Guest viewing is limited

muathube

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hoạ Mi Lào Cai mới về Hà Nội cần giúp đỡ

em mới học nuôi hoạ mi nên gần như là không biết gì cả . Bạn em có mang cho em 1 chú hoạ mi từ tân trên Lao Cai về , tuy đi hơn 300km oto nhưng khi về nhà thì chú ta hót luôn . Mấy ngày sau treo ra cây thì vẫn hót nhưng chỉ hót thỉnh thoảng vào buổi sáng thôi , em có mua 1 cô mi mái về để trong nhà nhưng cũng không thấy có biểu hiện gì .
Gần nhà cũng có 1 ông nuôi Mi đã lâu năm rồi , ông ấy có cho mi của ông ấy ra thì chú Mi của em rất hăng . Ngày hôm đó chú hót thông hơn 1 tiếng đồng hồ mới nghỉ . Nhưng 2 ngày sau thì lại rất ít hót . Ông ấy bảo mày nuôi chim thế thì vài bữa nữa nó không hót nữa . em hỏi cách nuôi thì ông ta không nói và rất sĩ . tức quá không biết làm thế nào hôm nay lên diễn đàn nhờ các bác giúp chỉ cho cách chăm sóc Hoạ Mi hót đã thuần .
bổ sung thêm là chú Mi của em vẫn đang nhốt trong lồng thổ Lào Cai , ăn cám trứng Ba Vì , em hay treo lên cây trước nhà và thấy nó nhảy nhót suốt ngày và đc một lúc là há hốc mồm ra . Khá thuần người , không cần phải phủ vải lồng cũng hót . Vi chưa mượn đc máy ảnh nên em chưa chụp đc hình , hôm khác em sẽ post lên cho mọi người xem .
Xin mọi người chỉ em cách chăm sóc nuôi dưỡng để con Mi của em có thể khiến cái ông kia không nói đc rằng em là thằng không biết gì về Mi nữa , em rất cảm ơn

trunghn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hoạ Mi Lào Cai mới về Hà Nội cần giúp đỡ

Chim mới đi xa về còn mệt mà bạn test nhiều quá dễ hỏng chim, bạn nên trùm áo lồng vào kệ cho nó thuần, cho nó quen nhà, môi trường mới đã, vài hum thì bạn hãy bỏ trùm ra nuôi bt.Cứ cho ăn cám bavi một thời gian cho ổn định, thêm cào cào nữa, bạn ủ vài hôm là nó căng trở lại ngay.

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

ăn cám trứng Ba Vì

Mình nghĩ lí do ở chỗ này , chim ăn cám Ba Vì thường ko đủ chất nên càng ngày càng suy , ông kia nói thế có lẽ thấy bạn cho nó ăn cám Ba Vì ! Bạn trunghn nói lý do chim vừa đi xa về nên mệt cũng đúng , bạn ko nên test nhiều , dễ bể chim lắm ! Bạn để cho ăn cám Ba Vì 1 vài hôm nữa cho quen nước Hà Nội rồi bạn chuyển sang cám mi dần dần là vừa , chim sau khi quen nước , cám , khung cảnh là nó hét vào mặt ông kia ngay ! Chúc chim bạn sớm lấy lại phong độ !

bandnh0c

Thành viên mới
SVC$
0

theo em cho lên chảo là hợp lý nhất. Nhà anh có phải là ở gần viện 19-8 ko anh. nếu đúng thì hôm nào em qua chỗ anh ok

muathube

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hôm nay đã để mi dưới đất và Mi vẫn hót như thường nhưng nó lại lúc nào cũng há miệng . Làm thế nào bây giờ hả mọi người . Nhà mình cũng ngay gần bệnh viện 19-8 , trong đường Đồng Bát . có gì liên lạc nickname : nguyenmanhlinh3000

Mr.Fky

Thành viên tích cực
SVC$
0

Vấn đề há miệng thì con nào cũng thế thôi
Nhảy nhót 1 tí là há miệng ngay thôi mà
Tốt nhất bác cứ phủ 1 ít khăn phủ lồng lên 1 thời gian cho chim quen chỗ và thay loại thức ăn đầy đủ chất dinh dưỡng.khoảng vài ba ngày sau lại sung ngay thôi

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cái giời này thì đến người còn há hết cả mồm ra nữa là chim :a01: bạn cứ yên tâm , mi có đặc điểm cứ nhảy nhót nóng người là há mỏ để hạ nhiệt ( giống chó nhỉ :a15: )

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

tuy là con chim của bạn muathube như vậy cũng chẳng làm sao đâu,nhưng đừng để tình trạng em nó bị nhiều và lâu như thế,bạn cứ thử nghi xem nếu mình mà toàn thở bằng miệng thôi thì có bị khô cổ k?nếu bị lâu thì có bị ho k?chắc chắn là bi đúng k? nên cách tốt nhất là bạn cứ phủ áo lồng vào cho em nó,để một thời gian cho em nó quen với môi trường mới nhà bạn thì hãy mở áo lồng ra nhé! chúc bạn có chú chim hay.:a32:

tamtubattu

Thành viên mới
SVC$
0

Cứ bình tĩnh bạn à. không việc j phải nóng vội trong trường hợp này cả, bạn cứ làm theo các hướng dẫn trên đi! Chúc may mắn nhé!

phamvannam_hd

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng mới mua một em trên Lao Cai, về nhà em nó vẫn hót bình thuong mà có sao đâu, Mình mua chỗ anh Hoàng, đuong xuống bản Cát Cát đấy. Mình mua em này 1,5t cơ. Bạn mua ở chỗ nào vậy?

muathube

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn mình là bộ đội trên đó lên băt cho mình . Bắt ở trong bản của mấy ông dân tộc . Nhưng không đắt như bạn đâu , 600k thôi nhưng chú chim thuộc lắm rồi . Giờ mình đẫ sang lồng mới cho nó và không cần chùm áo lồng nữa treo chỗ đông người nó vẫn hót như bình thường . Vf chú này có vẻ khoái oánh nhau . Lúc nào cho no di xả ^^

tuankorea

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hi. cũng đơn giản thôi bạn a. mình cung là người chơi hoạ mi gần chục nẵm rồi nên mình biết chim của bạn ít hót dần đi là phải. bạn nên chuyển sang lồng rộng và cao hơn 1 chút, thức ăn thì bạn nên cho chim ăn thêm chất tươi nữa, ( châu chấu, dế, sâu, thịt lợn sống.vv..)bạn nên phủ áo lồng cho chim . chỉ khi cần thiết , khi buổi sáng chẳng hạn, bạn muốn nghe hót thì mới mang ra treo , xong rồi thi lai đem vào nhà. đừng treo mãi ở ngoài cửa . và không được cho chim của bạn nhìn thấy chim của người hàng xóm, bởi vì chim của bạn mà không căng thì sẽ bị bù đầu, kém , gọi gà, và sẽ ko hót đâu. bạn ko nên ốp mái quá nhiều ,để xa chim mái ra, chỉ để cho chim đực nghe thấy tiếng mái suỳ thôi. thi thoảng mới cho nhìn chim mái.và bạn phải kiểm tra xem con chim đực của bạn có hợp với con mái kia không.nếu ko thi đổi mái khác. ok bạn nên thường xuyên tắm cho chim. điều quan trọng là được hót đấu , thì chim mới căng đc. ok:a01:

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0

Dợt nhiều cũng làm con chim căng thêm. Và duy trì được lửa.
Và quan trọng nuôi hoạ mi hót ko nên bung hết áo lồng, treo cả ngày ngoài trời. trùm áo lồng chữ A, chỉ nên để ngoài trời 1-2h đồng hồ lúc mình muốn nghe hót hoặc lúc mới tắm cho nó xong bạn ah. Thức ăn mình nghĩ ở dưới bản, chắc con mi của bạn cũng chỉ được ăn như cám trứng ba vì của bạn như hiện nay là cùng. Phần lớn là kém hơn nên khả năng bớt hót đi là do bạn treo bên ngoài nhiều quá. Con mi ko bị ức chế sẽ giảm lửa đi thôi.

tuanyendung

Thành viên mới
SVC$
0

"câu cá dưỡng tâm, nuôi chim dưỡng tính mà bạn" bạn cần phải có thời gian để cho e nó thích nghi với đk sống mới nữa chứ.chúc bạn có chú mi hay. thân!

huyen12k7

Thành viên mới
SVC$
0
người mới chơi cần giúp đỡ

chào các ae
con mi của mình lúc mới mua hót rất nhiều( mi bổi ở tiệm đã hót) tháng đầu tiên mình chùm kín áo lòng em nó vẫn hót như thường:a01:. sang tháng thứ 2 mình bắt đầu hé áo lòng ra, thì em nó có biểu hiện ngoái cỏ (ngửa cổ lên trời ngoái ra đằng sau):a09:mình đã tìm mọi cách mà em nó vẫn vậy:a36:. hơn nữa bây giời em nó còn nhát hơn ngày mới mua về:a02:( lí do là mình đã bắt nó 2 lần. một lần cắt móng + một lần sổng ra ngoài bắt lại được) giời đây hễ nhìn thấy mình là em nó nhẩy như tôm tươi vậy:a43:.
mình đã tìm mua cho em nó một cô mi mái nhưng cũng không an thua. :a02:
CÁC AE CÓ CÁCH NÀO KHIẾN CON MI KHÔNG NGOÁI CỔ NỮ, GIẠNG NGƯỜI HƠN KHÔNG?
MONG SỚM CÓ CÂU TRẢ LỜI CỦA CÁC AE TRONG DIỄM ĐÀM

XIN CÁM ƠN.....I

beonucnich

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: người mới chơi cần giúp đỡ

Chào bạn,

Về vấn đề bạn hỏi về tật chim ngoái cổ, bạn có thể tham khảo rất nhiều trong topic này rồi nên mình không nhắc lại nữa, về việc chim thấy bạn thì chim hoảng sợ là do bạn đã bắt nó ra cắt móng và dùng tay bắt nó, họa mi nhớ mặt rất dai nên đã sợ bạn luôn rồi, mình đã ra tiệm chim một lần đã thấy chủ chim bắt họa mi bằng tay, chủ chim đã phải mang khẩu trang, chùm kín mặt đẻ hỏa mi không thấy mặt chủ đấy bạn. Còn về vấn đề móng họa mi dài, bạn có thể mua cầu mài mà không cần bắt chm ra đâu.

Thân

huyen12k7

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: người mới chơi cần giúp đỡ

Chào bạn,

Về vấn đề bạn hỏi về tật chim ngoái cổ, bạn có thể tham khảo rất nhiều trong topic này rồi nên mình không nhắc lại nữa, về việc chim thấy bạn thì chim hoảng sợ là do bạn đã bắt nó ra cắt móng và dùng tay bắt nó, họa mi nhớ mặt rất dai nên đã sợ bạn luôn rồi, mình đã ra tiệm chim một lần đã thấy chủ chim bắt họa mi bằng tay, chủ chim đã phải mang khẩu trang, chùm kín mặt đẻ hỏa mi không thấy mặt chủ đấy bạn. Còn về vấn đề móng họa mi dài, bạn có thể mua cầu mài mà không cần bắt chm ra đâu.

Thân

cám ơm bạn đã đóng góp ý kiến cho mính nhé.
mà mình còm một vấn đề nữa xin ae góp ý thêm.
mình ở trọ nen không có nhiều diện tích để cheo lòng chim, hiện giời mình đang nuôi 2 mi trống 1 mi mái.
mình cheo 3 con sat nhau 2 con trống hai bên. và cả 3 con đều đang thay lông.
các ae cho mình hỏi??? mình nuôi mái cùng trống lúc trống đang thay lông có được không? có ảnh hưởng gì đến quá trình thay lông không? nuôi mái cùng trống ( ngày qua ngày tháng qua tháng mái và trông luôn ở bên nhau) có được không? liệu nuôi như vậy có làm trống chán mái không( không còn sung khi thấy mái)
mong các ae góp ý .....
cám ơn nhiều

minhtuanth

Thành viên mới
SVC$
0
Em mới mua được em Mi nhưng quá trình em nuôi chưa có kinh nghiệm đã làm cho em Mi bi giật mình, cứ thấy em là nó nhảy loạn lên, thấy người khác thì nhảy bình thường. Vậy các pác cho em biết giờ nên làm thế nào để em Mi nó thuần được, và hót căng lửa a???:a17:

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Em mới tập chơi Hoạ Mi nhờ các bác tư vấn!

Chim Hm có trí nhớ rất lâu. Nếu bạn đã làm cho em nó hoảng thì bạn có thể trao đổi chim này với bạn chơi khác hay nếu chưa có họa mi mái thì nên tìm 1 em mái về rồi tập chim từ từ. Bạn không nói tại sao làm chim hoảng thì rất khó để giúp bạn khắc phục tình trạng này. Thân !

Phương Biên Hòa

"Hội Chào Mào Biên Hòa"
SVC$
0
Ðề: Em mới tập chơi Hoạ Mi nhờ các bác tư vấn!

Có cách này có thể nó nhìn bạn với ánh mắt bình thường lại nè.... Mình k biết bạn có nuôi mi = cóng Mi k ? ngoài tiệm thì có bán nhìu lắm đó tầm 30-40k/bộ tùy chỗ khác nhau nhé... Bạn canh thế nào cho cám vào nó ăn vừa đủ hết trong ngày, tốt nhất là tầm 3-4g chiều nó ăn hết cám, bạn k bỏ thêm cám vào nữa mà cho nó đi ngủ luôn, sáng hôm sau dậy bạn phơi nắng nó rùi ngồi châm thêm cám vào cóng cho nó, làm như vậy khoàng 1-2 tuần nó sẽ nhìn bạn cách khác và khi đó nó biết bạn cho nó ăn thì nó cũng ít sợ bạn hơn và cũng mau thuần hơn.. ( đây là 1 cách mà AE trên dd đã chỉ cho mình... )
Chúc bạn thành công !
Thân !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom