Guest viewing is limited

bonslip01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cần giúp đỡ. chim cm nhà mình nó kêu tiếng mái. khi kia chỉ có một con bây giờ lan ra hai con rùi. ai biết cách ngăn ngừa và chửa trị cho hai con đó xin chỉ mình với. Mình sợ nó lan ra cả 10 con còn lại thì khổ. thanks nhìu

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Ðề: Chào mào kêu tiếng mái cần giúp đỡ

Cần giúp đỡ. chim cm nhà mình nó kêu tiếng mái. khi kia chỉ có một con bây giờ lan ra hai con rùi. ai biết cách ngăn ngừa và chửa trị cho hai con đó xin chỉ mình với. Mình sợ nó lan ra cả 10 con còn lại thì khổ. thanks nhìu
Cho mình hỏi tí 2 chú chim kêu tiếng mái của bạn là chim thuộc-bổi? đã nuôi đc bao lâu rồi?chú chim này đang thay lông hay đã xong lông rồi vậy?chim cm trống chỉ hót tiếng mái khi bị suy thôi chứ có nhiều anh em chơi chim cm có nuôi cả chim mái cũng có nghe nói gì đâu.Cách ngăn ngừa thì bạn chăm sóc cho em nó kỹ càng có lửa thì sẽ hết thôi,thường cm thuộc hoặc bổi đang trong giai đoạn thay lông,hoảng,suy mới có trường hợp này,bạn có thể gửi nhờ ai đấy 2 chú này hoặc trùm áo lồng hạn chế hót.Cách chữa trị tạm thời chỉ có cách cho ăn uống đầy đủ chất,mồi tươi,tắm rửa thường xuyên.

bonslip01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cả bầy cm nhà mình đều là bổi nuôi lên hết.. ah con bắt đầu kêu tiếng mái thay lông xong rùi lên mướt và đẹp lắm rùi con này hết đợt này là sang mùa thứ 2. con bị lây thì nó hết mùa này là được mùa đầu và đang thay lông. ngày nào mình cũng cho tụi nó tắm và phơi nắng 8-> 10h hết ah. mình cho nó ăn thêm sâu, cào cào nhưng ít khi lắm vì bận việc và nhiều chim quá ( 12 con cm). trái cây thì mình cho ăn cà rốt chuối và dưa chuột thường xuyên. đặc biệt là chỉ trong đợt này nó mới bắt đầu kêu tiếng mái. nhưng mà nhà mình ko có con mái nào và chim ngoài trời cũng ko có. chắc có lẻ bị như bạn nói rùi. cảm ơn nhìu nha.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

trumvinhai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em thấy trong 3 món nên cho ăn chuối thôi bác ạh, dưa chuột với cà rốt Chào Mào ăn sao được :D. Với lại 1 điều nữa em cũng xin góp ý thôi, ngày xưa em cũng nghiện chim lắm, cao điểm là nuôi chỉ đến 7 con, vậy mà chăm sóc đã thấy đuối rồi, bác nuôi nhìu vậy chắc mệt lắm, nếu còn đi làm hoặc đi học thì theo em chỉ nên nuôi tầm 3 con trở xuống là vừa, có thời gian chăm sóc kĩ, bài bản cho chú chim.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Mào nhà mình cứ thấy tiếng sâu đỏ là lại rú lên là sao vậy nhỉ?
hót ầm ỹ. còn mình mở file cm hót nó lại chẳng bảo ji!!

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo em thì chắc bác bắt nhầm 1 chú bê đê rồi, là trống nhưng thi thoảng lại kêu tiếng mái. Em nghĩ bác nên phóng sinh nó đi thì hơn, tránh để lây sang các con khác mà hỏng hết cả đàn như thế phí công chăm bao lâu. Diệt cỏ phải tận gốc bác ạ, dù đau nhưng tránh hậu quả về sau.

Thân

MaluiuMun

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

CM trống kêu tiếng mái là chuyện bt mà,khi chim không sung hoặc đang thay lông thì nó thi thoảng,còn khi con chim đã già mùa thì thỉnh thoảng nó cũng hay kêu bạn à,mình xin góp í 1 chút bạn cho CM ăn chuối và cà rốt thì rất tốt còn dưa chuột thì mình thường thấy người ta cho khuyên ăn để thay lông nhanh không biết tác dụng với CM thế nào mình nghĩ là không tốt chúc bạn thành công

chaomaobongqn

Thành viên mới
SVC$
0
Chào mào....PêĐê.

Hôm bữa em bẫy được 1 em Chào Mào. Nhìn tướng tá thì rất MEN, ở dưới chót lưỡi có đón đen và cũng hơi dạn người. CHú đang thay lông nên lông chỗ vùng lưng trụi hết. Khi em treo lên thì chú hót ngay, nhưng giật mình khi nghe chú hót.....'' Huýt tà wiu'' :a23::a23::a23:. Theo em được bít thì tiếng này chỉ có chim mái mới hót vậy:a09::a09::a09:. Mong anh em góp ý dùm. Thank:a01::a01::a01::a01:

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Ðề: Chào mào....PêĐê.

Hôm bữa em bẫy được 1 em chào mào. Nhìn tướng tá thì rất MEN, ở dưới chót lưỡi có đón đen và cũng hơi dạn người. CHú đang thay lông nên lông chỗ vùng lưng trụi hết. Khi em treo lên thì chú hót ngay, nhưng giật mình khi nghe chú hót.....'' Huýt tà wiu'' :a23::a23::a23:. Theo em được bít thì tiếng này chỉ có chim mái mới hót vậy:a09::a09::a09:. Mong anh em góp ý dùm. Thank:a01::a01::a01::a01:

chào bạn! bạn vui lòng vào đây tham khảo nhé: http://chaomao.vn/forum/showthread.php?t=1209

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0

đôi khi là con Les cũng nên
hihii
Bạn cho hai lồng gần nhau xem sao ạ
....
hiihhii

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cũng bt thôi bác ạ,toàn bộ cm nhà e toàn đá tiếng mái hết:a01:,chả hiểu chúng nó học nhau kiểu gì mà kì vậy,mà e ko nuôi mái cũng ko nuôi chim non,thế mới hay chứ

Khổng Minh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bổi hót giọng mái

Chào ae svc
Em có thấy 1 vài con chim bổi vẫn hót giọng mái, cách đây 2 tháng em xách con bổi nuôi dc 2 mùa của em đi bẫy...nó gặp ngay chim trận giữ quá liền quất giọng mái ngay,hihi,em nghĩ chim bổi ngoài rừng cũng hót giọng mái nhưng chúng ko bao h sổ giọng ấy ra trừ khi chúng sợ cái gì đó hay sợ 1 con chim nào đó. Chúng ta nuôi chim non lên cũng thường dính giọng mái vì mấy con chim thầy nó lâu lâu vẫn chơi giọng mái nhưng ko thường xuyên. Vì vậy khi chim mình hót giọng mái thì ae đừng bực tức chúng, em nghĩ chim có giọng mái cũng hay...lúc đi bẫy nó có thể hót giọng mái cho mấy con chim kia về...hihi, vài ý nghĩ của em...có ji sai ae bỏ wa cho nhé:a43:

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Bổi hót giọng mái

chim cm non e nghĩ nó đã có 1 phần tiếp thu từ giọng mái của chim mẹ khi chăm chúng . nên chuyện Cm trống thi thoảng ra giọng mái là bt :D :a11:

thanhhungvcbmt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hí các bạn nói thế làm mình giải tỏa nhiều quá!Chuyện là e má trắng của mình mới thay lông xong cũng lâu lâu làm một quả chích chèo queo làm xót ruột quá.Mà e mồi già cũng thi thoảng làm một tiếng rõ to.Do trong nhà cũng đang có một e mãi nên chắc nó học theo.

hungekin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hí các bạn nói thế làm mình giải tỏa nhiều quá!Chuyện là e má trắng của mình mới thay lông xong cũng lâu lâu làm một quả chích chèo queo làm xót ruột quá.Mà e mồi già cũng thi thoảng làm một tiếng rõ to.Do trong nhà cũng đang có một e mãi nên chắc nó học theo.
-2 con má trắng của mình cũng thế đó,đang hót giọng đôi nghe phê lòi mắt tự nhiên phun ra giọng mái " qích chèo queo" :a36: ,nghĩ thầm 2 con này có j đó ko ổn về giới tính rùi,định thả em nó về với thiên nhiên để tuyển em khác về nuôi ,nhưng thấy chim mấy bác cũng thế nên thôi,để nuôi thời gian nữa xem sao,biết đâu em nó lại đa tài đó chứ :a01:

gatre_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào trống hót giọng mái

Ae nào trong diển đàn biết cách giúp cho Chào Mào trống không hót giọng mái nửa không. nếu có thì chỉ giúp mình với nha.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chào mào trống hót giọng mái

lỗi này hình như ko sửa đc bạn ơi. chim lộn mèo rất khó trị nhưng vẫn có thể trị đc, nhưng lỗi này thì pó tay, nó đã hót wuyt weu rồi thì thua, lúc trước mình có mua một con rất hay, lúc mua nó toàn đổ ko à, giọng rất dài, nhưng về nhà là thỉnh thoảng làm vài tiếng chim mái. mỗi lần nghe nó kêu là bực phát điên, chạy ra đạp cái lồng (đạp nhẹ cho nó nín, có khi tức quá tạt ca nước luôn) Mình chơi chim cũng kiên nhẫn lắm nhưng thây lộn hay keu tiếng chim mái là bực rồi, sau đó chia tay e nó luôn. Bình Định thì cực ghét tiếng này, họ gọi là tiếng gió, Mình cũng Bình Định nên ko ngoại lệ, và theo mình thì ko sửa đc, nếu ko thích thì chia tay e nó đi, mỗi khi nó đổ đang mê, làm câu tiếng gió là phát bực rồi hì hì
chúc bạn kiếm đc chúc chim hay
thân mến

gatre_nt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thanks bạn. con chim của mình củng rất hay nhưng lâu lâu lạ kèm vài giọng mái nghe bưc thật. củng muốn chiatay e nó nhưng nghỉ lại e nó hay quá không nở ctay hihihi

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0

hì hì , em thì mói tức con em là trống hót giong mái có nhưng ít , một hôm có thằng nhỏ tới ngồi chơi nghe nó hót thì nói chim em là chim mái thế là phải cải với nó một buổi mà nó củng không nghe tức quá bắc ra cho nó xem cái lưởi ! nó mới chiệu thua !

congdung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào AE
Theo mình có tí ý kiến này nha, lý do chim CM bạn hót tiếng mái thì mình nghĩ em nó ức mái nên hót cũng có, nên bạn kiếm 1 em mái nào đó đêm vè kê lồng vào cho em nó thời gian coi thử nha.... thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom