Guest viewing is limited

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào Huế vùng nào giọng hay nhất

Chào các bác sành chơi Chào Mào ở Huế, Em mới tập chơi nên chưa rành nhiều về chim ở các vùng của Huế. Các bác cho em mạn phép xin hỏi, hiện nay ở Huế chơi chào mào rất nhiều vùng như : Đèo a Co, Đèo Kim Qui, Tà Lương, Nam Đông, Phong Sơn, Bình Điền ngoài ra còn chim tại vùng Quảng Trị giáp biên giới Việt - Lào và các nơi khác. Nếu chọn 01 con Chào Mào có giọng kép đôi, nổ nhanh, tiếng to và đanh để chơi các bác khuyên bảo nên chọn chim vùng nào có giọng hay ? Dựa cơ sở nhận dạng đặc điểm nào để xác định được chim vùng đó, theo các bác nên chơi chim trời, già rừng, hay chơi chim lứa hoặc chim non đút lên. Hiện tại giá chim mộc mới bẫy về giá bao nhiêu ? Nếu chơi chim đã thuần được từ 2 đến 3 mùa, đấu hót, đá được, mang ra hội quán Huế chơi được thì giá bao nhiêu ? Mong các bác chỉ bảo, xin cảm ơn.

tuán993

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Chào mào Huế vùng nào giọng hay nhất

:a04: Mình ở Nam Đông nè :a04: Mỗi mùa , có hàng trăm người lên mình bẫy...Chừng đó thôi bạn cũng biết chim mình cuốn hút người chơi như thế nào rồi :a01:

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0

đúng là dân chơi CM ở Huế rất quan tâm đến vùng đánh chim CM, vì mỗi vùng thường có một đặc trưng riêng á, nhưng nhận xét của mọi người chỉ mang tính trừu tượng, chung chung thôi, cái chính vẫn là ý thích của mỗi người
mỗi vùng có một đặc điểm nổi bật riêng và mỗi con lại có những nét khác biệt vì vậy để có thể nhìn bề ngoài mà đoán được vùng thì thật sự khó
tuy nhiên so với việc chọn một chú trời bổi vừa ý không khó thì việc chon một chú chim lứa tốt để sau khi nuôi lên thật sự " có tương lai " phụ thuộc rất nhiều vào vùng,việc chọn vùng khá quan trọng ( ảnh hưởng lớn và toàn diện đến con chim sau này )
còn giá cả thì ... vô bờ lắm, thường chỉ dừng lại khi 2 bên ... gật đầu thôi hehe
thân !

xi_thuyvan_hue

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo hiểu biết nông cạn của mình thì mình phân loại như sau:
_BÌNH ĐIỀN,KIM QUY,TÀ LƯƠNG,ACO gần như họ hàng của nhau.Theo mặt địa lý.
_Chim Nam Đông
_Chim Phong sơn
_và chim biên giới việt lào tại QTrị mà bạn nói
Theo mình thì mỗi nơi lại có mỗi tố chất riêng biệt.Gần giống như là bí kíp mỗi dòng họ.Chỉ Bình Điền đấy thôi,gần Bình Điền có chim Bình Thành,chim Kim Phụng nhưng mỗi vùng lại có 1 tố chất không ai giống ai.Rồi từ Bình Điền đi 1 đoạn nữa là đến đèoKIM QUY,TÀ LƯƠNG,ACO mỗi nơi lại có 1 đặc điểm khác biệt nữa.MỖI VÙNG ĐỀU CÓ CHIM HAY CẢ,MÌNH THẤY VÙNG NÀO CŨNG CÓ NGƯỜI YÊU THÍCH,CŨNG CÓ NGƯỜI NUÔI LÊN MỒI HAY CẢ.
Về phần mình,mình thấy nuôi chim NAM ĐÔNG mau lên mồi nhưng có con lên mồi lại "Bở" chim.Nhưng cũng có những con thật BÁ CHÁY.!!!
Chim Phong Sơn cũng thuộc dòng quý của Huế,nó có đặc điểm là hay NHẮP KÉO.Ra giọng có vẻ SUNG.Nuôi lên mồi cũng tuyệt!!!
Với mình thì giọng chim KIM PHỤNG ,NAM ĐÔNG ,PHONG SƠN,ALƯỚI mình có thể nhận ra ,nhưng độ chính xác không cao lắm.
Còn chim Quãng Trị thì mình tiếp xúc chưa nhiều,nhưng qua những chuyến đi bẫy thì mình thấy giọng chim Quãng Trị cũng khá hay nhưng giọng có vẻ ĐẦM không NGOÁY VÀ LÙA nhanh như chim HUẾ.Giọng chim QUÃNG TRỊ mình cảm nhận có chút gì đó giống giống chim ALƯỚI ở Huế.
Theo ý của mình thì mình thích nuôi mồi nhất là chim vùng KIM PHỤNG,tiếp đến là NAM ĐÔNG rồi PHONG SƠN,...
Mình thích nuôi từ trời non hoặc là trời CHAY.
Về nhận dạng thì mình thường nhận ra bằng giọng của chim
Về giá cả thì bổi Huế có giá dao động từ 40k----100k ở quầy chim.Vào nhà dân thì tuỳ, từ 40k--250k cũng có.Đa số là chim đã lọc.
Mồi từ 2-3 mùa chơi được ở Huế giá không phải rẻ,trên 1triệu cũng có.
MỘT VÀI LỜI NÔNG CẠN,CÓ GÌ MONG ANH EM GÓP Ý:a36::a36:

chaomaonui

Moderator
SVC$
0

chào Xị,XỊ nói về giọng chim ở Quãng Trị đúng quá như Xị là người quãng trị vậy.hehe.có dịp rủ thêm anh em lên khe sanh đánh chim đi Xị

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
Chào Mào Huế và Chào Mào các địa phương

em lang thang qua box Chào Mào thấy mấy anh chơi loại chim giản dị này cũng công phu ko kém gì mấy anh bên box Mi, box choè lửa, choè than, em thấy các anh chơi CM thường thì hay chọn chim Huế, mà CM thì sống ở rất nhiều địa phương, vậy cho em hỏi CM gốc Huế với CM ở các địa phương khác có gì là khác nhau, em nghĩ Huế thì hay hơn nhưng em ko biết là hay hơn như thế nào? xin chỉ giáo em. và hay hơn thì phải mắc hơn vậy cho em biết luôn giá 1 con Huế bổi, em định nuôi thêm 1 con CM nữa. cám ơn các anh nhiều

Xiato

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Chào Mào Huế và Chào Mào các địa phương

,Chào Mào hay chọn mua chim Huế vì nó to con,giọng riêng của vùng (giọng có hay ko thì tùy sở thích mỗi ngừoi)
Bữa thấy CM Nha Trang cũng to con,Anh em miền bắc nói chim CM ngoài Bắc to hơn cả CM huế ko biết thế nào

cubin06

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tôi đã có 1 thưòi gian học ĐH ở huế, phải nói CM huế thật tuyệt, dáng người to, đòn dài, giọng hót đanh, chắc. Có nhiều thế chơi đẹp, ở Huế có nhiều cao thủ chơi chim (than, CM).
Tuy nhiên, Chào Mào ở quê tôi cũng có nhiều chú hay lắm, nhưng trình độ chơi chim còn hơi kém (tính chuyên nghiệp)

kimphung

Thành viên mới
SVC$
0

2!chào bạn.
Mình ở huế nên xin có những góp ý như thế này nếu bạn hỏi về cm huế.
thật ra cm huế không to và dài đòn đâu ban,mà ngược lại cm huế thường nhỏ hơn cm cua các vùng khác.chỉ có một điều đặc biệt ở cm huế la cm huế thường rất dữ và chơi rất bền,giọng cũng rât nhiều và hay nên người ta thường thích cm huế.Chào Mào ở huê rất ít chim to. bẫy dươc 1 con to là chuyền khó đấy bạn ạ. nêu bạn chọn cm để chơi theo mình khong cần chim phải to lắm ,chỉ con nó có bộ lông sát,và nhìn nó cân chim là được rồi.ok!

minhkaro

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim to là tùy vào người chơi, còn hót hay là do trong đàn có nhiều chim già, lâu ngày nên chim bổi học được nhiều giọng lạ, hay. nếu bạn bắt ổ chim con, đem về nuôi để gần những con chim vùng khác thì nó sẽ choi theo những con chim vũng khác

bahung074

Thành viên tích cực
SVC$
0

trong nam mình có quan niệm Chào Mào huế to con nên cứ chim to con là chủ vựa chim bảo là chim huế không biết thực hư thế nào nửa.mong anh em góp ý.

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0

Theo mình có một vài ý kiến:
Nếu là chim trời thì hầu như vùng nào chim cũng nhỏ hơn chim nuôi bởi vì bộ lông nó săn, ôm sát người. Nếu bạn bẫy được 1 chú chim lứa mà nuôi lên, sau 1 mùa lông thì sẽ thấy khác hẳn, chú chim trông có vẻ to ra, nếu chế độ dinh dưỡng tốt thì chú chim to con và đẹp, tuy nhiên bộ lông của nó cũng không ôm sát người bằng chim trời. Chim trời bẫy được vẫn có chú to con, tuỳ thuộc môi trường sống.
Về giọng hót thì đa số chim Huế hót giọng to và có độ vang xa, nếu lên núi sẽ cảm nhận được điều đó. Giọng chim Huế có nét riêng và được đa số mọi người thích.
Phong trào nuôi chim ở Huế cũng rất phát triển, đặt biệt là CM, đi trên bất kỳ ở đường phố nào ở TP Huế đều thấy có người nuôi CM.
Giọng chim Huế, người ta phân biệt theo vùng địa danh ở Huế, vd: CM Nam Đông, CM A Lưới, CM Bình Điền, CM Kim Phụng ...
Nếu bạn chịu khó tìm trong 4R thì sẽ bắt gặp các giọng CM này.
Hiện nay, CM ở Huế giá tăng đột biến từ khi cái diễn đàn này thành lập, nhiều người ở các tỉnh đến Huế mua chim. Nếu mua chim ở các quầy tại Huế thì khó biết được nguồn gốc của chim, nếu mua từ những người đi đánh chim thì có thể biết chính xác nguồn gốc của chim.
Chim CM ở Huế hiện nay rất ít và chỉ đáp ứng trong tỉnh, còn đóng hàng đi các tỉnh khác thì rất ít hoặc không có. Ở Huế vẫn có những chú chim bổi nhập về từ vùng khác.
Cuối cùng chúc bạn sớm sở hữu 1 chú Cm Huế chính gốc.

ctkqbi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em lang thang qua box Chào Mào thấy mấy anh chơi loại chim giản dị này cũng công phu ko kém gì mấy anh bên box Mi, box choè lửa, choè than, em thấy các anh chơi CM thường thì hay chọn chim Huế, mà CM thì sống ở rất nhiều địa phương, vậy cho em hỏi CM gốc Huế với CM ở các địa phương khác có gì là khác nhau, em nghĩ Huế thì hay hơn nhưng em ko biết là hay hơn như thế nào? xin chỉ giáo em. và hay hơn thì phải mắc hơn vậy cho em biết luôn giá 1 con Huế bổi, em định nuôi thêm 1 con CM nữa. cám ơn các anh nhiều
Chào Mào bổi ở Huế 1 con khoảng 80 ngàn. Nhưng theo mình biết chào mào ở Huế hình như ở Đắc Krông ở Quảng Trị vào nhiều, chim ở đây nó dữ lắm dùng để chơi đá thì rất hay

sixmung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình chim Chào Mào to con cũng là một trong các tiêu chuẩn để tuyển chọn.Nhưng to con mà giọng hót không thiết phục thì mình xem cũng bằng không.Vì thế theo mình nhận định không biết có chủ quan không theo ý riêng mính thì chào mào Hốc Môn hót nhiều giọng ,dài đòn, ức rất trắng,đít và tích rất đỏ,chớp rất cao thậm chí có con còn công về phía trước.Còn chim Tây Ninh thì to con giọng đổ dài rất gắt bản năng chim rất giử thi đấu không bao giờ chịu thua ai.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Thật sự nếu như anh em mới bắt đầu chơi để có thể phân biệt được CM khu vực nào với khu vực nào là điều k thể hơi quá khó,vấn đề chim thuần-thuộc thì còn nghe hót giọng thì còn có thể đoán ra chứ như bạn bắt chim bổi mà xác định chim bổi Huế hay k thì cái này ít ai dám khẳng định,chỉ có người bán biết thôi,chim bổi Huế trong SG giá tầm 100 ngàn đến 150 tùy theo chim đẹp-xấu,mình đi bắt bổi nhiều lần nhưng toàn nghe Người chủ tiệm chim bán nói là chim Huế nhưng đúng là chim Huế thì giá đấy k cao,chim các khu vực khác thì tầm 50 ngàn như Buôn Mê,Gia Lai......Mình cũng đang tính bắt thêm bổi nhưng ng bán nói bổi Huế thì phân vân lắm,đúng Huế thì k tiếc nhưng k đúng Huế thì buồn lắm.
Vớichim Huế hay chim ở các khu vực khác điều k phải là đồng điều giống nhau.
Trong 1 tỉnh thì có nhiều dòng chim khác nhau và mỗi dòng có 1 đặc trưng riêng của dòng đấy, có nhiều anh em đã nói rất rõ trên diễn đàn là chim Huế cũng đã phân ra rất nhiều dòng như Kim Phụng,Nam giao,.....chim các khu vực khác cũng vậy.Phong trào chơi CM Huế cũng rất mạnh và CM Huế giờ cũng được các nơi chấp nhận cho nên chim CM Huế dễ tìm hiểu hơn các nơi khác.CM sống ở nước ta khá nhiều mỗi tỉnh có mỗi dòng riêng,đặc trưng riêng nhưng túm lại thì CM hay hay k hay điều do nhiều lý do người chơi nhận định thôi bạn,chứ CM tỉnh nào mà chẳng có CM hay có những con xuất chúng.

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào mào Huế, chào mào Nha Trang nên chọn chim vùng nào ?

Xin chào các bác, cho em hỏi Chào Mào Huế và chào mào Nha Trang nên chọn chim vùng nào ? em thích chim hót to và hay, nếu đấu đánh được thì càng tốt. Rất mong các bác sành chơi chỉ giúp, em xin cám ơn !

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chào mào Huế, chào mào Nha Trang nên chọn chim vùng nào ?

Xin chào các bác, cho em hỏi chào mào Huế và chào mào Nha Trang nên chọn chim vùng nào ? em thích chim hót to và hay, nếu đấu đánh được thì càng tốt. Rất mong các bác sành chơi chỉ giúp, em xin cám ơn !
Nếu có điều kiện bạn nên chọn cả hai. Vì như thế bạn sẽ nhận ra cái hay của từng dòng chim. Bạn thích giống chim nào thì để lại , còn thì loại đi.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Xin chào các bác, cho em hỏi chào mào Huế và chào mào Nha Trang nên chọn chim vùng nào ? em thích chim hót to và hay, nếu đấu đánh được thì càng tốt. Rất mong các bác sành chơi chỉ giúp, em xin cám ơn !
Chim vùng nào cũng có chim hay hết cả bạn àh,nhiều khi trong 1 tỉnh thì cũng có nhiều vùng khác nhau,mỗi chú chim khi bắt về thì cũng có những tố chất khác nhau thể hiện giọng hót,nước chơi cũng khác vì đấy là nết,nước nuôi .Vấn đề là bạn bắt chim thuộc hay bổi và bạn trực tiếp đi bắt hay nhờ bạn bè quen biết bắt dùm nếu nhờ bắt dùm thì kinh nghiệm của ng này như thế nào nữa.Đúng như bạn ở trên có nói là bạn bắt cả 2 về chơi thử vì vùng nào cũng có cái hay của nó bạn chơi thử qua thì tự mình nhận xét chính xác và công bằng nhất.

Cuvo1970

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cám ơn các bác em đang quyết định mua 1 con chơi, nhưng em thấy Chào Mào Nha Trang chim nhỏ quá, nước chơi đấu nhanh nhẹn nhưng hót không to bằng chào mào Huế. Vì vậy đang phân vân chưa biết chọn chim nào

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0

hihi nếu bác thích chim to dài, giọng đanh gắt thì thử chơi CM Bắc xem sao, chim Bắc giọng ko dài như chim Huế nhưng to gắt hơn, mà cũng có nhiều em Bắc đỉnh cao giọng ra dài gần như chim Huế và độ chuông thì cứ gọi là rát tai luôn, chim càng già mùa thì giọng càng được trau truốt kỹ hơn. Nếu có điều kiện tìm được cm Bắc thì bác thử tìm 1-2 em ok một chút nuôi để đánh giá xem sao.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom