Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Đai châu - Nghinh xuân - Ngọc điểm (Rhynchostylis gigantea) với nhiều tên gọi khác nhau. Thường nở hoa đúng Tết Nguyên đán.

Hoa Đai châu vừa đẹp lại vừa thơm.

Xin được ưu ái riêng cho loài hoa này ở đây.

honghanh2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

raika

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em ghóp thêm một vài hình ảnh các bông Đai châu đẹp trên mạng, nhằm tạo khí thế cho mùa Đai châu sắp tới sẽ nở rộ, mong mọi người hưởng ứng. Còn về kinh nghiệm nuôi trồng, làm thế nào để nhận biết được hàng rừng hay hàng công nghiệp, bông trắng, đỏ, vàng,cam,... thì chắc phải nhờ cao thủ giúp thôi, giá như có mặt của bác Như- Gia lâm trong điễn đàn thì hay quá, mong bác Như sớm vào để truyền đạt kiến thức cho mọi người cùng học tập:a15::a15::a15:

<CENTER><TABLE id=AutoNumber1 style="BORDER-COLLAPSE: collapse" borderColor=#008000 height=226 cellSpacing=1 cellPadding=0 width=54 border=2><TBODY><TR><TD vAlign=top width=647 colSpan=2 height=92>
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=647 colSpan=2 height=92>
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=303 height=130>
</TD><TD vAlign=top width=338 height=130>
</TD></TR></TBODY></TABLE></CENTER>
¬õª°¯W :

<CENTER><TABLE borderColor=#008000 height=315 cellSpacing=0 width=63 border=2><TBODY><TR><TD vAlign=top width=364 height=315>
</TD><TD vAlign=top width=318 height=315>
´³ÂIª°¯W :

<CENTER><TABLE borderColor=#008000 height=1 cellSpacing=0 width=574 border=2><TBODY><TR><TD vAlign=top width=318 height=8>
</TD><TD vAlign=top width=319 height=8>
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=318 height=4>
</TD><TD vAlign=top width=319 height=4>

¡@¥Õª°¯W :

<CENTER><TABLE borderColor=#008000 height=189 cellSpacing=0 width=578 border=2><TBODY><TR><TD vAlign=top width=311 height=177 rowSpan=2>
¡@

</TD><TD vAlign=top width=325 height=74>
</TD></TR><TR><TD vAlign=top width=325 height=103>

Nguồn: http://www.orchid.url.tw/myflowers/others/rhynchostylisgigantea.htm

vucuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thưa các Bác!
Nghinh xuân năm nay tuy ra cần sớm nhưng do thời tiết nên cần không phát triển nhanh được. Cây của em ra đâm cần cách đây gần 1 tháng đến nay hầu như không phát triển ( Các bác cho ý kiến).

Cả cây.

Cả trụ:

hongtrinh19

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Cường ơi! theo em nghĩ do thời tiết khi cây của bác ra mầm hoa lúc đó Đà nẵng đang ấm thời tiết như mùa xuân nhưng sau đó trời mưa míết hơn tháng nay rồi cộng với nhiệt độ xuống thấp nên em nghĩ đấy là nguyên nhân mà cây của bác bị đứng lại. qua đợt mưa này thời tiết khô sẽ phát triển lại nhanh thôi bác ạ.

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Mình cũng có 1 giò Đai Châu năm nay tròn 10 tuổi ,hiện chưa có hoa nhưng cũng post vài hình nhờ các bác cho ý kiến

emyli

Thành viên mới
SVC$
0
Em có cây đai trâu này nó bị vàng lá rồi rụng dần không biết tại sao nhờ các bác chỉ giúp em nó bị bệnh gì và phải chữa như thế nào
[/IMG]
[/IMG]
:a25::a25::a25:

emyli

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác cho em hỏi em có giò đai châu trồng khá lâu rồi cây rất ổn định nhưng tư đợt rét hại cuối năm ngoái đến giờ cây cứ bị vàng lá gốc rồi rụng dần các bác xem giúp em nó là bệnh gì vậy và cách chữa ra sao dùng thuốc gì ạ

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em có một giò khoảng 7-8 ngọn, hiện giờ mới được có 2 phát nụ khoảng 2cm

Tuy nhiên là nó lại phát ở những ngọn nhỏ thôi còn 3 ngọn khác hoàng tráng hơn cả ngọn này thì lại chẳng có gì. Soi mãi rồi

Các bác cho em hỏi phải sử dụng phân bón hay thuốc gì để kích thích ạ

Diabay

SVC$
0
Mình cũng có 1 giò Đai Châu năm nay tròn 10 tuổi ,hiện chưa có hoa nhưng cũng post vài hình nhờ các bác cho ý kiến

Bạn DUNG_NHI:

Đai châu là loại Lan lá to, dễ bay thoát hơi nước nhiều. Nhưng rễ của nó (dạng rễ đũa) to và hay thả trong không khí (rễ khí) để hấp thụ hơi nước, nên bị ảnh hưởng của độ ẩm KK và ánh nắng nhiều.
Trong tự nhiên, nó thường mọc thấp, nhiều hơi ẩm, không cần nhiều ánh sáng như Hoàng thảo.
Vì vậy, bạn treo cao quá có thể làm nó thiếu hơi ẩm, cần phun nước vào rễ nó vài lần 1 ngày. Hiện nay chắc nó bị thiếu ẩm và nhiều nắng quá nên đang bị héo lá.
Bạn cần che bớt nắng, nên treo thấp xuống, tránh cái mái tôn hắt nóng lên nó, và chăm tưới thêm, thì có thể hồi phục được phần nào các lá đã bị héo lại. Phục hồi nhanh mà chơi hoa Tết.

Kinh nghiệm là: thường quan sát đầu rễ. Khi thấy đầu rễ thụt lại là do thiếu ẩm hoặc nắng nóng chiếu vào nó quá lâu. Nếu có đoạn màu xanh ở đầu rễ mà dài, hơi nhọn, là tốt. Còn khi đầu rễ tù lại, hoặc thâm đầu rễ, là.............. báo động nha.

Thân.

Diabay

SVC$
0
Em có một giò khoảng 7-8 ngọn, hiện giờ mới được có 2 phát nụ khoảng 2cm

Tuy nhiên là nó lại phát ở những ngọn nhỏ thôi còn 3 ngọn khác hoàng tráng hơn cả ngọn này thì lại chẳng có gì. Soi mãi rồi

Các bác cho em hỏi phải sử dụng phân bón hay thuốc gì để kích thích ạ

Bạn có thể dùng phân bón 10-55-10, hoặc 6-30-30, phun vào dưới và trên lá, cùng rễ:
0,5-0,7gam/lít nước. 5-7 ngày/ lần. x3 lần. Nó sẽ ra cựa hoa, vì bây giờ là đến mùa rồi.
Chú ý tăng cường ánh sáng cho kịp hoa Tết. (nhưng đừng để nắng quá nha, chỉ 50-60% thôi).

Thân.

Diabay

SVC$
0
Các bác cho em hỏi em có giò đai châu trồng khá lâu rồi cây rất ổn định nhưng tư đợt rét hại cuối năm ngoái đến giờ cây cứ bị vàng lá gốc rồi rụng dần các bác xem giúp em nó là bệnh gì vậy và cách chữa ra sao dùng thuốc gì ạ

Bạn post hỏng ảnh, nên mình không nhận xét được. Có mấy khả năng sau:
- Nó bị chết hết rễ cũ rồi, cần mọc rễ mới thì mới hồi phục được.
- Bạn đã thay đổi vị trí, nơi mới thiếu ẩm hoặc nắng lâu quá.

Nếu nó quá yếu, thì bạn đừng cho ra hoa, mà bấm cựa hoa mới nhú ra đi, để cứu cây.
Bạn tăng ẩm, bón phân nhiều đạm như 30-10-10 có gia thêm chút B1 trợ sức cho nó, để nó hồi sức và phát triển trở lại.

Thân.

hongtrinh19

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gửi bạn Dũng_nhi bác Đức đã nói cụ thể rồi; em xin bổ xung thêm là thấy cây của bác treo như vậy là không phù hợp với đặc tính của cây nghinh xuân, điều quan trọng là câu nghinh xuân ưa mát và độ ẩm cao. Cây của bác như vậy là quá thiếu nước nên các lá sau đã bị khô nhăn lại. em thấy cây của bác cũng là dạng thuần rồi (trồng lâu) lên cũng khó chết lắm, mùa này ngoài bắc độ ẩm cao, không nắng cây cũng không chết được mà cũng chưa phát triển mạnh được. Bác khắc phục nó em nghĩ cũng bị rụng đi vài lá bác ạ.
vài dòng trao đổi cùng bác.

hoang minh vu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ngọc Điểm nhà em mới nở, post lên các bác xem cho vui (hoa không được đẹp, vòi hoa ngắn và cánh thưa).

- Em này chúc mừng năm mới 2009!

- Và em này thì chuẩn bị nghinh xuân Kỷ Sửu

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom