Guest viewing is limited

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nếu đây là giọng cm camly thì e thấy nó kô khác mấy so với cm khác, nghe có phần chói tai hơn, đó là cảm nhận của e, mong các bác cho nhận xét, thân

hic.nếu đã nghe qua rồi mà bạn ko nhận ra sự khác biệt thì tôi cũng chịu thôi bạn a.bạn hãy phân biệt âm sắc và độ khó của giai điệu....điều này tôi cũng ko muốn nói thêm.Nếu đc bác CM và hãy cho tôi và các bác đây 1 nhận xét cụ thể và khách quan hơn vì chắc chỉ có bác "!??...tôi chưa nghe hết các nc chơi của cm bác CM nhưng tôi có thể nói 1 điều chắc là cm của bác sẽ ko có 1 giọng có giai điệu tương tự như trên mặc dù âm sắc có vẻ hơi giống.đúng ko bác?(cm tôi thì chưa bao giờ có 1 giọng tương tự như vậy các bác ạ(nhưng cũng ko có nghĩa là ko bao giờ các bác nhỉ:a12:) các bác hãy cứ cho nhận xét xác vào vì kchim chỉ mong cho svc ta có thể "có " đc đầy đủ các giọng cm trên cả nc trong đó có giong cm camly....chúc các bác có 1ngay cuối tuần thật thoải mái. (ah đó chỉ mới là 1,2 giọng thường nhất thôi các bác) .thân chao!kchim

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hic.nếu đã nghe qua rồi mà bạn ko nhận ra sự khác biệt thì tôi cũng chịu thôi bạn a.bạn hãy phân biệt âm sắc và độ khó của giai điệu....điều này tôi cũng ko muốn nói thêm.Nếu đc bác CM và hãy cho tôi và các bác đây 1 nhận xét cụ thể và khách quan hơn vì chắc chỉ có bác "!??...tôi chưa nghe hết các nc chơi của cm bác CM nhưng tôi có thể nói 1 điều chắc là cm của bác sẽ ko có 1 giọng có giai điệu tương tự như trên mặc dù âm sắc có vẻ hơi giống.đúng ko bác?(cm tôi thì chưa bao giờ có 1 giọng tương tự như vậy các bác ạ(nhưng cũng ko có nghĩa là ko bao giờ các bác nhỉ:a12:) các bác hãy cứ cho nhận xét xác vào vì kchim chỉ mong cho svc ta có thể "có " đc đầy đủ các giọng cm trên cả nc trong đó có giong cm camly....chúc các bác có 1ngay cuối tuần thật thoải mái. (ah đó chỉ mới là 1,2 giọng thường nhất thôi các bác) .thân chao!kchim
.Tôi hiểu bác nghĩ gì khi nói "....chói tai hơn.. ".khì khì.......Tôi có nhận xét thế này giọng camly to,tròn tiếng đến từng âm nhỏ 1 trong 1 giọng.Ta có thể phân tách 1 giọng thành nhiều thanh âm 1 cách rõ ràng.khi hot ko bị lua giọng,hớt giọng, giọng hót ko "dễ dãi" luôn phát âm rõ từng tiếng và bài bản hơn trong giai điệu .các bác hãy nghe thật kỹ các giọng cm khác của bác Hlong_ce và Công Minh rồi hãy có nhận xét 1 cách xác thực hơn.Tôi nghĩ đó là điều ko khó nhận ra với các "bờ rồ cm". Thân!

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sửa bài trên: nbmnbmnn= lua giọng,hớt giọng.các mod thông cảm.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
quả thật đây là giọng CM CL chính gốc thì thật ko uổng công anh em đam mê CM tung hô và săn lùng hàng gốc CAM LY , nói chung CM vùng miền nào cũng có một cái hay riêng , theo bản sắc riêng và còn theo cả phong thái chơi riêng của dân chơi CM từng vùng miền , có những vùng có những chú CM đầu đàn thật xuất xắc , khi cắng lửa rừng nước chơi và giọng chơi kéo dài đổ đôi , đổ ba thật xuất xắc , khi nghe được nhứng chú này đấu giọng ngoài rừng ko ít những cao thủ CM mê mẩn và coi đó là giống CM hay của vùng , tung hô mà coi đó là vùng CM xuất xắc . có thể nói vùng nào cũng có cái hay riêng và bản sắc riêng biệt , cái ngoại lệ cũng chỉ là vùng được trời phú cho giống CM mà ở đó tỉ lệ nhứng chú CM hay nhiều hơn mà thôi . Em cũng chưa được đi nhiều nơi, chưa được nghe nhiều giọng CM nhưng cũng mạo muôi bày tỏ chút nhận xét của riêng mình . CM MIỀN BẮC thì em cũng có nghe nhiều nói chung về âm vực thì cũng tùy từng con chim , có con giọng trầm , có con giọng trong cao ,,.. có con giọng cao , đanh và khá rát tai nhưng nhìn chung thì chim BẮC nhả giọng tròn tiếng , từng âm , từng tiếng rõ ràng rất dễ cho người nghe cảm nhận , giai điệu thì thuộc dạng trung, khoan thai ( nói chung là tương đối đều giọng ) ..... còn khá nhiều điều mà chỉ có thể cảm nhận còn viết ra thì thật khó , khi MỘT chú CM miền BẮC nhả giọng người nghe có được cảm giác khoan thai nhẹ nhàng như nghe một bản ballat , có lúc ra giong thấp ,có lúc giọng trung , có lúc ra giọng cao nhưng những biến tấu , những thay đổi về âm vực ít khi trong một lần đổ giọng mà những lần đổ giọng thường có những biến tấu khác nhau .
về CM miền TRUNG thì em được nghe ko nhiều nhưng cảm nhận được về CM miền TRUNG thường ra giọng nhanh , âm vực nhanh và cao khiến người nghe phải thật tinh tế mới có thể cảm nhận được cái hay của CM miền TRUNG vì khi ra giọng quá nhanh khiến những âm vực như được kết dính vào nhau , hòa quyện với nhau trong một giai điệu khiến người nghe khó có thể cảm nhận đựoc độ rung của từng âm điệu , ví như chúng ta khó có thể thưởng thức được cái hay , độ rung , luyến láy của từng nốt nhạc. nhưng với những người thật sự đam mê thì CM miền TRUNG cho ta một âm điệu tươi vui , réo rắt và sống động, nó cũng cũng tương tự như một bản nhạc rock có tiết tấu nhanh , sôi động ......trong giọng CM miền TRUNG ta có thể cảm nhận được cái gì đó nóng bỏng , gay gắt..... mà ở đó có lẽ là cái bản chất đấu sĩ của những chú CM miền TRUNG.......... ( em chưa từng trải nhiều giọng CM MT , chỉ cảm nhận được có như vậy , mong các cao thủ , anh em MT chỉ bảo thêm .... hi,...hi... nếu có điều kiện tặng em một chú miền TRUNG để em có điều kiện nghiên cứu thêm nhé ...... hic hic.... em ko có điều kiện vào MT nhiều )
Giờ mới quay lại chủ đề chính của TOPIC này , khi nghe 2 file CM CL này thì thật là khác với những FILE trước đó của anh HLONG và của anh CÔNG MINH đã post lên cho anh em thưởng thức . những file trước thì cảm nhận của em cũng như cảm nhận về giọng CM MT , giọng đổ nhanh , réo rắt sôi động và có phần gắt ..... 2 file này của anh thật sự chính gốc CL thì mới phần nào thỏa mãn cũng như khẳng định được vị thế tiếng tăm của giọng CAM LY thuần chủng, ở đây em cảm nhận được phần nào cái hay của giọng này , tiết tấu âm vực giọng được thay đổi ngay trong một lần đổ giọng , âm tiết được nhả ra với độ trong và sắc xảo, âm ra tròn ( ko bị méo hay bị mẻ tiếng ví như viên ngọc ko bị mẻ hay bị sứt),âm được nhả ra một cách dứt khoát , đanh mà lại có độ rung , ngân của âm khiến cho giọng đổ của chim cho ta cảm nhận như một bản nhạc ngân nga luyến láy được trình diễn qua bộ nhạc cụ bằng đồng khi Xưa trong những bộ phim giả cổ của TRUNG QUỐC ( như trong hoàng cung của TẦN THỦY HOÀNG khi xưa ). Trong này thì file ngái ngủ của chú thứ mồi thứ 3 mới thật ấn tượng ( chú mồi một chưa để lại dấu ấn gì nhiều)
những lần đi giọng đôi và một lần đi giọng ba âm thanh trầm bổng , luyến láy , đanh thép và trong trẻo nghe thật mê hồn ....... với thú chơi của mình mà tự hỏi đến bao giờ ta mới có được chú mồi đi giọng tuyệt vời đến thế !!!!!!!!!!

bonchan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giọng của con mồi 3 lẫn nhiều tiếng ngỗng quá .

ko bết có đúng ko hiiiiiiiiiiiiiiiiiii

manhhungss

Làng lúa làng hoa
SVC$
0
Chất giọng CM của Kchim tôi rất thích, về cách đổ giọng nếu theo Kchim nói là giọng ngái ngủ thì có lẽ đây chưa phải giọng hay nhất của các chú. Các anh em chơi CM thường mê giọng đổ dài và tôi cũng vậy, tôi mê nhất các chú CM giọng đổ trong, thanh và cao, đảo giọng nhiều, nghe các chú này nhả giọng như tiếng suối chảy.
Kchim thu giọng lúc các chú đấu sung và Post lên cho anh em thấy hết cái hay trong chất giọng cuat CM Cam Ly nhé
Thân!

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
quả thật đây là giọng CM CL chính gốc thì thật ko uổng công anh em đam mê CM tung hô và săn lùng hàng gốc CAM LY , nói chung CM vùng miền nào cũng có một cái hay riêng , theo bản sắc riêng và còn theo cả phong thái chơi riêng của dân chơi CM từng vùng miền , có những vùng có những chú CM đầu đàn thật xuất xắc , khi cắng lửa rừng nước chơi và giọng chơi kéo dài đổ đôi , đổ ba thật xuất xắc , khi nghe được nhứng chú này đấu giọng ngoài rừng ko ít những cao thủ CM mê mẩn và coi đó là giống CM hay của vùng , tung hô mà coi đó là vùng CM xuất xắc . có thể nói vùng nào cũng có cái hay riêng và bản sắc riêng biệt , cái ngoại lệ cũng chỉ là vùng được trời phú cho giống CM mà ở đó tỉ lệ nhứng chú CM hay nhiều hơn mà thôi . Em cũng chưa được đi nhiều nơi, chưa được nghe nhiều giọng CM nhưng cũng mạo muôi bày tỏ chút nhận xét của riêng mình . CM MIỀN BẮC thì em cũng có nghe nhiều nói chung về âm vực thì cũng tùy từng con chim , có con giọng trầm , có con giọng trong cao ,,.. có con giọng cao , đanh và khá rát tai nhưng nhìn chung thì chim BẮC nhả giọng tròn tiếng , từng âm , từng tiếng rõ ràng rất dễ cho người nghe cảm nhận , giai điệu thì thuộc dạng trung, khoan thai ( nói chung là tương đối đều giọng ) ..... còn khá nhiều điều mà chỉ có thể cảm nhận còn viết ra thì thật khó , khi MỘT chú CM miền BẮC nhả giọng người nghe có được cảm giác khoan thai nhẹ nhàng như nghe một bản ballat , có lúc ra giong thấp ,có lúc giọng trung , có lúc ra giọng cao nhưng những biến tấu , những thay đổi về âm vực ít khi trong một lần đổ giọng mà những lần đổ giọng thường có những biến tấu khác nhau .
về CM miền TRUNG thì em được nghe ko nhiều nhưng cảm nhận được về CM miền TRUNG thường ra giọng nhanh , âm vực nhanh và cao khiến người nghe phải thật tinh tế mới có thể cảm nhận được cái hay của CM miền TRUNG vì khi ra giọng quá nhanh khiến những âm vực như được kết dính vào nhau , hòa quyện với nhau trong một giai điệu khiến người nghe khó có thể cảm nhận đựoc độ rung của từng âm điệu , ví như chúng ta khó có thể thưởng thức được cái hay , độ rung , luyến láy của từng nốt nhạc. nhưng với những người thật sự đam mê thì CM miền TRUNG cho ta một âm điệu tươi vui , réo rắt và sống động, nó cũng cũng tương tự như một bản nhạc rock có tiết tấu nhanh , sôi động ......trong giọng CM miền TRUNG ta có thể cảm nhận được cái gì đó nóng bỏng , gay gắt..... mà ở đó có lẽ là cái bản chất đấu sĩ của những chú CM miền TRUNG.......... ( em chưa từng trải nhiều giọng CM MT , chỉ cảm nhận được có như vậy , mong các cao thủ , anh em MT chỉ bảo thêm .... hi,...hi... nếu có điều kiện tặng em một chú miền TRUNG để em có điều kiện nghiên cứu thêm nhé ...... hic hic.... em ko có điều kiện vào MT nhiều )
Giờ mới quay lại chủ đề chính của TOPIC này , khi nghe 2 file CM CL này thì thật là khác với những FILE trước đó của anh HLONG và của anh CÔNG MINH đã post lên cho anh em thưởng thức . những file trước thì cảm nhận của em cũng như cảm nhận về giọng CM MT , giọng đổ nhanh , réo rắt sôi động và có phần gắt ..... 2 file này của anh thật sự chính gốc CL thì mới phần nào thỏa mãn cũng như khẳng định được vị thế tiếng tăm của giọng CAM LY thuần chủng, ở đây em cảm nhận được phần nào cái hay của giọng này , tiết tấu âm vực giọng được thay đổi ngay trong một lần đổ giọng , âm tiết được nhả ra với độ trong và sắc xảo, âm ra tròn ( ko bị méo hay bị mẻ tiếng ví như viên ngọc ko bị mẻ hay bị sứt),âm được nhả ra một cách dứt khoát , đanh mà lại có độ rung , ngân của âm khiến cho giọng đổ của chim cho ta cảm nhận như một bản nhạc ngân nga luyến láy được trình diễn qua bộ nhạc cụ bằng đồng khi Xưa trong những bộ phim giả cổ của TRUNG QUỐC ( như trong hoàng cung của TẦN THỦY HOÀNG khi xưa ). Trong này thì file ngái ngủ của chú thứ mồi thứ 3 mới thật ấn tượng ( chú mồi một chưa để lại dấu ấn gì nhiều)
những lần đi giọng đôi và một lần đi giọng ba âm thanh trầm bổng , luyến láy , đanh thép và trong trẻo nghe thật mê hồn ....... với thú chơi của mình mà tự hỏi đến bao giờ ta mới có được chú mồi đi giọng tuyệt vời đến thế !!!!!!!!!!

Tôi thật sự ấn tượng với bài viết này của bạn Đại Linh.Hôm qua tôi đã tự nhủ rằng tôi sẽ ko post thêm giọng cm camly nữa nếu các ae trong diễn đàn ko nhận ra sự khác biệt như tôi nói mặc dù đó chỉ là 1, 2 giọng thường của cm camly.Rất cảm ơn bạn về bài viết này.Như đã nói tôi luôn muốn gọi tên đúng của "sự vật".khi viết bài trả lời cho bác Công Minh tôi chỉ muốn xác định và so sánh về giọng của cm camly và "cm camly" của bác Công Minh 1 cách thực tế nhất chứ chưa đưa ra 1 nhận xét cụ thể nào với các giọng cm nơi khác.vì vậy xin các bác hãy nhẹ tay giùm để kchim tôi còn có cơ hội để giới thiệu tiếp những gì tôi hiểu biết về cm camly :a12:

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ah còn về giọng chú mồi nhất.Tôi đưa ra là để các bác "có thể?" nhận ra đc âm sắc như thế nào.Hiện giờ chú đã bắt đầu thay lông rồi.thân chào!

giọng của con mồi 3 lẫn nhiều tiếng ngỗng quá .

ko bết có đúng ko hiiiiiiiiiiiiiiiiiii
:a01: Đúng rồi bác ạ.nhà tôi có 2 chú ngỗng .và còn nhiều chú khác nữa:a21:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0
Có bác nào chỉnh sửa lại 2 cái file hót kia đi ạ?Từ hum qua đến giừ mà e vẫn không nghe và không down đc??:( Chẳng hỉu "ngan ngỗng" kêu như thế nào ạ?"((

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lúc còn ở Nha Trang có người bạn đả cất công lên Đà Lạt tìm mua cm cam ly. Khi mang ra trường thì bị chọc vì chim không co gì đặc biệc cả. Bọn mình cứ tường hắn bị lừa. Hôm nay mới biết là không phải.

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây là 1 file nữa của cm camly giới thiệu cùng ae.Do ko có "điều kiện" thu giọng cm nên âm thanh ko tốt lắm:a21:.tôi đang có dự định setup 1 buổi đấu giọng cm camly mà ko đc.ae nghe đỡ.thân chào.kchim

[VIDEO]http://www.4shared.com/file/53284855/d926ba63/MVI_0380.html[/VIDEO]

tuanbigboy

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
Em đã được đi khắp các miền, chiêm ngưỡng CM các vùng nhưng tóm lại kô có CM nào hót hay bằng CM quảng nam
CM Quảng Nam hót tuy hơi nhỏ một tí nhưng nói về độ dài thì các đối thủ khác kô là gì cả. Hầu như con nào củng có giọng đỗ (hót lên lúc nào củng có tiếng rẹt quít )
CM quảng nam kô những còn hót hay mà còn có giọng đúp (đăc trưng là CM ở vùng Điẹn Bàn, Quảng Nam )
Ví dụ: rẹt..quít..qui...tù...qui...quít...tù...quì.........quít..tu..qiu..tu..qui
MC quảng nam tui kô to bằng các vùng khác ngưng đá rất lì và cực kì khôn
Cảm ơn các bác đã post bài

kchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đã được đi khắp các miền, chiêm ngưỡng CM các vùng nhưng tóm lại kô có CM nào hót hay bằng CM quảng nam
CM Quảng Nam hót tuy hơi nhỏ một tí nhưng nói về độ dài thì các đối thủ khác kô là gì cả. Hầu như con nào củng có giọng đỗ (hót lên lúc nào củng có tiếng rẹt quít )
CM quảng nam kô những còn hót hay mà còn có giọng đúp (đăc trưng là CM ở vùng Điẹn Bàn, Quảng Nam )
Ví dụ: rẹt..quít..qui...tù...qui...quít...tù...quì.........quít..tu..qiu..tu..qui

13 tuổi,đc đi khắp các miền....Em thật sự may mắn đó:a01:.Nếu đc em có thể cho 1 vidu nào khác để ae dễ hình dung hơn ko?Rất mong đc nghe file hot của bạn .thân!

tuanbigboy

SVC$
0
13 tuổi,đc đi khắp các miền....Em thật sự may mắn đó:a01:.Nếu đc em có thể cho 1 vidu nào khác để ae dễ hình dung hơn ko?Rất mong đc nghe file hot của bạn .thân!

file CM của em đã được anh bạch đề và các anh khác post lên rất nhiều lần rồi đó anh .
(có CM hay củng khỗ :a21:)

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
HI....... hi ..... các bác cứ tranh luận và cho CM vùng mình là hay nhất thế này thì thật đến khổ ,...... thiết nghĩ BQT SVC nên chuẩn bị cho một cuộc thi tổ chức khoảng 3 năm một lần và mời những cao thủ về CM làm ban giám khảo. Cuộc thi này mở rộng toàn quốc, anh em CM chọn và giới thiệu CM hay nhất của vùng để đi thi , BTC sẽ có phần thưởng ( lấy từ quỹ của SVC)và danh hiệu CM hay nhất VN -SVC cho CM vùng nào đoạt giải. Bởi mỗi vùng vào mỗi thời điểm đều có những chú CM xuất sắc có thể được xem là hay nhất ........ rất khó có thể nói CM vùng nào là hay nhất ....... như thế có thể tìm ra CM vùng nào là hay nhất vào từng thời điểm tránh anh em tranh luận quá mất hay mà đó cũng là điều khích lệ anh em phấn đấu hơn cho sự phát triển của CM-SVC, mỗi năm tranh tài có thể để từng miền đăng cai tổ chức .......hi.....hi.....VN CUP-CM....

hanguyentn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhất trí. Ý kiến hay đó nếu tổ chức được thì quá tuyệt. Lúc đó không phải bàn luận về chim vùng này hay hơn vùng kia mà có thể trao đổi thẳng thắn với nhau về ý kiến của mình qua tiếng hót của chim.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0

Với cách mô tả giọng Chào Mào của @tuanbigboy thì xin đính kèm giọng chú mồi VPBank của mình để các MEM nghe thử á:

<object height="80" width="300">
<embed src="http://media.imeem.com/m/T5YkFLjVTV" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" height="80" width="300"></object>

tuanbigboy

SVC$
0
Đây là giọng con mồi Quảng Nam của em , con này khoảng 5 mùa rồi, năm nay do chế độ chăm sóc kém nên hơi mất lửa.

Đây là giọng 8 tiếng của nó
<embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://vid186.photobucket.com/flash/player.swf?file=http://vid186.photobucket.com/albums/x184/tuanbigboy/Dai8.flv"></embed>

Còn đây là giọng đổ, giọng gốc đặc trưng của chim Quảng Nam, các anh quan tâm 1/2 video clip sau....
<embed width="448" height="361" type="application/x-shockwave-flash" wmode="transparent" src="http://vid186.photobucket.com/flash/player.swf?file=http://vid186.photobucket.com/albums/x184/tuanbigboy/Do7.flv"></embed>

Nghe cũng được nhỉ ?

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Đây là giọng con mồi Quảng Nam của em , con này khoảng 5 mùa rồi, năm nay do chế độ chăm sóc kém nên hơi mất lửa.

Đây là giọng 8 tiếng của nó
<EMBED src=http://vid186.photobucket.com/flash/player.swf?file=http://vid186.photobucket.com/albums/x184/tuanbigboy/Dai8.flv width=448 height=361 type=application/x-shockwave-flash wmode="transparent"></EMBED>

Em này đổ được giọng dài 6 tiếng, đếm rõ thì chính xác là 6 tiếng á. Đúng là chú CM này yếu lửa, đổ 1 giọng chưa đảo giọng nhanh và lực còn khá yếu á.

Còn đây là giọng đổ, giọng gốc đặc trưng của chim Quảng Nam, các anh quan tâm 1/2 video clip sau....
<EMBED src=http://vid186.photobucket.com/flash/player.swf?file=http://vid186.photobucket.com/albums/x184/tuanbigboy/Do7.flv width=448 height=361 type=application/x-shockwave-flash wmode="transparent"></EMBED>

Nghe cũng được nhỉ ?

Em sau này đổ cũng được 7 tiếng, tuy nhiên giọng đổ chú này có lực và uy hơn chú đầu tiên.

Vài lời nhận xét cùng các MEM.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangxeu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đúng là chim YouTube kia là Chào Mào hót giọng ở đèo mới (bẫy ở đèo Mimosa) Đà Lạt!
Ở Đà Lạt nếu bạn quen chơi Chào Mào sẽ có khoảng 4 nhóm giọng chính
Giọng Chào Mào Cam Ly
Giọng Chào Mào Tà Nung (nghe gần giống Cam Ly)
Giọng Chào Mào những khu vực khác (đèo mới, Langbian, suối Vàng, ...)
Giọng Chào Mào lai (giọng chào mào Cam Ly hoặc Tà Nung đã bị pha giọng do nhốt chung với nhưng con chào mào vùng khác và nó bắt chước giọng)

Chim Chào Mào Cam Ly (hay chính xác hơn là Băng Bị) là chim có giọng rất hay (theo đánh giá của giới chơi chim Đà Lạt) và đa số là sổ giọng đôi, có con sổ giọng ba (còn giọng 4,5 gì đó thì tôi chưa nghe bao giờ và cũng không có đâu vì tôi là dân Đà Lạt nên nếu 1 con chào mào hay của anh A hay anh B, C nào đó tôi đều biết và giới chơi chim ở Đà Lạt đều biết. Cho nên chuyện 1 con chào mào hay bị mất cắp thì nếu được mang xách ra chơi tât nhiên nhiên đã thay lồng khác vẫn có thể nhận ra và chủ nhân nó sẽ biết ngay...)
Tất cả những người nơi khác không dễ để nhận biết giọng chim Chào Mào Đà Lạt là chào mào Băng Bị (Cam Ly) hay chào mào Tà Nung, chào mào lai, ...
khi bạn mua được 1 con chim được giới thiệu Chào Mào Cam ly thì hấu như chắc chắn bạn sẽ mua lầm vì:

1. Chào mào Băng Bị hiện nay rất hiếm, ngay cả dân chơi chim Đà Lạt cũng muốn tìm mua chim bổi cũng không dễ (tất nhiên có nhưng hiện nay chim tại Băng Bị cũng bị lai nên nhiều người phải nuôi chim lứa lên)
  2. Nếu muốn mua 1 con chim giọng Băng Bị (Cam Ly) ít ra bạn phải bỏ ra 2, 3 tuần để nghe và phân biệt giọng với các giọng khác
  3. Chỉ có thân quen bạn mới có thể có được 1 con chim chào mào Băng Bị (Cam Ly) vì không ai ở Đà Lạt muốn bán loại chim chào mào này ra ngoài
Tôi không muốn nói tới chuyện tiền bạc ở đây nhưng tôi xin nêu 1 ví dụ cụ thể và chính xác với giá cả để các bạn so sánh và dễ dàng nhận biết:
1 con Chào Mào bổi Cam Ly có giá trung bình là từ 150-200 ngàn
1 con chim Chào Mào Băng Bị đã hót và chơi được giá không dưới 800 ngàn đến 1 triệu, nếu bạn nào mua chào mào giá rẻ hơn giá đó chắc chắn là không phải chim chào mào Cam Ly
Chào Mào Cam Ly bị lai giọng sẽ bị bỏ hoặc bán đi (dân Đà Lạt không chơi giọng lai, nếu bạn xách chim giọng lai đi bạn sẽ bị "xa lánh" nghĩa là những người khác sẽ tủ lồng chim họ lại và xách về vì sợ chim họ bi lại giọng từ chim bạn) nên giá rất rẻ cho dù tướng rất đẹp.

Con chim Chào Mào của nghệ nhân Hoàng Xều tôi post lên đó chính là con chim chào mào Băng Bị lứa nuôi lên. Nếu bạn nào đến Đà Lạt tôi xin mời đến nghe và thưởng thức giọng của nó :a04:, ngay tôi đây mà cũng chỉ sở hữu được 1 con Băng Bị!:a43:
Nếu muốn mua Chào Mào Băng Bị (Cam Ly), các bạn lên Đà Lạt ra tiệm chim Lan Anh của anh Hùng (đường Đoàn Thị Điểm), các bạn hạy nói chuyện với anh, nếu anh thấy bạn có tâm huyết và đam mê chơi chim anh sẽ bán cho bạn vì theo tôi biết hiện giờ anh có khoảng hơn 30 con chào mào Băng Bị, ... Và tôi biết có rất nhiều người khá nổi tiếng chơi chim ở SG cũng hay ra chỗ anh tìm mua chim Đà Lạt
chào thân ái!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom