Guest viewing is limited

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Còn nếu muốn có kinh nghiệm thêm thì theo mình: Bạn vạch lông con CM ở nhà nhìn vào phần da nó xem có màu gì. Sau đó bạn ra ngoài tìm một con CM trắng vạch Lông lên xem có khác vớt chim bình thường không ( VD: thuốc nhuộm dính lên + vương vãi ra chỗ khác không). Không có người thợ nhuộm nào hay đến nỗi có thể không để lại dấu vết trên da và lông bên cạnh con CM được. ( Lông phía trong của CM nhiều lắm các Bác ah)

nếu bạn theo cách này thì bạn lại bị lừa. vì thực chất khả năng nhộm bữa nay rất tinh vi. người ta có xu hướng nhộm chim bông thôi chứ không nhộm chim bạch. vì chim bạch dễ bị nhận ra. chim bông người ta nhộm bằng cách lấy từng cộng lông duy nhất để nhộm, rất tỉ mỉ, rồi đến cộng khác.cứ như thế nhộm cho bắt mắt rồi thả chim vào. sau một vài ngày thuốc khô họ lại bắt ra nhổ hết những cộng lông xung quanh bị dính thuốc. sau này chim ra lông lại thì thấy hoàn toàn một cộng trắng duy nhất không có lem.
cách phòng tránh tốt nhất là hỏi thăm người khác có nắm được lịch sử chủ chim hay không. và quan sát cộng lông bông đó. nếu như bị sơ và các lông tơ không kết dính lại với nhau thì đó là chim nhộm. khi bị dính thuốc thì lông tơ nhỏ bị hư hết chỉ còn lại cộng thôi, những cộng này sẽ không kết dính lại được với nhau theo tự nhiên nên nhìn thấy lông chim rất sơ

thân mến
thanhbonsai

congkhanh0112

Thành viên mới
SVC$
0
bữa em cũng tậu đc 1 chú lưng trắng, khoái lắm thế mà đến khi nó thay lông rụng hết:a45::a45::a45:

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào cả nhà!
Hiện nay , phong trào chơi chim nói chung và chào mào nói riêng đã phát triển rất cao và đa dạng. Việc sở hữu chú chim bông hay chim lạ luôn là điều mong ước của người chơi. Lợi dụng điều này , rất nhiều người ra tay , bằng cách là nhuộm lông chim với hình thức rất tinh vi . Với những người mới vào nghề rất dễ bị "dính bẫy " của những tay cao thủ nhuộm tẩy này. Hiện nay còn 1 chiêu có thể nói là độc hơn nữa là : Chúng chọn những chú chim bông thực sự hihihi nhưng số lượng bông có hạn đem về tẩy hoặc nhuộm thêm lên . Đây chính là " chiêu độc " người bán có thể bảo đảm 100% với người mua là khi thay lông vẫn ..... bông hahaha. Nhưng số lượng bông nhiều hay ít thì xin "potay". Chắc chắn với các bác rằng số lượng bông khi thay lông sẽ mất đi rất nhiều ...chỉ còn lại những cọng lông bông thực sự . Người mua nếu có bực tức cỡ nào đi nữa thì người bán luôn có lời giải đáp rằng : Đấy là hên xui - có khi trổ bông thêm , có khi ít đi ....hihi hợp lý quá còn gì (!) Vì chim vẫn còn bônng đấy mà ...hahaha.
Trên svc chúng ta cũng xuất hiện 1 chú CM rơi vào trường hợp minh vừa nói trên ( Không tiện nói cụ thể ) nhưng nghe đâu chủ chim đã trả lại rồi . Chúc may mắn thoát nạn .
Vài lời chia sẻ cùng anh em .
DTH

xebuyt02

Thành viên mới
SVC$
0
tốt nhất các bác nên tìm chim thuần chủng mà chơi!theo em nghĩ thì mấy con đột biến này nọ giọng nghe loãn xoẹt.Đối với em chơi Chào Mào phải có chất giọng đặc chào mào.Không nên phung phí tiền để mua mấy con bạch tạng hay mơ meo j hết.Đó là đánh giá và nhận xét của em.

nguyenbaochau1986ld

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bao lâu nay các anh em mê các loại chim bông mơ , bạch và các loại màu lạ khác thường phải bỏ ra 1 số tiền không nhỏ để rinh những em này về . Do đó nổi lên 1 số kẻ xấu đem nhuộm những chú chim thành màu lạ và tiếp đó là tẩy lông bằng thuốc tẩy tóc cho ra màu trắng nhằm trục lợi trong đó mình thấy chào mào là khá nhiều . Mới đây thôi 1 người bạn của mình mua nhằm 2 em CM đều có màu trắng từ đầu kéo xuống gần nửa thân mình ,phần còn lại bị nhuộm màu cafe sữa đậm. Mình nghe lạ có ghé qua xem thử phát hiện ra là em nó vừa bị tẩy lông mà lại bị nhuộm luôn mới ghê chứ .Hiện giờ 1 em đã chết, em còn lại chủ nản lòng đã cho em nó về trời luôn .
Mình viết bài này cảnh báo anh em khi mua các loại chim lạ này nên cẩn thận còn nếu ai có cách nào nhanh và hiệu quả để phát hiện chim bị phù phép xin góp ý lên đây chia sẽ cùng các anh em .Xin cám ơn .
Thân
đó là do bạn của anh ko bít thui, nếu là Chào Mào trắng trên 60% chân và mỏ của chú chim đã màu hồng rồi, em cũng có 1 em chào mào trắng 95%( trắng toàn thân , chỉ có mào màu đen ) nếu thik thì em để lại cho :a01:

alexanderninh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác kinh nghiệm quá, chia buồn với các bác lỡ dại

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bây giờ là 13h57 phút ngày 25.11.2011 Cách đây 30 phút em chứng kiến bác kia mua con Chào Mào của tên bán dạo ngay ngã 3 đường Thành Thái - Lý thường Kiệt, con chào mào mình trắng,đầu đen,mỏ đen,chân đen,mắt cũng đen.hi.Giá khởi điểm là 800k sau 1 hồi 'đấu giá" với tên lừa đảo bác kia đã đem về 1 con chim hàng công nghệ giá 300k.Em đứng gần mà không nói được lời nào với bác kia nên giờ...Ức chế quá.hi.Mỗi lần em mở miệng là thằng lừa đảo đó lại nhìn và tiến sát lại em.Nên em cũng không dám manh động...hic.Để tạo lòng tin của người tham gia "đấu giá" tên lừa đảo cho số điện thoại,bảo người tham gia đấu giá nhá máy qua,hỏi thăm mình ở đâu...Các MEM mới chơi chào mào cẩn thận kẻo tiền mất tật mang!!!!:a22:

nxtcat

Thành viên mới
SVC$
0
chim có chết mà túm được thằng chủ, cứ lôi nó ra công an phường chí ít cũng cho nó ít nhất cái quyết định xử phạt hành chính vì tội gian dối, lừa đảo. Như bác Lâm cuti nói là chuẩn.

Thành Đẩu

Thành viên mới
SVC$
0
Đúng là thời buổi bây giờ, đâu đâu cũng có những người vì đồng tiền mà làm chuyện bất lương, các Bác nhỉ? Nguy hiểm thật!

phú hào

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e có kinh nghiệm phân biệt thế này:
Nếu bạch đầu thì mắt màu hông, còn bạch thân thì chân màu hồng. thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom