Guest viewing is limited

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
@Cuvo1970: Vậy chắc chào mào huế là con này:

Bác Vusg chính xác rồi đẹp quá, bác có hình con nào nhìn chính diện ngực nó không ? Chào mào Huế mộc to con tướng đẹp giá thế nào hả bác ? Em muốn kiếm 1 con chơi có cách nào chuyển ra Bắc được không ?

Hai bác này quả là cao thủ rồi. Nhìn chim mà biết đc nó ở Huế hay ko, chỉ a e tí kinh nghiệm với.
Mà e có chút ko hiểu là sao hình chụp Chào Mào Huế lại có location là New delhi, india nhỉ

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
<object width='480' height='385'><param name='movie' value='http://clip.vn/w/zwfE'/><param name='allowFullScreen' value='true'/><param name='allowScriptAccess' value='always'/><embed type='application/x-shockwave-flash' allowFullScreen='true' allowScriptAccess='always' width='480' height='385' src='http://clip.vn/w/zwfE' ></embed></object>
đây là Chào Mào huế gốc nè bạn,bạn có thể tìm em giống như này nuôi

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
có 1 em huế đổ giọng chuông nhưng mà ko biết up file mp3 lên làm sao nữa

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
ban up lên trang chia sẽ nào đố rồi post link lên đây cũng được

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu Bác nào nói chim ngoài Bắc dở thì cho tôi hỏi một câu thôi: Chim ngoài Bắc hót như thế nào? Ước mơ duy nhất của tôi bây giờ là kiếm được con chim ngoài Bắc đặc biệt là Lạng Sơn.
Nếu ai chưa nghe giọng chim phía bắc thì tìm file trên dđ hoặc trên mạng cũng nhiều.
Tôi có ý kiến này các Bác xem có đúng không ha: Tôi ra Côi thấy có những con CM rất to con, tương đương con Chích Chèo Than bảo là chim thuộc của Huế (vì nó hót giọng Huế). Nhưng mình hỏi chim đó nuôi từ má trắng lên cho học giọng Huế, hay từ chim má trắng gốc Huế lên? Tôi thấy Chim Huế không to con lắm..chừng bằng con CM Đắc Lắc là cùng.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thì cũng mới chơi thôi. Nhưng nếu bạn có dự định như thế thì nên chọn cm hếu để chơi bạn ạ, gọng cm huế nghe hay hơn giọng cm đồng bằng nhiều (nếu bạn không thích thì bó tay), dáng chim hơi nhỏ chim so với cm ngoài bắc mình, lông bó sát người, gọn gàng và trông rất bắt mắt, nếu bạn mua thì nên mua tại quán chim quen vì như thế sẽ đảm bảo hơn.
chúc bạn có một chú chim tốt để chơi.
Bác nói như vậy em nghĩ là hơi quá đấy . CM miền bắc nó có cái hay riêng của CM miền Bắc mà những thứ đấy chắc gí CM Huế có được . Mỗi vùng miền đều có CM hay # nhau .
Bản thân em nè , là người HN cũng hay được gần gũi vs CM nên cũng cảm thấy giọng CM HN hay , nhưng mà khi đã đam mê giọng CM ở đâu rồi thì ai mà trả nhận xét về giọng đó là hay nhất .

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Nếu Bác nào nói chim ngoài Bắc dở thì cho tôi hỏi một câu thôi: Chim ngoài Bắc hót như thế nào? Ước mơ duy nhất của tôi bây giờ là kiếm được con chim ngoài Bắc đặc biệt là Lạng Sơn.
Nếu ai chưa nghe giọng chim phía bắc thì tìm file trên dđ hoặc trên mạng cũng nhiều.
Tôi có ý kiến này các Bác xem có đúng không ha: Tôi ra Côi thấy có những con CM rất to con, tương đương con Chích Chèo Than bảo là chim thuộc của Huế (vì nó hót giọng Huế). Nhưng mình hỏi chim đó nuôi từ má trắng lên cho học giọng Huế, hay từ chim má trắng gốc Huế lên? Tôi thấy Chim Huế không to con lắm..chừng bằng con CM Đắc Lắc là cùng.
Bạn muốn kiếm chim CM ngoài Bắc thì nếu ở HCM thì ra khu Thành Thái sẽ có bán, còn chim khu vùng Lạng Sơn hay k thì mình k rành lắm. Còn bạn nói chim Huế bằng chim Đắc Lắc thì mình nghĩ bạn nên xem lại vì bạn nói thế chắc là 100%. Còn chim đấy gốc từ mt hay từ bổi, từ chim ngoài Huế hay các vùng khác vào, hay chim tự trong tp dựng nên thì chỉ có chủ chim biết thôi. Nhưng theo mình bạn nên cầm 2 con chim Huế và Đắc lắc lên mà so sánh coi thử bạn có nói hơi quá k nếu bằng nhau là cùng:a21:

quenchoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn cứ tìm 1 con chaò maò Huế mà chơi ở HN naỳ, nêú bạn có kinh phí dôì daò. dĩ nhiên không có chim mộc đâu. HHT có 1 con Huế thuần đâý, giá hét là 1triêụ7. Chứ còn mộc thì ko có đâu mà mua. chủ yêú mộc ở HN là chim đồng bằng các tỉnh chuyển về. tạp nham lắm

Nêú ở HN chỉ có một nơi có chaò mào hay, chim đẹp, to, đổ giọng thổ hay kim đêù cực hay. Đâý là khu vực Lăng Bác. Dĩ nhiên muốn bắt cũng ko bắt dc vì ko ai cho đặt lục bâỹ ở đấý cả. he he. Các bác để ý mà xem, ko hiêủ vì sao chaò maò ở đâý là hay đến thế, còn vùng ven ven ngoaì, hay còn goị là CM thành phố thì chán lắm.
Đúng đấy bạn ạ! một vài lần mình họp ở chỗ Bộ tư lệnh lăng, thấy Chào Mào ở đây hót hay và nhiều. Không biết có cách nào bẫy được ở đây không nhỉ

thanhlong_mechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lên Youtube sớt Xi_thuyvan_hue. Đấy là một pro về Chào Mào Huế, cần phải học hỏi những người như vậy, nếu mới tập chơi CM

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn muốn kiếm chim CM ngoài Bắc thì nếu ở HCM thì ra khu Thành Thái sẽ có bán, còn chim khu vùng Lạng Sơn hay k thì mình k rành lắm. Còn bạn nói chim Huế bằng chim Đắc Lắc thì mình nghĩ bạn nên xem lại vì bạn nói thế chắc là 100%. Còn chim đấy gốc từ mt hay từ bổi, từ chim ngoài Huế hay các vùng khác vào, hay chim tự trong tp dựng nên thì chỉ có chủ chim biết thôi. Nhưng theo mình bạn nên cầm 2 con chim Huế và Đắc lắc lên mà so sánh coi thử bạn có nói hơi quá k nếu bằng nhau là cùng:a21:
Sorry nhé bạn! Chắc mình tậu được 1e Daklak vào dạng to con thôi:a01:! Và hôm trước mình đi xem 1 người bán chim nhập khẩu từ Huế vào (đúng gốc Huế luôn nhé), mình đã so sánh thì tương đương thôi:a43:. Chim Huế ngày trước thì có thể to, nhưng chim Huế bây giờ kiếm một con to thì hơi khó..
Ai dám khẳng định chim bổi Huế là to con cho mình ý kiến coi! :a24::a24:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Nói chung chuyện chim Huế hay chim vùng nào đi chăng nữa giờ khó biết, nhiều khi chim Đắc Lắc dc các lái bán ra các tỉnh xa, xong họ gom lại từ tỉnh đấy thì nói chim tỉnh đấy thì ai mà biết dc, chưa kể họ trộn chim các nơi vào để bán, cho nên giờ mua thì quả thật khó, nghe dc giọng thì ok k nói, có con tướng đẹp, nhưng k chịu hót mà cả đám ngồi canh mua chim thì thế nào nhỉ hihihi bắt đại hên thì trúng chim hay xui thì phóng sanh thôi.
Chim ở vùng nào cũng có chim to và chim nhỏ:a24: cho nên đổ đồng thì khó lắm, như chim đắc lắc giờ các bạn trên đấy còn nói là chim từ Đắc Nông về chứ chim Đắc lắc giờ hiếm, chim Đắc Nông thì to dài nói chung là trung bình, chim Huế mình có coi qua các hình các bạn bẫy ở Huế đưa lên thì nếu k nói chim Huế thì chắc cũng khó nói vì những điểm yếm, mào, dài đòn hầu như là trung bình. Với tình hình bắt chim hiện nay thì chuyện chim lai tạo giữa các vùng là k tránh khỏi:a43:

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Vusg ơi, con chào mào bác post lên không phải là chào mào Huế rồi. Chào mào Huế phần bụng lông màu trắng tinh cơ mà. Bác Mechaomao ơi, em hỏi chim đổ giọng từ 6 âm là thế nào ? Bác cho VD hay post link em tham khảo mốt chút. Em rất muốn kiếm 1 con chào mào Huế, nghe nói chào mào Huế hót đấu rất hay giọng lại thổ đồng vít tốt.
bác cuvo ơi,bác nghe cao thủ nào nói vậy,giọng thổ đồng giờ quá hiếm luôn,mà tuyệt đối lại ko có ở miền trung du đồi núi luôn.với lại giọng thổ đồng để mà thưởng thức thì phải nghe giọng bắc mới chuẩn vì tiếng chim bắc ra giọng với tốc độ vừa phải mới thấy được cái hay của thổ đồng,chứ chim miền trong ra giọng nhanh thế thì có ra thổ đồng thật bác cũng khó mà cảm nhận thấy cái hay,e ko có ý chê cm miền trong đâu nhưng ý e vừa nói là cái bản sắc riêng của cm đồng bằng bắc bộ bác ạ.hihi

truongpham213

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e xin hỏi các bác về chào mào Bắc & chào mào Huế

e mới bắt 1 con huế mộc lúc ở quán e thấy no cũng ra giọng đc 5 đến 6 phát.mà ở nhà e lại có 1 e bắc cung đc 2 mùa đút lên,hot cũng gọi là tạm đc nghe vào tai,nhưng chỉ ra đc 3 phát cùng lắm là 4 hoặc 5 thui.thế mà e mang con huế về bây giờ lại cứ ra chỉ đc 3 phát.e sợ con huế của e học của con bắc.các bác xem tư vấn giúp e với.xem có cách j k.e xin đội ơn các bác

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: e xin hỏi các bác về chào mào Bắc & chào mào Huế

Không phải lúc nào chim cũng ra giọng đầy đủ, phụ thuộc rất nhiều vào sức khỏe của chim. Chim của bạn nếu đúng chim Huế, nhưng là CHIM MỘC, thay đổi môi trường sống liên tục nên ĐANG YẾU, chưa ra đủ và đúng giọng của em nó được. Em nó ra giọng 3 tiếng KHÔNG PHẢI GIỌNG HÓT mà là GỌI HOẶC KÊU vì sợ. Bạn nuôi thêm ít hôm nữa cho em quen môi trường và khỏe lên sẽ hót đủ giọng.

truongpham213

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: e xin hỏi các bác về chào mào Bắc & chào mào Huế

Không phải lúc nào chim cũng ra giọng đầy đủ, phụ thuộc rất nhiều vào sức khỏe của chim. Chim của bạn nếu đúng chim Huế, nhưng là CHIM MỘC, thay đổi môi trường sống liên tục nên ĐANG YẾU, chưa ra đủ và đúng giọng của em nó được. Em nó ra giọng 3 tiếng KHÔNG PHẢI GIỌNG HÓT mà là GỌI HOẶC KÊU vì sợ. Bạn nuôi thêm ít hôm nữa cho em quen môi trường và khỏe lên sẽ hót đủ giọng.

vâng.e cảm ơn bác Hùngdt nhiều nhiều.e đang rất lăn tăn vì nhà e có con CM bắc,e sợ con huế lại học giọng thf toi e

vinaphone094

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Mào huế to con và dài người nhưng lại không to bằng chào mào bắc, chim huế sổ bọng to và đanh ở âm thứ 2 và thu 4 nên người chơi chuộng chim Huế. theo mình thì bạn nên chọn chim tại địa phương là hay nhất.vì chim mua nơi khác về ít con hợp khí hậu và chơi không bền
cứ chuẩn bị đạn cho nhiều chọn em chiến chơi cho đã công chăm.
Mình ở Đak Nông thấy chim trên này cũng có nhiều chim tài lắm.đặc biệt nhỏ con nhưng mau mỏ và dữ chim như Chào Mào bình định

LuaBoi_BienHoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo ý kiến của e thì e thích chim Bình Định và chim Bắc nhất ^^!! nhìn nết chơi của mấy con Bình Định mà ghiền ghê, còn chim Bắc thì quát giọng to rõ ràng, dáng chim to dài rất đẹp.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom