Guest viewing is limited

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác ơi ! em mới tập chơi Chào Mào các bác cho em hỏi chào mào Huế và chào mào ở đồng bằng bắc bộ có gì khác nhau ? Nếu chơi nên chọn loại chào mào nào ? Chất giọng chào mào Huế và chào mào ngoài Bắc có gì khác nhau ? Hình thức và dáng thế nào ? để khi mua dễ nhận biết. Xin cảm ơn các bác

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình thì cũng mới chơi thôi. Nhưng nếu bạn có dự định như thế thì nên chọn cm hếu để chơi bạn ạ, gọng cm huế nghe hay hơn giọng cm đồng bằng nhiều (nếu bạn không thích thì bó tay), dáng chim hơi nhỏ chim so với cm ngoài bắc mình, lông bó sát người, gọn gàng và trông rất bắt mắt, nếu bạn mua thì nên mua tại quán chim quen vì như thế sẽ đảm bảo hơn.
chúc bạn có một chú chim tốt để chơi.

anh_quyen

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác ơi ! em mới tập chơi chào mào các bác cho em hỏi chào mào Huế và chào mào ở đồng bằng bắc bộ có gì khác nhau ? Nếu chơi nên chọn loại chào mào nào ? Chất giọng chào mào Huế và chào mào ngoài Bắc có gì khác nhau ? Hình thức và dáng thế nào ? để khi mua dễ nhận biết. Xin cảm ơn các bác
mỗi người mỗi ý .theo mình thì mình thích chim Chào Mào bắc hơn vì chim bắc to hơn tiếng tách hơn và tròn tiếng hơn chim huế .chúc bạn co một chú chào mào đẹp.

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác nào có con Chào Mào huế đẹp post lên cho em coi với, đi mua cửa hàng cứ bảo là Huế nhưng em không tin lắm

doanngoccanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào Mào huế và bắc đều to con nếu bạn mua về học giọng (hóc Môn hay Bình Dương) thì nên chon chào mào huế vì tỉ lệ đạt rất cao:a01:

dong113

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng bạn ra nhập hội chơi CM. Theo mình thì bạn nên chọn CM Huế, chim tuy nhỏ nhưng chơi rất tốt. Nếu bạn vào Huế thì mình giới thiệu cho vài địa chỉ để bạn tìm đến tham khảo. Đó là quán Minh (ở đường Thạch Hãn), quán Tý ở đường Đoàn Thị Điểm...:a04:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Cái này theo mình thì là sở thích của từng người chơi thôi.Chim CM thì vùng nào chẳng có con hay con dở (cả giọng hót lần vóc dáng) mà trong giọng hót mỗi vùng chim lại có những âm điệu riêng biệt.Hiện nay cũng có khá nhiều người thích sưu tầm CM của các vùng miền trong cả nước về chơi.Mỗi vùng 1 giọng đặc trưng và có cái hay riêng của nó.Nên nếu đánh giá CM Huế hay hơn các vùng khác theo mình chỉ là đánh giá mang tính chất riêng tư chủ quan của từng người :D

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không cần biết là chim vùng nào chỉ cần đổ giọng có từ 6 âm trở lên là chim tốt chơi được, nơi nào mà chẳng có anh hùng hơi đâu câu nệ hè? Chỉ là chim mà đổ giọng ít hơn 6 âm thì nghe hơi bị đơn điệu.

vusg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh em nào có hình thì post cho dễ phân biệt. Mình biết 2 loại:

Chào Mào Huế:

Chào Mào núi:

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Vusg ơi, con Chào Mào bác post lên không phải là chào mào Huế rồi. Chào mào Huế phần bụng lông màu trắng tinh cơ mà. Bác Mechaomao ơi, em hỏi chim đổ giọng từ 6 âm là thế nào ? Bác cho VD hay post link em tham khảo mốt chút. Em rất muốn kiếm 1 con chào mào Huế, nghe nói chào mào Huế hót đấu rất hay giọng lại thổ đồng vít tốt.

vusg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
@Cuvo1970: Vậy chắc Chào Mào huế là con này:

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
em thấy bảo Chào Mào huế không hay bằng chào mào hn đâu giọng chào mào hà nội là chuẩn nhất các bác cứ đi hỏi các cao thủ mà xem

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Vusg chính xác rồi đẹp quá, bác có hình con nào nhìn chính diện ngực nó không ? Chào Mào Huế mộc to con tướng đẹp giá thế nào hả bác ? Em muốn kiếm 1 con chơi có cách nào chuyển ra Bắc được không ?

vusg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở saigon Chào Mào bổi đẹp khoảng 70k, bác nhờ các bác ở Huế mua dùm chắc rẻ & hay hơn.

langtutv86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở saigon chào mào bổi đẹp khoảng 70k.
Chưa chắc là Huế đâu bạn ui, chỉ là phiến diện người bán nói thui.
Mình nghĩ là cm các vùng khác nhau về giọng và cách đấu (chứ còn tướng tá thì tùy từng con chứ đâu chắc chắn là to con được - người đẹp thì đâu chắc chắn chân sẽ dài :D)
Có bác nào có cm Huế cho e giao lưu với, để e thưởng thức giọng Huế thế nào :)

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Bác Vusg ơi, con chào mào bác post lên không phải là chào mào Huế rồi. Chào mào Huế phần bụng lông màu trắng tinh cơ mà. Bác Mechaomao ơi, em hỏi chim đổ giọng từ 6 âm là thế nào ? Bác cho VD hay post link em tham khảo mốt chút. Em rất muốn kiếm 1 con chào mào Huế, nghe nói chào mào Huế hót đấu rất hay giọng lại thổ đồng vít tốt.

Mình dân Huế, lâu nay từ lúc biết chơi Chào Mào đến bây giờ, mới biết là Chào mào Huế có màu trắng tinh đấy hì hì...không biết bạn đã chơi chào mào Huế bao giờ chưa, hay chơi Chào mào Huế được bao lâu rồi á hì hì mà có nhận xét khá là thú vị và bất ngờ với em nói riêng và cả với anh em chơi CM tại Huế nói chung á.

Thân.

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Bạn cứ tìm 1 con chaò maò Huế mà chơi ở HN naỳ, nêú bạn có kinh phí dôì daò. dĩ nhiên không có chim mộc đâu. HHT có 1 con Huế thuần đâý, giá hét là 1triêụ7. Chứ còn mộc thì ko có đâu mà mua. chủ yêú mộc ở HN là chim đồng bằng các tỉnh chuyển về. tạp nham lắm

Nêú ở HN chỉ có một nơi có chaò mào hay, chim đẹp, to, đổ giọng thổ hay kim đêù cực hay. Đâý là khu vực Lăng Bác. Dĩ nhiên muốn bắt cũng ko bắt dc vì ko ai cho đặt lục bâỹ ở đấý cả. he he. Các bác để ý mà xem, ko hiêủ vì sao chaò maò ở đâý là hay đến thế, còn vùng ven ven ngoaì, hay còn goị là CM thành phố thì chán lắm.

archpro

"Với tôi, chào mào là niềm đam mê!"
SVC$
0
Theo mình thì bạn nên chọn CM Huế để chơi (nếu như không còn sự lựa chọn nào khác). Nhưng mình nghĩ bạn nên dành thời gian để nghiên cứu và nghe giọng chim ở 2 vùng đó trước, vì nuôi chim lắm công phu, nuôi mà không thích thì tốn rất nhiều thời gian và tiền bạc. Nhưng theo mình biết thì giọng CM Huế tốt hơn giọng chim từ Quảng Bình trở ra (tuy nhiên vùng này cũngcó những con giọng rất hay, nhưng ít hơn các vùng khác). Chim Huế thì cũng tương đối to con, body cũng bắt mắt lắm. Chim miền bắc thì được cái to con, dáng đẹp, giọng to nhưng nước chơi lại không bền, chim thường hay bỏ nước giữa chừng. Nhưng nếu có điều kiện thì bạn nên nuôi luôn cả 2 chú để mình có dịp trải nghiệm cụ thể hơn. Thân chào và chúc bạn có được chú CM như ý nhé!

VUHOCMON

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo tôi bạn cứ mua hai loại:Chào Mào Huế và Hà Nội nuôi rồi sẽ rút được kinh nghiệm thực tiễn thôi,đó là cách đánh giá đúng nhất đối với mình.Chim bổi thì giá cũng không cao lắm.Riêng tôi và các thành viên khu vực HocMon hiện nay đa số là mua chim chuyền Hà Nội về nuôi ép giọng,ưu điểm của chim Hà Nội là to con,chịu đấu,giọng thì dễ vô hơn chim vùng khác,tôi nói ở đây là rút kinh nghiệm của nhiều thành viên đã nuôi trong nhiều thời gian rồi.Bạn Cuvo 1970 ở Hà Nội thì cứ chơi theo ý thích của mình,bạn không chơi chim giọng nên cũng dễ lựa chọn thôi.

ngo_phuong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em cũng đang mún tìm 1 chú Chào Mào Huế để nuôi,nhưng ra mấy vựa chim con nào cung bảo chào mào Huế..Anh em cho e chut it kinh nghiệm để phân biệt chào mào Huế và chọn đc 1 chú chim ưng ý...Em cung mới chơi chim nên chưa có kinh nghiệm nhìu,mong a e chia sẽ,thân...!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom