Guest viewing is limited

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
Tối hôm qua đi làm về mệt bả người nhưng vẫn cố gắng dành thời gian làm cho mấy chú sâu đỏ của mình mấy miếng cám, vì hiện nay cám đã sắp hết rồi hic hic.
Xin giới thiệu về công thức làm như sau nhé, nói đến đâu thì có hình đến đó:
Thành phần gồm:
150g đậu phộng.

6 lòng đỏ trứng + 1 lòng trắng trứng

25g ruốc khô rang vàng cho vào máy sinh tố xay nhuyễn thành bột mịn nhe.

1 bịch sâu khô (5k).

Cách làm:
Bước 1: Đậu phộng rang vàng cho thơm, đãi vỏ sạch, giã thành bột nhuyễn.

Bước 2: Trứng gà tươi đập tách lòng đỏ và lòng trắng riêng nhe.

Bước 3: Ruốc khô rang chín cho vàng thơm, xay nhuyễn thành bột mịn
Bước 4: Trộn chung hỗn hợp đậu phọng, ruốc, trứng gà. Trộn đều hỗn hợp

Bước 5: Bắc chảo nóng, cho hỗn hợp vào, để lửa nhỏ, đảo đều tay, dùng muỗng băm hỗn hợp để không vón cục.

Bước 6: Khi hỗn hợp cám đã khô rời thành bột thì đổ ra khay lót giấy báo để hong gió cho khô và hút dầu (không được phơi nắng sẽ ra dầu đó)

Bước 7: Cho vào hũ nhựa cất ăn dần, bảo quản tốt trong điều kiện thoáng mát. Sâu khô thì ăn đến đâu trộn đến đó, đừng trộn 1 lần sâu khô ẩm dễ gây hư cám.
Đây là thành phần cơ bản, nhưng mình thấy là cũng ok rồi, chim đấu ầm ầm rồi, còn bạn nào muốn thì có thể bổ sung thêm các thành phần khác nữa (cào cào khô, liu điu khô) nhưng chú ý là tỷ lệ phù hợp nhé. Đảm bảo tính cân đối.:a44:

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a01: theo mình thì nên luộc trứng rồi lấy lòng đỏ thì khi rang khô nhanh hơn.thân

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng nghĩ như bạn gjathuc . Trứng gà luộc lên sẽ mau khô và bớt đi mùi tanh hơn. Tuy nhiên cái gì cũng có mặt trái cũa nó. Nếu như làm như Đ trứng sẽ đều và có màu đẹp hơn.

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Anh Đức bữa nào thử bỏ đậu phộng vào máy xay đồ khô, cho nó mịn luôn xem sao anh :D chứ đậm = chài thì khó mà mịn dc lắm, hay anh cố ý để cục cục cho sâu dễ ăn thế?

Hồi em chơi khoen toàn làm mịn hết khoen ăn nuôi 2-3 tuần cũng ko bị sặc cám đó anh, nhưng nc dơ thôi, mà ngày nào em cũng thay nước nên ok khoản này ^^

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
:a01: theo mình thì nên luộc trứng rồi lấy lòng đỏ thì khi rang khô nhanh hơn.thân
Tất nhiên rồi, vì trứng luộc xong bóp nhuyễn thì nó khô hơn trứng tươi, và chắc chắn là đỡ cực hơn ở công đoạn làm khô cám (vất vả nhất). Nhưng nó có ưu điểm riêng của nó đó bạn à. Trứng luộc bạn bóp ra thì khi trộn vào nghĩa là trứng rời 1 nơi, đậu rời 1 nơi đúng hông nè, khi trộn lên chắc chắn hỗn hợp sẽ không ngon bằng trộn trứng tươi lẫn vào đậu. Mình nói điều này vì đã thử nghiệm cả 2 cách làm rồi nhé, trước đây mình làm biếng nên luộc trứng bóp vào, nhưng sau này thấy cách trộn trứng tươi là ok hơn. Thanks bạn
mình cũng nghĩ như bạn gjathuc . Trứng gà luộc lên sẽ mau khô và bớt đi mùi tanh hơn. Tuy nhiên cái gì cũng có mặt trái cũa nó. Nếu như làm như Đ trứng sẽ đều và có màu đẹp hơn.
Trứng gà tươi bóp vào đậu phộng xong làm khô thì sẽ thơm mùi hơn là trứng luộc đó thickduthu hơi, trộn lên xong mình làm khô, nó dậy mùi thơm đặc trưng của trứng gà giống như mùi bánh bông lan, cộng thêm mùi bùi bùi của đậu phộng, chà chà, mình đã nếm thử ngon lắm. Người còn ghiền huống chi là chim hehehehe:a01:
Anh Đức bữa nào thử bỏ đậu phộng vào máy xay đồ khô, cho nó mịn luôn xem sao anh :D chứ đậm = chài thì khó mà mịn dc lắm, hay anh cố ý để cục cục cho sâu dễ ăn thế?
Hồi em chơi khoen toàn làm mịn hết khoen ăn nuôi 2-3 tuần cũng ko bị sặc cám đó anh, nhưng nc dơ thôi, mà ngày nào em cũng thay nước nên ok khoản này ^^
Uhm để thử lại xem, nhưng hồi đó có thử cho đậu vào máy xay sinh tố đánh lên, nhưng đậu phộng rang có 1 cái nhược là càng nhuyễn nó càng ra dầu nhiều, xay nhuyễn quá nó ướt nhẹp luôn, mà nếu như vậy thì chắc chắn không thể để lâu được vì dầu ra dễ gắt dầu là phải đổ bỏ đó. Muốn dùng lâu thì chỉ còn cách là giã bằng tay từng tí một cho hạt nhỏ thật đều, vì lần này làm biếng quá giã 1 lúc quá nhiều nên hạt cám ra không được nhuyễn đấy, còn mấy lần mình giã thì nhuyễn như bột mà không ra dầu hehehe.
Chắc chắn bạn sẽ nói là nếu ra dầu thì mình cho vào giấy hút dầu? Đúng, chỉ có giấy hút dầu mới có thể trị được dầu đậu phọng nhưng chỉ áp dụng khi đã là thành phầm, vì dầu phọng là thành phần chính của đậu phọng mà, dinh dưỡng của nó cũng chính là ở đó, rút hết thì khác nào cho chim ăn bả đậu phộng. Giảm dinh dưỡng đấy. (Khoe khoang tí: mình từng là kỹ sư CNTP đó nghen):a20:

baopham

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
công thức làm cám của anh rất hay, thank anh đã chia sẽ cho anh em. Nếu công thức này đã có sâu khô thì mình có cần cho thêm sâu tươi cho em nó ko anh?

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
công thức làm cám của anh rất hay, thank anh đã chia sẽ cho anh em. Nếu công thức này đã có sâu khô thì mình có cần cho thêm sâu tươi cho em nó ko anh?

Sâu khô thì chỉ trộn vào cám 1 tỷ lệ hạn chế thôi, còn sâu tươi lại là món ăn chính không thể thiếu đối với chim sâu, bạn cứ thử để chim sâu của mình thiếu sâu khoảng 1 -2 ngày chắc là em nó sẽ về trời thôi. Vì vậy thành phần có thể có hoặc không có sâu khô nhưng với sâu tươi thì không thể thiếu, đã chọn nuôi chim sâu đỏ thì phải có sâu tươi cho em nó nhé.

tommyhung

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhìn mà thèm muốn nhỏ vãi luôn, cho e 1 ít về e ăn đi anh Đức ơi thèm bánh đậu phộng trộn trứng quá, nhớ đừng bỏ xâu khô e kg ăn đc vì sợ căng lửa heee.

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sâu khô thì chỉ trộn vào cám 1 tỷ lệ hạn chế thôi, còn sâu tươi lại là món ăn chính không thể thiếu đối với chim sâu, bạn cứ thử để chim sâu của mình thiếu sâu khoảng 1 -2 ngày chắc là em nó sẽ về trời thôi. Vì vậy thành phần có thể có hoặc không có sâu khô nhưng với sâu tươi thì không thể thiếu, đã chọn nuôi chim sâu đỏ thì phải có sâu tươi cho em nó nhé.
Chao an Đức, đệ nhất sâu đầu đỏ chính là anh rôi, tôi chắc vậy, tôi thấy anh tâm quyết với sâu đầu đỏ quá hà, tôi cũng mê em nó nữa, nói thiệt là đi làm thì thôi chứ ở nhà tôi làm 1 ly cafe rồi ngồi ngắm mấy em nó suốt, thậm chí tối tôi còn mở đèn ngồi ngắm em nó nữa, nhiều lúc vợ tôi nó nói tui mê chim hơn mê vợ, nhưng không sau anh Đức à, vì theo tui vợ là vợ còn chim là chim mà đúng hôn, chúc anh có nhiều sức khỏe để đưa ra nhiều kinh nghiêm bổ ít cho anh em mê sâu đầu đỏ, thay mặt anh em trong hội (chưa lập hội ) của tôi cám ơn anh.

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
nhìn mà thèm muốn nhỏ vãi luôn, cho e 1 ít về e ăn đi anh Đức ơi thèm bánh đậu phộng trộn trứng quá, nhớ đừng bỏ xâu khô e kg ăn đc vì sợ căng lửa heee.
Hưng thì phải cho ăn thêm cào cào khô và liu điu khô nữa đó, để căng thêm lửa lên, mới "thay lông" cộng với dầm mưa nhiều quá nên tụt lửa phải hông, :a44::a21: cần thiết thì gửi thêm vài lạng chuột khô về nhậu chung với chuối hột khô là đảm bảo lửa lên phà phà.
Chao an Đức, đệ nhất sâu đầu đỏ chính là anh rôi, tôi chắc vậy, tôi thấy anh tâm quyết với sâu đầu đỏ quá hà, tôi cũng mê em nó nữa, nói thiệt là đi làm thì thôi chứ ở nhà tôi làm 1 ly cafe rồi ngồi ngắm mấy em nó suốt, thậm chí tối tôi còn mở đèn ngồi ngắm em nó nữa, nhiều lúc vợ tôi nó nói tui mê chim hơn mê vợ, nhưng không sau anh Đức à, vì theo tui vợ là vợ còn chim là chim mà đúng hôn, chúc anh có nhiều sức khỏe để đưa ra nhiều kinh nghiêm bổ ít cho anh em mê sâu đầu đỏ, thay mặt anh em trong hội (chưa lập hội ) của tôi cám ơn anh.

Không dám không dám, đừng nói thế nghe to tát quá, mình cũng chỉ mới chơi và tập tành thôi, hiểu biết gì thì nói đó thôi chứ đâu có gì ghê gớm đâu. Vợ mình cũng hay phàn nàn vậy đó, nhưng không sao, mình dành thời gian cho chim riêng, dành cho vợ riêng không ai đụng ai cả hihihhi (thế mới tài). Chim thì dành ít thời gian buổi sáng trước khi đi làm, vợ thì dành thời gian buổi tối khi đi làm về thế là ok rồi.
Mình biết gì thì chia sẻ nấy, chủ yếu là học hỏi của các anh em khác cùng chơi thôi. Hẹn có dịp cùng gặp nhau đàm đạo nhé.:a44:

black_fish9402

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng mới tập làm cám ,cám này em tự chế nhưng chim cũng chịu ăn chịu hót thành phần gồm:
-sâu khô 5k
-milo 1 muỗng cà phê
-đậu xanh 2k xay nhuyễn
-đậu nành 2k xay nhuyễn
-2 trứng gà luộc hơi sệt
-1 vỏ trứng giả nhuyễn
-5k đậu phộng
-2k cám trứng
-1 muỗng cà phê bơ
-sữa bột 1 muỗng cà phê
tất cả đều đang xay nhuyễn sao thơm em còn thấy thèm nữa nói chi con chim nó ăn lia lia vui ghê:a44:

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
em cũng mới tập làm cám ,cám này em tự chế nhưng chim cũng chịu ăn chịu hót thành phần gồm:
-sâu khô 5k
-milo 1 muỗng cà phê
-đậu xanh 2k xay nhuyễn
-đậu nành 2k xay nhuyễn
-2 trứng gà luộc hơi sệt
-1 vỏ trứng giả nhuyễn
-5k đậu phộng
-2k cám trứng
-1 muỗng cà phê bơ
-sữa bột 1 muỗng cà phê
tất cả đều đang xay nhuyễn sao thơm em còn thấy thèm nữa nói chi con chim nó ăn lia lia vui ghê:a44:
Chà chà bạn này cho chim ăn cả Milo, chắc để chim thêm tự tin nhờ Milo quá.
Nói chung là thêm các thành phần vào cám là tùy thuộc sở thích và kinh nghiệm mỗi người thôi, nhưng như mình đã đề cập thì thành phần chính của cám cho sâu đầu đỏ thì tương đối giống như cám chòe than- lửa thôi (đậu phộn + trứng) ngoài ra bổ sung thể vỏ trứng để có canxi, đậu các loại để tăng đạm, bơ, sữa bột, milo... thì tùy và phải chú ý quan sát nhé, vì cơ bản thành phần cám để chim đủ dinh dưỡng không thíu không thừa. Thíu thì chim yếu không hót nổi, thừa thì béo phì đấy nhé, và thật tế chưa ai chứng minh là các thành phần dinh dưỡng phù hợp dành cho người có phù hợp và có ích gì dành cho chim hay không đâu.

black_fish9402

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
từ ngày ăn cám do em tự chế chú sâu nhà em siêng hẳn rầt lanh hót cả ngày đến 3-4 h chiều lun ,lông em nó xanh đậm mà mượt nữa ,em nó ăn rất bạo .À quên em có trộn thêm atermia vào nữa em nó rất sung đến h chưa thấy có vấn đề gì cả mong anh em góp ý

black_fish9402

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim em từ ngay ăn cám đó rất sung hót cả ngày ,à quên em còn cho thêm atermia vào nữa em nó rất sung đến h chưa thầy vấn đề gì bất thường cả mong anh em góp ý

nguyenduc01

"Vui cùng chim sâu"
SVC$
0
chim em từ ngay ăn cám đó rất sung hót cả ngày ,à quên em còn cho thêm atermia vào nữa em nó rất sung đến h chưa thầy vấn đề gì bất thường cả mong anh em góp ý

Uhm, như mình đã nói cám cho chim cũng muôn hình vạn trạng lắm, tùy vào người nuôi thích bổ sung thêm gì và qua kinh nghiệm nuôi chim vào từng thời điểm biết chim mình đang thiếu chất gì thì bổ sung cái đó. Chứ nhiều khi cám đó phù hợp với chim của mình nhưng khi người khác bổ sung như mình thì chim lại câm luôn, cơ bản vì không phù hợp và có thẻ trong quá trình gia công có gì đó nó xảy ra không giống như cách làm người khác nên chắc chắn là 2 người cùng làm không thể ra 1 chất lượng cám chung được mặc dù cùng công thức. Ví dụ như phụ thuộc vào chất lượng đậu phộng, phụ thuộc nhiệt độ sấy, thời gian rút dầu, hong gió...
Vì vậy đây chỉ là thành phần cơ bản nhất, các bạn thấy chim mình cần gì thì bổ sung thêm cái ấy nhé.

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì làm công thức như dày mong ae chi giáo mình thấy cũng rất ổn 150g đậu phọng+5 +1bich sau khô+3 vỏ trứng+100g cam 3vi 7 trung gà j củng dc tuy theo mổi người mình bóp vỏ đậu phọng để nguyên trộn chung với tròng đỏ trứng rang kho lên đem phơi 1 nag xong trộn với sâu khô cám 3vi và vỏ trứng dem may say tiêu say nhiển và cho chim ăn mình để dc rất lau mà khong có hư,mình thấy rất ổn có j ko đúng mong ae bo wa

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh đức . em mới bẫy được 3 cặp chim mà anh không bẫy được , tối về 3 cặp đó kêu ghê lắm , nghe như là nó nhát ma mình vậy , kêu (chít chít ) như chuột vậy nhưng ghê hơn. anh chỉ cho em cách thúc cám cho em nó đi , :a23:. em ở nhà 1 mình nghe tụi nói kêu ghê lắm , anh có cách làm cho tụi nó im được không chỉ em đi:a22:

Dj_leo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chi em cach lam cam cho sau dau xanh

em có 2 sâu đầu xanh .chỉ cho ăn sâu, ai biết làm cám chỉ giúp

Dj_leo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám cho sdd thế này đã được chưa ????

mấy anh coi dùm em là em làm cám cho sdd như vậy có được chưa , 15k sâu khô , 1 bịch cám bình dương, 1 bịch cám phụng hoàng , 200g cám ba vì , em mới làm và cho chim ăn được 1 tuần ah` ,thấy chim cũng chịu ăn ,nhưng em không biết là em làm cám như vậy đã đúng chưa mong mấy anh chỉ giúp em nha :a01::a01::a01::a01::a01:

---------- Post added at 09:16 PM ---------- Previous post was at 09:14 PM ----------

mấy anh cho em hỏi luôn là cám này em làm cho sdd ăn rồi cho luôn sâu đầu xanh ăn được không ????

cugay2

Thành viên tích cực
SVC$
0
to DjLeo, sâu đỏ và sâu xanh ăn cám giống nhau bạn ơi, có điều sâu xanh mê cào cào hơn sậu đỏ, ( theo tình hình chim mìnhdđang nuôi ở nhà nha, hi )

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom