Guest viewing is limited

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi các bạn ! vừa rồi mình cũng nhượng lại 1 e khuyên líu giọng chòe cho 1 bạn gởi ra HN cho ông anh.Nghĩ lại cũng tiếc nhưng tiếc nhất là dân ĐN sao chơi khuyên bảo thủ quá, giọng chòe thì ko chơi.... vì theo mình con chim nào bắt chước được nhiều giọng là chim hay và quan trọng nữa là mình thích là được.
Chút thiển ý cùng các bạn !

Mình cũng có quan điểm giống bạn, nhưng mình xin đính chính chút là Khuyên không bắt chược được giọng. Mình đã từng nuôi khuyên non bắt ổ, chả gần con chòe nào chả mà vẫn líu chòe như thường, theo mình thì khuyên líu giọng chòe là tố chất của con chim chứ ko phải là do ảnh hưởng khách quan (còn nếu như con nào ko có tốt chất líu chòe thì bạn có để gần chòe cả đời cũng chả líu được giọng chòe đâu) , chính vì thế mà khuyên líu được giọng chòe là con đó giọng líu hay vì nó có nhiều âm vực =>> Khuyên hay, chứ còn chỉ líu " chiu, chiu.... chiu" như khuyên bình thường dễ dẫn đến nhàm chán nếu nghe nhiều. Đây là quan điểm của kẻ không chuyên nên nếu không đúng thì mong các tiền tiền bối bỏ qua nhé. :a35:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Tiếc quá, mình ở Quảng trị nếu biết thì đã đề nghị nhượng lại rùi. Ở Hà Nội hoặc miền Nam thì lại thích khuyên líu giọng chìe đó bạn. Theo mình được biết thì đúng là chỉ có dân chơi khuyên Đà nẵng mới không thích khuyên líu giọng chòe thôi. lạ thật.

bensieuquay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng có quan điểm giống bạn, nhưng mình xin đính chính chút là Khuyên không bắt chược được giọng. Mình đã từng nuôi khuyên non bắt ổ, chả gần con chòe nào chả mà vẫn líu chòe như thường, theo mình thì khuyên líu giọng chòe là tố chất của con chim chứ ko phải là do ảnh hưởng khách quan (còn nếu như con nào ko có tốt chất líu chòe thì bạn có để gần chòe cả đời cũng chả líu được giọng chòe đâu) , chính vì thế mà khuyên líu được giọng chòe là con đó giọng líu hay vì nó có nhiều âm vực =>> Khuyên hay, chứ còn chỉ líu " chiu, chiu.... chiu" như khuyên bình thường dễ dẫn đến nhàm chán nếu nghe nhiều. Đây là quan điểm của kẻ không chuyên nên nếu không đúng thì mong các tiền tiền bối bỏ qua nhé. :a35:
hi bạn ducdk! mình cũng mới chơi khuyên thôi nhưng những ý kiến của bạn, mình thấy có tỷ lệ chính xác rất cao, tất cả chú khuyên nào chưa kể líu đều hót chuyện giọng chòe như là 1 gien bẩm sinh. Dân ĐN ko chơi giọng chòe nhưng giá chim cũng khá chát, vừa rồi mình biết có 1 bạn muốn mua chim giọng chòe gởi ra HN nhưng bị hét tới 800k nên thôi, còn mình thì để lại cho bạn kia với giá rất mềm. Nếu sau này gặp chú chim nào như vậy chắc mình để lại chơi để hiểu hết cái hay của giọng "chòe". Thân chào bạn !

---------- Post added at 09:56 AM ---------- Previous post was at 09:53 AM ----------

Tiếc quá, mình ở Quảng trị nếu biết thì đã đề nghị nhượng lại rùi. Ở Hà Nội hoặc miền Nam thì lại thích khuyên líu giọng chìe đó bạn. Theo mình được biết thì đúng là chỉ có dân chơi khuyên Đà nẵng mới không thích khuyên líu giọng chòe thôi. lạ thật.
hi bạn ! có phải bạn cũng có nick như vậy bên 4r của phomuaban.vn ko ? thấy bạn quen quen, minh cũng có nick bên đó và hay vo 4r của phố chim vành khuyên. Nếu đúng như vậy thì rất vui khi biết bạn. Thân chào !

gaututi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thế là hỏng em khuyên rùi, líu lai giọng thế này thì hỏng rùi,

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom