Guest viewing is limited

gia lang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
than bị khàn

:a40:than của em hót lên giọng cao bị khàn và hụt hơi cần giúp đỡ.xin cảm ơn trước

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
e có 1 chú than bỗi vì nó nhát quá nên e bỏ nó ngoài trời mấy bữa nay ,vậy mà hôm bửa chú nó hot , nhưng được có 1 bữa đó là nín hót , tôi hôm qua e đem nó vô nhà ( chim bổi nên nhãy khí thế luôn ) rồi e nghe nó thở khò khò luôn ,nghe rõ lắm , bữa nay e đem nó ra treo thì nghe nó thở còn lớn hơn hôm qua nữa , và lâu lâu e thấy nó nhướng cổ lên cao và kêu khẹc khẹc khec nữa , vây là chim e bị gì , bác nào biết chĩ dùm e với . thank mấy a nhìu nhìu

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chòe than của e bị khọt khẹc

sao không ai giup dùm e vậy , bửa nay e đem vô nhà tối giờ này mà vẫn còn nghe nó khẹc khẹc nữa , ai biêt cách trị không chĩ cho e với , e thấy càng lúc nó càng nặng rồi đó mấy a cố gắng giup dùm e .thank

giangtamduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình thấy chim của bạn bị suy và sắp die rồi, nên để nơi yên tĩnh trùm áo lại cho em nó tĩnh tâm ăn uống hi vọng còn cứu kịp. Nó kêu khẹt khẹt là do sức khỏe kém bị suy hô hấp giống như chúng ta sổ mũi khó thở, nặng nề nếu em nó không chịu ăn thì em nó sẽ trút hơi thở cuối cùng và khi bạn cầm nó lên cảm giác nhẹ tênh cái lườn thì bén ngót. Vài dòng cùng bạn nếu mình sai bỏ qua vì mình không phải bác sĩ hii chỉ là tình hình giống bạn mình đã trải qua, thân !

hananhphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

hi !
Mình thấy thì không nghiêm trọng như Giangtamduong nói đâu. E nó bị cảm xoàng thui. Chim của mình củng hay bị vậy, nhất là vào khoảng thời gian thay lông. Bạn nên cho e nó phơi nắng bủi sáng khoảng 1/2h thui.. rùi cho vào chùm lồng lại. Theo MTChip thì bạn cũng nên nhỏ vài giọt dầu gió vào đáy lồng rùi chùm lại, cách này mình làm rùi và có hiệu quả đóa. Hạn chế phơi nắng bủi trưa. Bạn cung cấp thêm Dế và cào cảo cho e nó nha. Thân!

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0

thank 2 bạn nhiều lắm , chim mình vẫn ăn uống bình thường bõ cào cào vố 1 chút là thấy hết xạch , hom qua có bắt được con thằn lằn bõ vô 1 chút cũng thấy chỉ còn cái đuôi thôi , hôm qua e có bắt ra coi thử thì thấy nó vẫn bình thường không có vẽ gì là ốm không ăn được , mình cũng có nhỏ 4 giọt dầu gió vô lồng , nhưng hình như mình thấy nó khẹc khẹc nhiều hơn nữa , giống như nó bị ho vậy , lúc thì khẹc khẹc 2 tiếng lúc thì 3,4 tiếng luôn hôm qua tới 12h đêm e vẫn nghe nó khẹc nữa , ma` hình như là nó mau mệt lăm , nhãy 1 hồi là há mõ ra thở phì phì luôn , bữa nay thấy trông lồng có phân màu xanh rêu nữa , ai biết nó bệnh gì thì chẫn bệnh dùm e với để e còn mua thuốc cho nó , mấy a giúp dùm e với , thank mấy a nhiều nhiều

nguoimoi

Thành viên tích cực
SVC$
0

hình như cao thủ cũa diễn đàng dạo này ít online hay sao mà không ai giúp mình hết vậy , tới bây giờ là nữa tháng rồi mà vẫn chưa ai giúp dùm mình trị bệnh cho con chim của mình , tới bây giờ thì nó vẫn chưa chết , ăn uống vẫn bình thường ,nhưng khọt khẹc nhiều hơn , mình mong là mọi người sẽ nhiệt tình giúp mình , 1 người nuôi chim thì đâu có bao giờ muốn con chim cũa mình đã chọn lựa và nuôi phải chết đâu tuy nó chĩ là chim bỗi trị giá vài chục ngàn vì vậy mình rất mong mọi người sẽ giúp mình trị hết bệnh cho nó ,thank mọi người rất nhiều

1

1vuonchuoi9

Guest
Than bị khò khè, hepl?

con than bổi cùa mình mấy bữa nay sao cứ thấy nó khò khè, neu ăn cám thì ăn là sặc, chẳng hiểu sao, anh em nào có kinh nghiệm vụ này xin giúp đỡ nhé, cám ơn

hananhphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Than bị khò khè, hepl?

Bạn không nên lo lắng quá..cứ cho ăn cám bình thường .. Choè bổi sức đề kháng tốt lém .. Tuy nhiên bạn cũng không nên quá chủ quan .. Cho e tắm táp và phơi nắng thường xuyên( ít nhất 3 lần/ tuần ) .. vệ sinh lồng sạch sẽ.. thế thui + ăn uống đủ chất. Chim bạn sẽ khoẻ mạnh lại thui. (Xem cám có bị mốc ko nha bạn! :a21: ) Thân!

1

1vuonchuoi9

Guest

mình cũng chẳng biết sao, mình thuần em nó dc vài tuần, thấy tiến bộ hẳn lên, treo ngoài vườn 1 ngày tự nhiên thấy nó nhát hẳn, rồi bị bệnh khò khè luôn, để ko ăn j2 thấy nó cũng khò khè, nếu ăn gì là nó cứ như sặc, mắc cổ họng, nuốt mãi mới vào dc, buồn ghê

LPVK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cách trị bệnh về hô hấp

Cho hỏi cách trị bệnh về hô hấp như viêm phổi chẳng hạn, mong các bác giúp cho:a12:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cách trị bệnh về hô hấp

Bạn nói rỏ hơn đi bạn bệnh viên phổi là như thề nào chú chim bạn có dấu hiệu gì bạn nên nói rỏ hơn để mọi người giúp bạn chứ nói như thế thì chẳng ai biết chim bạn bị như thế nào :a33:

LPVK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bạn nói rỏ hơn đi bạn bệnh viên phổi là như thề nào chú chim bạn có dấu hiệu gì bạn nên nói rỏ hơn để mọi người giúp bạn chứ nói như thế thì chẳng ai biết chim bạn bị như thế nào :a33:
Chim của em bị hắt xì, chảy nước mắt nhưng không biết phải chữa trị sao nữa hic hic:a09::a09::a09::a09::a09::a09:

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0

minh cũng dã có 1 chú lửa rất hay nhưng do không có kinh nghiệm nên đã để chú ta viem phổi nặng và đã qua đời.
biểu hiện của nó cũng giống như chim bị gió,chim thường ho vào buổi sáng và tối nếu bị nặng sẽ ho cả ngày.
trường hợp của bạn nếu mới bị thì bạn mau chóng chữa đi chứ để mãn tính như chú lửa của mình thì hối không kịp đâu.
mình có chút kinh nghiệm giúp bạn và mong chú chim của bạn k như chú lửa của mình:
*Cách tri: dọn vệ sinh sạch sẽ lồng đừng để có mùi,lồng chim luôn tủ áo lồng để nơi không có gió lồng.bạn ra ngoài tiệm thuốc thú y mua lọ thuốc trị toi cho gà về và nhỏ 2-3giot vào trong hũ nước cho chim uống trong ngày,ngày hôm sau nhớ phải thay nước nha,nếu chim bạn mới bị nhẹ thì khoảng 1 tuần là khỏi thôi còn nếu bị lâu thì phải có thời gian và kiên trì bạn ah.chúc bạnmmauu chữa khỏi cho chú chim yêu quý của mình.

LPVK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

minh cũng dã có 1 chú lửa rất hay nhưng do không có kinh nghiệm nên đã để chú ta viem phổi nặng và đã qua đời.
biểu hiện của nó cũng giống như chim bị gió,chim thường ho vào buổi sáng và tối nếu bị nặng sẽ ho cả ngày.
trường hợp của bạn nếu mới bị thì bạn mau chóng chữa đi chứ để mãn tính như chú lửa của mình thì hối không kịp đâu.
mình có chút kinh nghiệm giúp bạn và mong chú chim của bạn k như chú lửa của mình:
*Cách tri: dọn vệ sinh sạch sẽ lồng đừng để có mùi,lồng chim luôn tủ áo lồng để nơi không có gió lồng.bạn ra ngoài tiệm thuốc thú y mua lọ thuốc trị toi cho gà về và nhỏ 2-3giot vào trong hũ nước cho chim uống trong ngày,ngày hôm sau nhớ phải thay nước nha,nếu chim bạn mới bị nhẹ thì khoảng 1 tuần là khỏi thôi còn nếu bị lâu thì phải có thời gian và kiên trì bạn ah.chúc bạnmmauu chữa khỏi cho chú chim yêu quý của mình.
Chú chòe than của mình cứ nhắm 2 mắt với chảy nước mắt hoài ah lâu lâu mới mở một mắt ra mong các bác chỉ cho mình loại thuốc nhỏ mắt cho chú chim của mình hic hic:a09::a09::a09::a09::a09:

chichchoe than

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

than bạn bị khò khè, co hai nguyên nhân:
1.do chim bổi ngoài rừng chỉ ăn côn trùng, khi ve nhà ban cho ăn cám, trong đốo đậu phộng có dầu có thể làm cho chim bị khò khè. bạn có thể rút dầu đậu phộng kỷ hơn có thể chim bạn sẽ khỏi bệnh.
2.do thiếu nắng hoặc do chim bạn bị gió độc... bạn có thể cho chim bạn ăn gián đất(loại gián có trong bịt cào cào )sẽ khỏi ngay, yên tâm mình đã thử rồi.

chúc chim bạn mau khỏi bệnh.

rungxanh_baoloc

Thành viên mới
SVC$
0
Giọng than kêu khè khè như có đờm ở cổ họng

Chào ae svc, mình có em than già 3 mùa đang thay lông, nhưng không hiểu sao mấy ngày nay mỗi lần bỏ tay vào lồng, thay vì em kêu chè chè thì giọng lại nghe khè khè,,giống như bị đờm hoặc đau cổ, mình kô biết em có phải bị hô hấp không, mong anh em chia sẻ, và mình cũng mong ae cho vài lời khuyên để em chim thay lông nhanh và lấy lại phong độ...cảm ơn ae svc và admin rất nhiều,, mong được tin...(^_^)"

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: chú than già kêu chè chè nhưng bị khàn,..help me...

Chào ae svc, mình có em than già 3 mùa đang thay lông, nhưng không hiểu sao mấy ngày nay mỗi lần bỏ tay vào lồng, thay vì em kêu chè chè thì giọng lại nghe khè khè,,giống như bị đờm hoặc đau cổ, mình kô biết em có phải bị hô hấp không, mong anh em chia sẻ, và mình cũng mong ae cho vài lời khuyên để em chim thay lông nhanh và lấy lại phong độ...cảm ơn ae svc và admin rất nhiều,, mong được tin...(^_^)"
chao bạn khi than thay lông về thể lực của chúng rất yếu do vậy trong thơi f gian này ta phải chăm chú ta tốt hơn.Còn về vấn đề chú ta kêu khè khè có 2 lý do sau
DO nước uống bạn ko chịu thay lên khi ăn chúng uống nước và cám dính ở mỏ đc thả vào nươc cứ như vậy nước sẽ chua và lên men dẫn tới chim bị khàn cổ,cách chữa là bạn dùng nươc chanh cho uỗng ngày 3 lần mỗi lân f 2 giọt.
Lý do thứ 2 là do bạn phơi nắng quá lâu khi bi phơi nắng lâu quá chúng thường há môm f ra để thỏ và khi ấy chúng rất rễ bị khàn cổ.có vài điều chia sẻ có ji ko dung d mong các bác bỏ quá nhé.

rungxanh_baoloc

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: chú than già kêu chè chè nhưng bị khàn,..help me...

chao bạn khi than thay lông về thể lực của chúng rất yếu do vậy trong thơi f gian này ta phải chăm chú ta tốt hơn.Còn về vấn đề chú ta kêu khè khè có 2 lý do sau
DO nước uống bạn ko chịu thay lên khi ăn chúng uống nước và cám dính ở mỏ đc thả vào nươc cứ như vậy nước sẽ chua và lên men dẫn tới chim bị khàn cổ,cách chữa là bạn dùng nươc chanh cho uỗng ngày 3 lần mỗi lân f 2 giọt.
Lý do thứ 2 là do bạn phơi nắng quá lâu khi bi phơi nắng lâu quá chúng thường há môm f ra để thỏ và khi ấy chúng rất rễ bị khàn cổ.có vài điều chia sẻ có ji ko dung d mong các bác bỏ quá nhé.
thanks bạn rất nhiều... mình sẽ hòa vào nước hả bạn, nhân tiện đây cho mình hỏi, làm cách nào cho em nó thay lông nhanh mà kô ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của pé, tks

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
cách trị ho (sặc) chòe than

Chào ae! Ae diễn đàn ơi! giúp mình với, mình mới mua 1 chú chích chòe than chuyền, tướng tá khá đẹp, về đc một ngày thì em nó bị ho (giống con người ho vậy) khẹt khẹt khẹt... khoảng 30 đến 60 phút 1 lần, ho kéo dài khoảng 2 ,3 tiếng. giờ đã đc 1 tuần, mình đã cho uống kháng sinh tiệm thuốc tây(thuốc cho người mà không thấy đỡ) e nó vẫn ăn uống bình thường, bay nhảy lanh lẹ (mới tập ăn cám xong) ae nào đã gặp trường hợp này, có kinh nghiệm điều trị thì chỉ mình với. thân chào và cảm ơn mọi người

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom