Guest viewing is limited

manhthang2610

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bác,em là thành viên mới,các bác cho em hỏi con mi mộc dở của em tại sao nó không chịu tắm,em nghĩ là nó quá nhát(2con mộc dở,1 con tắm ầm ầm,1con kô tắm)nhưng em đã làm nhiều cách rùi(tránh mặt,phủ vải lồng tắm...)thế mà nó vẫn không chịu xuống tắm.Các bác có cánh nào giúp e với.cảm ơn các bác nhiều.

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: tại sao mi không chịu tắm

Có thể là do nó còn sợ,chưa quen đó bạn.Bạn thử bỏ 1,2 con cào cào lên mặt nước để cho nó đói thì nó sẽ nhảy xuống bắt cào cào ah.O thì đổi thau tắm,hoặc thay đổi mực nước.Cách cuối cùng là cho nó tắm cóng thôi.Làm vậy là tật xấu nhưng mà chim bổi thì o sao,từ từ rồi bỏ cũng dc

N

__Nick__

Guest

Khoa nói đúng đó. cứ thử như vậy đi bạn, nếu ko đc thì đành chịu, vì tính nết nó như vậy, sau này hy vọng sẽ đc . thân

mct

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Phun ít nước lên người nó là nó tắm ngay ấy mà.Hoặc nếu nhà bạn có nuôi chòe than thì để lồng chòe cạnh lồng mi rồi cho cả 2 con cùng tắm,con chòe tắm con mi đứng cạnh sẽ bắt chước tắm theo

manhthang2610

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình cũng cho nó nhìn con mi khác tắm rùi nhưng kô có kết quả,cảm ơn các bạn đã trả lời,mai mình sẽ thử cho mồi xuống máng nước và thay mực nước xem sao,hy vog có kết quả.Tiện đây hỏi các bạn lun là họa mi nên dùng loại cầu nào là tốt nhất(cầu tre,nứa,gỗ,cành cây,cầu gạo...)loại cầu mà có thể mài móng cho chim đc í.

thiennhien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Dùng cầu tre hoặc nứa làm cầu mài móng cho chim là tốt hơn, còn gỗ, cành cây, cầu gạo chỉ làm cầu thôi. Khi dùng tre hay nứa làm cầu bạn phải chọn lấy cây còn độ nhám của lớp vỏ chứ dùng cây cũ hoặc bề mặt trơn láng thì không tác dụng và chọn cây có đường kính tròn lớn sao cho khi chim đậu bàn chân và móng chim ôm gần khớp với cầu thì cho tác dụng cao hơn. Có người còn dùng cả giấy nhám loại mịn dán vào cầu đậu, nhưng phải để ý khi nào vừa rồi là phải thay cầu khác ngay nếu không thì con chim sẽ không còn mó...ng đó hihiiii. trước đây khi nuôi thì mình cứ tháng là làm nail... một lần tỉa cả mỏ luôn cho gọn...Còn việc chim không tự tắm có thể nó còn quá nhát,(tập1) bạn cứ cho nó vào lồng tắm rồi dùng bình xịt xịt cho cu cậu ướt đẫm để cho cậu phơi khô lông rồi mới cho vào lồng nuôi. (tập 2) Làm như thế hơn tuần, sau ta cho nó qua lồng tắm nhưng xịt nước ít thôi cậu ta chưa đã thì phải tắm thôi, nhớ trong thởi gian tập cho chim tự tắm thì không để cầu đậu ởi lổng tắm nha bạn. Còn nếu chim vẫn không chịu tự tắm thì ta cứ... (tập 1) mà làm hoài ha, chứ không nên để chim tắm ởi cóng đó là một tật xấu và bộ lông của chim cũng không đẹp. TN.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

mình cũng cho nó nhìn con mi khác tắm rùi nhưng kô có kết quả,cảm ơn các bạn đã trả lời,mai mình sẽ thử cho mồi xuống máng nước và thay mực nước xem sao,hy vog có kết quả.Tiện đây hỏi các bạn lun là họa mi nên dùng loại cầu nào là tốt nhất(cầu tre,nứa,gỗ,cành cây,cầu gạo...)loại cầu mà có thể mài móng cho chim đc í.

Nếu bạn thử hết các cách rồi mà vẫn chưa được thì CHIP xin chỉ 1 cách mà CHIP từng làm không biết với con MI của bạn thì có hiệu quả không!
Chọn 1 cái khay tắm to vừa khít lồng tắm!Lồng tắm đừng cho cầu đậu vào,có thể lúc cho qua lồng tắm,thấy bên lồng tắm không có cầu nó sẽ không qua,nếu vậy thì bạn cứ cho cầu vào dụ nó qua sau đó rút cầu ra!Làm sao cho chim khi thả vào lồng tắm thì không còn chỗ nào đứng ngoài việc phải nhảy xuống khay nước bên dưới!Lúc mới cho vào có thể nó sẽ nhảy tưng tưng trên thành lồng,lúc sau mệt quá cũng phải buông chân xuống thau thôi,gặp nước mát kiểu gì mà không tắm chứ!Đừng thấy nó nhảy hoài mà xót nha,kệ nó!Với những con hết thuốc chữa thì chỉ còn cách này thôi!
Thân!

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Làm mấy cách như thía thì hư con chim mất , anh manhthang2610 có nói con chim nó nhát , ta có thể để cậu nó quen nhà , tập dạn cứ để con chim nó quen nhà , tỉnh táo , ăn uốn ngon miệng , rồi tính tập sau . Nếu là mi thì ta để nới yên vắng , kè bên là 1 con mi mái + 1 con than hay con chim nào miễn là không phải mi , lúc đầu để ít nước từ từ rồi tăng chiều cao mực nước . Cứ tập như vậy nó không tắm cũng phải tắm . Ai cũng biết tui mi này thích tắm lắm , bạn không phải hối làm gì hư con chim hay mất

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Mi không chịu tắm là do tính nóng lòng sốt ruột của bạn. Con chim nhát quá nó sợ mọi thứ xung quanh nên chưa dám nhảy xuống tắm thôi. Bạn cứ cho sang lồng tắm theo chu kỳ bạn thường làm, cứ để vậy đi chỗ khác lúc sau quay lại nó không tắm thì cứ lùa sang lồng nuôi bình thường coi như đã tắm vậy, sau nhiều lần như vậy tự khắc chim quen nó sẽ tắm, càng phun nước đối với con chim nhát quá thì nó càng sợ mà không tắm, mực nước cao cũng là nguyên nhân nó sợ(thường thì với cỡ lồng tắm để vừa cái khay đối với Mi ít tác dụng làm nó sợ). Nuôi chim dưỡng trí mà bạn.

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Em đồng tình với bác binhnv , nghe nói bác cũng là 1 cao thủ chơi mi có tiếng ở HN thì phải . Nuôi mi không nên nóng lòng , nóng lòng chỉ làm con chim hư thôi , mi nhát khi tắm có thể ốp mái , mún chim dạn ta có thể để dưới đất , nếu nhà anh có góc nhà chữ A thì càng tốt , mi bổi thì ốp mái cho dạn , khi tắm cũng cần mái kế bên để chim bình tỉnh và tắm ngay

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Về Họa Mi thì Bạch Đề tôi không rành, nhưng cũng bổ sung về cách tắm như sau: tuyệt đối không phung nước bất kỳ khi cho con chim nào tắm, một làm nó hoảng hai là khá nghiêm trọng vì nước đi vào lỗ mũi đường hổ hấp của chúng, là vào phổi của chim.

manhthang2610

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào bác BD,em vừa xem hình của bác xong,đúng là lúc đầu em tưởng bác già rùi cơ vì e đã đọc nhìu bài của bác bên ABV,kô ngờ bác vẫn còn thanh niên,lại cong đẹp nữa,hehe

T

tinhhoami

Guest

mình có con mi nuôi củng lâu rồi.siêng hót lắm nhưng ko chịu qua lồng tắm .thấy lồng tắm là nó sợ.mình làm đủ cách rồi mà nó vẩn vậy.a nào có cao kiến chỉ mình vói .cảm ơn nhiều nha....

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình mới mua con Mi mái (chim khỏang 4 mùa rồi), con Mi này ko chịu tắm, mình bỏ chung với con trống thì nó tắm ngay, nhưng tiếp theo là bị con trống đánh chạy tán lọan, hôm nay phơi nắng hơn 1 tiếng, rồi bỏ vào lồng tắm 2 tiếng, mà nó vẫn ko tắm, nó nhảy qua lại bám vách lồng, lâu lâu rớt xuống khay nước nhưng chỉ đứng chưa đầy 1 phút lại nhảy lên bám vách lồng. Có người chỉ là mua thêm 1 lồng tắm, cho mi trống tắm cùng lồng kế bên để nó bắt chước, ko biết hiệu quả ko hay lại tốn thêm chỗ đặt lồng. Mong các bác cho xin ý kiến

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0

Con mi mái của mình đã chịu tắm lần thứ 3 kể từ ngày về tay mình rồi, cách trị như sau: cho phơi nắng từ 9-10g sáng, cho qua lồng tắm ko có cầu, đổ nước chi vừa ướt đáy chậu (chỉ đổ cao khỏang nửa cm), bám vách chán rồi cũng phải đứng dước đáy chậu, rồi uống nước, rồi tắm dần dần, vì nó sợ nước nên thấy nước ít mới dám chơi, hôm nay mình đã đổ nước cao lên khỏang 1cm rồi, nó tắm mê mẩn luôn. Hy vọng nó sẽ tắm táp cho sạch sẽ đẹp gái :a03:

vuphong2001

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cách cho các em chim lười tắm như bạn tolavu hay đấy, mình cũng thường làm thế, cho vào lồng tắm không có cầu, đổ nước ngập lên chút, trùm áo lồng và bỏ ra góc nhà, xong đi chơi 1 lúc quay về mở áo lồng ra đã thấy em nó ướt như chuột rồi :D

phambathien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Re: tại sao mi không chịu tắm

Con mi nhà em thì cực thuần rồi có thể vuốt sờ thoải mái nhưng cũng vướng cái tật không chịu tắm lồng chỉ tắm cóng. Để em thử theo cách của các bác xem có được không mỗi lần nó không trịu tắm em dùng bình phun tưới phong lan phun cho ướt như chuột hiii.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

chào các bác,em là thành viên mới,các bác cho em hỏi con mi mộc dở của em tại sao nó không chịu tắm,em nghĩ là nó quá nhát(2con mộc dở,1 con tắm ầm ầm,1con kô tắm)nhưng em đã làm nhiều cách rùi(tránh mặt,phủ vải lồng tắm...)thế mà nó vẫn không chịu xuống tắm.Các bác có cánh nào giúp e với.cảm ơn các bác nhiều.
theo mình thì cứ lấy cái bình phụt nước của thợ cắt tóc phụt vào người nó là ok, mình cũng từng làm như thế,nhưng đó là mình phụt cho vành khuyên,còn đối với hoạ mi thì mình dùng hẳn máy bơm nước phun hẳn vào,mình thấy cách đó là hay và nhanh nhất,mình thấy làm như vậy có vẻ con chim mới đầu chưa quen còn sợ,nhưng sau đó quen rồi thì nó dạn hơn,có tình cảm hơn hay sao ấy mà chúng cứ ngửa cổ lên cho mình tắm,nhưng bạn nhớ phủ áo lồng tắm vào cho chúng khi mới phun lần đầu nhé! đến khi nào cảm thấy nó quen với kiểu đó rồi thì hãy bỏ áo lồng tắm ra(tất cả lũ chim của mình bây giờ toàn tắm như thế,vừa nhanh,vừa hiệu quả),ai mà chẳng sót con vật cưng của mình,nhưng bạn cứ tin tôi đi:a01:,chúng tắm vài lần đầu thì sợ nhưng sau quen rồi tự tay bơm nước tắm cho chúng thích lắm:a15:

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0

mi không tắm rồi thì dù bạn có dùng cách gì thì mi vẫn không tắm đâu bạn ơi. nuôi mi muốn cho mi tắm thì phải tập từ nhỏ( đối với mi con),còn mi chuyền và bổi thì khổi tập vẫn tắm ào ào:a21:.

hoamirung

Tiều phu đốn củi...
SVC$
0

Theo kinh nghiệm của bản thân thì ban đầu Mi rất nhát ko tắm ngay đâu mà thường đứng trên cầu soi và chúi đầu xuống bát nước tắm sau đó vẫy cánh tắm khô. Bác thử dùng chai nước đổ vào tay trái sau đó vảy vào người cho nó ướt lông, lúc đầu nó sẽ nhảy đấy nhưng 1 lúc sau đảm bảo ngon ngay. Bác thử lại nhé.
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom