Guest viewing is limited

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Ðề: CM khi đấu có sợ bể ko ?

Mình có ý kiến này, nếu những người khác ko chơi CM xin đừng ý kiến nhé.

Chào Mào theo mình hiện nay có nước đấu là đẹp nhất trong các loài chim phổ thông (Mi, Chòe, Khoen, Sâu) thật sự là nước đấu CM rất đẹp. Do đó bạn làm mất đi nước đấu của nó = cách xáp lồng cho cắn thì còn gì cái hay nữa bạn? :D

teslaswat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: CM khi đấu có sợ bể ko ?

Thật sự vấn đề này cũng tùy vào sở thích của mỗi người mà ta nuôi chú Chào Mào theo hướng ấy.

Có người thì thích Chào Mào đấu giọng khoảng 30ph - 1h rồi kê lồng lại cho đánh. Vấn đề này cũng chưa hẳn đã là mất đi nước đấu của chú chào mào nhưng sau khi cho đánh thì rất dễ bị bể... Và chăm lại rất khó để được như cũ.
Còn có người chỉ thích nghe Chào Mào hót đấu giọng với nhau thôi (ví dụ như mình ^^). Tại vì mình thấy như vậy chú chim của mình sau khi đấu xong vẫn đẹp đẽ, hok bị xức đầu mẻ trán...

Một số chia sẻ với mọi người, có gì sai sót bỏ qua cho mình ha.

Thanks

Tyris

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho em hỏi về Chào MÀo đi đấu

Em xin kính chào tất cả các anh em chơi Chào Mào của SVC, em có điều cần hỏi về chào mào đấu mà ko biết có thể hỏi đc ai mong các bác giúp em,các bác cho em hỏi 2 câu hỏi là
1 -Em có 1 con Chào Mào Bắc nuôi bổi lên được khoảng 18 tháng nó rất mau mỏ em cứ treo ra là nó hót và em mang đi đấu thì có con nó dám đấu lại nhưng có những con thì nó sợ khi kê lồng cạnh thì nó ko dám chơi vậy các bác cho em hỏi là nếu em chịu khó mang đi dượt thì liệu con của em nó có tiến bộ nên đc ko và sau này khi treo giữa trường chim thì nó có khả năng chơi đc tốt không hay là do trình độ của con CM đấy nó chỉ đến vậy và dù có dượt bao nhiêu đi nữa thì nó cũng ko cải thiện đc bao mấy ạ
2 -em có 1 con Chào Mào bổi nuôi lên đc khoảng 8-9 tháng lồng thì nó đấu rất tốt đi đâu cũng ko sợ chim (chỉ hơi sợ người)em mang đi trường Chim thì treo giữa giàn nó chơi rất tốt ko mệt nghỉ và cách đây 15 ngày em mang nó đi ra trường chim và kề cạnh 1 con già mùa và về thì em thấy nó bình thường mấy ngày sau nó chơi giảm đi và thêm một hai hôm nữa thì nó bỏ ko chơi hẳn (ko đấu) nữa nhưng cũng cái lúc nó không đấu nữa thì em thấy nó rụng 2 cái lông đuôi ở giữa và đến nay nó rụng khá nhiều lông mình.Vậy các bác tiền bối đi trước cho em hỏi là con CM 2 này của em nó không đấu nữa là vì sao vì thay lông hay vì đấu phải chim giữ hay là cả 2 và liệu sau này em nuôi thay lông xong nó có hồi đc lại phong độ như trước không nếu em nuôi tốt, các bác đã ai có CM thay lông là bỏ hẳn đấu chưa ạ
Mong các bác giúp đỡ em với Mong tin các bác:a33:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cho em hỏi về Chào MÀo đi đấu

Em xin kính chào tất cả các anh em chơi chào mào của SVC, em có điều cần hỏi về chào mào đấu mà ko biết có thể hỏi đc ai mong các bác giúp em,các bác cho em hỏi 2 câu hỏi là
1 -Em có 1 con Chào Mào Bắc nuôi bổi lên được khoảng 18 tháng nó rất mau mỏ em cứ treo ra là nó hót và em mang đi đấu thì có con nó dám đấu lại nhưng có những con thì nó sợ khi kê lồng cạnh thì nó ko dám chơi vậy các bác cho em hỏi là nếu em chịu khó mang đi dượt thì liệu con của em nó có tiến bộ nên đc ko và sau này khi treo giữa trường chim thì nó có khả năng chơi đc tốt không hay là do trình độ của con CM đấy nó chỉ đến vậy và dù có dượt bao nhiêu đi nữa thì nó cũng ko cải thiện đc bao mấy ạ
2 -em có 1 con Chào mào bổi nuôi lên đc khoảng 8-9 tháng lồng thì nó đấu rất tốt đi đâu cũng ko sợ chim (chỉ hơi sợ người)em mang đi trường Chim thì treo giữa giàn nó chơi rất tốt ko mệt nghỉ và cách đây 15 ngày em mang nó đi ra trường chim và kề cạnh 1 con già mùa và về thì em thấy nó bình thường mấy ngày sau nó chơi giảm đi và thêm một hai hôm nữa thì nó bỏ ko chơi hẳn (ko đấu) nữa nhưng cũng cái lúc nó không đấu nữa thì em thấy nó rụng 2 cái lông đuôi ở giữa và đến nay nó rụng khá nhiều lông mình.Vậy các bác tiền bối đi trước cho em hỏi là con CM 2 này của em nó không đấu nữa là vì sao vì thay lông hay vì đấu phải chim giữ hay là cả 2 và liệu sau này em nuôi thay lông xong nó có hồi đc lại phong độ như trước không nếu em nuôi tốt, các bác đã ai có CM thay lông là bỏ hẳn đấu chưa ạ
Mình xin mạo muội trả lời câu hỏi của bạn như sau nhé:
1- Bạn hãy chịu khó mang đi dợt đi đó chính là cách cọ xát để chú chim của mình ngày càng hoan thiện hơn, nó biết học hỏi các chất giọng, ngòn ngề dọa nạt... của những chú chim hay, tăng thêm bản lĩnh thi đấu để mà có thể đối phó lại đối thủ. Nếu không đi dợt thì chim của bạn không thể đi đấu thành công được. Nếu như bạn nói thì chú chim của bạn cũng là chú có khả năng rồi đấy hãy giúp nó tăng khả năng lên nhé. Nó cũng giống như con người minh thi đấu thể thao thôi mà phải đi tập huấn, cọ xát thì mới vươn xa được bạn ạ.
2- Như vậy là rõ rồi chú chim của bạn đã bị sốc tâm lý do để gần chú chim già mùa có kinh nghiệm hơn. vì thế nó dẫn đến sợ và rụng lông, đã sợ rồi thì giảm nhiệt huyết lại cộng thêm rụng lông nữa thì giảm sức lực và dẫn đến giảm lửa hoàn toàn. Bạn bây giờ cứ chăm chú đó cho thật tốt nhưng nhớ là treo lồng nơi yên tĩnh càng tránh cho chú ta không phải nghe nhiều tiếng Chào Mào đấu, nhất là những con già giơ càng tốt. Có thể mua một chú chim mái về treo cùng để kích thích lại chí khí nam nhi một tý cũng được. Nhưng nhớ là lần sau bất kể con nào cũng thế nếu là mới thì bạn phải cẩn thận đi dợt phải treo từ xa tới gần, phải để cho nó quen dần không khí và có bản lĩnh dần dần đừng vội vàng treo gần quá nữa nhé. Đôi lời cóp nhặt nếu có thiếu sót mong được chỉ giáo. Thân

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng có 1 chú bị như e thứ 2 của bạn,bây giờ chăm lại sang năm chơi. Bây giờ chỉ hót ở nhà.hjx :a22:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

SodierS

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

1- Bạn chưa nói rõ là bạn nuôi từ chim gì lên,nếu là chim bổi già rừng,nuôi hơn một năm lồng thì đã thuần và có nước chơi của nó. Ra trường mà chơi yếu những buổi đầu là bình thường do không quen,nếu tiếp những buổi sau mà bạn cảm thấy không có gì tiến triển (như thường đi dợt về chim sẽ hăng hơn,hót nhiều hơn và lần sau thì cũng chơi căng hơn khi mang đi dợt) thì tốt nhất mình nghĩ bạn nên tuyển một em khác. Trường hợp thứ 2,là chim chuyền hoặc chim con nuôi lên,1 năm rưỡi chưa đủ thời gian để chú chim hoàn chỉnh giọng điệu,nước chơi mà phải là vào mùa lông thứ 3 thứ 4,vậy nên trường hợp này bạn cứ từ từ mà huấn luyện em nó! :a21:
2- Như anh "sir_thanhle" có nói,là chim bạn vì sợ chim già mùa kia mà thay lông,thì cũng là bình thường thôi,rút kinh nghiệm bạn nhá! Cứ từ từ mà chăm em nó,sang năm ta phục thù :a21:...
Chút ít kiến thức ít ỏi chia sẻ mong là sẽ giúp ích được cho bạn. Thân! :a11:

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chú thứ Nhất là chim Bắc loại chim đàn chỉ thế thôi, không đấu đá được đâu nên chuyển nhượng cho ai và đầu tư con khác.
Chú thứ Hai được 8 tháng lồng là chim bẩy con một hoặc là chim theo đôi. Chim có thể chơi đấu được. Có đều bạn cho ra kè đấu lâu quá để mấy con thú dữ chim già có tuổi lồng hù dọa sợ quá vỡ nên về thay lông nên chuyển nhượng đầu tư con khác chim vỡ ra hội kè đấu không được đâu.

Tyris

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chú thứ Nhất là chim Bắc loại chim đàn chỉ thế thôi, không đấu đá được đâu nên chuyển nhượng cho ai và đầu tư con khác.
Chú thứ Hai được 8 tháng lồng là chim bẩy con một hoặc là chim theo đôi. Chim có thể chơi đấu được. Có đều bạn cho ra kè đấu lâu quá để mấy con thú dữ chim già có tuổi lồng hù dọa sợ quá vỡ nên về thay lông nên chuyển nhượng đầu tư con khác chim vỡ ra hội kè đấu không được đâu.
Vâng cám ơn các bác đã chỉ giúp em,con thứ 2 nếu bị hỏng hẳn thì tiếc quá nhỉ huhu vì cách đây 25 ngày nó vẫn còn chơi rất tốt em treo giữa giàn mà nó chơi rất tốt rất căng và mau mỏ ko sợ con nào mà nào ngờ giờ đây 25 ngày sau anh đã vô tình làm hỏng em ... các bác cho em hỏi em này còn hi vọng cứu ko các bác vì em hơi tiếc nó huhu ...

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào Mào bổi mới nuôi mộc dở thường thường ở trong Huế, anh em thường đi bẫy về nuôi được 6 đến 8 tháng họ thường cho ra trường đấu tập kè dượt. Để tránh chim bị vỡ hoặc gặp các con chim già có tuổi lồng từ 6 đến 8 năm hay ché hù dọa các con còn thiếu tuổi lồng. Người ta thường treo phía ngoài để chim nghe hóng giọng và tập dượt dần dần. Khi đưa vào cội phải để kè những con nào vừa phải hoặc luân chuyển sang các con khác, chim của bạn non tuổi lồng lên tập kè từ 5 đến 10 phút phải bỏ ra ngoài trùm áo lồng treo ra xa, cứ thế, cứ thề dần dần chim được ra cội nhiều, thần kinh ổn định chim mới chơi tốt có phong độ và sức bền.
Chim của bạn có thể chưa có lửa, bạn đã nóng lòng cho ra cội kè đấu. Mặc dù chim bạn có thể bung và máy cánh, hót lại chứ chưa chắc đã phải là đâu. Khi gặp con chim khác nó dữ chim nó ché hù dọa nên sợ quá bị vỡ. Chim đã bị vỡ rồi thần kinh không ổn định nếu xách ra gặp các con khác giang cánh hù dọa là sợ cụp mào thậm chí há mồm lè lưỡi, đứng xù như quả bóng.
Một đặc điểm nữa là Chào Mào có con nó rất ghét nhau. VD có 5 con đang chơi đấu tại cội, bạn đưa chim bạn vào để kè đấu. Nếu 5 con kia nó ghét chim thì 5 con đó nó sẽ tập trung đấu với con của bạn và ché để hù dọa chim bạn, thần kinh yếu, tuổi lồng còn non là bị vỡ ngay.
Chim bạn đã bị vỡ hoặc đã đánh nhau với các con khác nó bị thua rồi nó rất nhớ tiếng hót của kẻ chiến thắng, thậm chí 10 đến 20 năm sau nó vẫn nhận biết tiếng hót của con chim đó. Trường hợp chim của bạn ra hội thi nghe tiếng hót của các con đã đấu ché con bạn sẽ nhận ra ngay và cụp mào không hót nửa lời.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Em xin kính chào tất cả các anh em chơi chào mào của SVC, em có điều cần hỏi về chào mào đấu mà ko biết có thể hỏi đc ai mong các bác giúp em,các bác cho em hỏi 2 câu hỏi là
2 -em có 1 con Chào mào bổi nuôi lên đc khoảng 8-9 tháng lồng thì nó đấu rất tốt đi đâu cũng ko sợ chim (chỉ hơi sợ người)em mang đi trường Chim thì treo giữa giàn nó chơi rất tốt ko mệt nghỉ và cách đây 15 ngày em mang nó đi ra trường chim và kề cạnh 1 con già mùa và về thì em thấy nó bình thường mấy ngày sau nó chơi giảm đi và thêm một hai hôm nữa thì nó bỏ ko chơi hẳn (ko đấu) nữa nhưng cũng cái lúc nó không đấu nữa thì em thấy nó rụng 2 cái lông đuôi ở giữa và đến nay nó rụng khá nhiều lông mình.Vậy các bác tiền bối đi trước cho em hỏi là con CM 2 này của em nó không đấu nữa là vì sao vì thay lông hay vì đấu phải chim giữ hay là cả 2 và liệu sau này em nuôi thay lông xong nó có hồi đc lại phong độ như trước không nếu em nuôi tốt, các bác đã ai có CM thay lông là bỏ hẳn đấu chưa ạ
Vấn đề về 2 chú chim bổi cả bạn thì các ae trên cũng đã trả lời, mình chỉ góp thêm chút ý kiến riêng của mình về 2 chú chim của bạn
1. chim bạn chăm 18 tháng chắc là cũng thay lông 1 lần rồi chim cũng đã khá quen với lồng cũng như đi đấu dợt, nếu bạn ít dợt thì con chim khi ra vẫn còn bở ngỡ, còn đi nhiều chim k căng thì còn nhiều vde như chim bạn hiện tại đã thay lông xong dc bao lâu rồi, chim đang căng lửa chưa hay đang trong giai đoạn xả lửa sau khi thay lông xong, chim bổi hay chim lở gì khi đi dợt thì cũng áp dụng theo kiểu từ từ thôi, treo xa và xem thái độ, kè với những chú chim bằng chạn hoặc yếu hơn để kích thích chim lên lửa nhanh. Con chim nó tự tin khi đấu ở Cội khi đè dc đối thủ thì nó sẽ căng lửa nhanh khi những lần sau đi dợt, nếu chim k căng thì rút liền nhầm tránh chim bị khớp, treo thay đổi liên tục và có thể ktra xem nết con chim mình là dạng chim thích đấu ra sao, có những con chỉ thích đấu ít chim có con chim nhiều mới chơi mạnh, có con thấy chim thả là bắt chơi ác chiến.
2.Chú thứ 2 thì cũng như chú 1 trên mình nói, chim đang trong giai đoạn lửa cuối thì căng chơi ác chiến, nhưng khi nó xả lửa thay lông thì bạn kê chim gì vào nó cũng ngán lúc này chim cần nghĩ ngơi để rớt lông, còn chuyện chim bị chim già mùa hơn đấu làm nó rớt lông thì mình k nghĩ vậy, con chim nó yếu lửa khi nó thay lông thì nó k đấu căng, chứ k vì con chim khác chơi ác hơn, già mùa hơn mà nó thay lông(cái này mới nghe) bạn cho em nó ở nhà tịnh dưỡng thay lông rồi tập dợt lại từ từ từng bước vì chim thay lông xong có những giai đoạn lửa củi khác nhau, gần xong lông chim nó căng lắm, nhưng xong lông thì nó lại xuống lửa, hoặc còn ít nhiều ng k biết dí hoài càng làm con chim nó sợ thêm, phải chăm 1 thời gian nó mới lên lửa lại. Vde đi dợt thì mình chịu khó quan sát con chim mình đang phong độ nào mà có cách tập dợt cho nó.

bike

Thành viên mới
SVC$
0
khi nào có thể đem chim đi dợt

Mình mới mua 1 chú má trắng 500k :a12: đang thay lông , cũng gần xong rồi . Cho mình hỏi Khi nào thì mình có thể đem nó đi dợt nhỉ và nên dợt thế nào cho tốt

SuBaRu

Thành viên mới
SVC$
0
Hỏi về các đem chim đi dợt

Chào các bác,
Em có chú chim chuyền một mùa ở nhà dạng và hót cũng sung muốn đem đi cội để dợt, vừa rồi em trùm áo lồng lại và chở xe đi thấy giữa đường nó tung dữ quá chắc không quen và sợ tiếng còi xe, kết quả là khi đến cội mở ra thì ôi thôi rồi lông đuôi lông mào rụng ở đáy lồng, đầu thì chảy máu, tội nghiệp em chim quá hết đấu và dợt gì nữa.
Mấy bác có kinh nghiệm đem chim đi dợt chỉ cho em cách với nhé.
Thanks.

SuBaRu

Thành viên mới
SVC$
0
Chào các bác,
Em có chú Chào Mào chuyền lên chơi ở nhà thấy cũng ok và dạn người, một ngày nọ em đem chú chào mào đến cội người bạn để hót chơi, em trùm áo lồng, cột lồng vào phía sau xe chở đi, đi giữa đường thấy nó tung rất nhiều chắc sợ tiếng động của xe cộ và chưa quen đi xa. Đến nơi thì ôi thôi rồi chú chào mào của em rụng 3 cái lông đuôi, mào thì rớt một nửa, đầu thì chảy máu trông rất tội nghiệp nhưng nó vẫn hót đấu lại với mấy con ở đó.
Bây giờ thì chú Chào Mào đã lên lông lại đầy đủ nhưng em không dám xách đi dợt nữa.
Mấy bác có cách nào tập dợt để đem chim đi nó không tung nữa chỉ cho em với nhá.
Thanks mấy bác.

phiênbinhdinh

Thành viên mới
SVC$
0
mình nghĩ CM của bạn có vấn đề rùi, nuôi 2 tháng mà ko hót hít gì hết là thua, theo mình:
1. nó quá già, ko đủ dạn để hót vì chim rừng già rất lâu dạn
2. bị đánh lưới chim bị hoản ko giám hót
3. bạn xem chăm chế độ dinh dưỡng sinh hoat hàng ngày tốt chưa
vì mình mới bẩy được 1 e mới về bữa trước bữa sau đả sổ bộng rùi
nay thì e nó hót suốt nhiều giọng và hay nữa.
cho mình hỏi bạn mua nó ở ngoài tiệm hay chim người ta bẩy về.
mình có ý như vậy có gì ko đúng mong các bậc cao tăng tiền bối chỉ giáo

hoalong89bg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh em cho hỏi mình có 2 chú chim già mua vừa thay lông xong đã khô lông đang dần có lửa nhưng ở chỗ mình không có người ham chơi Chào Mào lắm chỉ có mấy ông chơi cho vui thôi chim không được đẹp và căng lắm hót không hay lắm. mình muốn mang chim của mình rủ mấy ông mang chim đi dợt cùng có được không nhỉ? có ảnh hưởng gì không? vì mình thấy chim của mình gặp những chú như thế thì cũng không đấu đá gì mấy hót 1 lúc cũng chán quay ra rỉa lông rỉa cánh vì các chú đấy không dám chơi lại hix a e xem có cách nào khắc phục được không mình đang muốn gây dựng phong trào nuôi chào mào chỗ mình nên cho đông vui chứ nuôi mỗi mình buồn quá muốn có chỗ dợt mà không có, sợ chim không được rèn luyện nhiều thì kém đi mất. văn ôn võ luyện mà hix

Dungcheobeo

Thành viên mới
SVC$
0
Chào mào nhà..?

Chào các bác! E có con Cm nuôi dc 4, tháng ở nhà rất là gấu nhưng khi sách đi thì nó chỉ đấu dc một lúc thì xịt.Anh nào có cách khắc phục chỉ cho e vơi!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chào mào nhà..?

Chào bạn,

Con chim CM phần lớn ai cũng biết rằng chim phải tầm 1 mùa tức là 1 năm lồng đổi lên con chim mới khá thuần và đã thay lông gọn đẹp, phần lớn fan chơi CM đều bảo là có lửa như biểu hiện sung hơn, hót siêng và siêng đấu đá với các chú CM khác.

Về chim của bạn mới tầm 4 tháng thì khó mà gọi là đấu lâu dài ở trường được. Vì vậy, bạn cứ chăm cho tốt và rồi mang đi dượt cũng từ từ, không nên vội treo vào "thật lâu" ở nơi chỗ dượt. Khi nuôi ở nhà cũng nên treo nhiều chỗ, và nên tra cả như nếu ở nhà cũng mang ra trước cửa hoặc trước đường ở nhà treo quanh xóm v.v... cho nó quen dần.

Chúc bạn luyện chú chim như ý!

Bạch Đề

dat1131993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ah bạch đề nói đúng đấy đừng có mà dại chưa đâu vào đâu đem đi dợt bể chim là xong lun

hell_angel0910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chuyển ghép

Tuần trước e đi bẫy chim , đây là lần đầu e mang ra rừng nên cũng ngại lỡ gặp chim già trời, mà đúng là gặp thật..
Chim trời đứng trên ngọn rao quýt chét búa xua.. Khi có chim khác về chung cây thì nó dang cánh đuổi đi..Khi nó xuống thì chim nhà cũng bung cánh hót chét lại nhưng nó k đá... Có những lúc thấy chim trời chạy xung quanh lồng còn chim nhà thì nhảy qua nhảy lại e tưởng bị nó hù tiêu rồi...Cứ im lặng khoảng vài phút thì e lại thấy chim nhà vừa múa vừa sàng cầu ... E treo chim từ 12h-6h chiều mà nó chỉ đá hụt vài lần nên mang về.. 2 hôm sau e đi sớm treo đúng cây cũ thì chỉ mới hót vài tiếng là chim trời về .. khi đó chim nhà chơi rất dữ.. bung cánh chét nhiều.. chỉ khoảng 1h sau thi chim trời nhảy vào cầu tử.. chim nhà k cắn..chỉ múa cầu :))...
Vấn đề là hôm sau mang ra cội dợt thì chim nhà lại k chơi.. e trùm lồng thì trong lồng hót khi treo lên lại đứng im cỡ 3-4 phút thì bắt đầu chơi lại bu lồng dang cánh nhưng khi có ng tới đảo lồng thi chú lại đứng im k chơi nữa, e xách xuống trùm lồng thì chim vẫn hót.. về nhà có vẻ bị ức chim hay sao mà hót chét búa xua..Theo bà con thì chim nhà e bị gì.. e đi bẫy t3- t6 lại đi tiếp nên vậy chim bị mệt k ?

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: Múa cầu/xoay cầu...

bác hơi phá sức con CM rồi đấy. Cho đi liên tục thế kia thì e cũng mệt chứ đừng nói chim. Bình thường e dắt đi chơi. đi bẫy thì 2,3 ngày sau mới đi lại. Cũng phải để e nó nghỉ chút chứ bác

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom