Guest viewing is limited

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn các bác rất nhiều . Nhất là topic này gần như có hầu hết kiến thức cần thiết để có thể nuôi đẻ thành công . Ý định được nhen nhóm khi em mới tập tành chơi lửa . Và đến khi đi mỏi cả giò trên núi Sơn Trà- Đà Nẵng (rừng quốc gia hẳn hoi nha ) vẫn không thể hoặc lắc đắc 1 ,2 con chim .... trong khi nghe đồn trước đây nhiều lắm .
Nên em hy vọng sẽ có thể nuôi đẻ thành công để lửa Sơn Trà vẫn còn thế hệ tiếp bước .
Em đã thành công bước 1 . Ghép cặp , xây tổ và đẻ trứng ....
Giờ hồi hộp chờ đẻ tiếp ,ấp và nuôi con .
Thanks các bác rất nhiều .

Gởi các bác xem dòng lửa Sơn Trà.

Đây là cặp lửa em ghép thành công .

Và thành quả !

Em sẽ cập nhật tiếp . thanks !

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Lửa đẻ Buôn ma Thuột 2011

Thanks bác ! tình hình là đã có 3 quả trứng .
Hôm trước vì không có cát xây nên em bỏ đất thường . thôi thì để hết mùa đẻ này em sẽ làm lại AVR .

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tình hình là sáng nay đã đẻ quả thứ 3( 3 ngày ) nhưng trưa nay mái lại vào tổ còn trống đứng ngoài hót quá trời ( giống 3 lần đẻ trước ) Có lúc nào đẻ một ngày 2 trứng không hả mấy sư huynh !
Hic hic vừa lo vừa mừng quá hà , Chút tối sẽ báo cáo tình hình .

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hí hí chắc em hám thật .... tình hình có lẻ là em mái bắt đầu ấp . Sau khi trống không hót và mái rời tổ em đã vào kiểm tra vẫn chỉ mới có 3 quả thôi .

Đây là ổ em nó . 2 em này khá thân thiện nên em cũng dể theo dỏi .

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0

Congratulation bạn CM sơn trà! Bạn đừng dòm ngó tổ quá nhiều ngay cả cặp chim dạn người. Sau 12 ngày ấp thì tự động sẽ biết có chim con nở hay không thôi. Chúc bạn sớm có chim con.

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vâng ! Cảm ơn anh .
Vậy từ rày vài bữa vào cho chim ăn 1 lần là ổn nhỉ . Đứng là làm lần đầu tiên cái gì cũng lo .
Không làm thì tò mò , làm rồi thì sướng , Có rồi lại lo .... hehehhehe

quocanh_td

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tình hình là sáng nay đã đẻ quả thứ 3( 3 ngày ) nhưng trưa nay mái lại vào tổ còn trống đứng ngoài hót quá trời ( giống 3 lần đẻ trước ) Có lúc nào đẻ một ngày 2 trứng không hả mấy sư huynh !
Hic hic vừa lo vừa mừng quá hà , Chút tối sẽ báo cáo tình hình .

A ơi e định 2ng nữ thả trống vô mà mấy hôm nay e trống tuộc lửa!vậy thì có nên cho vào ko a?
e sợ chim đạp ko có cồ!mog a chỉ giup, e mới nuôi cặp đầu tiên!hichic
thank a!!!

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0

A ơi e định 2ng nữ thả trống vô mà mấy hôm nay e trống tuộc lửa!vậy thì có nên cho vào ko a?
e sợ chim đạp ko có cồ!mog a chỉ giup, e mới nuôi cặp đầu tiên!hichic
thank a!!!
Theo mình Chim trống tuột lữa cũng kô sao..Miễn sao kô bị thay lông là được..Lúc bạn thã vô chung chuồng với con mái nó sẽ sung lại liền hà...Chắc sẽ mất khoãng 2 tuần..Vừa rồi mình cũng ghép con trống lúc chưa có lữa nhưng mà thã vô mấy ngày với em mái..là nó căng ngay...Chúc bạn may mắn..

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cặp lửa nhà em cứ khi nào chim mái vào tổ là chim trống đứng ngoài hót liên tục . ở nhà các bác có thế không ạ . chắc chim bắt đầu ấp đấy nhỉ ... hy vọng 12 ngày nữa sẽ thấy các chú chim non .

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
AV của bạn đẹp và thân thiện với thiên nhiên lắm, Có cả ánh sáng cho chim vậy là rất OK, ko biết buổi sáng nắng nhẹ có chiếu qua chỗ khe bạn để trống kia không, nếu có đc ánh nắng chiếu vào nữa thì tuyệt vời.Mong đến ngày chim bạn nở để dc cùng bạn xem thành quả :)
Chúc bạn sẽ có nhiều lứa lửa trong AV nữa.Thân chào!

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây là lứa đẻ dầu tiên của mình nên cũng rất là lo lắng dây , hihif .... chưa có vợ mà phải chăm con non trước rồi ... hy vọng sẽ có kinh nghiệm để nuôi con thật ..... hehheheh:a01:

---------- Post added at 11:37 PM ---------- Previous post was at 11:27 PM ----------

TÌnh hình là em nó đã có trứng thứ 4 vào sáng hôm nay . hic đã nói không tò mò nhưng vì vừa bỏ mồi có trộn vitamin D cho em nó nên tranh thủ kiếm phát .

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Tò mò thì mình bạn không sao , chỉ sợ người lạ thôi , 1 ngày xem một lần mình thấy không có gì trục trặc , nếu chim bạn nhát thì không nên .

birdlover

Thành viên tích cực
SVC$
0
hoan ngênh một bạn nữa có tinh thần bảo tồn Chòe Lửa. Chúc bạn có được nhiều chim con

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy sư huynh cho em hỏi vừa rồi em thấy em lửa mái làm hành động là ỉa vào chén sâu nhỏ sau đó lấy mỏ trộn phân và bột xác sâu nhỏ chết ... rồi mang lên tổ . Không biết hành động này để làm gì các anh nhỉ ? Có phải để đánh dấu hay làm cho tổ nóng lên không ? Trong khi một số anh nói là phân chia có khá nhiều mầm bệnh ... :a43::a36::a36:

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
cái này bạn phải hỏi anh lacviet thôi,mình thì chịu rồi có khi nào đó là hậu quả của việc bạn thường xuyên vào thăm tổ hay không,tốt nhất thì mình nên để chúng yên tĩnh bạn ah.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
theo em nghĩ là chim dùng làm cho tổ ấm lên đó bác, chứ đâu phải nó làm vậy là vô nghĩa đâu. Bản năng duy trì nói giống của nó là thế. Nhưng em cũng ko ủng hộ bác ngày nào cũng ra hỏi thăm nó đâu. Bác thử nghĩ có cha nào cứ suốt ngày hỏi thăm tình hình nhà mình thì có chịu nổi ko. Dòng lửa đà nẵng thấy nhiều em đuôi dài, mỏng đẹp mê ly nên bác gây giống được là điều rất vui mừng cho các fan nhà ta. Bác cố gắng chăm e nó để ae còn có cái để bình loạn nhá.....

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
mình cũng nghĩ là bạn kô nên vào thăm tổ em nó nửa..đặc biệt là khi mà nó bắt đầu ấp...lần đầu tiên mình nuôi lửa đẽ cũng y như bạn...cứ tò mò chui vào coi...hihi...Nhưng mà kô nên...lở có gì bất trắc chim mái bõ ấp thì mình sẽ hối hận lắm ...chúc bạn mau có chim con nha..:a15:

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
LV có gặp trường hợp này rồi và LV có một theory (lý thuyết) từ các bài đọc của những con vật khác mà người Tây Phương nuôi và rút ra kinh nghiệm, nhưng không thể nói chắc chắn rằng đối với Chòe Lửa cũng vậy. Trong một số loài vật, sự mớm thức ăn cho con, ngoài việc cho con ăn, còn có nguyên nhân khác. Ví dụ: với loài chim bồ câu, chim bố mẹ ăn thức ăn vào, khi cho chim con ăn thì ói ra thức ăn đang tiêu hóa giữa chừng rồi đút cho chim con ăn. Ngoài phần thức ăn đang được tiêu hóa ra, các chất tiêu hóa bài tiết của chim bố mẹ cũng được đút vào cơ thể chim con, lại thêm các loại bacteria tiêu hóa thức ăn (giống như men tiêu hóa được bán ngoài thị trường) có sẵn trong hệ thống tiêu hóa của chim bố mẹ. Chính các loại bacteria này sẽ là nguồn bacteria giúp cho chim con tiêu hóa thức ăn sau này. Bạn nào nuôi chó cũng có khi thấy trường hợp này, chó mẹ ăn thức ăn vào, sau đó một thời gian ngắn ói ra cho các chú chó con ăn. Đối với loài động vật có vú, trong sữa có rất nhiều chất bổ và các chất kháng thể giúp cho con con có sức đề kháng. Đối với loài chim mà không phải ói thức ăn ra để đút cho chim con ăn như chòe lửa, thì việc cho chim con ăn một chút phân cũng có thể tạm giải thích cho việc giúp chim con có những con bacteria tốt giúp cho hệ thống tiêu hóa của chim con thích ứng với thức ăn mới (côn trùng) sau khi nở. Thức ăn sau khi nở ra hoàn toàn khác biệt với với sự dinh dưỡng khi chim con còn nằm trong trứng (sự hấp thụ của lòng đỏ làm thức ăn nuôi sống chim con). Đại khái vài dòng có thể gọi là giải thích cho sự việc trên.
Chính vì sự kiện trên xảy ra cho chim, gà rất nhiều (chim, gà, vịt đã trưởng thành lâu lâu cũng vẫn ăn chút phân của nhau) cho nên việc vệ sinh chuồng trại (nhất là khi nuôi chung các loài chim khác nhau hay nuôi nhiều cùng chung một loài) rất quan trọng. Việc lây bịnh từ một con chim, gà, vịt có thể lây lan ra các con khác trong đàn rất nhanh chóng.

Như đã nói rất nhiều lần, việc ngó vào tổ coi trứng hay chim con, hay bất cứ việc làm nào khác với bình thường (nhiều người qua lại trong khi bình thường rất ít người qua lại, hơi ồn ào hay có tiếng động lạ hơn bình thường, v..v..v) thì không nên hay hạn chế tối đa trong lúc chim mái đẻ trứng, ấp trứng, và nuôi con. LV rất thông cảm khi lần đầu tiên mới nuôi lửa đẻ. Chính LV năm đầu tiên cũng vậy. May mắn là lần đẻ đầu tiên không việc gì, đến lần đẻ thứ hai thì gắn camera vào coi nên chẳng phải lo lắng gì cả. Đến bây giờ thì camera cũng chẳng cần gắn, chim đẻ ngày nào cũng chẳng biết đến, ấp ngày nào cũng không biết. Chỉ sáng nào ra vườn thấy có vỏ trứng ở dưới đáy lồng thì cho thêm thức ăn vào rồi mới bắt đầu đếm ngày chờ chim con bay ra khỏi tổ. Bạn CM Sơn trà cứ thử nghỉ rằng chi vì một vài phút tò mò muốn coi xem thế nào mà lỡ chim bố mẹ quăng trứng không ấp nữa hay quăng chim con mới nở ra khỏi tổ thì tiếc biết bao nhiêu công khó nhọc. Ít nhất là phải đợi thêm vài tuần sau để bắt đầu lại từ đầu chờ chim mái đẻ, ấp, nuôi con. Chi bằng dồn hết nổ lực tẩm bổ cho chim mái trong lúc này và chuẩn bị thật nhiều mồi tươi để cho chim bố mẹ nuôi con trong 12 ngày sắp tới. Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vâng cảm ơn các anh . Riêng phần yên tĩnh thì AVR của em đặt rất yên tĩnh ( Mình nó một phòng ) và không có ai vào đó ngoài em khi vào cho ăn , và khi ở ngoài em có thể quan sát chim có ở trong tổ không thì em mới vào . EM sẽ thưa việc tò mò ( một phần cũng dần quen việc đó rồi ) giờ chỉ chờ xem khi nào nở trứng và được bao nhiêu con.
Thanks .

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy hôm nay thời tiết khá nóng nực nên em thấy có biểu hiện chim mái ít vào tổ ấp hơn mấy bữa trước . Không biết có ảnh hưởng gì nhiều không vậy ta . (chiều tối >>> sáng hôm sau hình như em nó vẫn ấp bình thường ). HIc .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom