Guest viewing is limited

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
để tuyển một chú than đá là khâu vô cùng quan trọng quyết định sau này có thể đêm chuông đi đánh xứ người có thành công không, chứ thua thì tiền cũng đi theo mà chim cũng tiêu luôn. sau đây mình xin mạn phép chia sẽ nhưng thông điệp và tố chất của chú than đá .
thông thường trong quê mình quá nhiều than , nhưng mình cũng ohải chọn và phải trên 100 con chim non mới tìm ra được 1 chú khá chuẩn , nhưng có khi mua trúng 1 con lại gặp sát thủ , đó là chuyện hên xui . về tố chất của chú than đá
1/ phải chon than con đầu mùa , hoặc đầu giữa mùa ( từ tháng 2 alịch đến tháng 4 âm lịch ) nếu gặp ưng ý rồi thì giá thế nào cũng mua nha đừng tiếc có con mới nằm ổ mà mình phải mua 250k , sau này thì lên rồi gấp trăm lần đó , chiến thắng 2 trận là lên giá à .
2/ mỏ nha : trên , dưới đều dày mổ kô , chơi mấy chú trên dày dưới mỏng ( hoạc ngược lai) mỏ ba lá như vành xe , dài mỏ không cong quá . v mỏ trên dưới đều to v
còn gọi là mỏ đinh hay như chiếc định ba
3/ đầu : phải hình tam giác , cầm em lên thấy rụt đàu vào đầu liền với cổ , thấy tam giác to ,sát vào cổ ( đầu xà 0)
4/ mắt : khâu quan trọng kô to mắt quá . mắt phải dữ , hai mí trên sụp xuống giống như bi húp , khoé mắt có đường lằn khếo dài ra sau.
5 / mình to chim . đều kô dùng mình to đít túm . vậy nhé chân nói sau ... hêhê . vê đây

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Cho mình hỏi chút:ngoài Than con ra thì không thể dùng Than Bổi và Chuyền đá được hả bạn?Mình không thấy bạn đề cập đến 2 lọai này!
Thân!

hms1993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ÔI mấy chú chòe con dễ thương quá.Bạn có bán không,giá bao nhiêu 1 con thế.Chắc chim tuyển rồi hả,thấy trống nnhiều và đep quá

longhuy

SVC$
0
Cho mình hỏi chút:ngoài Than con ra thì không thể dùng Than Bổi và Chuyền đá được hả bạn?Mình không thấy bạn đề cập đến 2 lọai này!
Thân!
chào bạn !
vấn đề này chưa bàn tới và cũng chưa có thể chia sẽ dài dòng cùng anh enm trong 4 r . vì vậy muốn có chú than đẹp chơi và quyến rũ thì phải chơi than con trước . chứ chơi than chuyền và bổi rất phức tạp tuy nhiên nếu chú đã chiu rồi thì rất có lực và rất gân vì được đào tào từ còn chưa mở mắt . phải gọi là bú sữa mẹ , sữa mẹ là tốt nhất cho sự phát triển chim sơ sinh và chim nhỏ mà ............ hêhê . hồi sau sễ tranh luận chim chuyền và bổi già . chào bạn .

longhuy

SVC$
0
rất khó khi chọn than chuyền vì những em có tài rồi thì về sau cái nết rất khó chịu , (cái nết thì đánh chết cái đẹp) khi và trường nhiều em trở chứng , tuy nhiên nếu em có lửa căng thì chơi rất bền

longhuy

SVC$
0
bàn tiếp về chân và tổng quát 1con chim chiến
1/ chân : nếu chim non thì tìm em chân to , dài , cán chân vuông , kô tròn quá .
( đặc biịet khâu này phải xem kỷ nha ) lòng bàn chân kô túm lại . ba ngón chân kô chụm lai bất kỳ ngón nào ... để chim lên ngon tay trỏ xem móng chúng còn độ bám như thế nào ( làm nhiều lần như vậy để dễ phát hiện )
2/ xong .. có được chú chim non như ý rồi .. khâu chăm sóc cũng đổ mồ lắm .. kô để phân của chúng sau khi ăn ỏ tong thùng nuôi ( họăc ổ chim non) ị ra cái nào thì gắp bỏ cục đó , để tránh tình trạng hư chân của chúng .....

tuanthan

Thành viên mới
SVC$
0
mấy con chim này bác chọn đẹp lắm mà bác nuôi hay bán má nhiều thế

minhtin

SVC$
0
đó chắc là chim để bán chứ nuôi chừng đó chắc sáng dậy là điếc tai luôn:a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02::a02:

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nghe longhuy nói ca ngơi wá nhiều về than Quảng Nam nhỉ..hìhì.Ở Quy Nhơn tụi mình năm nào cũng có giống Tam Kỳ chơi cả,nhưng nói thật than Tam Ky nghe nói hay nhưng mà mình chưa thấy con nào lên hàng cao thủ cả.Cách đây vài tháng,2 anh ở Tam Kỳ nghe thông tin con than nhất của Quy Nhơn đi Nha Trang(trận này Quy Nhơn thắng vẻ vang:a04:)đá,nên đã xách chim ổ vào đòi thách đấu tất cả các con chim trong trường chim Quy Nhơn,may mà QN còn 1 con than chuyền nhì trường QN,nên lời thách đấu của 2 anh Tam Kỳ được chấp nhận.2 anh Tam Kỳ này rất kĩ,khi đề nghị không được đá với con chim mái kề bên(vì nghĩ chim chuyền ghiền mái,mái sẽ kích trong wá trình đá),QN cũng đồng ý.:a06:
2 chú than đá trong gần 45p.Kết wả than TK thua với chỉ còn vài cái móng chân..(Trong wá trình đá bị gãy hết).
Mình kể ra để nói rằng,than không có vùng nào gọi là than dở hay than hay được.Con than nhất Bình Định(có thể gọi nhất miền Trung Tây nguyên),là gốc Quảng Ngãi,và con chim chuyền nhì BĐ cũng có gốc Quảng Ngãi.Tụi mình chơi chim ở BĐ rất ghét dòng Quảng Ngãi,vì nó đa số là dở..Nhưng các bạn thấy đó "Ở đấu cũng có anh hùng..".2 chú chim dòng Quảng Ngãi bgiờ lại "thủ lĩnh"
:a40:.Mình cũng không thể hiểu được chơi gà thì chọn dòng,giống..Chim thì sao ko thấy chuyện đó nhỉ?:a24:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Squallthukhoa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn có hình nào của than lớn nữa o,up lên để mình coi than quảng nam rõ như thế nào

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi đọc tin này của bạn,
khách quan mà nói thì có thể thiếu các thứ sách cổ thường nói là "thiên thời-địa lợi-nhân hoà"
Tôi không rành về chim chọi, nhưng là một tay mê chim CM, đi bẫy thì tôi nhận biết rằng.
Một chú chim không quen đi xa hoặc, sự tập luyện chưa tới cũng ảnh hưởng rất nhiều tới sự chiến thắng của con chim. Như chim CM chẳng hạn, chưa được tập dượt nhiều về đi rừng sẽ ít hót, do không quen đi honda... đi nhiều mệt đủ cả, chưa sung có thể sợ chim rừng đấu, cảnh lạ v.v...

Người ở Tam Kỳ mà mang chim xuống Quy Nhơn, đúng là thiếu ba món trên, dù sao cũng là hấu đá mà. Hai người này phải nên biết rằng chim của mình phải là loại nhất nhì vùng mới dám thách đố. Hơn nữa đi xa mà đấu quả thật là cần để ý. Vì thế biết mình-biết người là vậy.

Một vài quan điểm chung!

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Than không giống như Mi!Một con Mi đá có thể mang đi vùng này vùng khác chơi và vẫn có phong độ như ở nhà,nhưng với Than thì khác,lòai này chơi theo cội(nhà),chuyện mang 1 con nhất nhì vùng này sang vùng khác đá thua là chuyện bình thường,thậm chí thua rất buồn cười,đang thắng thế thì tự nhiên bỏ chạy không lý do,không báo trước!(chưa tính khả năng thấm mệt vì di chuyển,do lạ cội!)
Người chơi Than đá,nếu kỹ tính,với những trận đá lớn mà phải mang qua nơi khác đá,thường trận này sẽ hẹn trước ít nhất là 5 ngày(không tính thời gian di chuyển),5 ngày này với người chơi chỉ có 1 việc duy nhất là mang chim sang nơi hẹn vợt cho chim quen cội,khi nào cảm thấy chim mình thực sự tự tin như ở nhà thì cuộc tranh tài mới diễn ra!
Một số người thường bị đánh lừa bởi tính hung hăng của con chim,vì đi đâu,hễ gặp chim là nhào tới.Nhưng!Đó chỉ là bản tính,thực chất con chim cần có thời gian quen với nơi mới dù đó là chim con hay chuyền.

Rừng nào cũng có Cọp,nhưng rừng không tạo ra Cọp!

Thân!

nhandzo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình biết thì than chuyền khi đem đi đá nơi khác hơi khó đá,vì than chuyền nó chỉ chịu cảnh quen mà thôi.
Nếu than đã đem đi đá ở xa thì coi như là đã chấp chú than kia rồi.Chú than ổ ở QN,đem đi đá xa nhiều nơi rồi mà vẫn chiến thắng như thường thôi.Đem đến đâu nó đá đến đó.Chú than này đã từ Quy Nhơn đi thắng ở Quảng Ngãi và Nha Trang rồi.Theo mình đã đem than đi đá ở tỉnh lạ rồi thì sao mà có thể dợt chim ở nơi đó 5,7 ngày được,đúng không các bạn?Chim mà bạn nói đang đá trên thế mà bỏ chạy thì chú chim đó "sốc bài lai" nghĩa là đã bị bể rồi,chứ chim than đá mà thuộc loại chiến thì không bao giờ có hiện tượng đang đá trên thế mà vọt chạy đâu bạn àh.Còn 1 lý do nữa là người coi fía ngoài quơ tay chân,nói wá to,gió mạnh làm cây rung...thì chim hay hoảng chạy ẩu..
Ý bài viết của mình là giống than khó mà nói về nguồn gốc của nó được,không có ai dám nói than giống ở nơi mình sống đều là hay nhất được thôi mà...:a12:
Thân!

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Viết tiếp cho anh em học hỏi với bác Long Huy ơi ..........

longhuy

SVC$
0
hay quá ... người đi quy nhơn chuyến vừa rồi là không ai khác .. longhuy đi QN đá hoài .. trước tiên là công nhận than QN chiến lắm ... nhưng ngược lại than QN đi tam ky thì cũng mệt lắm... phải nói rằng phải có tổ chức vòng đấu bảng sơ loaii , rồi đi đến chung kết thi mới biết , tổ chức cả 1 tuần lễ ... còn đàng này mình thua trận ấy vì non quá thôi .. vã lại chú này ăn đã chiến 2 trận cách đó vài ngày rồi chiến quá đi luôn .. thua

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
CÁI HÌNH NÀY NỀ BÁC

raymond

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hay quá ... người đi quy nhơn chuyến vừa rồi là không ai khác .. longhuy đi QN đá hoài .. trước tiên là công nhận than QN chiến lắm ... nhưng ngược lại than QN đi tam ky thì cũng mệt lắm... phải nói rằng phải có tổ chức vòng đấu bảng sơ loaii , rồi đi đến chung kết thi mới biết , tổ chức cả 1 tuần lễ ... còn đàng này mình thua trận ấy vì non quá thôi .. vã lại chú này ăn đã chiến 2 trận cách đó vài ngày rồi chiến quá đi luôn .. thua

bồ ơi cho mình hỏi cách chọn choè than hót ntn. tại mình mới chơi nên o rành cho lắm. xin bồ chỉ giáo thêm. hihi

chaomao96

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác ơi em có 1 con chòe than non đang tập bay và mổ. Em nuôi được 2 tuần nhưng nó vẫn bay đi, ko chịu đậu lên tay. Mong các bác giúp em. Em xin cảm ơn.
misc.php
misc.php
misc.php
misc.php
misc.php
misc.php
misc.php

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
bác muốn chim đậu lên tay thì bác phải làm cho chim quen cái tay mình đã ( em nói thật đấy ). Nếu muốn tập bay thì tốt nhất bác nên cho vào aviary hoặc vào 1 căn phòng nhỏ. Tập ở ngoài cũng được nhưng có bề gì thì đừng có trách em xúi dại nha. Tập bay chừng 3 tuần thôi chứ ko lâu đâu.
Sẵn tiện cho em hỏi là con than bổi nhà em sao nó cứ đứng chân hoài. Mới chuyển sang than bổi nên chưa hiểu nhiều mong các bác chỉ bảo ?????

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
anh ơi!em không chơi chòe than nhưng nghe anh nói cũng muốn học ít nghề về chòe than tại nơi em sống cũng có rất nhiều chòe than.anh hướng dẩn cách chọn chim non đá xong em nghe không hiểu nếu có thể anh cho em xin ít hình để mình họa từng phần chọn được không?thank anh

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom