Guest viewing is limited

vuongthebang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có chú chòe than bị lộn cầu, lộn nhiều lắm, gần như suốt ngày. Em chăng 2 đoạn dây thép chắn ngang chỗ chú ta hay lộn, mới chăng khoảng 3, 4 ngày mà đã thấy chú ta đứng im re rồi.không còn ngửa cổ có ý định lộn nữa. thế mới hay chứ. Xin hỏi các cao thủ là khoảng thời gian bao lâu thì em có thể bỏ cái dây thép ra khỏi lồng của em nó được ạ.

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em có chú chòe than bị lộn cầu, lộn nhiều lắm, gần như suốt ngày. Em chăng 2 đoạn dây thép chắn ngang chỗ chú ta hay lộn, mới chăng khoảng 3, 4 ngày mà đã thấy chú ta đứng im re rồi.không còn ngửa cổ có ý định lộn nữa. thế mới hay chứ. Xin hỏi các cao thủ là khoảng thời gian bao lâu thì em có thể bỏ cái dây thép ra khỏi lồng của em nó được ạ.
thấy anh mở toppic này tưởng có cách j hữu hiệu lắm ai dè...Em có 1 người quen đeo vòng sắt nặng vào cổ nó 1 thời gian nó không lộn (6 tháng) nhưng bỏ ra thì vẫn lộn như thường

poloman

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
- đấy cũng là 1 ý kiến cho những người mới và vừa mới biết đến diễn đàn và chòe than.còn người tham gia lâu rồi thì nói làm gì
- nhốt vào lồng nhỏ...lồng yến chẳng hạn...chắc vài năm không lộn.ý kiến chủ quan thôi.có gì các bác bỏ qua

vuongthebang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
- đấy cũng là 1 ý kiến cho những người mới và vừa mới biết đến diễn đàn và chòe than.còn người tham gia lâu rồi thì nói làm gì
- nhốt vào lồng nhỏ...lồng yến chẳng hạn...chắc vài năm không lộn.ý kiến chủ quan thôi.có gì các bác bỏ qua
eo, thế thì mình phải để cái dây sắt đấy ở lồng của em nó cả đời rồi.

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chòe lộn cầu là IC đã ngấm vào lão rồi không chữa được đâu ? Trừ trường hợp chim ăn cám tiêu hóa chậm nên sinh tật lộn, cái này có khả năng chữa được. Chim lộn cầu có hai cách xử lý : 1- Thả về với thiên nhiên để hòa nhập với cộng đồng (Vì chim lộn chỉ tập chung chuyên môn lộn thôi, thời gian đâu mà hót). 2- Thả vào lồng phóng to (lồng phóng họa mi lắp thêm cầu chuyền) cách này có khả năng hết lộn, chim khỏe, hót hay, chọi nhau có thể lực tốt.

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đơn giản nhất là bạn nên phóng sinh nó . sau 1 năm thì bắt trở lại đảm bảo là hết lộn mèo liền à. chúc bạn thành công

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo cách nhỏ của mình thì bạn thử thay lồng khác và cầu kiểu khác chim nó lạ chỗ lạ cầu nhiều khi thay đổi tập tính ko nhẩy cầu nữa,chúc bạn thành công:a43:

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
dù bạn có để 1 năm cũng ko hết đâu. phải chấp nhận thôi bạn à. mình cũng có 1 em lộn chữa kiểu gì cũng chả hết, phí thời gian nên đành chuyên tâm vào nuôi ko chữa nữa, thời buổi này đi đâu cũng thấy than lộn, bất kỳ cội nào cũng có, nên cũng ko e ngại lắm

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách trị tật lộn cầu của bạn như thế cũng tốt nhưng ko thể dứt điểm đc đâu, khi nó đã biết lộn mà thành thạo rồi thì tật xấu đó ko thể bỏ đc. Khi nào bạn bỏ dây thép ra thì nó lại lộn. Mình cũng có một em mua lại đã 3 năm lồng và lộn cầu cũng khá là siếc..:D, cách trị của mình là cắt cánh, thay cầu trơn và nâng cao cầu lên sát đỉnh lồng. Em nó lộn 2 lần cắm đầu xuống bố lồng sợ dấm đài luôn..:a01:. Bây giờ thì ngoan như cún và đã hết lộn:a15:

baolam_bo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim hót mà hay lộn thì thường không hay cho lắm,có nhiều cách để chim không lộn.cách này ai cũng biết cả đó là lấy cái đĩa nhạc hoặc tấm gương nhỏ bỏ vào mái chuồng để chim đỡ nhảy,cách nữa là bạn cho cái cầu của chim sát với mái của chuồng,bạn nên căn khoảng cách của chim sao cho chim đứng thoải mái nhưng ko ngoái cổ ra đằng sau là đc.cách này mình đã thử rồi,tuy chim đậu sát mái chuồng quá và không được đẹp nhưng cũng giảm cái tật lộn mèo đó.còn các cách khác như chằng dây thì bạn nên cẩn thận chứ chim treo cổ có ngày.chúc bạn thành công trong cuộc sống

Chỉnh sửa lần cuối:

vuongthebang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách trị tật lộn cầu của bạn như thế cũng tốt nhưng ko thể dứt điểm đc đâu, khi nó đã biết lộn mà thành thạo rồi thì tật xấu đó ko thể bỏ đc. Khi nào bạn bỏ dây thép ra thì nó lại lộn. Mình cũng có một em mua lại đã 3 năm lồng và lộn cầu cũng khá là siếc..:D, cách trị của mình là cắt cánh, thay cầu trơn và nâng cao cầu lên sát đỉnh lồng. Em nó lộn 2 lần cắm đầu xuống bố lồng sợ dấm đài luôn..:a01:. Bây giờ thì ngoan như cún và đã hết lộn:a15:
bạn cắt cánh, thay cầu trơn và nâng cao cầu em nó hết lộn. nhưng k biết nếu cánh em nó mọc trở lại, bạn hạ cầu xuống thấp thì em nó có lộn nữa không. Nếu em nó hoàn toàn k lộn nữa thì tốt quá.

hungkg

Thành viên mới
SVC$
0
Chim lộc cầu cũng chư bị mắc một cái tật, mà đặc biệt tật lộn cầu dễ nhiếm mà khó chữa. Nếu phát hiện sớm trị ngay bằng kháng sinh đặc trị như anh em trong diễn đàn có nói như nâng cầu, treo, đính CD trên nóc cầu, căng dây, hai cầu, để cầu xiên... thậm chí cắt cánh...có khả năng trị được và hết tật chú ý là nhựng em non, truyền mới lên nha. Còn nhựng em phát hiện trễ, hoặc có tuổi lồng rồi trị rẫt khó chỉ có giảm bớt mà thôi và cũng ít nhìn thôi nếu không dễ tróng mặt lắm, Nếy em nó là chim trung bình xuống hoặc chưa mất nhiều công sức huấn luyện ra tay trả em về với tự do. Còn những chú hay thì phải sống chung với lũ thôi nhưng treo CD để hạn chế, Mình cũng để ý là nếu chúng ta nuôi chim bằng những lồng có nóc lồng trũng xuống sâu một chút thì chim cũng ít lộn hơn và nhựng chim mới mua về 'bổi" chĩ nhạy bám vách cao chứ không có cơ hội llàm xiếc

dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vậy chim của mình mới lộn 1 hay 2 ngày thì có trị được dứt điểm tật xấu đó không mọi người.Con của mình là chim chuyền đã nuôi được 4 năm rồi hót múa thì rất tuyệt có người thích trả 2 củ mà mình không bán,thế mới cay chứ.Vậy mọi người có cách gì trị được không cho mình được tư vấn với mình rất cảm ơn!

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo tôi được biết thì o có cách trị tật than lộn mèo.Cái này trong khoa học người ta gọi là bác sĩ bó tay.kakaka.
Nếu ai trị được thì cũng là nhất thời,sau đó khi đem chim đi dợt,nhất là ở TP hcm,thí dụ đi cầu tre,treo con chim mình vô chổ mấy con chim đá(đa số người đá than đều o ngại chuyện than lộn,o lộn nó o có lực...) thấy nó lộn thế là con chim cũ bắt chước lại y như cũ.
Xin nhắc lại,o trị được tật than lộn...
Ai trị được xin để lại nick,tôi gởi 1 con cho trị thử.Trị được tôi tặng con chim cho luôn,mà còn dắt đi ăn nhậu,matxa 1 tháng.
Nói được là làm được...
Chỉ những con mới vừa bắt chước lộn,tức là nó nhảy hơi nghiêng nghiêng,có dấu hiệu sắp lộn thì còn có khả năng trị...nhưng khả năng là rất thấp...
Chim lộn 1 để nuôi đá,nếu hót hay thì để nghe hót chơi o có gì phải nghĩ ngợi lo lắng làm gì cho mệt.Con chim hay mà nó có lộn cũng chấp nhận được.
Cái gì nó cũng có giá của nó.Có tiền nhiều,đại gia thì tìm 1 con chim o lộn hót múa,xoè đuôi không khó.Tự nhiên người ta tìm đến bán cho mình.
Nhắn nhủ những bạn mới chơi chim,đừng đòi hỏi nhiều quá.Chơi chim là cả 1 vấn đề chứ o phải 1 sớm 1 chiều là tìm được con chim hay.Chơi chim là phải kiên nhẫn,ai o kiên nhẫn o thể chơi chim được.

Thân.

hovanquang2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
còn một cách nữa là bạn mua loại lồng sắt (người ta hay gọi là lồng chạy cho chòe than) thả vào nuôi là hết lộn ngay. Nuôi sau 6-8 tháng thi chuyển vào lồng thường là ổn. Cách này chỉ áp dụng tốt cho than con và chuyền thôi. Vì đây là than non nên việc bay lượn đòi hỏi phải thực tập nhiều. môi trường sống đòi hỏi phải rộng rãi. nếu chật hẹp là nó làm xiếc liền à. chúc các bạn thành công

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu chim đã bị lộn cầu rồi ko nên tìm cách chữa nữa , mà khắc phục bằng cách làm cái cầu hình chữ z lắp vào trông vẫn đẹp mà chim ko lộn nữa

cuongcaotn

Thành viên mới
SVC$
0
theo mình thì chim đã lộn cầu thì hết thuốc chữa.mình đã thử căng dây thép,ốp đĩa,đổi lồng,nâng cầu nhưng càng làm vậy e chòe của mình trình độ lộn càng cao.giờ e nó lộn ko cần điểm thứ 2.loại đó nếu hót hay thì cheo ra góc khuất để đỡ ảnh hưởng tới con khác ko thì phóng sinh.

Doan_Hoa_2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
em than của bạn có thể chữa được vì em nó cúng chưa lộn thành kỹ năng kỹ sảo nên có thể chữa được, mình có cánh nầy chữa cũng thành công lắm (chỉ áp dụng cho mấy em mới tập lộn, còn em nào lộn thành kỹ năng kỹ sảo rồi thì mình không biết), bạn tháo cầu chính ra gắn hai bên cống nước và cống thức ăn mõi cống 1 cây cầu phụ đê chim ăn và uống nước, gắn thêm 1 cây cầu phụ nữa trên khoảng 2/3 để em nó ăn no muốn ngữa cổ ra lộn thì thấy cây cầu ở trên bay lên đứng luôn không lộn nữa, mình đã thành công cách nầy rôi. Thân.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chòe lộn cầu là IC đã ngấm vào lão rồi không chữa được đâu ? Trừ trường hợp chim ăn cám tiêu hóa chậm nên sinh tật lộn, cái này có khả năng chữa được. Chim lộn cầu có hai cách xử lý : 1- Thả về với thiên nhiên để hòa nhập với cộng đồng (Vì chim lộn chỉ tập chung chuyên môn lộn thôi, thời gian đâu mà hót). 2- Thả vào lồng phóng to (lồng phóng họa mi lắp thêm cầu chuyền) cách này có khả năng hết lộn, chim khỏe, hót hay, chọi nhau có thể lực tốt.

em thấy than lộn thì lộn còn hót vẫn hót đấy chứ.có nhiều con lộn nhưng khi đấu hót thì khỏi chê.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Bệnh này phải chửa sớm thì cũng hết chứ để lâu thành mãn tính thì khỏi cần chửa luôn .
Mình dùng dây cước bạn ơi , nhìn vừa trong đẹp và chim lộn trúng không bị chấn thương chứ dây kẽm thì ghê quá . Mình chửa cách này cho con đất thành công đó bạn , yên tâm nuôi đi nhé . Khi nào thành công làm cái clip khoe với các bậc tiền bối để biết thế nào là " ANH HÙNG XUẤT THIẾU NIÊN " :a01::a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom