Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Kính chào quý cụ đam mê... chuyên gia Cu Gáy!

Như đã có thưa với các cụ vài lần là Bạch Đề từ nhỏ đã chơi Chào Mào trước những năm 90...... ôi chao... cái ngày ấy... ngày con eo hẹp thở trẻ...vào nghề... cũng may là có duyên quen vài người đáng tuổi: anh.. chú...bác!

Nhưng tôi đến học hỏi giao lưu chơi với họ cũng chỉ vì thú chơi chim Chào Mào. Quá trình giao lưu thì nơi gốc nhà nơi vườn cây nhà họ cũng có treo cái lồng đánh Cu Gáy. Họ thường đi đánh chung CM và CG, và dĩ nhiên họ rất chi là rành giỏi cả hai môn này.

Cá nhân tôi thì hihi tàn tàn treo con CM hít hiu hít hìu... hên hên dính con CM rừng là vui lắm rồi. Và rồi... ngày đó mỗi lần lội vào ruộng hướng về phía núi khi mà vùng đất gần Tp Đà Nẵng vẫn chưa phát triển... đó là khu vực ngoại ổ đặc biệt là vùng núi Hải Vân chim còn rất nhiều. Trưa trưa khi qua 11:00 giờ.... khi mà CM đi nghĩ trưa nơi suối mát... thì...tôi nằm đói... khát... và mệt mỏi dưới các dạng thông nơi đèo... bỗng nhiên cu cu bay về mà cục cu cu... trên cây thông trên mặt mình... cảm giác... thật là nhẹ nhàng yên bình-thanh bình... làm tôi cũng thấy thoải mái đở mệt. Như vậy đó nó cũng theo mãi tôi mỗi khi vào vườn quê... rừng núi... nhưng không rành cho nên cứ thấy cu cu mà thôi. Mãi sau này mới biết cộng đồng mạng về chim cò và đặc biệt hơn khi đọc các bài viết về Cu Gáy của các bậc cao tay... mới nhận thấy quá nhiều kỹ thuật cũng như không đơn giản như mình nghĩ. Thật khó hơn chim CM rất nhiều... đó là các kỹ thuật nhìn xem chim chọn chim luyện dượt để đi rừng v.v...

Bạch Đề là người mê trèo đèo lội suối nhìn cảnh bẫy chim giải trí... đúng y là như vậy nếu có bổi thì vui không bổi thì buồn lắm... :D có bổi về nuôi chơi hoặc tặng anh em bạn bè thân từ ngày trở lại chơi chim từ cuối 2003 tới nay. Nay đi đánh con CM thật khó... đi cả ngày đôi khi chả có một con hoặc đã biết lồng...nhưng vì cu cu cứ theo mãi và những vùng mình đánh CM đều có Cu Gáy rất tốt... ấy thế là: "tình duyên đưa đến em ơi thiên định sẵn rồi..." :D Cũng hay thôi cũng y như thú chơi chim CM của tôi... chủ yếu đánh bẫy học hỏi và nếu có dính bẫy em nào đẹp tốt hay thì tặng anh em chơi... không thì phóng sanh... hy vọng tổ nghiệp gác cu cho mềnh nhập mộn...!!!

Xin được vào đề... hôm bữa có cậu em nhường lại cặp cu bổi đã gáy lai rai... gốc chim Bình Định do bố cậu ấy đánh chọn.
Nói chung chim khá ổn thì đưa cho em ấy... chia lại anh em chơi... còn hic chim bèo thì....

Đây là lần đầu tiên mình sở hữu và bắt chim Cu Gáy được gọi là của mình.

Cặp bổi này một em là đồng:
-1 em thì giọng đồng... đầu bi - cổ lải... và cũng đã cự nự với vài em khác khá tốt.. có triển vọng là mồi mau nổi sau này
-2 em hai thì là thổ pha...

Do chim bổi nên lông lá rối bời... đặc biệt bộ quy không đẹp cho nên khó nhìn... hy vọng cụ em sẽ chụp thêm vài hình rõ hơn như cặp chân... phao cũng như tổng quát.. vì tối cho nên còn ngái ngủ.

Kính mời các cụ rành về Cu Gáy cho mình xin vài quẻ ạ!

đặc biệt em thổ có con ngươi rất nhỏ.. nhưng mắt không được vàng nghệ thì phải.

Mình sẽ giữ lại 1 trong 2 chú.

Và một chú sẽ tặng diễn đàn bốc thăm nhân kỷ niệm sinh nhật diễn đàn lần thứ 6.

Thân mến,

Bạch Đề

PS: có một con mồi đầm chim chơi tốt ở Đà Nẵng đang theo nhưng người chủ kén người mua chưa chịu ra... hy vọng em mồi đó là em mồi đầu tay của mình.

netboss

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác giữ lại em thổ mà chơi,cá nhân mình thích em thổ hơn.

khanhhut

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a bạch đề ơi giờ mua 1 con đồng chuông chuẩn chút chút giá mấy hả a

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng chào bạn,

Giá chim Cu Gáy thì tôi không rành lắm. Nhưng về chim mồi thì nói chung giá giao động tầm trung bình là 3 triệu dưới là rẻ... cao hơn nữa đổi 5 đổi lên thì đắt. Giá cả thì tùy thuộc vào vùng miền... người bán... người rành tìm mua v.v...

Còn chim Cu Gáy thì chắc rẻ thôi.. tầm dưới 2 triệu đổi lại.

thân mến,

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
cặp cu gáy này tuy bổi nhưng là cu của mùa năm nay có đúng không cụ

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Oh vâng chào cụ Khổng!

Theo mình hỏi thăm nguồn gốc bổi thì cậu em này bảo là chim đánh đâu hồi đầu năm đâu đổi tháng tư..
chưa thay lông nhà bao giờ.

thân,

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...cặp chim gáy này nhìn được đấy...e thích con bên trái...e đoán con chim này nuôi ổn định...sẽ đấu tốt...cám ơn a Bạch đề đã chia sẻ...

longngahn

SVC$
0
...e cám ơn a Bạch Đề...nhà e nhỏ nên không nuôi được...nhà e ở tầng 2 phố cổ Hà nội...con lại còn bé...thôi đợi con lớn sẽ nuôi lại...vì chim gáy lúc thay lông rất bụi a ơi...

khanhhut

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a Bạch Đề cho em 1 slot nhé!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Hình riêng về em Thổ!

Ánh mắt vàng nghệ... con ngươi nhỏ...

Chân ngắn... do không đứng nên không biết có phải có lông che đầu gối không :)

Tổng thể thân hình cũng: dài đòn... ngực khá ổng không lép... cánh dài che lưng...

Cu Cườm thì bộ thì bộ cườm là quan trọng bởi vậy mới gọi là: Cu Cườm... hic hic cơ mà mới đầu nhìn bộ cườm thấy nãn! :(
Nhưng sau khi để ý kỷ lại và hỏi người chủ thì em ý do rụng lông khi dính bẫy và đang thay lông cho nên... thế..

đúng là nhìn kỷ lại bộ cườm thì thấy lông rụng hihi may quá.. chớ không !!!! :(

thân mến,

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhìn tướng tá 2 chú này chắc tương lai cũng khá bác ah,e củng thích giọng thổ nuôi gáy nghe sướng tai hơn vừa rồi thằng e củng tặng cho một e bổi giọng thổ rặc củng gốc huyện Tây Sơn tỉnh Bình Định ko biết tương lai ra sao nhưng nhìn tướng củng ok

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
vâng, thế có hình em ấy không bạn? Post lên cho anh em xem cho với...

Đúng vậy! Mình đọc các bài của các cụ lão luyện thì vẫn đánh giá cao về giọng thổ... cá nhân mình cũng thích âm trầm tròn vậy hơn là cao thanh đôi khi chát tai. Tuy dòng chim CG và chim Chào Mào khác nhau nhưng về tướng và âm giọng. Nhưng lối đánh giá khá tương tự một khi tôi xem qua các bài của các cao thủ truyền đạt lại.

thân,

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mới nhập cảng ĐN thêm 1 chiếc lồng đánh và em chim Gáy lở:

khi còn ở nhà người em: em lồng sắt
<iframe src="//www.youtube.com/embed/Du5_oCePKDM?rel=0" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

Sách lụp qua về nhà tạm ở trước khi về với cảng ĐN
<iframe src="//www.youtube.com/embed/oXP00n4WXGc?rel=0" allowfullscreen="" frameborder="0" height="315" width="420"></iframe>

Hình em ấy: em này quê cũng gốc Bình Định lun :)

em này bộ quy lá liễu thì phải?

thanks for watching!

Bạch Đề

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chúc mừng bác có thành viên mới, nhìn dáng bộ đẹp quá bác ah

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng, cảm ơn bạn thangquinhon!

hihi mới đầu tôi nhìn clip thấy em lồng tròn mê hơn đúng tướng chuẩn của Cu Gáy hơn. Em lồng tròn may thì là mồi chiến hơn 10 năm rồi.

Mới đầu nhìn con chim có thể do đòn dài quá hay sao cho nên nhìn ngực có vẻ lép hic cơ mà em ý quay lưng lại cũng khá đô con.
Hơn nữa lối gáy đấu và chiều em mồi vậy mình cũng ưa ý cho nên bốc luôn hihi.

Cả 2 em này cũng là cùng quê với bạn luôn đấy (ở Bình Định). Như vậy là mình có 2 em BĐ 1 bổi... 1 lở trên.
2 em mồi gốc QN ĐN... 1 thổ... 1 chắc là đồng pha thổ... chưa có cơ hội nghe gáy.

Bạn có gáy nhiều không chụp hình lên chia sẻ cho vui.

thân mến,

longngahn

SVC$
0
...chim đẹp tiếng hay...nhìn mê quá...cám ơn a Bạch Đề đã chia sẻ...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Kính chào quý cụ cu cu...!!!

Vâng, tình hình thì quân số cũng đã đủ rồi... 2 mồi... 1 thổ lở (hình trên) và 1 bổi... cũng đã đủ quân số và nghĩ sẽ không bắt cu cu nữa. Nhưng ai ngờ.. cụ linhu... cụ ý đăng nhường lại em lé này... có nhiều lý do mình buộc phải lấy hic hic.
-1 là... em ý gốc quê mình (Duy Xuyên... Khu vực Mỹ Sơn)
-2 là... hihi lý do cũng khiếp lém... đợt Tết vừa rồi về cũng đi tìm con mồi gáy để đi đánh cho vui... được tay gần nhà vợ giới thiệu lên tay kia (gần bến xe ĐN). hic hic sau 1 hồi xã giao và vào vấn đề ông ý hét!!! 15 chai hic hic... con gáy đó lé sơ sơ cũng giọng thổ pha... bạn bè ông ý gọi là thổ lé... nhưng ông đặt là thổ trợn cho dễ nghe. Mình nghe xong cái giá cái hic.. giả mù xa mưa lun... sau đó tìm các anh em rành cu cu ĐN hỏi thăm thì chả ai biết con "Thổ Trợn" là cái thứ chi chi...

Vì vậy, mà mình quyết định đưa ngược em ý Từ Bình Dương trở về quê quán cũ.

Nghe kể quá trình đánh dính em này cũng rất chi là lý thú... và cũng khiến người bẫy bay máu bởi hồn viết không tập trung!

Hình của linhu lúc còn là bổi..

Theo Linhu thì nó đã đi vào miền Nam giao lưu 6 sau tháng thì lại quay về QN ĐN.. hình sau 6 tháng.
Mình đặt là: "Thổ Trừng" cho nó khiếp hơn Thổ Trợn hic :D

Hình cụ dơi chụp thì sắc lông móc xám thì phải.. còn hình gốc trên của cụ linhu thì có phần đỏ....
theo mình được biết thì mấy em sắc lông đỏ không thuốc dũng tướng được hihi... bởi nóng tánh!

Cũng không quên cảm ơn cụ Dơi đã cất công sau giờ làm chiều thứ 7 Phi ra BD!!! Hic hic "đường xa ướt mưa"

thân mến,

thangquinhon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em này chân khô nhưng vảy ko nhặt lắm,nhìn bộ cườm và lông quy hình trên cùng thì ko chê,chúc bác Bạch Đề có thành viên mới chúc e nó thôi phục được nhiều bổi hay

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hơ ông ni chơi cu cũng ghê ra phết trời ạ. Rứa là mình lại phải xách sách vở, sào gậy theo cụ ni học thêm cái mó cu cu nữa rồi. Ở đời thua ai cái chi cũng không chịu được. Thua thầy một vạn không bằng thua bạn một ly (rượu hay bia thì tùy bữa nhậu). Mà là con Cu có giọng đồng đã về tay em phải không cụ Bạch Đề. Híc cảm ơn cụ nhé.

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Up lên thêm 2 tấm chân dung thằng lé trước khi cho nó lên đường về quê :

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom