Guest viewing is limited

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào Huế, chào mào Nha Trang nên chọn chim vùng nào ?

Chim Bắc thì em có rồi muốn kiếm 1 em miền Trung xem thế nào?

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0

vâng, hihi em không dám so sánh chim Huế và Nha Trang ở đâu chim hay hơn, vì ai cũng bít chim ở đâu cũng có ưu nhược điểm riêng, nhưng theo em bác ở HN thì kiếm chim Huế chơi là ổn nhất vì khí hậu cũng lạnh lạnh như nhau và chim Huế dễ kiếm hơn, chứ Nha Trang sợ khó kiếm hàng thật lắm mà kiếm đc hàng thật chưa chắc đã ưng ý với mình hihi vài dòng góp ý cùng bác.

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Em cũng thấy nhiều người nói chim Huế giọng hay hơn chim Nha Trang, các bác chơi rành chim Huế cho ý kiến đi

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Cám ơn các bác em đang quyết định mua 1 con chơi, nhưng em thấy chào mào Nha Trang chim nhỏ quá, nước chơi đấu nhanh nhẹn nhưng hót không to bằng chào mào Huế. Vì vậy đang phân vân chưa biết chọn chim nào
Vậy thì bạn nên bắt 1 chú thuộc Huế về chơi,mùa sau có chim cm Hà Nội má trắng thì bạn dùng chú chim Huế này ép giọng các chú chim má trắng.Vì chim cm ở Hà Nội chú nào cũng to con dài đòn và giọng hót thì to vang nếu tập được chút ít giọng chim Huế nữa thì cũng là ok rồi,mất thời gian tí nhưng bù lại mình vừa có giọng vừa có tướng hehe

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0

Xin chào các bác, cho em hỏi chào mào Huế và chào mào Nha Trang nên chọn chim vùng nào ? em thích chim hót to và hay, nếu đấu đánh được thì càng tốt. Rất mong các bác sành chơi chỉ giúp, em xin cám ơn !

thử tìm hiểu Chào Mào giọng ở Hóc Môn xem sao anh nhé

chào mào giọng khu vực hóc môn
<== click
thân
Centimet

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Theo ý kiến mình vậy nè.Mỗi vùng đều có chim hay, nhưng theo mình biết chim Huế có những đặc trưng sau: chim to con, giọng to, khoẻ, ăn nhiều, không dài đòn lắm, hót nghe rát tai lun.Nếu bạn muốn chơi chim Huế thì nên chơi chim thuộc thì sẽ thưởng thức hết cái hay của nó.Chim Nha TRang tuy nhỏ con nhưng cũng có con hay, so về chất giọng thì không thể nào to bằng chim Huế.
Nếu bạn muốm kiếm chim Miền Trung thì bạn có thể tìm chim Quảng Nam, Quảng Ngãi hay Quy Nhơn. Các loại chim đó cũng hay lắm, tướng cũng to con không kém chim Huế đâu bạn.

bachcathuongson

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

ở đâu cũng có con hay con dở bạn ah đâu phải chim huế là hay nhất cũng chẳng phải chim nha trang là đấu tốt
nhưng theo mình có ý kiến ko lên chọn chim nha trang vì chim nha trang toàn nuôi non lên bạn ah

trumvinhai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Xin lỗi các bác trước, nhưng em ở Nha Trang, em không muốn so sánh chim giữa các vùng miền rồi nói chim này dở hay chim kia hay, việc này có thể làm ảnh hưởng đến hoà khí chung của anh em, nếu 1 bạn nào không dùng từ ngữ đúng có thể rất dể gây mất đoàn kết.

Theo ý kiến của em thì mỗi vùng đều có chim hay, Chào Mào là giống chim quê, dân dã. Đại đa số anh em thích nuôi chào mào 1 phần vì lí do chào mào gắn bó với tuổi thơ, làng quê. Và 1 phần nữa là hầu như đa số người mới tập chơi chim đều chọn nuôi chào mào đầu tiên, và từ đó mới chuyển sang nuôi dần qua các chim khác, từ đó có thể cảm nhận cái nết dể chơi, không cầu kì của chào mào, và dần dần yêu mến nó. Và 1 điều rằng, người vùng nào thì có phong cách chơi chim đặc trưng của vùng đó: có vùng thì chuyên nuôi chim con, chim chuyền lên; có vùng thì nuôi chim bổi rồi tập cho thật dạng thành mồi; có vùng thì nuôi chim bổi nhưng không tập cho dạng và nhận định rằng "chào mào dạng người là chào mào không có giá trị". Vậy đó, mỗi vùng khác nhau thì phong cách chơi cũng khác nhau.

Thân,

Chỉnh sửa lần cuối:

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn các Bác chỉ bảo, em có 1 con Chào Mào Bắc rồi gốc Thanh Hà - Hải Dương to chim tướng đẹp hót to và đanh, chét thì thôi rồi, nhất là giọng hót Bắt cô trói cột net như SONY. Đợt này em sẽ thửa thêm 2 con, một Huế, một Nha Trang về xem hót thế nào ? Em chỉ chơi hót là chủ yếu và có điều kiện em sẽ kiếm 1 con Hoóc Môn, hoặc Camly xem thế nào? Mong các bác giới thiệu chỗ bán chim các miền, xin cảm ơn trước

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào Mào Huế và Chào Mào các địa phương

Mỗi người có 1 ý kiến khác nhau về Chào Mào Huế, hiện tại em cũng chưa hiểu rõ được chào mào Huế là sao. Em cũng vừa được 1 người bà con gửi cho 1 chú Huế, không biết thực hư thế nào.Đợt vừa rồi em vào Đà Nẵng sau khi hỏi thì mọi người nói chim Huế xác to lắm, chứ không bé ngoài Hà Nội em hỏi thì bảo là chim Huế bé lắm. Em chưa hiểu ra sao nhưng có 1 cái em khẳng định là chào mào Huế rất máu chiến, hót nhiều giọng.
Nuôi Chào Mào thì có người thích chào mào vùng này, vùng kia nên em cũng không dám khẳng định chào mào nào hay chào mào nào không hay cả chỉ cần mình thấy thích nó, và thấy hay là được.

Chúc bác có được 1 chú ưng ý:a04:

vinhmap23

Thành viên mới
SVC$
0

nói chung ai mới biết chơi nên chọn chim huế vì:
to con.
hót tạm ổn,hên thì mua đc em cm hay.=> mới biết chơi mà có chim như vậy la ổn rùi

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo em các bác cứ chơi Chào Mào Huế là hay nhất tiếng hót to và đanh giọng chồng kép nhiều. Huế là có nhiều cung Đình vua chúa...Chào mào cũng thế, tại sao vua chúa lại không chơi chim vùng khác đều có lý do cả đó...ở Huế nghệ nhận trạm trổ đục lồng cũng đẹp. Vậy lồng son phải có chim Quí...cứ chọn chim Huế như Bình Điền, Kim Phụng, Đèo A Co, Nam Đông mà chơi

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Mình thấy Trung Mang chơi cũng tốt, giọng tròn dài không bao giờ đứt giữa, đấu giọng wow ngòi trời nghe cũng hay, nghe rất thich. Owr

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

Dân chơi Chào Mào tại sài gòn nếu nghe chào mào Huế là đến hốt về liền. Đặc biệt mấy tay chơi chim bổi, thích chào mào Huế lắm. Mấy tiệm chim tại sài gòn bán chào mào cũng được dịp ăn theo. Bây giờ tại sài gòn, chào mào Huế đang hút hàng và dẫn đầu về người chơi.

cohangnuoc

Thành viên mới
SVC$
0

Chào cả nhà!
Mình mới tham gia diễn đàn này, nhưng mình cùng là người ghiền va nuôi chim từ nhỏ. Giờ bận bịu công việc quá nhưng cái máu ghiền chim vẫn còn nhiều lắm.Vì ghiền nhưng không có thời gian nên tranh thủ giờ làm việc lên xem anh em bàn tán cũng như xem hình ảnh cho đã "cơn ghiền". Cái chủ đề này thì mình có ý kiến như thế này
Chim Huế về hình dáng phải nói là đẹp:không to con lắm (có thể nói là trung bình vì giống ở Quảng Bình theo mình là "to") nhưng rất "chuẩn" ( từ mào,thân,đuôi,yếm rất hài hòa cân đối). Giọng hót to và mang bản sắc huế. Nói chung nếu cho điểm trung bình sẽ là 8 điểm.
Nhưng với kinh nghiệm của bản thân mình thôi nhé, từ lúc chơi chim từ nhỏ thì mình có sự so sánh như thế này: với CM ở Đại Lộc (Đại lãnh-quảng nam) thì mình ghiền nhất. Chim nhỏ, dài với giọng hót đanh thép và trong. Lúc chiến đấu (áp lồng) thì chú nó bu lồng rất lâu. Có thể không phải tất cả, nhưng trong thời gian mình chơi (có chơi cả chim Huế lẫn Đại lộc) thì mình thấy thế này, lúc áp chim giữa Huế và Đại lộc thì sau một thời gian đấu giọng và chụp lồng thì đa số chim Huế bị lép. Có nghĩa là vẫn đứng hót bình thường nhưng với chim Đại lộc giống như một "dũng sĩ" thực thụ, càng đánh càng hăng và rất bền,biểu diễn những giọng hót lạ. Đó là những cảm nghĩ thực tế từ việc nuôi chim của mình. Nếu có sai sót thì anh em bỏ qua
* Lâu nay mình không chơi nhiều, có nghe anh em nói đến chim Trung mang-Quảng nam, nghe nói cũng "thiện chiến" lắm. Nếu có cơ hội được chơi chim đúng nghĩa lại mình sẽ tậu vài em chơi thử cho thõa cơn ghiền.
Nhân dịp năm mới, chúc anh em và gia quyến sức khỏe,hạnh phúc,chúc gia đình chim trường tồn và ngày càng phát triển ( để có hình và clip để mình xem đỡ ghiền ihihi)

phulip273

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mình dân Trung nên chuộng nhất chim miền trung ! đặc biệt CM Trung Mang Quảng Nam,chim Huế củng rất tốt,chim to con,hót giọng lớn. nếu có điều kiện bạn nên chọn mỗi vùng 1 con nuôi là tốt nhất !!! hihi chúc bạn tìm được chú chim ưng ý !

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0

"Hai hổ không chung một rừng". Bạn cứ coi cm Huế và cm NT là 2 con hổ, cho chúng đấu nhau, con nào thua là không bẳng con kia. Bít đâu bạn lại thích cả hai khi chúng ngang sức ngang tài cả về giọng hót và nước chơi thế đá.

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

em PHÚ YÊN đây.chim hay dở đến bi h vẫn chưa có tiêu chuẩn rõ ràng mà chỉ phụ thuộc vào cảm nhận của người chơi thôi.chổ nào cũng có cái hay của nó, làm sao phân biệt chổ nào hay hơn chổ nào đc: em có vài lời khuyên như sau
+nếu anh chuộng ngoại hình, chất giọng. thì anh nên chọn chim HUẾ.vì đa số về lĩnh vực này thi chim HUẾ hơn chim NHA TRANG
+nếu anh chuộng nết chơi cánh đẹp, đuôi thì anh nên chọn chim NHA TRANG
tuy nhien chỉ nói tuơng đối thôi chứ hok thể tuyệt đối đc
thân
thanhbonsai

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

em PHÚ YÊN đây.chim hay dở đến bi h vẫn chưa có tiêu chuẩn rõ ràng mà chỉ phụ thuộc vào cảm nhận của người chơi thôi.chổ nào cũng có cái hay của nó, làm sao phân biệt chổ nào hay hơn chổ nào đc: em có vài lời khuyên như sau
+nếu anh chuộng ngoại hình, chất giọng. thì anh nên chọn chim HUẾ.vì đa số về lĩnh vực này thi chim HUẾ hơn chim NHA TRANG
+nếu anh chuộng nết chơi cánh đẹp, đuôi thì anh nên chọn chim NHA TRANG
tuy nhien chỉ nói tuơng đối thôi chứ hok thể tuyệt đối đc
thân
thanhbonsai
Hi Thanhbonsai, chim Phú yên mình thấy chất giọng hót cũng ok lắm đấy đấy, nếu bạn có đem đc chim PY vào đây chơi và để anh em có cơ hội thưởng thức thì quá tốt. Chim PY thì mình chưa có dịp chơi qua nên chưa có cơ hội thưởng thức cái hay cái, nhưng có 1 lần gọi đt lên cho ng bạn mình ở Gia Lai thì nghe đc giọng chim PY do bạn mình cũng có 2 chú thuộc nuôi trên đấy, mình nghe qua dt mà thấy cũng khá hay đấy hy vọng trong thời gian sớm có thể thường thức đc chim PY,Quãng ngãi,Gia Lai,và QN :a44:(miền Trung yêu dấu hihihi)

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Hi Thanhbonsai, chim Phú yên mình thấy chất giọng hót cũng ok lắm đấy đấy, nếu bạn có đem đc chim PY vào đây chơi và để anh em có cơ hội thưởng thức thì quá tốt. Chim PY thì mình chưa có dịp chơi qua nên chưa có cơ hội thưởng thức cái hay cái, nhưng có 1 lần gọi đt lên cho ng bạn mình ở Gia Lai thì nghe đc giọng chim PY do bạn mình cũng có 2 chú thuộc nuôi trên đấy, mình nghe qua dt mà thấy cũng khá hay đấy hy vọng trong thời gian sớm có thể thường thức đc chim PY,Quãng ngãi,Gia Lai,và QN :a44:(miền Trung yêu dấu hihihi)

chim PHÚ YÊN, NHA TRANG, BÌNH ĐỊNH thì tướng chim khá giống nhau.chỉ có chim GIA LAI thì hơi khác (nhỏ con,cụt đòn hơn mấy chim trên) nhưng chơi thi cũng như nhau.hiện em có hai con PHÚ YÊN nhưng có một con chơi cũng đc nhưng đang ra lông(hồi bữa vận chuyển vào rụng lông quá trời).còn con kia thì tướng tuơng đối nhưng chơi hơi chậm.
em cũng hok bít giọng chim khu vực này hay hay dở ntn nữa cụ thanhthang ah,vì hồi h chơi chim thì lựa con nào chơi hay là chủ yếu vấn đề này có nói ở: http://chaomao.vn/forum/giong-va-da...chao-mao-binh-dinh-giong-co-hay-khong-ah.html
theo em nghỉ thì là bình thường (chắt có lẽ bị nhiễm rồi,khó mà tiếp thu đc.hihi)
thân
thanhbonsai

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom