Guest viewing is limited

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em hiện có 2 chú Chào Mào, 1 chú già chim đà nẵng và 1 chú em nuôi từ khi má trắng lên. Giờ lông cánh đã đủ và cũng bắt đầu hót rồi, các bác có thể cho em biết là thời điểm nào là hợp lý để đưa em nó đi dợt được không. Em hiện vẫn đang treo để em nó học giọng chim già, nhưng cũng muốn đưa em nó đi dợt. Cái em lo là sợ khi ra hội quán nó gặp chim già sẽ bị chột, các bác cho em lời khuyên với. Cảm ơn các bác rất nhiều:a44::a44::a44:

MrJohnny

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào mào má trắng nuôi lên

Bạn cứ mạnh dạn đưa em nó đi dợt nhựng đừng để gần mấy em Cm đã có tuổi, để nó ra xa 1 chút để xem e nó có hót lại khi nghe chim khác hót kg, mức đọ hót có sung không rồi sau đó tính tiếp, nếu em nó sung thì bạn có thể kè lồng chim già nhưng đừng kè lâu quá kẻo bị chim già ép, kè 1 chút rồi lấy ra ngay, treo ra chỗ thoáng để xem thái độ của em nó, nếu e nó hót lại mà sung hơn thì bạn cứ dợt vài lần như thế em nó có thể ra hội để dợt rùi, nhớ chăm chút cào cào trứng kiến đều đều nhé, chúc bạn có chim hay.
Thân!

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Ðề: Chào mào má trắng nuôi lên

vấn đề này anh em cũng đã nên ở bên chim non tơ chuyền...chim bạn thay lông đầy đủ chưa.nếu đầy đủ rồi thì sung lại chưa.vì chim con thay lông lên thì mất sức lắm. nếu đã hoàn tất thì bạn nên đi dợt.cách dợt ntn thì mấy topic khác anh em có nêu rồi bạn tham khảo lại.
thân
thanhbonsai

vuongvnn

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chào mào má trắng nuôi lên khi nào thì mang đi dượt được?

sao mình không đọc được bài viết đầu tiên ở trong mục Chào Mào nhỉ...

sunrisekdt

Thành viên mới
SVC$
0

sao mình không đọc được bài viết đầu tiên ở trong mục chào mào nhỉ...
Mình cũng giống bạn. Topic nào cũng không xem được bài đầu tiên:a36:. Buồn 5s. Sao vậy mod ơi?

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Em hiện có 2 chú chào mào, 1 chú già chim đà nẵng và 1 chú em nuôi từ khi má trắng lên. Giờ lông cánh đã đủ và cũng bắt đầu hót rồi, các bác có thể cho em biết là thời điểm nào là hợp lý để đưa em nó đi dợt được không. Em hiện vẫn đang treo để em nó học giọng chim già, nhưng cũng muốn đưa em nó đi dợt. Cái em lo là sợ khi ra hội quán nó gặp chim già sẽ bị chột, các bác cho em lời khuyên với. Cảm ơn các bác rất nhiều:a44::a44::a44:
CM má trắng nuôi 3-4 tháng là bạn có thể mang đi "tầm sư học đạo" được rồi. Vì là chim 1 mùa mới lên nên bạn chỉ nên mang đến trường chim cho treo từ xa, ko được áp sát gần mấy chú sát thủ kia... đôi ba lần, bác để ý thấy chú CM có biểu hiên bung cánh hoặc bu lồng đòi chơi thì bác treo gần gần lại một tí. Dần dần khi thấy chú tiến bộ và cảm thấy ok thì treo chung sào với mấy con kia là vừa!

honhatdao_hxl

Thành viên mới
SVC$
0

Theo tôi, thì Chào Mào má trắng nên thường xuyên đem đi dợt nhưng chỉ bỏ ở ngoài xa thôi. Làm như vậy thì chim sẽ nhanh nổi lửa hơn nhưng không phải vì thấy chim đã nổi lửa mà cho chơi thoải mái. Chim non mùa sẽ không chơi bền như chim già mùa nên khi đã bị bể rồi rất khó nuôi lại. mong anh em xem và cho ý kiến! cảm ơn nhiều.

tnlk

Thành viên tích cực
SVC$
0

em má trắng mình nuôi được gần 3 tháng rồi, đã ra giọng, chưa xong lông nhưng cũng đổ giọng suốt. Mình cũng muốn đưa e nó ra hội để học hỏi thêm nhưng cũng không có time, vả lại cũng sợ e nó bị khớp trước các cao thủ. Mong ace cho ý kiến là có nên hay không?

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0

Em hiện có 2 chú chào mào, 1 chú già chim đà nẵng và 1 chú em nuôi từ khi má trắng lên. Giờ lông cánh đã đủ và cũng bắt đầu hót rồi, các bác có thể cho em biết là thời điểm nào là hợp lý để đưa em nó đi dợt được không. Em hiện vẫn đang treo để em nó học giọng chim già, nhưng cũng muốn đưa em nó đi dợt. Cái em lo là sợ khi ra hội quán nó gặp chim già sẽ bị chột, các bác cho em lời khuyên với. Cảm ơn các bác rất nhiều:a44::a44::a44:

theo Cent thì bạn nên đem chim đi dợt bất cứ khi nào có thể , nghĩa là càng nhiều càng tốt...

Nếu bạn không cần lo rằng con chim mình có giọng này dỡ , giọng kia hay....chỉ cần nó cứ hót càng nhiều càng tốt thì trường chim là nơi cho chim má trắng học nhanh nhất

Có thể đến đó nó hoảng , nó sợ , nó tung lồng , nó co rút xù lông....thì cứ kệ nó đi

Vì nếu nó nhảy nhiều vì lạ nước lạ cái , sợ ồn ào náo nhiệt....thì thời gian sau nó sẻ quen dần và càng bản lĩnh hơn nữa so với những con đồng chạn ....

Vì nếu nó co rút xù lông .....thì ngay lúc đó nó đã bắt đầu tiếp thu các giọng hót của chim ở trường , khi về nhà nó sẻ nói gió nhiều hơn để bắt đầu đổ giọng.....điều này hiệu quả hơn là nó ở trong nhà của mình...

Thân
Centimet

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0

Nammon cứ mang chim tơ ra hội quán dượt như bình thường, ngoài hội chỗ treo còn rộng, cẩn thận thì treo xa xa cuối góc quán để chim học giọng và còn cho anh em chiêm ngưỡng tiên đoán tương lai của chú chim.

kehocviec_85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim vẫn còn má trắng chưa có tách đỏ nào, đang trong thời gian học giọng có nên mang ra Cội không vậy? Lâu nay mình thường cho nó học bằng cách để gần máy tính mở cho nó nghe thôi.
Mình sợ mang ra chim bị Bể thì tiêu mất..

ChaoMaoBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ngựa Non Háu Đá!

Chào các bạc đàn anh. em là 1 người mới đam mê về Chào Mào. em có 1 điều thắc mắc mong các sư huynh chỉ giáo!
em có nuôi 1 chú CM má trắng, mới mọc được 2 tách đỏ. còn đang nhát lắm. có điều chú này rất sung, gặp con nào cũng đòi bem hết, hót lưỡi, múa cánh, còn bám lồng nữa. em đang phân vân có nên cho chú tiếp tục tập dợt từ nhỏ như vậy ko, vì sợ hư chim. bác nào có kinh nghiệm chỉ em với. Thanks!

jimitulip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Ngựa Non Háu Đá!

Nếu cháu nó máu đá như vậy mình nghĩ bạn cứ nên cho dợt để chim căng hơn, dợt nhiều chim cũng mau dạn nhưng bạn chú ý chút đùng cho nó dợt với những chú chim chiến xịn. Nên cho dợt với những em yếu đuối hơn nó sẽ tốt hơn. Khi nào chim cứng hẳn và có tuổi lồng nhất định bạn hãy tập với những chú chim trận

ChaoMaoBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình nghĩ! chú chim của mình đang tập giọng, bữa giờ toàn nghe chét thôi, gặp chim trời là chét, nhưng khi gặp Con CM Huế hay Sông Côn hót là nó cứ im re, dựng mào và nhảy thôi, lâu lâu đi gió được tí. Mình cũng định đem ra hội để tập giọng, nhưng ra ngoài sợ đông quá, nhìu giọng chim khác nhau, nên vấn đề học giọng ở chỗ dợt thì mình hơi e ngại. còn đây là chú chim của mình.

cacnavan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim con mới trổ

:a02::a02:các bác cho em hỏi tí tại sao con chim con em nuôi mới trổ xong tương tá rất đc chỉ có diều cứ kẹp chim khác vào la rụt cổ ko choi còn đe xa xa 1 tí thì em no chỉ hơi cương hầu thôi, em chán thằng cu quá:a25::a25:chẳng biết thế nào nữa đây bác nào có cách huấn luyện thằng em thì chỉ em với thank các bác nhìu :a44::a44:

quocbinh586dn

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: chim con mới trổ

Nó còn nhỏ mà bạn.Nếu bạn kẹp gần chim già mà căng lửa nữa thì coi chừng tiêu con chim con của bạn luôn đó. Tốt nhất là nên để xa một chút từ từ chim nó sẽ căng lửa thôi bạn ah!

Tyris

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào nuôi non lên khi nào thì bắt đầu cho đi đấu dợt được ạ

chào các bác các bác cho em hỏi Chào Mào nuôi non lên khi nào thì đi đấu dợt đc cần phải có những biểu hiện gì ạ,nhà em có 2 con chào mào nuôi non lên 1 con nuôi 2 năm 1 con nuôi gần 4 năm (của người quen tặng) vậy các bác cho em hỏi khi nào thì em mang CM nhà em đi đấu tập dần dần đc ạ,con CM của em cần phải có biểu hiện như nào ,vì ở nhà em nó rất xung rùi thấy chim lạ là nó ché và rang cánh lên 1 cái rùi ché hót loan cả lên Mong cách bác chỉ giúp em với .Thanks các bác

maihoai2

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: chào mào nuôi non lên khi nào thì bắt đầu cho đi đấu dợt được ạ

còn chờ gì nữa hả bạn? đem đi thôi chứ. Mình có 02 em non (giờ này khoảng 01 năm tuổi), mình cho đi học giọng rồi thấy tiến bộ lắm.

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhưng theo các bác khi cho chim non đi học dọng nên để gần các chú chim khác hay là để cách xa. bác nào đã từng dợt thi cho em xin ý kiến nhé. hiên em đang có 2 chú nuôi từ thang 7 năm 2010 dọng chán quá vi toan bắt trước tiếng huýt sao của chủ. giờ em muốn mang đi dợt cho học dong không biết có được không nhỉ. :a34:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nuôi chim con tơ-chuyền-má trắng lên cấm kỵ huýt gió với nó, ngay cả chim đã thuần cũng vậy. Xui xui nó học được giọng huýt huýt thì bực lắm.

Đi dượt chim bạn nên xem lại các chủ đề dượt chim cũng đã có bàn rất nhiều.

Cách cho chim học giọng tốt nhất vẫn là để cách chim cho chim nghe giọng hót thường xuyên chúng sẽ học giọng.

Kê đấu đá là cả một vấn đề, cho chắc ăn, bạn cứ kê cho nó chơi tí rồi tách ra từ từ chim quen/sung lên rồi hãy kê đấu lâu. Người nuôi lâu có kinh nghiệm thì họ kê đấu tùy ý họ, bởi họ quan sát chú chim được. Còn chưa rành lắm, cách chắc ăn là một khi thấy con chim giảm lửa dần nên tách ra xa, chỉ để treo cho chúng hót qua lại, hoặc mang về.

Lời không hết ý, bạn cứ nuôi từ từ thời gian tự con chim sẽ dạy lại chính mình.

thân mến,

Bạch Đề

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom