Guest viewing is limited

uyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E mới nuôi Chào Mào, và e mới bắt đc mấy chú,nuôi cũng đc khoảng 2 tháng,cho đến bây giờ, chưa thấy hót, e muốn mang đi Dợt ở ngoài có đc không, có sợ mang ra ngoài gặp các Cao Thủ rồi nó chột luôn không?. ở nhà nó chỉ ăn với ị thôi, nếu treo mỗi chú 1 tầng, không thấy nhau thì nó chỉ gọi nhau thôi chứ không hót gì cả. liệu e có thể mang ra ngoài đứng cùng với chim của các cao thủ khác cho nó máu lên đc không?. Ai biết chỉ e với, e Xin Cảm Ơn Nhiều.:a45:

XR-250

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: hỏi cách Dợt chim mới

Chào Mào bổi mà nuôi 2 tháng thì chắc vẫn còn giẫy giữ lắm , bạn nên nuôi cho thuộc và cất mỏ đã, và xem dáng bộ chim có tốt không, chim có hiếu chiến không, có mau mỏ không,...., rồi khi chim thuộc và cất mỏ thì bạn xem thử giọng thế nào, nếu ok thì đem đi chơi , mình thường cho đến nhà ông chú hoặc ông già vợ để dợt với bầy trên đó, lúc đầu thì phủ áo lồng treo xa chút , nếu ốp dàn ngay thì có thể sẽ bị mấy con chim già lồng nó đè rồi về im bặt luôn,
- sau đó hé áo dần sau mỗi lần treo dợt, khi lâu dần chim quen có thể ốp dàn thử, nhưng không ốp dàn lâu
- mình được tặng 2 con bổi giẫy như điên nhưng tốt lắm, một con đoản bộ một con trường bộ, mào cao, yếm dài, hầu bò, mỏng mỏ, chim to con, treo rời nhau ra là hót thi với con chim đấu già ngay, nếu ở HN thì hôm nào qua mình giao lưu

mình mới chơi thôi , nhưng khi xách chim đi chơi thì được chỉ bảo như thế, không biết chuẩn không nữa........

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0

Không biết CM của bạn thế nào, mua ở đâu vậy? Mình có nuôi mấy em trong đó có 1 em vừa lấy về 2 ngày khi nghe Clip CM hót là nó chơi lại liền, mà có kéo giọng dài nữa nghe đã lắm. Hy vọng CM của bạn mau miệng là ok ngay.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Chào Mào mà 2 tháng chưa hót thì chậm quá, mặc dầu chim hay hay dỡ nếu là trống thì điều hót cả nhìu hay ít thì tùy vào chim thui. bạn coi lại cách chăm sóc, dinh dưỡng thử nha. bạn nên đi dợt cũng tốt nhưng đừng áp vào mấy con dữ mà hãy treo xa xa để chim mình học hỏi
thân

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0

E mới nuôi Chào Mào, và e mới bắt đc mấy chú,nuôi cũng đc khoảng 2 tháng,cho đến bây giờ, chưa thấy hót, e muốn mang đi Dợt ở ngoài có đc không, có sợ mang ra ngoài gặp các Cao Thủ rồi nó chột luôn không?. ở nhà nó chỉ ăn với ị thôi, nếu treo mỗi chú 1 tầng, không thấy nhau thì nó chỉ gọi nhau thôi chứ không hót gì cả. liệu e có thể mang ra ngoài đứng cùng với chim của các cao thủ khác cho nó máu lên đc không?. Ai biết chỉ e với, e Xin Cảm Ơn Nhiều.:a45:

Nếu là chim mới nuôi được 2 tháng thôi thì cũng không nên sốt ruột về chuyện các em nó ra giọng bạn àh . . . Theo như mình thì nếu bạn đã chắc chắn con chim của mình là Trống rồi thì nên dành thời gian nuôi lên ít nhất là 6 tháng . Rồi hãy quyết định có nên dành công sức chăm tiếp em nó hay không . . . ( Khi đó ít nhất bạn cũng nghe được cái chất giọng : ngắn , dài , to hay nhỏ )
Còn về cách tập dợt chim theo quan điểm của mình thì cũng còn tùy vào từng con . Có những con sau 3 tháng nuôi đã khá đứng lồng , số còn lại lên tới 6 tháng . Có con cả 1 năm , 2 năm vẫn giẫy như con Ma . ( Đối với chim già ) Bạn quan sát thấy em nó nếu chịu đứng lồng rồi thì nên mang em nó đi dợt . Mang đến những tụ điểm dợt chim không hẳn là phải kê lồng cho em nó đấu . Cái quan trọng nhất trong thời gian này là làm sao để chim mau thuần . Vậy nên xách chim đi chơi cùng mình trong những lúc rảnh rỗi , cafe buổi sáng chính là cách thuần lồng nhanh nhất . Bạn nên dùng loại Áo Lồng mềm để khi trùm kín lồng con chim vẫn có thể nhìn thoáng ra ngoài được . Bên trong có đủ ánh sáng để con chim nhìn được mồi lúc nó đói còn biết mà ăn .
Bạn nên gạt cái sĩ diện và ngượng ngùng sang 1 bên để mang em nó theo mình mỗi khi có điều kiện , Tới các điểm dợt để cho em nó được nghe giọng những con chim sung mãn đang đấu . ( chi nghe thôi nhá ) Vừa là để chiêm ngưỡng , chia sẻ , học hỏi Kinh Nghiệm từ những người đi trước và đến sau . Sau mỗi lần đi như thế về bạn sẽ lại thấy con chim cưng của mình dạn hơn chút ít . . . Đó cũng là cách tốt nhất để có được những chú chim hay và mau đứng lồng .
Nếu bạn đang sống và làm việc tại Hà Nội thì mời bạn tới Hội Quán svc Hà Nội - Quán Đảo Hoàng Cầu vào các sáng Chủ Nhật hàng tuần để sinh hoạt cùng các ACE trong Hội Quán . Rất hoan nghênh bạn tham gia . . .

Thân chào ...

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0

Nếu có điều kiện bạn nên chụp vài tấm hình post lên cho Ae trên này đánh giá giúp bạn, nếu chim có tướng đẹp thì bạn nên kiên nhẩn chờ đợi thành quả của mình chăm sóc.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Theo cách nuôi Chào Mào trong Miền Nam (đa số mọi người) và của riêng mình thì chào mào mà nuôi 2-3 tháng không hót là có vấn đề. Thứ nhất chim đó được đánh giá là không hay, thứ 2 chim đó là chim bổi trong khi đánh lưới bị hoảng loạn nên không hót (khả năng này cũng ít), thứ 3 là thức ăn, dinh dưỡng cho em nó.
Thông thường 1 con Chào Mào bổi, nếu lựa chọn đúng cách thì về nhà cao lắm là 1 tuần em nó sẽ hót. Còn hót nhiều hay ít, dài hay ngắn là tuỳ vào con chim. Chào mào bổi ở tiệm không được cho ăn đầy đủ nên em nó bị suy, chim không sung. Về nhà mình cho ăn đầy đủ, thường từ 1-2 ngày là e nó bắt đầu tỉnh lại, và sẽ hót.
Những con nuôi lâu ngày mà không chịu hót thì ít ai giữ lại, không phải họ không kiên nhẫn mà vì chim đó được đánh giá không cao nên thường cho lại người khác hoặc phóng sinh về trời.Trừ trường hợp đi lựa chim bổi mà thấy nó hót rồi thì mới giữ lại nuôi.

Danh DL

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo cách nuôi chào mào trong Miền Nam (đa số mọi người) và của riêng mình thì chào mào mà nuôi 2-3 tháng không hót là có vấn đề. Thứ nhất chim đó được đánh giá là không hay, thứ 2 chim đó là chim bổi trong khi đánh lưới bị hoảng loạn nên không hót (khả năng này cũng ít), thứ 3 là thức ăn, dinh dưỡng cho em nó.
Thông thường 1 con chào mào bổi, nếu lựa chọn đúng cách thì về nhà cao lắm là 1 tuần em nó sẽ hót. Còn hót nhiều hay ít, dài hay ngắn là tuỳ vào con chim. Chào mào bổi ở tiệm không được cho ăn đầy đủ nên em nó bị suy, chim không sung. Về nhà mình cho ăn đầy đủ, thường từ 1-2 ngày là e nó bắt đầu tỉnh lại, và sẽ hót.
Những con nuôi lâu ngày mà không chịu hót thì ít ai giữ lại, không phải họ không kiên nhẫn mà vì chim đó được đánh giá không cao nên thường cho lại người khác hoặc phóng sinh về trời.Trừ trường hợp đi lựa chim bổi mà thấy nó hót rồi thì mới giữ lại nuôi.

Mình ủng hộ ý kiến của bạn chaomaobt, cần xác định lại giới tính của những em này, nếu là chim trống cho dù là chim mới bẫy về thì chưa hết 1 tháng cũng đã sổ rồi. Chỉ là không dám chơi lại với chim mồi thôi. Nếu chim trống mà 2 tháng chưa sổ thì nên tìm em khác vì với tình trạng đó thì không biết tới bao lâu mới có chim chơi được :a43:

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0

mình cũng nghĩ như bạn Danh DL CM nuôi 2 tháng mà không nghe hót thì phóng xanh tìm em khác máu hơn để chăm sóc, rồi thưởng thức giọng của em nó, chứ để lâu ngày bực mình lắm. Với lại nuôi CM chủ yếu để nghe hót đấu đá nhau chứ không nghe được giọng của em nó thì chán lăm, hy vọng bạn sớm tìm ra giải pháp tốt và có CM hay để chơi.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Theo mình ngoài kinh nghiệm anh em đã chỉ thì bạn tham khảo trong mục chuyên về chim bổi và cách huấn luyện Chào Mào đấu.Còn mình thường chim mới bắt về vào cám xong hơi hót tí là có thể ra trường để em nó có cơ hội nghe giọng và học hỏi thêm từ các chim thuộc khác,chim mới k nhất thiết bạn kê đấu với chim Cao thủ gì đấy,tâm lý anh em mới chơi cm thường hay bị vấn đề này thích đấu thích kê mà trong khi chim mình là chim bổi và khả năng em nó có giới hạn k thể nào so với các chim Cao thủ đã quen Cội,Nên thường mình tách chim ra xa cho nghe giọng và tự hót lấy riêng mình thì làm 1 ly cafe và điếu thuốc ngồi quan sát xem em nó có biểu hiện ra sao,có ra giọng gì hay hay k,rồi từ từ mà biết cách chăm sóc và gia giảm hay tăng khoảng cách để lồng chim bổi của mình gần hay xa khi đem ra Cội dợt.
Chim bổi mới bắt về nhiều chú có lửa có thể xổ giọng ngay nhưng có chú phải 1 thời gian mới chịu ra giọng,cho nên nhiều khi chung nhà nhưng chỉ hót gọi nhau chứ ít ra giọng nhưng khi chăm sóc tốt(cám+tắm+mồi+trái cây..)chú chim mới có thể hót ra những chất giọng vốn có + với giọng đã nghe học được.
Chim bổi mới chăm nhưng khi ae ra Cội muốn thử khả năng+năng lực em nó thì theo mình nên kê gần thử 1 chú chim bổi khác hoặc thuộc yếu để xem khả năng nó tới đâu,nếu đứng im re thì mong anh em mang ra gấp dùm và treo xa xa để xem em nó có biểu hiện hót lại khi nghe chim thuộc hót k!.Còn nếu chú bổi chịu nhá cánh,hót đấu lại thì nên để chừng 5 phút cho em nó máu lên rồi nên đem ra xa treo.như vậy mới kích thích chú bổi.Chứ nhiều anh em ra Cội mình nhận thấy cứ treo mở áo lồng,treo gần những chú chim dữ hoặc chim mình chỉ đứng co ro 1 cục bông,và k có hót gì....Cái này thì anh em nên quan sát chú chim mình,k đc là đem ra ngay đừng vì 1 chút nông nóng và thích đấu chim thuộc Cao thủ gì gì mà phá hỏng đi bao công sức lâu nay chăm sóc,lúc đấy chim hư là tại mình chứ đừng đổ lỗi cho chú chim

GaiusJulis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dợt Chào Mào như thế nào là đủ ?

a/e trong forum cho mình hỏi là quá trình dợt Chào Mào như thế nào đủ. mình sợ dơt dủ quá chim sẻ thành chim mồi không thành chim đấu mất. mong a/e giúp đở!

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Dợt Chào Mào như thế nào là đủ ?

a/e trong forum cho mình hỏi là quá trình dợt chào mào như thế nào đủ. mình sợ dơt dủ quá chim sẻ thành chim mồi không thành chim đấu mất. mong a/e giúp đở!

Dợt Chào Mào tuỳ theo thời gian mà bạn có thể và tuỳ theo thể chất cũng như nết chơi con chim mà ta có thể mang chào mào đi dợt.

Thông thường nếu có thời gian rảnh thì nên mang Chào Mào đi dợt khoảng 2 ngày/lần nhằm giúp cho chim quen với Hội và cọ sát với chim khác. Thời gian thì khoảng 1h-3h và nên dợt vào buổi sáng. Nếu không có thời gian thì bạn chỉ dợt vào t7 và Chủ Nhật thôi, ở Hội của mình thường dợt từ 8h - 11h sáng chủ nhật hàng tuần.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

a/e trong forum cho mình hỏi là quá trình dợt chào mào như thế nào đủ. mình sợ dơt dủ quá chim sẻ thành chim mồi không thành chim đấu mất. mong a/e giúp đở!

chưa ai dám nghiên cứu để xác định thời gian dợt bao lâu là đủ bạn àh. theo thường lệ mà làm thôi. thông thường thì người ta dợt từ 7h đến 10-11h trưa. nếu có thời gian rãnh thì cách 2 ngày dợt một lần (theo mình nghĩ như vậy:a03:) nhưng điều kiện không cho phép thì như bác chaomaobt có trình bày.

còn bạn mún huấn luyện thành con chim mồi không phải chỉ cần yếu tố dợt mà còn nhiều yếu tố khác nữa bạn tham khảo tại đây Huấn Luyện Chào Mào mồi - Huan Luyen Chao Mao moi - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
thời gian dợt không ảnh hưởng đến việc chim bạn thành chim mồi hay chim đấu trường bạn àh. cái này phụ thuộc nhiều vào tố chất của con chim. và khi dợt bạn chú ý không cho chim bu lồng là được

chúc bạn thành công

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Thời gian dợt chim thì cứ thỏa mái nếu chim bạn có lửa củi đầy đủ, ngoài quê mình thì 7 ngày trên 1 tuần ra Cội nào cũng có chim dợt, chim ở ngoài quê mình họ đem đi dợt suốt có thể nay dợt cội này mai dợt cội khác nhằm làm cho chim k có ỷ Cội nhà, và giúp chim cạ sát thi đấu, còn chim k lửa củi thì theo phong độ mà dợt thôi bạn, mỗi nơi mỗi khác, mỗi ng mỗi ý miễn bạn nuôi quan sát chim mình mà cho nó tập dợt.

bachde_216

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình... Chào Mào...tùy theo lứa tuổi mà mình cho chim dợt nhiều hay ít...chim tơ 1 mùa lông thì nên dợt nhiều chut' xiu'....riêng chim từ 3 mùa lông đổ lên...chịu khó phơi nắng vs 3,4 ngày cho đấu 1 lần...hjhj...đừng quên xách mấy ku ra rừng nhé...càng dj rừng thì chim càng có lửa....chúc bạn thành công...thân:a01::a01:

lenguyensa

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Nếu có điều kiện thì cách 1 ngày bạn cho chim đi lên trường 1 lần, còn không thì thứ 7, cn. Nếu là chim mùa 1,2 thì bạn cho lên sàn tý rồi treo ra xa để tạo hưng phấn cho chim chứ bạn để lâu là em nó sợ thì lần sau lên sàn là em nó sẽ im như cái nhíp, chúc bạn sớm thuần được em nó chơi bền,:a12:

Hưng Long

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM khi đấu có sợ bể ko ?

a e cho mình hỏi khi cm đấu bu lồng cắn thì bị bể ko vậy . với lại con cm của em ở nhà thì rất sung sức đi chỗ khác thì đứng cụp mũ xuống chán quá a e cho em giải pháp thank

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Ðề: CM khi đấu có sợ bể ko ?

a e cho mình hỏi khi cm đấu bu lồng cắn thì bị bể ko vậy . với lại con cm của em ở nhà thì rất sung sức đi chỗ khác thì đứng cụp mũ xuống chán quá a e cho em giải pháp thank

Chào Mào cũng có thể bị bể chứ không phải không. nhưng khả năng bị bể là không cao và khi bị bể thì vẫn có thể nuôi lại chơi bình thường chứ không phải bể như than, mi. tuy nhiên chơi chào mào ít người cho bu, chụp lồng đá vì làm như vậy tạo một thói quen cho chim khi đấu dợt thì cứ nhảy đòi đá nhiều người không thích và vô tình làm con chim quên dần tính đấu giọng, cánh, ché. nhất là chim má trắng hoặc chim con nuôi lên nếu để cho bu , chụp thì rất dể bị quen.
vấn đề thứ 2 bạn hỏi thì ae có bàn luận truong topic " Chào Mào quen nhà lạ cội" (do chính mình post) thì bạn rút ra đựoc cách khắc phục
chúc bạn thành công

thân mến
thanhbonsai

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chủ đề hỏi đáp: cách chửa CM yếu lửa sau khi dượt, đấu đá sai lệch ảnh hưởng tới chim CM

Em có chú Chào Mào đang đấu cũng căng,tự nhiên không đấu nữa,là sao?Bây giờ chỉ hót thôi,không đấu nữa.mang đến điểm dợt,phủ áo lồng vào thì vẫn hót lại,nhưng mở áo lồng ra thì lại không hót nữa.hôm kia có để gần 1e CM mái thì chơi ầm ầm nhưng để thêm 1 chú CM boy nữa bên cạnh thì lại thôi hót.nhưng ko sợ chú CM Boy kia.các bác chỉ giáo dùm e,như vậy là chú CM của e bị làm sao????? :a36: :a22:

Chim_khung_long

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: CM khi đấu có sợ bể ko ?

Bác thanhbonsai9x nói chuẩn quá,cho e hỏi bác năm nay bao nhiêu tuổi đc kô a.?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom