Guest viewing is limited

chienlc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hoạ Mi Lào Cai mới về Hà Nội cần giúp đỡ

Chim mới đi hơn 300km về mà bác mang em nó ra định oánh thế thì nó không hót nữa cũng đúng thôi. Mi ở đâu cũng thế cả, theo em bác nên úp áo lồng vào và treo 4 góc nhà khoảng 1 tuần cho em nó quen nhà đi và nên tìm vài công thức làm cám cho hợp với em nó chứ cám ba vì không đủ chất đâu. Em là dân gốc Lào Cai nên cũng có vài chú mi Bắc Hà - Lào Cai. Giờ em đang ở Lĩnh Nam-Hoàng Mai! không biết gần chỗ đó có chỗ nào dợt chim không các bác nhỉ

Callme

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Em mới tập chơi Hoạ Mi nhờ các bác tư vấn!

Bạn áp dụng theo cách của bác phuongbh ,
Nhưng theo tôi mỗi lần bạn cho thức ăn và cho nước uống chỉ nên cho ít một,cứ để nó ăn hết nó cảm thấy đói nó cứ ngó vào cóng mới lại cho, làm sao mỗi ngày bạn cho ăn cho uống từ 5 đến 7 lần, nếu có đk ở nhà liên tục bạn càng chia ra nhiều lần càng tốt
Ngoài ra mỗi khi bạn đến gần để cho ăn, cho tắm vệ sinh lồng hãy đến nhẹ nhàng và làm nhẹ nhàng
Có thể bạn xem có cái áo nào bạn thường hay mặc nhất,( Áo cũ thôi, áo lót cũng ok, sau 1 ngày bạn làm việc gì đó cho thật nặng nhọc để mồ hôi trên cơ thể bạn nó thấm vào áo, bạn k nên giặt mà hãy lấy chiếc áo đó phủ lên lồng chim , để cho nó quen với hơi người của bạn(Đây là bí kíp của ông thầy dạy tôi nuôi chim đã truyền lại cho tôi)
Tôi đảm bảo với bạn sau 1 tuần con chim của bạn sẽ quen với bạn và rất nhanh thuần

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Hoạ Mi Lào Cai mới về Hà Nội cần giúp đỡ

nuôi họa mi tùy theo điều kiện môi trường mà bạn có nên trùm lồng hay ko? đối với chim thuộc hay bổi lở nếu điều kiện có chổ thoáng mát, ít người qua lại thì bạn cũng ko cần trùm mà treo chúng nới thoáng mát yên tĩnh ít người qua lại. Nếu điều kiện nhà đông người thì bạn chọn một nơi thích hợp làm cái móc và treo chúng lên. Nếu chim đã dạn thì bạn trùm 2/3 chiếc lồng và quay lồng về hướng thoáng ko gian rộng để chim nhìn ra xa. nếu chim còn nhát thì bạn treo hình chữ A, Chữ A nên mở cao và độ rộng bằng với khoảng cách cửa lồng và cũng quay về hướng có ko gian rộng thoáng mát và đủ ánh sáng. nhớ là treo cao hơn đầu khoảng 30 cm. nếu bạn muốn chim nhanh dạn thì cần phải có thời gian. tức là bạn lấy cóng thức ăn ra. cứ 30 phút bạn tới bỏ vào cho nó 1 con dế hoặc cào cào. cái này cần phải có time.
Vấn đề cám nếu bạn ko làm đc thì có thể cho ăn cám ba vi hoặc có làm cũng làm cám thường ko công kích
mồi tươi bạn nên cho ăn có chừng như 1 ngày 10 con cào cào thì ngày nào cũng cho ăn 10 con cào cào. nếu là dế thì nên mua về rộng cho ăn rau cải trước khi cho chúng ăn. cho ăn bao nhiêu có chừng và điều đặn hàng ngày
hằng này bạn mang ra nắng để tắm cho chúng. lựa chổ nào yên tĩnh thoáng mát ko có chò mèo và người hay vật lạ qua lại bạn treo lên tầm 30 phút cho nó tắm nắng, tắm trong khoảng thời gian 7h30 đến 8h30 là đẹp. cường độ nóng cao có thể làm hư mắt. chim cảm nắng. thở nhiều khô cổ dẫn đến ho và khàn tiếng. họa mi là loại thích tắm nước nên tắm cho chúng và trong thời gian tắm nên dọn lồng cho sạch sẽ và thay nước sạch hàng ngày
bổ sung khoáng cho chim cũng rất cần thiết. bạn có thể lấy ít phân của giun hay ra tiệm thức ăn gia súc mua ít khoáng dành cho cu gáy bỏ vào cho chúng ăn.
Vấn đề op mái thì bạn nên để một con mái và 1 con trống trong cùng 1 ko gian, như cùng chung 1 phòng chẳng hạn. bạn để vậy hay ngày 2 đem và ko cho chúng thấy mặt nhau bằng việc trùm áo lồng dày trùm chữ a nha rồi quay về 2 hướng để nó ko thấy mặt nhau. sau 2 ngày 2 đem bạn mở cho chúng thấy nhau khi con mái ti và đít nhỏng nhỏng lên thì tức là chúng đã ăn nhau. còn nó chưa ăn nhau thì bạn tách nó ra làm 2 ko gian 1 tuần sau tiếp tục op lại như vậy. khi chúng đã kết nhau bạn để mỗi con 1 ko gian xa xa càng tốt. hãy mái nghe trống hót sẽ xùy và mái xùy thì trống hót. Nếu nhà nuôi nhiều mi thì bạn chế nuôi mái trong nhà vì có mái trong nhà chim sẽ hót đấu nhiều dẫn đến con này đè con kia và rất dễ bả chim
vấn đề dợt chim khi bạn mới mang đi dợt thì nên mang theo con mái của nó. ra cội bạn treo con trống mở cửa chữ A và con mái treo phía trước như mọi người hay dợt. khi thấy con mi bạn xuống cửa đứng hót tức là nó đã tự tin và ko sợ những con khác. còn nếu nó chỉ đứng trên cầu thì mang ra xa xa hơn để treo. tập dần cho nó quen cội.
khi chim đã thuần và chơi thoải mái thì lâu lâu mạng thả vào lồng đất cho nó chạy. mài móng và tập lực.
đó là nuôi mi hót còn mi đá đòi hỏi nhiều công phu cũng như nước nuôi và kn. cái này thì nhờ cao thủ giúp đỡ thêm

Thân

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
Cụ nào giải thích hiện tượng về mi hót này giúp mình tý,...tình hình là thằng em mới bắt đc 1 em mi tương đối được...lúc bắt về nó không ra giọng to...chỉ hót dạo thôi....đến nay nó nuôi được 3 tháng rồi nhưng em nó vẫn cứ hót dạo thế...giọng ra rất nhỏ...nuôi thì nhìn có vể em mi rất ổn định..nhưng sao mà em nó cứ hót dạo chứ không chịu sổ giọng ra...bác nào biết hiện tượng giải thích dùm mình tý....em nó nuôi một mình ở nhà không có em nào đè hết....................cụ hoangchanhthu vào giải thích hộ em tý

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cụ nào giải thích hiện tượng về mi hót này giúp mình tý,...tình hình là thằng em mới bắt đc 1 em mi tương đối được...lúc bắt về nó không ra giọng to...chỉ hót dạo thôi....đến nay nó nuôi được 3 tháng rồi nhưng em nó vẫn cứ hót dạo thế...giọng ra rất nhỏ...nuôi thì nhìn có vể em mi rất ổn định..nhưng sao mà em nó cứ hót dạo chứ không chịu sổ giọng ra...bác nào biết hiện tượng giải thích dùm mình tý....em nó nuôi một mình ở nhà không có em nào đè hết....................cụ hoangchanhthu vào giải thích hộ em tý

Nuôi như thế này gọi là nuôi độc thung không trống không mái. ae miền ngoài rất thích nuôi kiểu này để chiến. khi 1 con chim về nhà mới. nếu ko có trống mái. tức là chỉ có 1 mình thì nó chỉ hót vài ba câu. nếu ko có tiếng đáp lại thì coi như đã khẳng định lãnh thổ ko cần phải hót đấu tiếp. nếu nuôi ở trạng thái căng khỏe. ko trùm lồng hoặc trùm 1 phần thì chim thường đi gió nhiều lâu lâu hót sổng vài ba câu. nếu buổi sáng mở áo lồng mang ra treo ở dưới cây chúng có thể hót liên hồi nhưng 1 thời gian ko có chim đấu ko đi dợt, ko có mái con chim càng thản càng căng càng ít hót. đến khi này ghép mái chứng đờ ra có con bù đầu gắp rác. gặp trống chỉ xuống sàn đứng lầm lì. hoặc đứng cầu đập chỉ thẳng cánh ko bướm mà chớp nghe vụt vụt đuôi xếp 1 cọng và cụp vào cầu. những con này mang đi đá thì đã đạt độ căng tột đỉnh. họa mi nuôi độc thung nuôi vẳng 1 mình nó càng căng càng ít hót. nếu là nuôi chim hót thì lâu lâu mang mái về để xa xa mái xùy trống hót. hót này là hót tìm bạn tình. nếu mang trống về thì hót đấu tranh dành lãnh thổ. hoặc có thể mang đi dợt về chúng sẽ hót nhiều hơn
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom