Guest viewing is limited

longhuy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
xin chào tất cả các bạn thành viên svc . mình sinh ra và lớn lên nơi khô cằn cả một miền trung đầy nắng và gió . vâng chính nơi đây là nơi hội tụ của loài chim thích nghi và chịu đựng cái khô cằn ấy. một loài mà tôi nói đến là chích choè than. Đúng vậychoè than nơi đây nhiều vô kể, nhiều nhất là vùng cát trắng , chích choè và lẫn sơn ca ở niềm này đều hay , có thể nói là rất hay. nói chim hot cũng vậy và chim đá càng dữ giằng hơn . mỗi mùa chim non tất cả các nơi như TP HCM , Bình Đinh , Quảng ngãi ...vv ,đều đổ xô về đây mua chim non . Chứng tỏ chim vùng này là nơi cấp ra thị trường một lượng chim choè than khổng lồ , riêng tôi cấp ra mùa này là gần 500 chim non chủ yếu về Đà Nẵng ,(lần sau viết bài mình sẽ up lên hình để chứng minh nhưng con than non tuyển mà mình giữ lại ) kinh nghiên nuôi than non mộc mạc của mièn quê bài sễ chia sẽ đến các bạn và anh chi nha , xin chào

anhtraixaydung

"Hạnh phúc trong tầm tay..."
SVC$
0
ui chao, chuyến này có khi em bỏ nghề theo bác buôn chim quá. bác up ảnh lên cho anh em thưởng thức đi. hàng tuyển trong gần 400 em thì chắc là khủng lắm đây. thân

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin chào Longhuy và welcome!

hihi vâng chòe than Quảng Nam đã có bài báo viết rồi đấy. Báo công an viết về các vụ đá độ của Đà Nẵng và QN hơn thua tới cả gia tài. Mà con thắng là chim phía Tam Kỳ. Chòe Than mình không rành lắm, nhưng chòe Than cũng là giống đuợc dân Quảng nuôi số một, từ trước giờ. CM thì cũng mới đây thôi, hồi xưa chỉ vài tay chơi.

Thân, :D

longhuy

SVC$
0
cảm ơn bác Bạch Đề đã tham gia bài viết cùng longhuy , mình sẽ chuyển đến các bạn những hình ảnh của choè than sớm nhất .

RONG-DAT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi anh Huy,anh post bài nhanh đi nhé ,anh em đang nóng lòng chờ đợi đấy.Anh ráng săn cho được con "bạch công tử " nha ,chuyển vào cho em...hì hì

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào longhuy ở vùng bạn chích choè than còn nhiều quá nghe kể mà mình thấy mê luôn ,nhất là buổi trưa thanh vắng mà nghe CC than ngoài rừng hót hay không tả được.Ngoài bạn chim nhiều như vậy chọn được con hay chắc cũng nhiều phải không bạn .Trước đây mình cũng nuôi CC Than thôi nhưng bị dịch cúm mình đành thả hết tiếc quá ,khi nào nuôi lại chắc phải nhờ bạn giúp ha.Thân.

longhuy

SVC$
0
xin vài tấm hinh vui . chụp bằng di động cùi nêu hơi xấu

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác nuôi hay bán mà nhiều thế !Cả đám này 1ngày chắc ăn phát khiếp luôn à.

huynhhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
wow chim con nhiều thế bác.........phải chi ở sài gòn là em mua liền tiếc ghê

RONG-DAT

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh Huy ơi còn lửa và Chào Mào làm 1 phóng sự nữa post lên cho anh em xem luôn đi anh .Nếu được anh cho chia sẽ kinh nghiệm nuôi dưỡng cho anh em tham khảo giao lưu học hỏi luôn thì hay quá

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Chòy..bác này đúng là chuyên nghiệp roài.Nhìn lũ non kia ko thấy có con nào là Mái cả:D Mà bác chăm sóc tốt á,mượt mà thế.E có mỗi 1 Than non mà nhìn thê thảm quá:(

longhuy

SVC$
0
nói chung mình rất mê chúng , nhìn chúng cả ngày cũng koo chán đâu , rồi có người vào mua
từng chú đêm đi về nuôi dưỡng thành chim tài thì cũng là hạnh phúc của mình

longhuy

SVC$
0
Quảng Nam một trong những nơi mà người chơi than đá trên cả nước đều biết đến, bởi vì nhiều con than hay, xuất sắc, đều có nguồn gốc từ vùng Quảng Nam, đã có những con chòe rất chiến của Quảng Nam, từng đá 1 lần thắng liên tiếp 4 con, con này đã một thời kỳ ko có đối thủ ở Quảng Nam, được người mua trả 35 triệu nhưng chủ của nó vẩn ko bán, ngoài những con xuất sắc đó thì những con hay tầm cở được giới chơi chim mua 10 đến 15 triệu là chuyện thường ngày ở đây, tất nhiên chúng ta đều biết nơi nào củng có con hay, con dở,nhưng tại sao Quảng Nam được đánh giá có nhiều chim hay, không phải ngẫu nhiên, hay trùng hợp, mà có điều đó. Chòe than là giống ăn côn trùng trong tự nhiên chúng ăn bất cứ loại con trùng nào bắt gặp, nhiều nguyên cứu cho thấy chích chòe là loại ăn mồi và thích nghi cao với môi trường, trong thiên nhiên tập tính ăn của nó thay đổi theo mùa, chẳng hạn trong thời điểm có chim non,thì nó chỉ ăn con trùng, nhưng cũng có thời điểm trong năm nó lại ăn trái cây, theo một nguyên cứu của tổ chức UNITED Wildlife thì chích chòe có thời điểm chỉ ăn chuyên một loại thức ăn ,và 80% là thức ăn động vật, 20% là hạt, và quả, môi trường sống rất ảnh hưởng đến tập tính ăn của chích chòe, thời kỳ sinh sản trong năm cũng rất thay đổi theo thời tiết ,chích chòe là loại sinh sản, thường bắt cặp ngay đầu mùa sinh sản, và chúng cũng bắt cặp lại rất nhanh, nếu ko may một trong 2 con, trống hoặc mái, bị bắt, thì chúng sẻ tìm người bạn tình khác, ở Quảng Nam chích chòe đẻ sớm thì vào khoảng tháng 2 đến 3 âm lịch, đây củng là mùa mà con trùng nhiều nhất trong năm, là thời điểm mà chích chòe rất cần con trùng, với khí hậu Quảng Nam thì điều này rất thích hợp với nó, chính vì thế mà đa số người chơi than Quảng Nam rất thích tuyển những con chòe non đầu mùa, mùa mà chim non sung mản nhất và thừa hưởng những di truyền tốt của chim bố mẹ, chỉ có những con chim bố đủ yếu tố sung mản, hót hay, đá khỏe mới có thể thống lĩnh trước những khu vườn, những vùng lãnh thổ, để cho ra đời những đứa con sớm nhất. Có lẽ vùng đất Quảng Nam, không mấy tốt tươi, nhiều sâu hại, thiên tai, lại là thiên đường cho các loài chim phát triển, trong đó có chòe than, chòe than ở Quang Nam có mặt ở khắp các vùng, từ miền núi đến vùng cát ven biển ,giống chim chòe than vùng gần rừng thường có chân đen, ngoại hình trung bình, có giọng hót rất phong phú, và hoang dã, nhưng âm tiết ko được trong, vùng đồng bằng thường có những giống chim to giọng hót không hoang dã, nhưng giọng hót rất trong, thường có những con chim đá rất chiến, vùng cát ven biển thường có 2 loại, một số sống gần biển có chân màu đen ngoại hình ko lớn lắm giọng hót rất trong trẻo, một số sống xa biển hơn thường có chân màu vàng lợt, có ngoại hình lớn giọng hót cũng tạm, thường được chọn làm chim đá ...

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

huynhhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thật là một kiến thức bổ ích về than quảng nam..cám ơn anh longhuy rất nhiều

RONG-DAT

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh Huy ,khi nào mấy con đuôi dài lúc trước đâu anh post lên anh em chiêm ngưỡng đi.Anh cố gắng bày binh bố trận bắt bằng được em "bạch công tử" nha.Em làm chuyến ra Quảng Nam luôn

longhuy

SVC$
0
Thâl lòng longhuy muốn viết bài rất nhiều , nhưng bài nào thì chắc ăn bài đó có nhiều bai tham gia và phải sống mãi với diẽn đàn , kô nhăm nhở , longhuy đang nghiên cứu bài Chào Mào mộc ở quang nam , chắc chắn sẽ chia sẽ anh em nhiều trong diễn đàn , bác nào muốn chia sẽ pm longhuy cungdancoffee@yahoo.com còn koo thi lh 0978574558

chú này longhuy chơi được 7 năm. sức khưc khoẻ ôke chiến tốt

longhuy

SVC$
0
chú này là chim đầu mùa chinh chinh

duong_choelua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác longhuy nuôi chim như vậy đủ biết bác là cao thủ rồi,e là lính mới xin mạn phép hỏi a vài câu mong a chỉ giáo,e muốn nuôi than đá nhưng a e trên diễn đàn chỉ nói nhiều về cách chọn chim,cái này thì e bít rõ vì nuôi cũng nhiều,nhưng còn cách huấn luyện để thành chim đá hay thi chưa ai chỉ a có thể chỉ tường tận cho e được ko,chim hay ngoài do tố chất của chim còn một phần là do mình huấn luyện,vì thế mong a e trên diễn đàn đã từng wa nghề nuôi than đá chỉ giùm e,vì e toàn đá thua ko à bực lắm,cảm ơn a e rất nhiều,tiện thể a longhuy có thể đánh giá giùm e về than Nghệ An đc ko ạ,quê e ở đó than rất nhiều nhưng phong trào chơi chim ko như ngoài a,than quê e đá có hay ko ạ?

à mà cho e hỏi e nuôi than đá e cho ăn cám dành cho gia cầm như gà đc ko ạ,cám đó nhiều đạm chim ăn mau lớn to con,nhưng mà e sợ trong cám có nhiều chất tăng trọng chim an nhiều béo phì có chết ko ạ,a có cho chim ăn cám gà ko,thanks

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom