Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Nhờ các bác có kinh nghiệm giúp đỡ CM má trắng đang thay lông lên má đỏ

Chim thay lông chưa xong không nên mang đi dượt làm gì bởi chim chưa có lửa củi gì lắm dễ hư chim/kế là hư bộ lông hic hic tốn công sức ta chăm lông cho đẹp.

Ở nhà cứ treo lồng nhiều chỗ quan trong nhà... đừng để thấy mặt nhau. Chim đang quá trình thay lông đặc biệt chim tơ má trắng cũng sẽ siêng học giọng vào lúc này bởi để hoàn chỉnh giọng hót á mà. Vì vậy có chim thầy siêng hót giọng tốt cũng giúp nhiều.

Khi thay lông xong rồi mới mang đi dượt, đành chịu mới đầu sách đi thì chưa quen và chưa lửa củi gì lắm nhưng sau quen dần sẽ chơi tốt lên thôi.

thân mến,

kiendtkt1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào??????

chào ae diễn đàn ,cko mình hỏi ,mình có con Chào Mào nuôi tu ổ lên 7 tháng tuổi lồng ,đã lên tách đỏ dk 1 tháng hy 1 tháng ruoi j do ,nhưng sao để e nó đứng 1 mình thì nó hót rất ác ,nhưng khi e nó gặp mấy con khác hoặc gặp thầy của nó thi e nó chỉ đứng 1 chổ nhảy lên và nhảy xuống chẳng chịu hót hét j cả hy là e nó yếu lửa vậy các bác ,nếu e nó yeu lửa ,ae chỉ giúp cách lên lửa
<<>>>các bác cao thủ cko e xin ý kiến và giúp mình với <><>tks trc....

wit wiu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào??????

Bác đem đi cội cho em nó học cách đấu đá, treo xa xa cho em nó thấy học hỏi thôi đừng treo gần coi chừng bể chim kaka :a01:

kiendtkt1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bác đem đi cội cho em nó học cách đấu đá, treo xa xa cho em nó thấy học hỏi thôi đừng treo gần coi chừng bể chim kaka :a01:
cảm ơn bác .mình đem di mà e nó chẳng chịu hót hét j cả chỉ nhảy lên nhảy xuống ak ,ae nào có cách lên lửa chỉ giúp mik với .....tks trc

wit wiu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Treo khuất chỉ cho nghe tiếng thôi Bác, thì sẽ hót thôi. Bác xem thái độ nó sợ hay là muốn cắn chim khác ? Nếu muốn căng lửa thì chăm sóc tốt, ăn thức ăn mang tính nóng (sâu qui,.....ăn ít thôi nhiều lông bị xoăn)

secrethung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chào ae diễn đàn ,cko mình hỏi ,mình có con chào mào nuôi tu ổ lên 7 tháng tuổi lồng ,đã lên tách đỏ dk 1 tháng hy 1 tháng ruoi j do ,nhưng sao để e nó đứng 1 mình thì nó hót rất ác ,nhưng khi e nó gặp mấy con khác hoặc gặp thầy của nó thi e nó chỉ đứng 1 chổ nhảy lên và nhảy xuống chẳng chịu hót hét j cả hy là e nó yếu lửa vậy các bác ,nếu e nó yeu lửa ,ae chỉ giúp cách lên lửa
Mới lên tách đỏ còn non nên háu đá vậy đó, gặp chim là cứ bu lồng đòi đá đó bạn, chắc còn phải tập dợt nhiều, hi hi... Vài lời mạo muội góp chút ý với bạn vậy thôi.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

chào ae diễn đàn ,cko mình hỏi ,mình có con chào mào nuôi tu ổ lên 7 tháng tuổi lồng ,đã lên tách đỏ dk 1 tháng hy 1 tháng ruoi j do ,nhưng sao để e nó đứng 1 mình thì nó hót rất ác ,nhưng khi e nó gặp mấy con khác hoặc gặp thầy của nó thi e nó chỉ đứng 1 chổ nhảy lên và nhảy xuống chẳng chịu hót hét j cả hy là e nó yếu lửa vậy các bác ,nếu e nó yeu lửa ,ae chỉ giúp cách lên lửa

èo hihi nuôi chim tơ = ổ... chuyền... đã bay có thể đấu có giọng v.v..

Nuôi tơ lên thì nói chung tơ tách tức là tơ đang chuyển mình thay lông thành chim già. Phần lớn chim loại này như chim già có % về nước giọng đã vững và khá hung rồi cũng nuôi y chim bổi già.

Tơ con lên... chim chuyền tơ chay đã khổ... bởi ai cũng biết cần ép có thầy dạy giọng, và rồi nuôi tơn lên cũng risk/nguy cơ cao về lỗi tật đủ cả... sợ này... sợ nọ.. v.v... nhưng nói vậy tơ lên là dở à? Không! Nuôi con tơ lên mà hay và đem ra chơi ngang với chim già. Như vậy mới gọi là đẳng cấp của nghề chơi. (Ngày xưa có 2 ông kia tôi biết chỉ chơi toàn chim tơ mà sách ra chơi ngang chim già).

Tơ ổ lên có vài con hung lắm kê bất kỳ con nào vào cũng bung cánh mà làm ráo riết. Nhưng đó là độ lửa tạm hù dọa. Chớ thường nó làm rầm rầm vậy rồi thôi. Do độ lửa chưa ổn định. Hơn nữa cả mấy em kia là chim thầy nó thì làm gì nó dám chơi?

Nuôi tơn lên thay lông mùa đầu cũng như nó vẫn là con nít, ta cần tập từ từ... và cũng không nên kê với chim thầy. Thấy nó đấu vậy đó mà rồi nó sợ mãi sau này.

Cách hay nhất là nuôi tơ lên cần tập cho nó qua các thứ tật lỗi sợ hãi cái đã rồi mới tính. Có kê đấu cũng đấu các con ngang lứa của nó... và nên sách đi ra ngoài nhiều. Ngay cả lúc nó còn tơ!!!

thân mến,

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
cứ mang đi dượt,treo xa xa xem thái độ e nó thế nào ,với lại cho quen kiểu cách dượt.

thân

thanhduyvt93

Thành viên mới
SVC$
0
Má trắng bị đè

Tình hình e có 1 chú má trắng đem ra cội thi bị 1 con già nó chét te tua chim e nó đứng yên luôn...thấy vậy xách ra chỗ khác....về nhà thì chơi nhưng khi kè vs chim khác chỉ nhá cánh, họng thì phồng phồng chứ k sổ nữa...thế là tiêu con Má trắng ròi phải k? giúp e vs tk

wit wiu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Má trắng bị đè

Bác cũng ác quá, người còn non trẻ mà Bác đem chơi với cáo già không bể cũng lạ. Dợt chim má trắng là phải cho nó quen từ từ chưa gì Bác đem lên giàn luôn. Giờ tách nó ra xa mấy con trong nhà bạn cho nó nghe thoang thoảng tiếng mấy con khác, chăm sóc tốt thì sẽ tự tin lại thôi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom