Guest viewing is limited

chimcodo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: tại sao mi không chịu tắm

Chào các Bạn !
Mình xin đóng góp ý kiến như thế này :
- Chim của bạn không tắm vì chúng sợ ( nước sâu, chưa quen môi trường )
- Bạn có thể cho khay tắm chiếm khoảng 3/4 đáy lồng tắm ( bán nhớ cho ít nước thôi )
- Trước khi tắm bạn cho chim nhìn những con tắm tốt vào tắm trước ( những con tắm trước nó vảy nước vào con chưa biết tắm - có thể bạn dùng 2 lồng tắm - thế là ok thôi )
Chúc các Bạn có chú chim hay, đẹp và khoẻ ... Thân chào !

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0

Tập các cách mà mi ko tắm được, chỉ còn cách kiên nhẫn, không chú ý đến nó nữa, bảo đảm sau 1 giờ, 2 giờ ... hoặc từ sáng tới chiều thế nào nó cũng qua lồng tắm. Chú ý: một là kiên nhẫn, hai là đừng tò mò, tránh mặt nó, nhìn hoài nó mắc cở ko chịu tắm ...

daibp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình có cáchnày, anh xem thử xem sao:
- nếu chim không chịu qua lồng tắm: có thể bỏ đói từ sáng đến trưa, rồi đem đi cho tắm. trong lồng tắm để ít nước thôi và bỏ vào khỏang 2-3 con cào hoặc dế.... Chắc các bác biết tại sao nó sẽ qua lồng tăm 1 cách nhanh chóng rồi đó.
- tiếp theo thì đóng cửa lồng tăm, rồi lấy cầu ra.... thế là.... vừa ăn...vừa tắm.... vài lần sẽ quen...

Thân.

Zeusck

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hi..
Các bác đưa ra nhiều phương pháp để cho những con Mi lười tắm quá, toàn các phương pháp hay ! Em có một ngu ý này xin được đưa ra để các bác tham khảo nhé: "Các bác hãy bỏ thêm ít sỏi vào khay nước tắm của em nó, nhìn thấy sỏi em nó sẽ đánh giá được mực nước nông sâu, ngoài thiên nhiên em nó ra dám ra suối tắm cũng vì nhìn các hòn sỏi để đánh giá mực nước đấy........:a30:

vuongvu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim ko chịu tắm ? nghe có vẻ đơn giản nhưng thú thật củng hơi bị khó đấy . bản tính của hoạ mi hihihiihi nếu ai đó đả chơi mi lâu rồi . kết luận RẤT SỢ NGƯỜI . mình có 1cách rất đơn giản hiệu quả đối với cảm nhận của mình . bắt đầu nhe ? ( cái này riêng trường hợp của bạn ) bạn mua 1cái lồng , lồng gì củng được , khi bạn bắt đầu cho em nó tắm , bạn trùm áo lồng đang nuôi còn lại khoảng 10nan , bên lồng bạn mới mua ko cần trùm áo lồng , khi em nó qua lồng tắm rùi ? nhẹ nhàn đem em nó cho vào 1cái thau (lưu ý thau phải lớn hơn lồng ) đổ nước trong thau khoảng 3/4 nghiên cái lồng tắm cho có khoảng cách 1nửa có nước 1nửa ko , sau đó vẩy 1 ít nước lên người em nó hehehehehe chạy ra xa khoảng 3mét hihihihihih bảo đảm với bạn coi họạ mi tắm còn hơn coi người khác phái ???? hihihih ko biết em nói đúng ko ? riêng em thì vậy ! :a02:

tansuphi

"đã từng gặp họa mi trắng"
SVC$
0

Hi..
Các bác đưa ra nhiều phương pháp để cho những con Mi lười tắm quá, toàn các phương pháp hay ! Em có một ngu ý này xin được đưa ra để các bác tham khảo nhé: "Các bác hãy bỏ thêm ít sỏi vào khay nước tắm của em nó, nhìn thấy sỏi em nó sẽ đánh giá được mực nước nông sâu, ngoài thiên nhiên em nó ra dám ra suối tắm cũng vì nhìn các hòn sỏi để đánh giá mực nước đấy........:a30:

Nói chung mỗi con mi k chịu tắm đều có lý do khác nhau. Nhưng cách của bạn Zeusck nói trên đây là khả quan nhất, tôi cũng thường dùng cách này, đồng thời khi đuổi xang lồng tắm rồi thì ta dùng bỉnh tưới hoa, vặn thật nhỏ như mưa phùn rồi phun lên làm ướt lông của nó, Làm như vậy 1 đến 2 lần nó sẽ tự nhảy xuống tắm ngay. chúc bạn thành công

lostninja

Thành viên tích cực
SVC$
0
hỏi về cách tắm chi mi bổi

Con mi bổi mới đem về nhảy quá , em trùm áo lồng lại , nó dơ quá cần tắm và vệ sinh lồng nữa nhưng mà còn nhát quá thì sao mình sang lồng tắm đc mấy anh , qua lồng tắm nó nhảy ầm ầm bể đầu thì sao . ko lẽ lồng tắm mình cũng phải trùm áo lồng nữa ah . Cho em hỏi là mi bổi mới về khi nào ( bao lâu ? ) thì mình có thể sang lồng tắm cho nó tắm ?? Khi tắm có cần lưu ý gì hay ko ? Em mới vào nghề mong mọi người giúp ??? Em cám ơn !!!

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Ðề: hỏi về cách tắm chi mi bổi

Mi tắm thì rất đơn giản, nhất là mi bổi. Bạn cứ chùm áo lồng cho lồng tắm rồi lựa cho em nó qua bên lồng tắm là ok, đối với chim bổi thì nên để nó nơi yên tĩnh không có người qua lại ( trong buồng tắm ) chắc mấy em này chúng ngại hay sao ý, cứ cho vào buồng tắm là 1 lúc chúng tắm ngay:a21:. Khi tắm cho mi bổi thì chúng càng nhanh thuần, không có " tác dụng phụ "gì đâu nên bạn cũng không cần phải lưu ý gì cả:a01:, tránh để em nó hoảng nhảy loạn lên là em nó tắm ngay và không bị gãy móng.

Nguyen The Anh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim họa mi không chịu tắm

Chào mọi người !
Tôi có một chú họa mi đã nuôi được 4 tháng rồi nhưng không hiểu sao chú ta không chịu tắm ! Để ở lồng thì không làm sao rất dạn người nhưng cứ đuổi chú ta sang lồng tắm là chú ta sẽ nhảy loạn lồng nên thúc vỡ hết cả đầu cả mặt ra không chịu tắm ! Tôi đã thử rất nhiều cách ( để lồng tắm ở chỗ kín đáo hay dùng bình tưới cây phun cho chú ta ) nhưng kết quả chú ta vẫn thế không chịu tắm !
Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này thì chia sẻ kinh nghiệm cho tôi với ! Tôi xin trân thành cám ơn !

pitchu212

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mi Thuần ko chịu tắm

EM mi này nhà em lâu ắm rồi chắc giờ cũng phải 3 năm rồi nhưng mà tuyệt nhiên từ hồi em nuôi 2 năm rồi thuần xách đi chơi được chân đi ủng móng dài phải 2,5cm rất dài , nhưng ko bao giờ tắm, thường thả vào lồng tắm và ca tắm em làm = đáy can 2 lít rượu hà Nội= nhựa. nứoc chỉ 2cm nhưng đậu chán cũng ko tắm mặc dù ko sợ người nhưng khi vào lồng của nó lại chui đầu vào ca nước lại breat dance = đầu trong đó , em ức nó lắm rồi giúp em với

thanghq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mi Thuần ko chịu tắm

có nhiều cách tập cho em nó tắm.
Cách 1 : bạn để cho nó thấy 1 em khác tắm để em nó bắt chước tắm theo. Tốt nhất là bạn dùng 02 lồng tắm để gần nhau. 01 lồng thả em nó, 01 lồng thả em nào thích tắm.
Cách 2 : bạn phơi nắng cho em nó trước (phơi lâu chút) để em nó ngứa ngáy rồi cho sang lồng tắm.
Cách 3 : Thả em nó vào lồng tắm, dùng bình xịch ủi đồ, xịch nước cho lông nó ẩm, em nó ngứa mình sẽ tắm.
Thường làm một trong 03 cách hoặc phối hợp cả 03 cách là em nó tắm. Cũng có những em rất lì k chịu tắm thì bó tay.
Thân.

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

3 cách trên sẽ không hiệu nghiệm nếu như bạn không thay liền hủ nước uống của nó ( thay bằng loại hủ nước có chổ uống phía dưới đáy). Nếu không, nó đã quen tắm hủ nước uống trong lồng rồi, thói quen này khó bỏ lắm. Lồng tắm Họa Mi để khay nước lớn một chút cho nó vùng vẩy thỏa mái, Đổ nước cao khoảng 5cm.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Thường thì chú chim nào cũng tắm nhưng cách tắm nó lại khác nhau. Bạn phải chú ý xem chú chim của bạn có có tật tắm trong cóng nước hay không, nếu có tật đó hãy chỉ đổ vào cóng mỗi lần một ít nước cho nó đủ uống thôi và thế là nó không tắm được. Khi nó không tắm được trong cóng một vài ngày thì ta mới bắt đầu tập cho nó tắm lại trong chậu tắm chuyên dùng. Bạn có thể nuôi chú mi trong lồng tắm vài ngày với cái chậu tắm không nước và các cóng thức ăn lại để trong chậu tắm đó để chú ta nhảy vào chậu tắm mới ăn được, uống được. Sau vài ngày thì bạn đổ thêm một ít nước, thật ít thôi vào chậu tắm và vẫn để các thứ như cũ nhưng nhớ chú ý là hết ngày lại đổ nước ra kẻo bẩn. Sau 3 ngày nữa thì bạn lấy hết các cóng thức ăn ra và đổ nước vào đó, phơi nó ra nắng một lát và phun sương lên người nó cứ để thế nơi vắng, yên tĩnh có thể ngày đầu nó chưa nhưng một vài ngày sau thì nó sẽ tắm. Chúc bạn thành công. Thân

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tắm bằng cái can đựng rượu đó chắc nó không thích, bạn thử mượn hoặc mua cho nó cái lồng tắm xịn xem, biết đâu con chim của bạn chỉ thích sài đồ xịn ;)

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn nếu có thời gian thì làm theo cách chỉ dẫn trên, Riêng mình thi sau khi em nó vào lồng tắm rồi thì lấy vòi nước phun từ trên cao như nước mưa, em nó sẽ đứng yên cho tắm bao lâu cũng được...vừa tiế kiệm thời gian vừa tắm em nó sạch mát mẽ...rất nhanh ...tôi làm cách này tốn rất ít thời gian vì nuôi cả 6 em lam sao cho xuể từng em mốt xịt xit là lựa chọn của mình..

Nguyen The Anh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nếu có thời gian thì làm theo cách chỉ dẫn trên, Riêng mình thi sau khi em nó vào lồng tắm rồi thì lấy vòi nước phun từ trên cao như nước mưa, em nó sẽ đứng yên cho tắm bao lâu cũng được...vừa tiế kiệm thời gian vừa tắm em nó sạch mát mẽ...rất nhanh ...tôi làm cách này tốn rất ít thời gian vì nuôi cả 6 em lam sao cho xuể từng em mốt xịt xit là lựa chọn của mình..
Mình cũng như bác hoangnamsg thôi ! Nha mình nuôi 10 em HM nên em nào khi sang lồng tắm mình cũng mang bình tưới cây ra phun từ trên xuống dưới vừa nhanh mà lại rất sạch sẽ và mát mẻ !:a01:

angela85

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình sài cóng nước ống thủy tinh loại lớn giống như cóng thủy tinh sài cho khoen. đầu nhỏ chỉ vừa đủ thọt mỏ uống nước, đổ nước 1 lần em nó uống được 2 3 hôm mà nước vẫn trong veo( 1 công đôi chuyện vừa khỏi mất công ngày nào cũng chăm nước cho em nó vừa bỏ được tật tắm cóng của nó luôn).

không được tắm cóng em nó sẽ thèm cảm giác được nước vung vẫy khắp người biết bao nên vừa thả qua tắm có khay nước là em nó nhảy ùm xuống tung tăn!

đó là cách mình tập cho mấy em nhà mình tắm^_^!

lenga

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình trước cũng có con k chịu tắm như bạn.dù cho vào lồng tắm phun nước bằng bình phun hoa lan.bạn thử làm theo cách mình có được k nhé.mình đã làm thành công và giờ em nó tắm ầm ầm rồi.
bạn mượn 1 cái lồng tắm nữa.về cho nó vào lồng tắm phơi nắng 1 lúc.sau đó để cạnh 1 lồng tắm khác và cho con mái vào lồng tắm kia.con mái vào tắm con này thấy rồi cũng tắm luôn bạn ah.
nếu k có mái thì bác phải mượn 1 con mái của ai đó luôn rồi.đặc biệt k được cho 2 con trống tắm như vậy nhé.tắm k tắm nó quay ra choảng nhau đấy!
chúc bạn thành công!

tranthai001

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng có 1 em . khi tắm là em bắt ra lồng khác tắm , mỗi khi em nó không chịu tắm thì em lấy bình xịt em nó 1 tý. như vậy em nó có nhát không hả các bác. xin giúp en với:a45:

---------- Post added at 05:41 PM ---------- Previous post was at 05:35 PM ----------

Mình cũng như bác hoangnamsg thôi ! Nha mình nuôi 10 em HM nên em nào khi sang lồng tắm mình cũng mang bình tưới cây ra phun từ trên xuống dưới vừa nhanh mà lại rất sạch sẽ và mát mẻ !:a01:
woa! hình như bác và em có chung 1 sở thích đó, em cũng hay xịt khi em nó không chịu tắm :a01:. nhìn em nó chạy zui lắm

nguyenvu

Thành viên tích cực
SVC$
0
họa mi không chịu tắm

tình hình là có 2 mi đã về nhà gần 2 tuần,ngày nào cũng sang lồng tắm,em đã làm đủ mọi cách như là phun nước dạng sướng để kế bên mấy em than lửa tắm nước văng trúng mà vẫn ko được,mặc dù đã tháo cầu luôn mà em nó trúng trên vách khay tắm rồi quyẹt mỏ xuống nước ko ah,mong các pro ra tay giúp đở,thank mấy pro nhiều

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom