Guest viewing is limited

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
kiếm mấy bài trước của bác Lộc về lồng chim thì cũng đã hiểu chim bác ấy thuộc loại ko tầm thường rồi. Giống như nông dân chân chất đùng 1 cái lên ở 1 căn vila to khủng hoảng thì làm sao wen được hjhj. Nhưng nhìn trong dàn chim thì lại nhận thấy đây cũng là những em mà ae đi lựa bổi ham muốn. E thấy trong số đó có vài em ko hiền lành gì đâu.
ps :bác Lộc chưa nói cái lồng Tre Trúc của nghệ nhân Căn cất ở đâu nhá. Canh me lúc nào bác sơ ý lụm cái lồng rùi đứng chờ trả lại bác con chim xong dzọt lẹ :a01::a01::a01: Hiện tại bác đã nhốt chim vô thử chưa thế ?????:a15::a15:

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thì ủng hộ ý tưởng của bác đó...nhưng mà có vài góp ý thế này nè...bác cứ theo dõi và để ý em nào có tương lại-tiến bộ...rồi thì bắt qa lồng riêng...nuôi nấng em đó theo chế độ tốt hơn mấy em kia...bảo đảm trong số đó cũng phải có vài em có triển vọng chứ :))...ủng hộ bác cả 2 tay 2 chân \m/

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Loại này nuôi hầu nó đến 5 năm cũng thế thôi. Chim đàn ăn nhiều lười hót, mà có hót cũng chẳng ra gì. Bác cố chọn con đầu đàn mà nuôi cho đỡ uổng công.

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0
éc nuôi chim như vậy em mới thấy lần đầu đó, nhưng nếu may mắn sẽ tìm được chú chim gấu nhất đàn và sau đó thuần em nó lên nữa thì quá tuyệt nhưng nói chung còn xa xôi lắm, chút bác thành công vậy

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Loại này nuôi hầu nó đến 5 năm cũng thế thôi. Chim đàn ăn nhiều lười hót, mà có hót cũng chẳng ra gì. Bác cố chọn con đầu đàn mà nuôi cho đỡ uổng công.

Bác nói cũng có lý, vì tôi đã xem hàng vạn con Chào Mào thuần, chơi tốt từ Bình Định ra Bắc nhưng cũng chỉ ưng được một hai con về chất giọng thôi. Nhưng nếu nói về hình thức so sánh với những con chim đã đoạt giải thì trong số 13 con này cũng phải có ít nhất 3 con đủ tiêu chí. Nếu nuôi tốt chúng hoàn toàn có thể đi thi và biết đâu có thể vào sâu. Còn nói như bác thì tiêu cực quá. Nói thế thì bỏ ra chừng 40 triệu chắc mua được con ưng ý. Tôi biết có người có chim hay mà trả nhiều tiền họ cũng không bán. Không muốn bỏ nhiều tiền cho nên tôi chọn cách này. Đằng nào cũng không mua được chim hay thôi thì bỏ ít tiền thôi cho đõ xót.

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sau 7 tháng giờ mình chỉ còn giữ lại được 4 con.
Đầu tiên là chia ra thành hai cái lồng, một bên 7 con, bên còn lại 6 con.
Sau đó thì tách từng con một ra lồng riêng, để chỗ khuất. Sau chừng 3 tháng thì thải loại đi 9 con (cho cậu em, nó bán tất rồi đưa cho mình được 1 triệu, thế là cũng gần hòa vốn rồi. Mấy con thải loại đều to, đẹp cậu em nó mang về quê bán một lần cũng được tận 1,5 triệu cơ mà). Kể cả chim tách ra bây giờ vẫn cho ăn cám rẻ tiền. Mình mới làm hai lần cám, mỗi lần mua 3 kg cám gà con hình như mất 40k, cộng với 20 trứng vịt lấy cả lòng trắng giá 60k. Như vậy, tiền cám mất 200k. Trong bốn con còn lại thì hai con thay lông gần xong, một con mào lân cực đẹp; một con mào đinh, dáng to đẹp hót cả ngày luôn mà nó không sợ con nào kể cả mấy con chim chiến mang từ Huế ra. Hai con còn lại không to nhưng dài và đẹp thì đang thay lông. Hiện mình đã tách ra bốn lồng riêng tiếp tục theo dõi. Chắc phải thay lông một lần nữa mới ăn thua. Công nhận mất công thật, nhưng mình cũng không vội. Cứ từ từ

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
theo em nghĩ bác chơi thế cũng rất hay,nói chung một người có một sở thích,em thì cứ thích chơi chim bổi,cứ thuần được em nào thấy em nó đứng lồng sổ giọng là em thấy sướng trong người giống như kiểu đi đánh trận thằng ấy:a01:,bác cố gắng chăm em nó tốt,13 em kiểu gì cũng có một em chơi tốt mà bác,...chúc bác thành công

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
cách của bác cũng hay nhưng mất công tý lại được những em mà minh ưng ý chút. cái gì cũng có giá của nó. các bác cứ nói đi mua 1 chú chim hay. các cũng phải hỏi tại sao người ta có chim hay để chới, nếu không có những người như bác loc2010 thì lấy đâu ra chim hay để chơi và bán đây. không lẽ cú bãy cả đàn về chon 1 em ưng ý rồi thả ra hết à để đỡ mất công a. phải có ngươi nuôi và phải có công bỏ ra thi mới có con chim hay va ưng ý chứ. vài lời với bác chủ top pic. có gi không phải đừng **** em nhé. hiện tại em cũng như bác mỗi lần kiếm được vài em mộc về lại chăm chút rôi lại thả không biết bảo nhiêu giờ mới được 5 em như mình ưng ý để chơi và cũng nhiều bác hỏi mùa nhưng không bán dù là 3-5tr đấy nhưng cái công và con chim mình thich nuôi lên được đẻ chơi mới là cái hay. con mấy triệu là cũng to nhưng không thich bằng hàng ngày chăm các chú ý và nghe nó hót mới đã làm sao:a37:

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác loc2010 là cao thủ mình rất ngưỡng mộ.
Cách chơi này cũng không phải là mới. Nuôi tốn công tốn tiền tốn thời gian.
Chỉ thích hợp cho các cao thủ hoặc những ae có tham vọng có những con chim mình thật sự thích(khả năng đạt rất thấp). Như a loc2010 nói là những con chim mà m ưng ý nhưng ng ta ko bán hoặc giá quá cao.
Còn ae nào chỉ chơi ở tầm vui vui yêu cầu không cao lắm, muốn có con chim đem đi dượt với a e thì nên mua sẵn. Hiệu quả hơn nhiều

tuanlam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hahaha chơi kểu này thì quá ok rồi còn gì, hay đấy bác ah. Chơi thế mới đỉnh, có khi đc 2 -3 em ngon đấy chứ một em gì bác

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác nói giá rẻ làm em ham. Giá cỡ chừng đó thì em kiếm 1 chú bác khỏi chê luôn. Được cái là bác thỏa cái đam mê chăm chim và có chim tặng ae thôi. Thân

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác nói giá rẻ làm em ham. Giá cỡ chừng đó thì em kiếm 1 chú bác khỏi chê luôn. Được cái là bác thỏa cái đam mê chăm chim và có chim tặng ae thôi. Thân
Bác kiếm ở đâu mà chim hay giá rẻ vậy để mình vào mua ? Mua con chim ưng ý bây giờ khó lắm

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói tóm lại là mỗi người có một cái thú và một nỗi đam mê và một điều kiện hoàn cảnh riêng - nhưng chúng ta đều có cái chung là KHoái chơi CHIM và thích CHIM nên mục đích cuối cùng là có một chú chim mình ưng ý nhất. Dù sao em cũng chúc mừng bác - em cũng làm như cách của bác chỉ khác một chút là em tự đi bẫy chúng và chọn lọc ra thôi.
Bác cho thêm 500 ảnh về mấy em nó đi! Thank

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn ơi mỗi ng đánh giá khác nhau mà. Tầm như bác loc2010 ko mấy con lọt tai đâu. Ngay cả 4 con còn lại đc gọi là tốt nhất nhưng chưa chắc bác ấy đã ưng ý hoàn toàn. Rồi sau này còn nhiều vấn đề nữa

dinhhaind

Thành viên tích cực
SVC$
0
100 chon 10, 10 chon 2, 2chon 1. tất nhiên chú 1 sẽ là chú chim mà bác ưng ý nhất, nuôi như thế mới tận hưởng hết cái thú nuôi chim, còn đi bẫy được mà chọn thi f còn gi bằng.chúc mừng bạn có những chú chim hay.

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
thôi thì cứ để đam mê của bác ấy nuôi lũ chim cho đến lúc thuần vậy.....

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đầu tư thêm 13 cái lồng cùi bắp nữa anh,mua lồng cũ lại hết chắc 500k.Nhốt riêng từng em,dễ phát hiện ra chim hay,chim dở hơn.Bác mà nuôi tập trung như vậy 1 năm nào là: cám,chuối... Bác thử tính xem...Tổng thiệt hại lên đến "hàng tỷ đồng"!!!(hihi.Câu này em hay nghe người ta nói khi có lũ lụt, động đất,cháy nhà ...lắm nè!!!)hihi.

choi_cm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào bắc bây giờ củng cao lắm bác lộc ơi chim nuôi được gần năm củng sấp sỉ gần 3000k rồi hôm vừa rồi thằng bạn e có bán 1 con chào mào cho 2 ông a làm việc ở cao bằng,chim hay thì vùng nào củng có cái hay của vùng ấy bác ak.e nói thế ko phải là để nâng cao giá trị của chào mào bắc đâu bác có gì không phải các bác bỏ qua cho e nhé

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Theo mình bạn nên mua 13 cái lồng nhỏ vuông bằng tre hay sắt phủ nhựa cũng được loại rẻ tiền, tách nuôi mỗi em một lồng. \ vì như vậy mình theo dõi đượctừng em một và Chỉ cần sau 10 ngày đến 2 tháng là bạn biết được tố chất tương đối của từng em. sau đó quyết định cho đi ở hay thả đi những em dỡ để lại những em có tương lai, làm vậy bạn mau chọn lọc được và giảm rất nhiều công chăm sóc. Nếu những em có tố chất tốt thì sau 1 tháng đã ra giọng rùi việc còn lại là thuần hoá và tăng thể lực cho em nó. Mình thường bãy để chơi, cũng có khi mua theo kinh nghiệm chọn của mình 5 bảy em sau đó cũng làm như vậy chỉ cầntheo dõi từ 10 hôm đến 1 tháng em nó ra giọng thế nào và quyết định cho đi hay để lại.

dangcuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cụ Thuận nói đúng đó. Nuôi thế này thì lâu thuần lắm, vì thế lại lâu hót vả lại cái lồng đó chật chội quá thì mà sao các em có thể thoải mái được. Khi đó thì các em lông sẽ xơ xác hết cả. Chưa kể lỡ có em nào có bệnh gì thì lại ngay lập tức lây lan cả đàn. Cộng thêm sống như thế thì chúng sẽ học nhau từ giọng hót cho đến các động tác, nên lỡ em nào ngoái, lộn....thì các em kia cũng nhiệt tình hưởng ứng và thế là thành rạp xiếc đó. Chia tách ra thôi bạn ạ. Mua lồng cùi cùi cũng được mà. Thân
chuẩn....không cần chỉnh. nói đến chim Mộc...................sợ lắm rồi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom