Guest viewing is limited

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
chào các bạn!
mình lập topic này để cảnh báo với các bạn vài điều cần chú ý để khi đi bẩy chim tránh những sự cố đáng tiếc.
tuần rồi mình có đi dợt ccl ở rừng cho chim khỏi luống,nên mình cũng đi 1 lát và cũng đi một mình.
mình đi lúc 11h trưa nên thời tiết rất oi bức,cộng với tháng này là tháng 3 là tháng đốt rẩy làm nương nên thời tiết nóng vô cùng.
vừa đến nơi dựng xe bên đường mòn nghe tiếng ccl hót dưới khe nên lò mò xuống treo chim.
treo chim xong mình lùi lại tầm 10m và tìm chỗ ẩn nấp hợp lý.
chỗ nấp là một bụi cỏ gần suối,cách bụi cỏ nơi mình ngồi là con đường mòn rất nhỏ ít người wa lại.
chim mồi vừa cất những tiếng hót đầu tiên và mình đang chăm chú theo dõi thì bỗng co tiếng loạt xoạt trong bụi cỏ gần nơi mình ngồi.
trong đầu thì nghĩ chắc có chú chuột hay chú sóc gì đây,và mình vẫn chăm chú theo dõi chú chim mồi đang hót.30s sau cũng tiếng loạt xoạt nagy chỗ lúc nãy,mình quay người lại nhìn xem thì... cha mẹ ơi!!!! một chú rắn hổ thật to lưng đen óng ánh,dài hơn mét bò về phía mình đang ngồi.hĩ!!!!:a36:
vì bất ngờ nên cũng lạnh sống lưng,trong tích tắc mình nhảy sang một bên để tránh anh hai đồng thời nhìn xung quanh xem có khúc cây gì ko?
cũng may là có khúc cây mỳ mà người ta đã thu hoạch bỏ sang bên,mình liền tóm một khúc cây mỳ tầm 80cm hay 90cm gì đó.liền đập 1 nhát thật mạnh vào giữa lưng chú ta,
hixx!!! con rắn cong người lại ngóc đầu lên thật cao,nó bành cái mang thật to bằng bàn tay người lớn và phát ra những tiếng ' khì khì khì" nghe thật ghê rợn,nhưng mình đã quen với mấy cái vụ này nên đâu có ngán.mình vụt thêm mấy phát vào đầu chú ta nhưng chú rắn né tránh và đớp trả ác liệt nên chỉ trúng 1 phát làm chú cũng xay xẫm và yếu hẵn.
biết là rắn này rất độc có thể 1 đớp là cho ta về chầu với ông bà ngay tức khắc nên mình ko dám bắt sống mà đập cho thêm mấy phát nữa cho chắc ăn.lúc này chú rắn đã bị thương nặng và đã...xỉu(mình nghĩ vây:a01:
lấy 1 đoạn dây đồng trong túi ra(loại dây trong mô tơ điện) mình đi rừng vẫn hay mang theo để có việc thì cột.làm một cái thòng lọng cho cái cổ chú rắn vào và xách lên,hixxx!!! vậy mà chú rắn vẫn còn ngho nghoe kinh khủng.mình cột lên gương chiếu hậu xe máy,tranh thủ làm vài pô của 'anh hai" và đi thu chim mồi và ra về luôn.:a36:
mùa này đốt rẫy nên trên đồi chúng bị động và khô hanh nên rắn thường tìm xuống mấy bụi cỏ gần khe suối để tránh nóng và đêm đến chúng săn mồi nên a e đi rừng bẫy chim nên cẩn thận.chứ lay hoay chui vào bụi mà giẫm phải chúng thì về chầu ông bà ngay đấy!
vài lời cảnh báo với a e để đề phòng.
và sau đây là hình ảnh của "anh hai" rắn(nghe nói là hổ chúa thì phải).và hộ khẩu của chú rắn này đã vào hũ rượu của pa pa mình rồi:a01:
lý lịch chú rắn:_ dài : gần bằng chiều dài của xe máy
_màu: lưng đen óng ánh bảy màu,dưới cổ có một đoạn vàng và trắng dài tầm 20cm
_cân nặng 1,2kg
_sở thích..........:a01::các bác tự suy ngẫm...........
vì ko biết nên pot vào chuyên mục nào nên pot ở chuyên mục này có gì sai sót xin mod có thể chuyển dùm vào chuyên mục thích hợp,thakn !!!!
hình ảnh:

thân chào!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Kaka

Rắn này cho vào ngâm thì lâu được uống lắm,hee cứ cho vào băm chả lá lốt, xào sả ớt hoặc chiên giòn thì tuyệt.
Hii:a01:Rượu nóng đây

Thân_Thuận

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
quá đã.loài ngâm rượu uống đã phải biết.thế anh có thu phục dc em lửa rừng nào ko?

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
quá đã.loài ngâm rượu uống đã phải biết.thế anh có thu phục dc em lửa rừng nào ko?
hi!
mới vào rừng đã gặp sự cố rồi mà bẫy gì nữa e.với lại a dợt ccl cho khỏi quên rừng thôi mà,ko bắt chim bổi vì a có một quy tắc là mùa sinh sản thì a ko bao giờ bắt chúng,để chúng sinh sản đã ,rồi đến mùa chim lứa mới bắt thôi em ah.mùa này trống và mái đã đi chung rồi đấy.
thân chào!

vnn1234

Thành viên tích cực
SVC$
0
vâng.giờ vào mùa sinh sản rồi.dưới em đã thấy có chòe đất con rồi.ah bữa nào anh có bẫy được em lửa nào đc đc thì chia cho em với.1 em lửa của em đã hỏng rồi,còn 1 em than vừa mới hy sinh.

dinhhaind

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cho em hỏi chút.Thế hậu sự con rắn áy như thế nào thế.:a43:

namhuy137

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em mới tham gia diễn đàn từ tết.,thấy anh có nhiều bài viết hay quá, mong được đọc thêm nhiều bài viết hay nữa của a,
P/s con rắn nhìn ghê quá đi

tieude_mechim068

"đam mê chòe lửa"
SVC$
0
chú rắn này mà băm nhuyễn rồi cuộn lá lốt nướng lênn thì nam nhi chúng ta ăn vào thì...còn hơn uống thuốc tăng lực nữa đó nha:a01:

sodocdac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi!
mới vào rừng đã gặp sự cố rồi mà bẫy gì nữa e.với lại a dợt ccl cho khỏi quên rừng thôi mà,ko bắt chim bổi vì a có một quy tắc là mùa sinh sản thì a ko bao giờ bắt chúng,để chúng sinh sản đã ,rồi đến mùa chim lứa mới bắt thôi em ah.mùa này trống và mái đã đi chung rồi đấy.
thân chào!
Giá như ai chơi chim cũng có tinh thần bảo tồn để tái sinh như anh thì chim thú sẽ bớt cảnh bị tuyệt diệt. Cảm ơn anh rất nhiều và up lên cho nhiều người cùng đọc và suy ngẫm.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hì! Chú rắn to quá nhỉ. Loại này ngâm rượu đúng như cụ Thuận nói là lâu được dùng lắm. Cái này mà làm chả lá lốt thì tuyệt cú mèo. Mình cũng đã từng bắt được một vài em to như thế rồi nhưng mà không pahỉ trong chuyến đi bẫy chim mà là trong công việc đi khảo sát. Bắt được ở Trường Sơn Đông. Thạnh Mỹ - Quảng Nam. Làm chả ngon miễn chê. Chúc mừng bạn bắt được nhé. Cảm ơn đã cảnh báo. Thân

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng gạp trường hợp giống như bạn và con rắn mình và thằng e gặp nhưng ko bắt dc

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
con này hình như là hổ mang thôi bác ợ. Hổ chúa nó có cái sọc trắng trên lưng mà. Nhưng cũng chúc mừng bác tai qua nạn khỏi chứ nếu ko là tiêu rồi.
PS: bác gan quá dzậy ??? Loại này nó biết phun nọc độc mà bác dám tay bo với nó thì em cũng chịu thua.......:a23::a23::a23:

sodocdac

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rắn hổ mang có thể phun nọc độc như bác nói nhưng thực ra không đáng sợ đâu, cái đáng sợ nhất là những cú mổ nhanh như điện chớp của nó ---> nếu dính một nhát là tiêu. Người ta sợ hổ mang phun nọc độc chẳng qua là bị hình tượng hóa từ những câu chuyện về những con đại mãng xà thôi, những chú rắn độc thường thì khả năng sát thương lớn nhất là 2 cái răng nanh có ống dẫn chất độc. Đồng thời với cú mổ thì 2 cái nanh này sẽ tiêm 1 lượng dịch độc và vết thương đối thủ ---> giết chết con mồi, đồng thời thúc đẩy nhanh quá trình con mồi bị tiêu hóa.

---------- Post added at 10:19 AM ---------- Previous post was at 10:18 AM ----------

Chán quá, viết 1 bài dài mà pót toàn báo ko được dùng kiểu chữ to nhỏ. Pó tay.

datkinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
trời ơi thấy con rắn là rợn tóc gáy rồi mà ông này dám đập nó chết queo,mình thấy nó thì ôi thôi bỏ chạy mất dép luôn rồi,nhìn con rắn mà thấy sợ quá

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
không phải đâu bác ạ. Trên Animal Planet vẫn có những cảnh bắt loài này nhưng đều mang kính bảo vệ mắt. Dính vào mắt là coi như khỏi xài luôn đó. Loài này nếu bị cắn mà trong phạm vi khoảng 30' nếu ko chạy chữa kịp thì chắc sang phút thứ 31 là mua nhang sẵn lun khỏi chữa làm j nữa. Các biểu hiện như nhức buốt nơi bị cắn, người chuyển dần sang tím tái, khó thở, còn nếu mà xùi bọt mép và trợn mắt lên thì mô phật, tui ko biết gì hết. Các bác vào google tìm sẽ thấy rất nhiều hình rắn hổ đang phun nọc:a03::a03::a03:,

khả năng phun rất mạnh (gần 2m nên khỏi chạy), rất may mắn là loài rắn hổ mang ở VN là loại rắn có 1 mắt kính đằng sau( loại này ko biết phun nọc)
Hổ mang VN

Hổ mang Ấn độ

. Lòai này cá biệt có con dài đến 4m. Một số người dân Myanmar vẫn còn nuôi như thú trong nhà :a23::a23::a23:. Discovery cũng đã có 1 phim phóng sự về loài rắn này.
PS: lần sau mọi người đi mà gặp rắn thì cứ cố gắng đứng yên. Rắn rất sợ người nhưng sẽ tấn công lại khi cảm thấy bị nguy hiểm. Đa phần các vụ bị rắn cắn đều là đi dẫm phải hoặc chọc phá nó.

dinhhaind

Thành viên tích cực
SVC$
0
may là rắn hổ . chú là hổ thì chác chuyến này bác có nồi cao hổ cốt rồi. hi`:a01:

hero_khuyenxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chúc mừng anh đã qua được những giây phút đứng giữa sự sống và cái chết . Con này quê em gọi là Hổ Mang Chì cực độc đấy anh àk được cái là dán lên là ngon tuỵet vời .

hana

Thành viên mới
SVC$
0
hi!
thân chào!
Ặc anh Quân cũng lên đây hả ! em Dũng nè !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
đi bẫy cm em cũng hay gặp cái này lắm nè!có lần em thấy con rắn lục,anh đi với em nói là ngồi im một tý rồi nó sẽ đi thôi!thế là em ngồi tim,không rục rich!may là nó đi mất...

minhduc2606

Thành viên tích cực
SVC$
0
hi!
thân chào

Hix, ae nuôi chim hay đi bẫy chim nên noi theo anh này, mùa sinh sản ko nên đi bẫy để chim rừng còn sản sinh ra chim để cho ae chơi nữa. chứ cứ cái kiểu mà bẫy chim kinh doanh thì ôi thôi, mùa nào cũng đánh thì o biết dc bao lâu nữa mấy em chim này cũng đi vào sách đỏ.
Amen, mình mà gặp con này thì vãi ấy ra quần, hic.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom