Guest viewing is limited

huuloc108

Thành viên mới
SVC$
0
Số là hồi nhỏ, rất nhỏ, mình thấy ông nội mình có nuôi 1 con Nhồng, rất khôn, thả rong trong nhà, đi đi, lại lại, không bay đâu hết, còn biết nói nữa.

Giờ ông mình đã mất, con nhồng cũng mất :a33: Mình nhớ ông lắm. Giờ mình cũng có một ít tiền, có thể mua được con nhồng về nuôi. Một đằng đam mê, một đằng cho đỡ nhớ ông mình.

Nhưng khổ là không biết chổ nào bán ? Thời điểm nào có chim non ? Con nào trống, nào mái ? :a33:
Mình ở TP. HCM, các bạn có thể chỉ mình chổ mua không ? Vào thời điểm tháng mấy là có loại này ?

Chân thành cám ơn tất cả các bạn !!!

vusg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Các cao thủ cho mình hỏi tí !!!

Khoảng 15-30 ngày nữa là có nhồng non, giá khoảng 700-800k. Các vấn đề khác bạn search diễn đàn, đã có bài viết chi tiết.

Địa điểm mua chim bạn xem tại đây:
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=10202

atulathienlong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn có thể qua đường Lê Trọng Tấn quán chị Đào để chọn mua một chú nhồng vừa ý vì ở đây bán giá khá hợp lý nhưng cũng nên thương lượng một chút. Thời điểm thì khoảng tháng 5 là bắt đầu có chim con-nhưng để có nhiều lựa chọn mình khuyên bạn nên để vào mùa chim con sẽ nhiều-lông lá tương đối đầy đủ-đã khoe tướng-bạn chú ý chú chim nào đầu to-mào đậm-tích dài thi xác xuất là chim trống rất cao. Nếu bạn muốn nuôi thả thì phải có thời gian-mỗi lần cho chim ăn nên huýt sáo gọi chim để tập phản xạ cho chim non-(lưu ý: đừng áp dụng với các loại chim nuôi hót như Chào Mào, chích choè con v.v...vì sẽ bị lai giọng người thi toi công chăm sóc) nuôi chú chim non cho khá cứng cáp một chút-sau đó để chim đói-thả chim ra ngoài và huýt sáo gọi lại cho ăn-nếu chim nghe theo hiệu lệnh thì thưởng cho em nó một miếng mồi thiệt lớn (vừa thui nha....coi chừng em nó nghẹn ngào...ngưng thở đó...:a37:)...lập đi lập lại nhiều ngày chim sẽ hình thành thói quen và thân thiết với chủ nhân-nhớ cẩn thận vì mấy anh mèo thường phái mấy cái trò huấn luyện này lắm-:a01:

Mong bạn sẽ có một chú Nhồng vừa ý!!!!

huuloc108

Thành viên mới
SVC$
0

Bạn có thể qua đường Lê Trọng Tấn quán chị Đào để chọn mua một chú nhồng vừa ý vì ở đây bán giá khá hợp lý nhưng cũng nên thương lượng một chút. Thời điểm thì khoảng tháng 5 là bắt đầu có chim con-nhưng để có nhiều lựa chọn mình khuyên bạn nên để vào mùa chim con sẽ nhiều-lông lá tương đối đầy đủ-đã khoe tướng-bạn chú ý chú chim nào đầu to-mào đậm-tích dài thi xác xuất là chim trống rất cao. Nếu bạn muốn nuôi thả thì phải có thời gian-mỗi lần cho chim ăn nên huýt sáo gọi chim để tập phản xạ cho chim non-(lưu ý: đừng áp dụng với các loại chim nuôi hót như chào mào, chích choè con v.v...vì sẽ bị lai giọng người thi toi công chăm sóc) nuôi chú chim non cho khá cứng cáp một chút-sau đó để chim đói-thả chim ra ngoài và huýt sáo gọi lại cho ăn-nếu chim nghe theo hiệu lệnh thì thưởng cho em nó một miếng mồi thiệt lớn (vừa thui nha....coi chừng em nó nghẹn ngào...ngưng thở đó...:a37:)...lập đi lập lại nhiều ngày chim sẽ hình thành thói quen và thân thiết với chủ nhân-nhớ cẩn thận vì mấy anh mèo thường phái mấy cái trò huấn luyện này lắm-:a01:

Mong bạn sẽ có một chú Nhồng vừa ý!!!!

Mình cám ơn bạn atulathienlong rất là nhiều !!! Hum, mình biết đường đó. Một tháng hay hai tháng nữa mình sẽ đến đó mua 1 con.
Nhưng mà bạn ơi, sẳn đây bạn cho mình hỏi. Nó còn nhỏ cho ăn thức ăn gì ? Sâu hay cào cào ? Hay là thức ăn công nghiệp ? Mình không biết tí gì hết :a19:
Hồi trước thấy ông mình cho nó ăn cơm. Hay là ăn cơm trắng bạn nhỉ ?

gau_coi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trời, bạn tham khảo 2 topic này nhé, đầy đủ thông tin bạn cần biết :
-Phân biệt nhồng trống mái :
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=1661
-Chế độ ăn và môi trường nuôi thả Nhồng :
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=4323
Nhồng là loài chim quý nên mình khuyên bạn nên nuôi nhốt, nuôi thả rất dễ bị mất chim. Hay bạn có thể nuôi Sáo thả rông trong nhà cũng được, đang mùa Sáo non đấy.

huuloc108

Thành viên mới
SVC$
0

Trời, bạn tham khảo 2 topic này nhé, đầy đủ thông tin bạn cần biết :
-Phân biệt nhồng trống mái :
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=1661
-Chế độ ăn và môi trường nuôi thả Nhồng :
http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=4323
Nhồng là loài chim quý nên mình khuyên bạn nên nuôi nhốt, nuôi thả rất dễ bị mất chim. Hay bạn có thể nuôi Sáo thả rông trong nhà cũng được, đang mùa Sáo non đấy.

Hihihi, cám ơn bạn mách nước. Mình gà quá !!!:a33:
Ok, để mình mần 1 em sáo nuôi thử nghiệm xem. Nếu có duyên là thêm vài em, mình khoái lắm :a26:

huuloc108

Thành viên mới
SVC$
0
Sau vài ngày tìm hiểu kỹ lưỡng các bài mà các bạn post trong forum. Mình quyết định tậu 1 em nhồng về nuôi. Bây giờ còn 1 vấn đề không biết, không hiểu, mong các bạn tư vấn, hướng dẫn dùm:
1) Nuôi nhồng thì loại lồng nào phù hợp, đẹp ?
2) Mua ở đâu trong Sài Gòn này ?
3) Cái cuối cùng là cho nó ăn thức ăn nào tốt nhất ?
Thanks các bạn nhiều !!!

Chỉnh sửa lần cuối:

vusg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mới trả lời bên ABV lại thấy chung câu hỏi bên đây.
"vusg": Muốn đẹp, sang & rộng rãi, thì bạn mua lồng inox lớn, nhìn như cái chùa nhỏ vậy, giá khoảng 350-400k. Mình thấy có bán ở tiệm chị Đào & tiệm 121 Thuận Kiều.

"Xiaoao":
Nhồng thường nuôi trong lồng sắt hình vuông. Bạn có thể chọn loại lồng vuông của Tàu, có hình chữ nhật dựng đứng, trên nóc có khuyết vô 2 phía coi cũng duyên dáng, giá khoảng 80-100k. Nuôi nhồng trong lồng vuông để dễ giọn cứt, vì loài này ăn nhiều ỉa cũng nhiều. Khi mua hỏi thêm cái phòng ngủ cho nó, vì Nhồng dễ bị trúng gió, ban đêm phải có chỗ cho nó rúc vô ngủ. Cái phòng ngủ này có thể gắn trong hoặc ngoài lồng tùy theo kiểu lồng.
bạn có thể mua ở đường Trường Chinh, Tân Bình. Ra đường đó hỏi khu chim cá là họ sẽ chỉ hướng. Hoặc có thể mua ở đường Lê Hồng Phong, Q10. Ra đường đó hỏi khu chim chó là người ta chỉ cho. Chúc tìm được cái lồng vừa ý

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Mới trả lời bên ABV lại thấy chung câu hỏi bên đây.
"vusg": Muốn đẹp, sang & rộng rãi, thì bạn mua lồng inox lớn, nhìn như cái chùa nhỏ vậy, giá khoảng 350-400k. Mình thấy có bán ở tiệm chị Đào & tiệm 121 Thuận Kiều.

"Xiaoao":
Nhồng thường nuôi trong lồng sắt hình vuông. Bạn có thể chọn loại lồng vuông của Tàu, có hình chữ nhật dựng đứng, trên nóc có khuyết vô 2 phía coi cũng duyên dáng, giá khoảng 80-100k. Nuôi nhồng trong lồng vuông để dễ giọn cứt, vì loài này ăn nhiều ỉa cũng nhiều. Khi mua hỏi thêm cái phòng ngủ cho nó, vì Nhồng dễ bị trúng gió, ban đêm phải có chỗ cho nó rúc vô ngủ. Cái phòng ngủ này có thể gắn trong hoặc ngoài lồng tùy theo kiểu lồng.
bạn có thể mua ở đường Trường Chinh, Tân Bình. Ra đường đó hỏi khu chim cá là họ sẽ chỉ hướng. Hoặc có thể mua ở đường Lê Hồng Phong, Q10. Ra đường đó hỏi khu chim chó là người ta chỉ cho. Chúc tìm được cái lồng vừa ý

Lồng nuôi Nhồng nên nuôi lồng bằng Inox, 2 tầng rộng rãi. Lồng vuông của Tàu đó nhỏ quá, ko nuôi được.
Nên mua Nhồng đầu mùa cho dù mắc còn hơn mua 1 em về sau này nó yếu dễ toi giữa chừng thì còn tốn tiền hơn. Mình nuôi 1 em đầu mùa năm ngoái đựơc tròn 1 năm tuổi, khỏe mạnh, tối trời gió vẫn cho tắm tốt, nói đến khi nào tắt điện đi ngủ thì thôi, chỉ tội hàng xóm dạy thì nó học rất nhanh, chủ dạy thì lâu nó mới nhại giọng.

huuloc108

Thành viên mới
SVC$
0
Lồng nuôi Nhồng nên nuôi lồng bằng Inox, 2 tầng rộng rãi. Lồng vuông của Tàu đó nhỏ quá, ko nuôi được.
Nên mua Nhồng đầu mùa cho dù mắc còn hơn mua 1 em về sau này nó yếu dễ toi giữa chừng thì còn tốn tiền hơn. Mình nuôi 1 em đầu mùa năm ngoái đựơc tròn 1 năm tuổi, khỏe mạnh, tối trời gió vẫn cho tắm tốt, nói đến khi nào tắt điện đi ngủ thì thôi, chỉ tội hàng xóm dạy thì nó học rất nhanh, chủ dạy thì lâu nó mới nhại giọng.

Cám ơn tất cả các bạn nhiều. Nhân tiện đây cho mình hỏi, lồng Inox 2 tầng khoảng bao nhiêu tiền 1 cái ?
Để mình biết chừng mà còn offer , nếu không mua lầm oan mạng :a40:

trichim5006v

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm qua mình mới đi qua mấy cửa hàng bán chim, thấy chỗ nào cũng có bán nhồng con, thấy thích lắm cuối tuần chắc đi sắm 1 em quá!:a41:, AE có ai biết giá nhồng con bây giờ là bao nhiêu thì hợp lý không nhỉ? cảm ơn AE nhiều nhiều

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm qua mình mới đi qua mấy cửa hàng bán chim, thấy chỗ nào cũng có bán nhồng con, thấy thích lắm cuối tuần chắc đi sắm 1 em quá!:a41:, AE có ai biết giá nhồng con bây giờ là bao nhiêu thì hợp lý không nhỉ? cảm ơn AE nhiều nhiều
à hom kia mình có lên gò vấp gần chùa nghệ sĩ có bán nhồng con đó ban giá 1 chú là 850k . là chua trả giá nha .và mình thấy có sáo con nũa

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tiêm đó nằm ở khúc :nếu bạn đi đuòng- quang trung -và quẹo tay phải wa lê văn thọ chạy khoảng 300m là đụng cái ngã tư đèn xanh đèn đỏ đầu tiên và weo tay phải chạy cuối đường - weo tay phải chạy khoang 20m nhìn bên tay trái là thấy liền . chuc ban co 1 chu chim nhu y.

trichim5006v

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn bạn nhiều, nhưng mình thấy nhiều người nói chỗ đó bán hơi mắc, để cuối tuần mình tạt qua đó xem sao.:a23:

trichim5006v

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
He he tôi vừa mua được một em nhồng đầu mùa nhưng phải lên tận Hóc môn cơ, xa nhưng mà đã

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
He he tôi vừa mua được một em nhồng đầu mùa nhưng phải lên tận Hóc môn cơ, xa nhưng mà đã

Vậy là thoả lòng mong ước rồi nha. Bạn post hình em nhồng mới mua lên cho mọi người cùng xem với. Cho cả giá nữa nha để xem giá cả năm 2009 so với 2008 tăng bao nhiêu %.

ybecomine

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cũng đang quan tâm 1 em nhồng đây, mong chờ giá cả? :a26:

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chúc mừng bạn nha:a04::a15: .vậy bạn mua chổ nào vậy . bạn cho mình hỏi chổ đó có chích choè đất con ko . và giá chú nhồng bạn mua bao nhiêu vây .co phải chồ bạn mua gần chọ hóc môn pẩi ko 2 tiệm lớn lắm

trichim5006v

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng đấy bạn ạ, chỗ đó bạn có thể tìm được chú chim như ý, nhồng con tôi mua 850k

ybecomine

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sáng nay có fone cho tiệm bán chim o Bình Dương, nhồng chủ tiệm hét giá 1 tr :a18:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom