các bác xem rồi ra tay giúp đỡ hướng dẫn cho biết chi tiết cách chăm sóc thế nào để nó phục hồi trở lại sống khoẻ mạnh. Vì bây giờ nhìn nó mà đau lòng khi thấy nó mất dần sức sống.

Xin hỏi vậy là bị làm sao, và cách chữa trị để phục hồi cho cây thế nào?
Thuốc kích rễ mua loại nào? Tên gì? Nơi râm mát nhiệt độ bao nhiêu thì phù hợp? Cần gió hay ko? Trùm bao nylon rồi bỏ vào thùng nước nước ngâm cho mát được ko? hay để vào trong phòng tắm ? Nhờ các bác cho biết chi tiết với.

Cám ơn bác rất nhiều.

Xin bổ sung thêm thông tin mới hỏi lại chủ cũ của nó là cây này từ khi họ chăm sóc tới giờ là 1/2 năm rồi tưới tắm cũng bình thường như các cây khỏe mạnh khác mà thấy cây vẫn vậy, ko thay đổi gì cả. Trước đó nữa chăm thế nào thì họ ko biết nhưng thấy người ta vất cây đi nên họ lấy về dưỡng mà chưa được, nay lại cho tôi để tôi cứu xem được không. Đành lên đây nhờ các bác sĩ giúp 1 tay để cứu nó. Cứu được nó sống thì tôi thấy vui hơn là đi mua cây khác.

Hình vừa chụp lúc 13h30 chiều nay, nhiệt độ 31 độ C, chỗ này ít gió, ẩm độ trung bình, vì ko có cây lớn che chắn,.buổi sáng thì khá mát mẻ, bị nắng chiều hơi chếch nên buổi chiều hơi nóng, hôm nào nắng gắt thì lúc cao nhất nhiệt độ khoảng 35-36 độ C. Còn tb là 32 độ C.
Tôi đang tưới nước gạo 1 lần/ngày, nước giếng đóng 3-5 lần/ngày, thời gian đang tưới buổi sáng từ 8-11h, buổi chiều 16-20h, rảnh là tưới. Chưa có điều kiện trùm nylon em nó hay treo ngược (vì rễ đang bám trong chậu, đụng vào sợ nó die). Dự đinh Chúa Nhật này phun B1 và kích thích rễ.
Cần bổ sung thay đổi gì xin các bác góp ý giúp.
Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
hihi, mình cũng có một em này và cũng có tình trạng tương tự, cây của em thì đỡ hơn một tí là có lá ngọn xanh và khoẻ, cây cũng đc nhặt từ đống rác, vậy nên cũng mong các cao thủ lên tiếng để em đc học hỏi và chăm oc1 anh bạn mới này ah.
Nhân tiện xin hỏi thêm về cách chăm sóc dòng lan cẩm báo ạh, em mua về 4 cây, hai cây đã xanh và một cây cho rễ + nhú mầm hoa, hai cây còn lại thì lá héo và có vẻ như hơi úa vàng, vậy giờ em nên làm sao ạh, xin lời chĩ dẫn của các cao thủ gấp gấp ah.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
hihi, mình cũng có một em này và cũng có tình trạng tương tự, cây của em thì đỡ hơn một tí là có lá ngọn xanh và khoẻ, cây cũng đc nhặt từ đống rác, vậy nên cũng mong các cao thủ lên tiếng để em đc học hỏi và chăm oc1 anh bạn mới này ah.
.

Sao ko có ai chỉ dẫn hết vậy nè trời, ko lẻ các cao thủ nỡ nhìn cây lan to như vậy chết mất xác trong thùng rác sao?

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Sao ko có ai chỉ dẫn hết vậy nè trời, ko lẻ các cao thủ nỡ nhìn cây lan to như vậy chết mất xác trong thùng rác sao?

Oài........... cách chăm sóc cây bình thường thì bạn biết đã được xem rồi.

Với những cây mà người khác đã để đến mức kiệt sức, đã chịu thua, thì các bạn mới chơi khó lòng cứu được, cần phải có một môi trường lý tưởng và kỹ thuật chăm sóc chuyên nghiệp, cùng một công sức vất vả, thì mới có thể làm được.

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom