Guest viewing is limited

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Lần mò mãi, tìm những chú chim ưng ý thấy khó quá, mà con nào thích thì toàn giá trên trời. Nghĩ cũng chẳng cần thiết phải chơi những con chim vài chục triệu thế là mình quyết định chuyển sang chơi Chào Mào mộc giống bác Đức lốp.
Quyết định là thực thi liền, mò đến tận ổ gom Chào Mào đánh lưới, phải có đến cả chục nghìn con, chọn thoải mái. Chỉ một tiêu chí duy nhất là chọn những chú nào càng dài càng tốt, mất một ngày mò mẫm rồi cũng bắt được 14 con, một bác chủ vựa chào mào lóng ngóng để bay mất một chú còn 13. Mua một chiếc lồng Tầu loại bự, nhốt chung 13 chú mỗi ngày cho ăn hai quả chuối tây, cám thì Ba Vì 7.500 đồng gói chỉ vài hôm là hết. Tạm thời tắm cho các chú này bằng cách phun nước, và để một cóng nước to vào, anh nào thích tắm thì tự nhảy vô.
Hy vọng một năm nữa, 13 chú chọn được một chú ưng ý là thành công rồi. Tổng thiệt hại 13 chú hết 1,5 triệu (có nhà bán 110.000 đ, có nhà bán 120.000 đ chọn thoải mái). Toàn bộ là chim Bắc đánh bằng lưới.

hocnuoichimcanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
như thế là không re đâu bạn ơi. 1.300.000 đồng tiền chim cộng với nuôi hơn một năm thì cũng khoảng từng ấy tiền cám, cộng tiền công chăm sóc các chú ấy khoảng gấp 5 lần như thế nữa, vị chi là khoảng 10 chai mới được một chú thì giá là quá đắt. trong hình tôi thấy có một em tướng tá cũng ngon lành đấy chứ. chú chim đứng thứ 3 tính từ phải sang trên cầu cao của hình thứ 5 đấy bạn. chú này có bộ mào đẹp đấy chứ.

ngoduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em không chỉ em đó ngon đâu mà còn nhiều em nữa nhưng do céc em cụp mồng nên không phân biêt được

coi_bg122

Thành viên tích cực
SVC$
0
hii. trước đây chim bổi 50-60k một em trọn đẹp cực kỳ luôn. giờ thi 100-120k rồi, không có mà mua. :a01::a01::a01::a01: đứng lồng+ sổ giọng 1 chút thôi. cung 200k. Sợ thật. giá xăng tăng----> giá chim cũng tăng, và xăng còn tăng tiếp---> chim cũng còn tăng tiếp. :a01::a01::a01::a01:

amateur

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi,
Mình thấy đầu tư kiểu này cũng tốn kém quá mà không biết hiệu quả thế nào. Một năm sau chắc cũng bộn tiền đó nhỉ. Dù sao cũng chúc chủ thớt vui và thành công.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Thế mà kêu là rẻ, lên Bắc Kạn quê mình, chim thì nhiều, người ta còn không thèm nuôi ấy. mắc nhất cũng chỉ 50 ngin thôi, rẻ nhất là 10 nghin, trống mái không cẩn biết :)
Ai cần chim Chào Mào alo phone cho cuti hoặc nhắn tín vào để liên lạc, thích bẫy thì lên ở nhà mình cả tháng cũng được.Rất vui được đón chào các bác.

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Hii anh Lộc ơi em thấy nuôi tập chung thế nay chim lâu hót và lâu thuần lắm vì cứ bay là cả đàn loạn xạ hết cả lên. anh tính xem làm cái lồng rộng hơn đi.

Thân_Thuận

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Cụ Thuận nói đúng đó. Nuôi thế này thì lâu thuần lắm, vì thế lại lâu hót vả lại cái lồng đó chật chội quá thì mà sao các em có thể thoải mái được. Khi đó thì các em lông sẽ xơ xác hết cả. Chưa kể lỡ có em nào có bệnh gì thì lại ngay lập tức lây lan cả đàn. Cộng thêm sống như thế thì chúng sẽ học nhau từ giọng hót cho đến các động tác, nên lỡ em nào ngoái, lộn....thì các em kia cũng nhiệt tình hưởng ứng và thế là thành rạp xiếc đó. Chia tách ra thôi bạn ạ. Mua lồng cùi cùi cũng được mà. Thân

phihung412

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bác định nuôi xuất khẩu hay sao thế !
hihihi
nuôi thế sao mấy e nó may thuần đc !
với lại nuôi nhìu chỉ mệt thui !
bác sợ tốn kém nhưng làm thế này cũng bằng như mua chim hay rùi còn gì nữa !
đôi lời nhận xét có gì k phai mong bác bỏ qua !
hihihi
thân 1

vinhdq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn có ý tưởng hay đấy, đó cũng là một cách chơi, nhưng mình xin góp ý thế này bạn kiếm cho tụi nó 1 cái avary lớn lớn 1 chút đẹp nhất là thể tích bằng 10 cái lồng bạn đang nuôi rồi trồng cây cối vào đấy , bỏ cái chậu nuớc lớn lớn 1 tý tạo phong cảnh như ngoài thiên nhiên, thức ăn thì cám ba vì thêm ít trái cây, không cần ngày nào cũng thay đâu thức ăn đây, khoảng 1 năm sau hy vọng rất nhiều chú hay đấy, vài lời góp ý . thân!

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
"Lần mò mãi, tìm những chú chim ưng ý thấy khó quá, mà con nào thích thì toàn giá trên trời. Nghĩ cũng chẳng cần thiết phải chơi những con chim vài chục triệu thế là mình quyết định chuyển sang chơi chào mào mộc giống bác Đức lốp. "

He he, cái ý tưởng này mấy hôm trước mình có ngồi nói chuyện với bác duclop và đang thực hiện (đã gom thêm 4 em CM Bắc) để thuần lên. Hy vọng kết quả như mong muốn.

Nhân đây cũng xin trao đổi với các bạn vì sao tôi, bạn Lộc 2010 và một số bạn khác đi lối này?
Thực ra cũng chẳng có gì mới cả, nhiều bạn khác vẫn áp dụng cách chơi này. Chỉ có điều chưa viết lên đây mà thôi. Chỉ đến bây giờ, khi mà thời thế có nhiều thay đổi: Chim khu vực miền Trung ngày càng khan hiếm, nguồn gốc xuất xứ khó xác định (dùng chim tơ các vùng, kể cả CM Bắc để ép giọng), giá thì leo thang từng ngày... thì bỏ một số triệu đồng ra mua 1 em CM cũng cần cân nhắc. Chưa kể đến danh tiếng CM Bắc đâu có kém cỏi ("ở đâu cũng có anh hùng").
Chọn đi lối này chắc chắn là rất vất vả, phải thuần hóa những chú chim mộc, thường già rừng, sau một vài năm mới lọc ra được những em ưng ý nhất giữ lại để chơi (thường thì 10 em giữ lại được 3 em). Những em khác, tuy chưa phải hay nhất những qua lựa chọn ban đầu (chọn dáng, chọn giọng, thế chơi)cũng có thể chơi được. Thông thường, những em này được tặng cho các bạn yêu cầu đơn giản hơn (không bán nhé). Vì thế: "Đam mê nên phải vất vả, vất vả nên mới thấy vui"
Về phía chăm sóc, mình nghĩ bạn Lộc 2010 tạm nhốt chung các em ở lồng lớn để vào cám, sau ít hôm nữa sẽ tách riêng ra các lồng nhỏ khác để lọc dần và giữ lại những em yêu thích. Một số người còn đóng lồng dạng ô vuông như ở hàng chim để tiếp tục thuần các em....Sau 1 mùa thay lông là có vài em ưng ý để chơi.

Thực ra, tính kinh tế thì không phải là quá tốn kém. Nhưng công chăm thì không tính được ạ. Chót đam mê rồi!

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
em nghĩ thế này nè....trong đó có cả thảy 13 em...thì bác chia đôi ra..mua thêm 1 lồng nữa 1 lồng chứa 6 em...1 lồng chứa 7 em....như vậy đỡ chật hơn nhiều...mà em nghĩ cách này ko khả qan lắm...thôi thì bác mua lưới về đóng luôn 1 chuồng lớn...hoặc là đóng 2 lồng vừa...bề ngang thì nhỏ...chiều dài thì cao cao lên...xong rồi thả vào...13 em thì đóng 2 lồng...mình phóng lao thì phải theo lao chứ bác...chơi tới luôn đi :)):a21::a21:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
thời thế đổi thay quá! mới đây mà Chào Mào trở thành khan hiếm quá. trước tình hình thực tiễn đó thì làm theo cách của cụ Lộc 2010 là " ngon, bổ , rẻ" nhất. tuy hơi.... dày công chút xíu:a23: tuy nhiên làm theo cách của cụ cũng chưa ngon và bổ đâu. anh mua cái lồng mây cùi cho từng em từng em vào. cho cóng cám và cóng nước lớn và một hũ nước lớn để tắm. cứ treo yên đó. chia ngày ra mà chăm sóc.ví dụ thứ 7 là 6 con này. chủ nhật là 7 con còn lại cho đỡ cực. nuôi lồng riêng thì chim mau thuần và mau tỏ ra bản chất sớm hơn tiết kiệm rất nhiều thời gian chờ đợi. rùi một ngày không xa sẽ có con bộc phát và............:a44:

thân

dangkapmen1985

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trươc em cũng chơi theo kiểu của bác 13 em của bác ăn thua gì,em đây còn mua nguyên 25 con do người quen trong Mai Lĩnh chon lựa mà cuối cùng nuôi được 5 tháng không được em nào ưng ý cả.thế mới đen không cơ chứ.chơi kiểu này may rủi thôi bác à.

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn mà cho vào avary thì còn lâu mới có chú chim thuần đứng lồng mà chơi. Nuôi tạm ở lồng to 3 tháng cho các em quen môi trường nuôi nhốt sau đó kiếm cho mỗi em một cái lồng riêng, treo chỗ đông người qua lại một năm sau mới có chim thuần mà chơi.

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hjx, em nói thế này có gì bác bỏ quá cho. Nếu em là bác em nghĩ em sẽ kiếm 1 chú tuơng đuơng với giá bằng tất cả chỗ chim trong lồng của bác, chắc chơi cũng khá ổn thôi sau đó đem đi dợt 1 thời gian là ok. Với 12 chú Chào Mào bác này, bác chăm mất khoảng hơn 1 năm tiền cám bã hoa quả tính ra cũng khối tiền nhẹ thì chắc cũng phải bằng 1 em hàng khủng bác thích mà không mua. Đấy là chưa kể còn random không biết 12 em trong lồng này có chơi ra gì không, ra gì thì lại tốn tiền mua 12 cái lồng nữa để cho mỗi em 1 cái nữa thì .... ko biết bao nhiêu nhỉ :a33:

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
ài ài. Tính ra các bác nói bác Lộc mua con ngon thì cũng ko phải là sai. Nhưng phàm là người đam mê chơi chim thì được hàng ngày nhìn công trình mà mình khổ nhọc phát triển mới là niềm vui, chứ ko phải là đi mua 1 con hay rồi về chơi tiếp ( em non kinh nghiệm, yếu tay nghề nên chon cách này :a01::a01::a01: ). Bác Lộc xem nuôi chim cũng chỉ là 1 cái thú tiêu khiển, ko phải là tranh đấu gì lắm nên mới lựa chọn cách này. Hồi trước ông anh của em cũng thế, nuôi bổi lên thuần chơi ầm ầm sau đó lại vác đi cho hết rồi lại nuôi tiếp. Cái đó mới là thú vui nhưng cũng khá là điên đầu :a31::a31::a31:.
ps: Cách này chống chỉ định với những ai yếu tay nuôi, non kinh nghiệm như em hjhj

Longkucku

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng đang muốn học theo cách của anh Lộc mà chưa có điều kiện, vì nhà nhỏ nếu mua lồng tập trung thì không biết để chỗ nào cho hợp lý nữa. Mình thấy có nhiều ý kiến xung quanh cách chơi này của bác Lộc, tuy nhiên theo mình đã là chơi thì chủ yếu vẫn là để thỏa mãn đam mê của chính mình mặc dù có thể tốn kém hơn + mất thời gian hơn một chút nhưng suy cho cùng thì người nuôi mới là người thửơng thức nhiều nhất => Mình thấy vui là được rồi. Còn về chuyện tính toán so sánh giữa chăm nuôi 1 dàn bổi lên và mua ngay một chú chim hay để chơi cũng tốt, như các bạn nói là tiết kiệm thời gian + công sức mà lại được chơi ngay theo mình đó là do quan điểm chơi của mỗi người, mỗi giai đoạn trong quá trình chơi chim của mỗi người. Đã chót đam mê rồi thì khó nói là tốn kém hay vất vả lắm. Nói nhỏ là hiện anh Lộc đang sở hữu một số (hoặc là 1 cơ số) em độc và rất hay đấy. To anh Lộc: Chúc anh đạt thành công với dàn chim bắc này.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
đúng là nơi nào cũng có anh hùng hết cả, nhưng nuôi như trại tập trung thế kia thì khó để mà mình phát hiện ra sự tiến bộ của từng con, chưa kể trong đám sẽ có 1 con nổi lên làm đại ca thế là 1 cuộc đánh nhau xảy ra hàng ngày. Theo mình cứ như cách ae ngoài Huế vẫn hay ép chim bổi là cho từng em vào từng lồng vuông nhỏ, cứ treo sát sát vậy dễ kiểm soát và quản lý, em nào có tương lai thì đưa đi đào tạo dạng chuyên nghiệp hơn, trong 1 khoảng thời gian mà em nào k có tiến bộ gì thì đành chia tay em nó chứ chăm 13 con/1 năm xong lựa lại cũng hơi phê.

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có mấy vấn đề khiến mình nuôi theo cách này
- Thứ nhất: hồi đầu năm thi chim Hà Nội ở khu Nghĩa Đô, dù trời lạnh nhưng chin Bắc vẫn chơi tốt.
- Thứ hai: Hồi mình thích con Mặt quỷ ở Đà Nẵng thì có người trả 70 triệu còn chưa mua nổi, mấy con Trung Mang có tên tuổi toàn giá hơn 30 triệu. Sau bác chủ chim Mặt quỷ rao bán kèm cả con Liên Xô với giá 80 triệu.
-Thứ ba: Nhà mình chật, chỉ có 2m vuông không thể nuôi 13 cái lồng, mà dọn 13 cái sẽ lâu hơn dọn chỉ một cái. Bây giờ nuôi cực nhàn, mỗi ngày chỉ thay một tờ báo ở đáy lồng, tắm thì phun cả 13 con, hôm nào bận có thể nhờ người nhà giúp. Chuối thì nhà luôn thắp hương ông thần tài mà toàn mua 55 nghìn một buồng thành ra cũng không đắt. Hồi mình mới bắt chim lao kinh lắm phải che kín xung quanh. Bây giờ chẳng phải che gì mà ngồi gần nó vẫn khá đứng, có thế mới chụp ảnh bằng đt thoại để up lên như trên . Trong lồng bây giờ đã có con hót rồi. Hồi đầu mình xác định mất cả năm đầu cho chúng thật thuần nhưng khôn ngờ kết quả tốt hơn mong đợi . Vài hôm nữa sẽ tách từng con một, theo kiểu cob nào dở thì loại trước. Nếu tính toán thì bán hòa vốn còn không thì đem cho, phóng sinh. Cả mấy nghìn con chọn được hơn chục con chẳng lẽ chim không đẹp.
- Cuối cùng: mình từng phá giá chim ở một vài nơi, như con Yếm Lam giải nhất Chào Mào HN lần 1 - 2010 giờ muốn thay đổi tự mình gột chim bổi lên mà chơi tốt mới thích . Chim bây giờ đắt quá, phải làm đại gia mới mua được những con như mình nói ở trên. Mà đi bẫy thì cực khó. Hôn thi chim ở CLB Hồng Hà mình đi bẫy cả buổi sáng, có năm sáu con chỉ vào gần lồng sập rồi bỏ đi. Đành bỏ về giữa chừng đi xem thi chim thì thấy có bác chim bị loại chửi cả tập thể trọng tài nghĩ mà chán. Bây giờ có chim hay, đắt tiền chưa chắc giành nổi giải thưởng. Mình biết có vài người toàn mua chim đã có giải nhưng đi thi vẫn bị loại sớm. Thôi thì mình chẳng còn chim hay, chim đắt tiền nữa mà toàn chim mộc, nuôi cho vui thôi. Sang năn lại tính sau, biết đâu ông trời thương cho làm đại gia thì thiếu gì tiền chơi chim hay. Ai chẳng mong vậy phải không ?
Có vài lời màn đàm chia xẻ cùng anh em.
Vui là chính !.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom