Guest viewing is limited

phatnguyen

Thành viên mới
SVC$
0
có anh em nào co kinh nghiệm chọn chích choè lủa đá không cho em chút ý kiến với
mong anh em giúp đỡ.:a23:
theo em thì chọn những con đầu to chân to đuôi ngắn và lớn con như vậy chim sẽ chịu đòn giỏi va xoay trở mau lẹ.:a12:
anh em nghĩ thế nào chia sẽ với em.thanks:a32:

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
có anh em nào co kinh nghiệm chọn chích choè lủa đá không cho em chút ý kiến với
mong anh em giúp đỡ.:a23:
theo em thì chọn những con đầu to chân to đuôi ngắn và lớn con như vậy chim sẽ chịu đòn giỏi va xoay trở mau lẹ.:a12:
anh em nghĩ thế nào chia sẽ với em.thanks:a32:
Theo ý kiến của em , nếu bỏ qua những hoàn cảnh xấu (chim bệnh , tật ...)thì chúng ta nên ưu ái những con tướng to ,mỏ to , ngắn càng tốt và không có trấu mỏ , ngực ,vai rộng , chân to chắc đặt biệt là chim chân đen ( em nghe dân đá chuyên nghiệp nói chim chân đen chơi bền bỉ hơn chim chân trắng ),thêm nữa là ngón chân sau (ngón trụ ) phải to ,vành mắt dày và mắt sếch càng tốt , đuôi ngắn , bản đuôi to,nếu đuôi dài thì cắt bớt lại ( khoảng 13--16cm ) , đặt biệt là khi giao đấu không bám lồng và thế thủ là thế tốt nhất cho chim đá .Tuy nhiên bề ngoài là 1 chuyện nhưng quan trọng nhất vẫn là chiêu thức khi xung trận của nó (khoá chân, khoá tay , xoay trở , khả năng chịu đòn .....) lựa Lửa đá đã khó nhưng chế độ dinh dưỡng cho nó còn khó hơn nữa (vd như chế độ con lửa của em :sáng 100% cào cào , trưa sâu + cào cào ,tối 100%bột nóng....)và còn nhiều hơn thế nữa .Nếu em góp ý sai mong ae thông cảm . Thân

tondai27

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách lựa CL đá

có ai biết cách lựa thì chỉ giúp e.choè lửa tướng tá thế nào là giống đá hay

damme

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: cách lựa CL đá

dể ẹt có gì đâu ra vựa nói bán cho tôi con lủa đá giá cả không thành vấn đề là xong

VOTUONGVYBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kỷ Thuật Nuôi choè Lửa Đá

Chào Các Bác !
Hiện nay anh em hội chim Đaklak phong trào chơi chim choè lửa đá rất nhiều . Vì vậy mong anh em trên điễn đàn có kinh nghiệm nuôi và chọn chim đá hay hảy chia sẽ , chi bảo cho anh em cùng thảo luận .
Chân thành Cám ơn !

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Kỷ Thuật Nuôi choè Lửa Đá

Chào Các Bác !
Hiện nay anh em hội chim Đaklak phong trào chơi chim choè lửa đá rất nhiều . Vì vậy mong anh em trên điễn đàn có kinh nghiệm nuôi và chọn chim đá hay hảy chia sẽ , chi bảo cho anh em cùng thảo luận .
Chân thành Cám ơn !
chào bạn VOTUONGVYBMT
kinh nghiệm nuôi và chọn chim đá hay thì bạn dựa theo những tiêu chí sau:
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p>-Phần đầu : Đầu chim đá trước hết phải to, nhưng to chưa phải là tốt,hay vì có loại to đầu mà dại, phải chọn con đầu xà hay còn gọi là đầu rắn, loại đầu hơi bằng gần ngang với chiều của mỏ chim(nhìn cái đỉnh đầu gần như 1 dường thẳng với cái mỏ). Chim có loại đầu này vừa lanh lẹ, vừa lì lợm, tránh đòn hay mà trả đòn cũng lẹ.
-Phần mắt : Mắt phải tinh anh, ngời sáng,nhìn vào thấy lanh lợi và dữ dằn.Chim mắt méo mau sung hơn chim mắt tròn.:a06:
-Phần mỏ : Mỏ dài vừa phải, chót mỏ hơi khum như mỏ sẻ. Mỏ này mổ đau, cắn mạnh.
-Phần chân : Chân chim đá phải to, khỏe, không thương tật, bàn chân lớn, ngón và móng toàn vẹn. Móng không cần dài, nếu dài phải cắt bớt.
-Phần thân mình : Lớn con, dài đòn, tướng oai phong.
-Phần đuôi : Lông đuôi đầy đủ, dài và dày, tạo thế đứng vững cho chim khi đá, và khi bay lên đáp xuống lách lái được dễ dàng.
-Phần lông : Mỏng lông,gom hình.chim đủ lửa sung sức.
</o:p>

<o:p>nhưng chi tiết mình nêu trên là do kinh nghiệm(đóng học phí nhiều sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn khi chọn chim đá.hihi.mình cũng trải rùi).Chọn những con có vóc dáng mạnh khỏe, có thế đá tuyệt hay.nuôi chim đá tất nhiên phải có cặp mắt tinh đời, phải vận dụng kinh nghiệm chuyên môn của mình để chọn lựa ra những con chim hay,loại bỏ những con chim dở, mình phải tự khắt khe với chính mình. Vì chọn lựa không kỹ mình sẽ bị hao công tốn của khi nuôi phải những con chim dở.Con chim đá khi đấu đá nhờ cậy nhiều nhất ở bộ chân và phần đầu. Chân khóa, mỏ mổ… Tuy nhiên những bộ phận khác tuy là phụ nhưng cũng phải kết hợp nhuần nhuyễn với nhau mới tạo nên những thế đá hữu hiệu được. Chính vì vậy, việc chọn lựa phải kỹ lưỡng, tính toán chi li từng chút một.</o:p>
<o:p></o:p><o:p>săn tiện mình xin góp ý 1 xíu thôi nhé.thường thì lửa nuôi hót chứ không ai nuôi đá bạn ah.nghe bạn kể anh em hội chim Đaklak đẩy mạnh phong trào chơi chim choè lửa đá.mình nghe thấy cũng thấy hơi tiếc:a09::a09::a09:.vì chích chòe lửa là con chim có giọng hót khá hay,âm điêu phong phú,luyến lấy và còn biết múa,đánh đuôi,chạy cầu nhìn rất đẹp thích hợp nuôi hót.</o:p>
<o:p><o:p>chút ít kinh nghiệm góp ý.có gì chưa đạt mong các cao thủ chỉ giáo.</o:p>
<o:p>thân ái chào bạn.chúc bạn chọn được con chim hay</o:p>
<o:p></o:p>

zen

"Mọi thứ rồi sẽ qua đi, chỉ còn tình người ở lại"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Kỷ Thuật Nuôi choè Lửa Đá

Nuôi chim đá phải chú trọng đến phần tập dượt cho chim càng chu đáo càng tốt. Hằng ngày, hoặc vài ba ngày, quá lắm là một tuần một lần, ta phải đem chim đến những tụ điểm đấu chim,các câu lạc bộ để chúng có dịp nghe, thấy và học hỏi tài nghệ của các chim lại chung quanh mà tạo “vốn liếng” riêng cho mình. Với chim hót thì nhờ vào sự tập dượt đó mà về hót hay hơn, luyến láy nhiều giọng hơn. Với chim đá thì nhờ sống cận kề với chim lạ nên hăng hái hơn, sung hơn.Nuôi chim đá ngày nào cũng cho chim đi tập dượt như vậy mới tốt.
cho chim đá với chim lạ
mỗi tuần một lần để cho chim quen dần với trận mạc, đồng thời có nhiều kinh nghiệm trong việc đấu đá, do học hỏi những thế đá hóc hiểm lạ lẫm của các chim lạ. Tuần này cáp với chim này, thì tuần sau nên cáp với chim khác. Có điều là thời gian xổ chim nên thu ngắn lại so với thời gian thi đấu thực sự tại trường thi. Làm như vậy là để dưỡng sức cho chim, đồng thời tránh cho chim bị thương tích trầm trọng, hư con chim uổng phí.

Việc xổ chim thường xuyên cũng có điều lợi là nhờ vào đó mà ta biết rõ được tài năng con chim mình hay dở ra sa
o để lo liệu......(tùy các bác định đoạt số phận em nó)
Trước một tuần thi đấu thực sự, ta không nên tắm chim, và cũng không nên xổ chim.
Chim đá nên nhốt trong loại lồng tổng lực (loại lồng thật lớn) để chim tự bay nhảy. Chim đá muốn ngừng hót thì nên thường xuyên phủ áo lồng, nhất là trước ngày thi đá chừng mươi ngày. Chim nuôi đá mà siêng hót thì kém sung.

Tóm lại,thì nuôi chim đá công phu hơn nuôi chim hót. Sự thắng bại của chim
là do ở người nuôi, vì vậy nếu không đam mê, không chịu khó thì sự thất bại của chim cũng chính là sự thất bại của chính người nuôi.<o:p>

<o:p> </o:p><o:p>chút ít kinh nghiệm góp ý.mong các cao thủ chỉ giáo thêm.</o:p><o:p>thân ái:a04::a04::a04:

Chỉnh sửa lần cuối:

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách chăm sóc lửa đá

Chào các AE mình muốn được biết cách chăm sóc lửa đá là phải ntn?
VD:-Chế độ ăn
-Chế độ nuôi lực
-Chế độ tắm và phơi nắng
AE nào biết thì cho vài lời để cùng nhau học hỏi nhé.

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách chăm sóc lửa đá

acccc , lửa mà củng cho đá nửa hả các bác . Nếu đem đá hư hết bộ lông đuôi vậy còn gì là chim Chòe Lửa nửa các bác ơi

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

acccc , lửa mà củng cho đá nửa hả các bác . Nếu đem đá hư hết bộ lông đuôi vậy còn gì là chim chòe lửa nửa các bác ơi

cho đá hết chứ có sao đâu bạn.Đá thua thì cũng vẫn là chim hót thôi mà,còn đuôi thì đâu có dễ hư đâu mà sợ

---------- Post added at 11:32 PM ---------- Previous post was at 11:21 PM ----------

Mình có đọc mấy ý kiến về cách chọn lửa đá của các bạn mình thấy cũng đúng, nhưng theo mình nghĩ hình thức dáng vóc bên ngoài chỉ là 1 phần thôi,chứ thực sự mà nói chủ yếu là con Chòe Lửa này gan của nó có lớn hay ko thôi.Vì chưa chắc là tướng to con đẹp trai thì đá hay và lì đâu.có j Ae góp ý thêm

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
Cho mình góp ý 1 tý cùng anh em nhe.Mình không rành gì về lửa đá hết,mong anh em thông cảm ,vì chuyện này có lẽ anh em daklak mới phát kiến ra.từ xa xưa chưa có nơi nào cho chòe lữa đá,vì chòe lữa giống như ca sĩ ,người mẫu ..dáng mỏng manh ,thướt tha hót lại hay ra hình ra dáng,nên ít ai nỡ nào cho nó đá đễ mang thương tích.
Hồi cách đây 2 năm nghe nói ở miền tây nam bộ có nơi kiếm lữa đá ,nhưng tổ chức không thành do tìm không có chim để luyện đá và cũng không nhiều người tham gia.
Theo mình thì chim lữa đá thường phải chon lữa trâu [tức là loại to con ,] nhưng đuôi lại ngắn [vì đuôi dài thì có giá cao lắm ,ai lại đi làm chim đá] chim chọn phải là chim bổi và già mùa rừng [cho có nhiều kinh nghiệm và có lực] chim đá không cần thuần thục lắm ,nghĩa là chim bổi chừng 6 tháng đến 1 năm lồng.
Chim có mặt dữ [mắt méo ,đầu xà,hàm vuông ,mỏ phải to ,dài] chân thì to lớn thô kệch .
lông đuôi dầy [nhưng không dài ]nếu cong hướng thiên càng tốt.
tính nết cứ thấy chim khác thì nhảy xuống bố chụp lồng đòi đá ;chú ý chim lữa dữ ,căng thường xuống bố mới chụp ,xù lông đòi đá còn chim chưa căng lửa thì hay chụp trên nang lồng ,trên cầu.
Nói chung các bạn lựa chon chim đá ngược lại với chim thi hót là được ,
Về dinh dưỡng và chế độ chăm sóc ,tạm như vầy: Cho ăn bột của chòe than ,ăn điêu điêu mỗi ngày/1,2 con . Cào cào . sâu tươi để ăn thoải mái . không cho ăn trứng kiến.
Phơi nắng nhiều [gấp đôi chim hót] tắm thì 1 tuần chỉ 2 lần thôi [cho tắm lồng sắt lớn [dượt tổng lực] trên nền đất cát trộn đá mi để bươi mài móng và dượt chân ,ngón.
Vài dòng cùng các bạn ,mong các bạn có được con lửa đá tốt.Mặc dầu mình không tán thành lắm về đá lữa nhưng vẫn nhiệt tình với các bạn để xem nét mới trong chơi chòe lửa như thế nào .Nhất là lúc này các cuộc thi lữa được tổ chức thiếu công bằng và trong sáng quá nên một số anh em cũng nản với các cuộc thi hót. THÂN MẾN

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cho mình góp ý 1 tý cùng anh em nhe.Mình không rành gì về lửa đá hết,mong anh em thông cảm ,vì chuyện này có lẽ anh em daklak mới phát kiến ra.từ xa xưa chưa có nơi nào cho chòe lữa đá,vì chòe lữa giống như ca sĩ ,người mẫu ..dáng mỏng manh ,thướt tha hót lại hay ra hình ra dáng,nên ít ai nỡ nào cho nó đá đễ mang thương tích.
Hồi cách đây 2 năm nghe nói ở miền tây nam bộ có nơi kiếm lữa đá ,nhưng tổ chức không thành do tìm không có chim để luyện đá và cũng không nhiều người tham gia.
Theo mình thì chim lữa đá thường phải chon lữa trâu [tức là loại to con ,] nhưng đuôi lại ngắn [vì đuôi dài thì có giá cao lắm ,ai lại đi làm chim đá] chim chọn phải là chim bổi và già mùa rừng [cho có nhiều kinh nghiệm và có lực] chim đá không cần thuần thục lắm ,nghĩa là chim bổi chừng 6 tháng đến 1 năm lồng.
Chim có mặt dữ [mắt méo ,đầu xà,hàm vuông ,mỏ phải to ,dài] chân thì to lớn thô kệch .
tính nết cứ thấy chim khác thì nhảy xuống bố chụp lồng đòi đá ;chú ý chim lữa dữ ,căng thường xuống bố mới chụp ,xù lông đòi đá còn chim chưa căng lửa thì hay chụp trên nang lồng ,trên cầu.
Về dinh dưỡng và chế độ chăm sóc ,tạm như vầy: Cho ăn bột của chòe than ,ăn điêu điêu mỗi ngày/1,2 con . Cào cào . sâu tươi để ăn thoải mái . không cho ăn trứng kiến.
Phơi nắng nhiều [gấp đôi chim hót] tắm thì 1 tuần chỉ 2 lần thôi [cho tắm lồng sắt lớn [dượt tổng lực] trên nền đất cát trộn đá mi để bươi mài móng và dượt chân ,ngón.
Vài dòng cùng các bạn ,mong các bạn có được con lửa đá tốt.Mặc dầu mình không tán thành lắm về đá lữa nhưng vẫn nhiệt tình với các bạn để xem nét mới trong chơi chòe lửa như thế nào .Nhất là lúc này các cuộc thi lữa được tổ chức thiếu công bằng và trong sáng quá nên một số anh em cũng nản với các cuộc thi hót. THÂN MẾN

Mình tán thành ý kiến của bạn PHOENIX thi chim thì chỉ có đá là công = nhất thắng thua rõ ràng,chứ thi hót thì nhiều lúc không được chính xác lắm ,nếu không muốn nói là thiên vị,heee.Mình thấy sao nói vậy thôi,nếu ko đúng thì đừng trách mình nhé

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
đon giản nhất là mỏng lông, trường đòn, đuôi ngắn và to bản, dàn khóa to, đầu xà càng tốt, bản mỏ dày và hơi khum, với cách chọn này hy vọng sẽ ra chú chim đá tốt.
lồng nuôi nên dùng loại lớn( 90->), nên cho kè lồng nhiều để chim hung hăng, sổ đá thử thì hàng tuần hoặc cách tuần, chỉ nên đá thật khi vào độ, còn lại thì sổ cho chim căng thôi chứ đừng cho tới bến vì sẽ làm những con chưa thật sự căng tuột hẳn lửa, điều này thì ko tốt tí nào rùi!
vài lời ngu ý mong nhận đc sụ chỉ giáo tứ các cao thủ!

---------- Post added at 02:12 AM ---------- Previous post was at 02:08 AM ----------

nguyên bài có câu này là chí lý nhất, mong là cuộc chơi này mở ra một hướng mới cũng như sâu đầu đỏ đc luyện thành chim đá vậy!

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Chích Chòe Lửa đá, lâu quá không thấy ai tham gia. Mời các bạn đam mê lửa đá cùng chia sẽ nước nuôi chòe lửa đá ở đây. Một thành viên ở Đắc Lắc có post em lửa chiến nhưng đã mất bài do sự cố diễn đàn cách đây vài tháng, mời bạn post lại.
Hâm nóng lại Topic này bằng một video trên Youtube (minhthuy2010), rất ác liệt ... :a01:

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/3x9tGoO669I&hl=en_US&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/3x9tGoO669I&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ở chỗ em cũng toàn chơi lửa đá....con lửa của em vì thế cũng thành võ sĩ giác đấu mất tiêu,chẳng buồn hót hét gì nữa cả....hic..hic...

mấy bác có kinh ngiệmm chơi lửa đá cho em hỏi chút....số là con lửa của em đã bị đá thua(chịu được gần 20 phút)....nay em vẫn muốn nuôi và huấn luyện em nó để chơi đá tiếp thì có vấn đề gì không ah...liệu sau này em nó có bị hoảng và bỏ chạy nửa chừng khi đang giao chiến không mấy bác....hiện tại thì em nó vẫn chụp lồng khi gặp chim lạ...em nó là chuyền mùa 2....ai có kinh nghiệm giúp giùm em xin cảm ơn nhiều.....thân....

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chaomao1982

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ở chỗ em cũng toàn chơi lửa đá....con lửa của em vì thế cũng thành võ sĩ giác đấu mất tiêu,chẳng buồn hót hét gì nữa cả....hic..hic...

mấy bác có kinh ngiệmm chơi lửa đá cho em hỏi chút....số là con lửa của em đã bị đá thua(chịu được gần 20 phút)....nay em vẫn muốn nuôi và huấn luyện em nó để chơi đá tiếp thì có vấn đề gì không ah...liệu sau này em nó có bị hoảng và bỏ chạy nửa chừng khi đang giao chiến không mấy bác....hiện tại thì em nó vẫn chụp lồng khi gặp chim lạ...em nó là chuyền mùa 2....ai có kinh nghiệm giúp giùm em xin cảm ơn nhiều.....thân....

chim lửa của e thua đã lâu chưa?nhưng lúc đó CL của e họng đen hay họng trắng còn tùy thuộc vào lúc đá thua thế nó như thế nào nữa.vd như chim e đá toàn nằm dưới hay là trên,hay có trả treo gì không nữa e ah.có thắc mắc thì (PM #ĐT sẽ trao đổi thêm) cũng đam mê lửa đá lắm

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

saricop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim lửa của e thua đã lâu chưa?nhưng lúc đó CL của e họng đen hay họng trắng còn tùy thuộc vào lúc đá thua thế nó như thế nào nữa.vd như chim e đá toàn nằm dưới hay là trên,hay có trả treo gì không nữa e ah.có thắc mắc thì (PM #ĐT sẽ trao đổi thêm) cũng đam mê lửa đá lắm

con của em thua đúng con lửa mà 2 tuần trước nó đã thắng,thế mới đau....độ trước chim kia toàn nằm dưới(khoảng 8 phút là die)....thế mà 2 tuần sau chim em lại thua....lần này chim em nằm trên khoảng 70%....thua do em chủ quan vì nghĩ nó đã từng thắng con kia chứ hôm đi đá chim em bị suy cả mấy ngày rồi....với lại con kia chết cội dữ quá.....
sau lần ấy em nó chập chờn quá,hơn tháng rồi mà em nó chưa thể chơi đá lại được mặc dù họng chú ta ngậm cục dầu hắc đen thui.....bác có cách nào hay để giúp em không....

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho đá hết chứ có sao đâu bạn.Đá thua thì cũng vẫn là chim hót thôi mà,còn đuôi thì đâu có dễ hư đâu mà sợ

---------- Post added at 11:32 PM ---------- Previous post was at 11:21 PM ----------

Mình có đọc mấy ý kiến về cách chọn lửa đá của các bạn mình thấy cũng đúng, nhưng theo mình nghĩ hình thức dáng vóc bên ngoài chỉ là 1 phần thôi,chứ thực sự mà nói chủ yếu là con chòe lửa này gan của nó có lớn hay ko thôi.Vì chưa chắc là tướng to con đẹp trai thì đá hay và lì đâu.có j Ae góp ý thêm

Bác nói đúng , đâu phải tướng tá đẹp là đá hay đâu. Đem chim ra cội thì nhiều, chứ chim biết đá và lì đòn chỉ đếm trên đầu ngón tay . Toàn là Ca Sĩ chứ Võ Sĩ thì hiếm lắm. Nuôi chim hót thì dễ nhưng nuôi lên con chim biết đá thì cả 1 vấn đề.:a15:

kubjluan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách chăm sóc kỹ lưỡng chích chòe lửa đá .

Các bác cho em hỏi cách thức chăm sóc 1 em chích Chòe Lửa đá . Tập lực đến chế độ ăn uống .....

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
Ðề: Cách chăm sóc kỹ lưỡng chích chòe lửa đá .

nếu lửa đá thì bác nên kiếm loại đuôi ngắn. Cách tập cho vào lồng cao khoảng 2m hơn ( Cho vào chuồng avairy là tiện nhất ) thúc mạnh các loại thức ăn có tính nóng. Bác kiếm cái cục cao su mềm ( loại làm dép lào ấy ) cho vào lồng cho em nó chơi. Nói chung là cách tập giống như than vậy á......nhưng bác xách lửa đi đá ko thấy xót hay sao mờ tập cho em nó thế ????:a33::a33:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom