Guest viewing is limited

kulpro96

Thành viên mới
SVC$
0
Phân biệt khuyên đực và cái

tình hình e mới mua 1 chú bổi đc 2 tuần
thấy chú mau mồm và hay hót lại chim nhà hàng xóm nhưng chỉ được giọng đơn
khi nghe chim khác líu thì khuyên nhà e có vỗ vỗ cánh bay nhảy hót lại dữ lắm
vậy nó là đực hay cái ạ ?

chaomaopro123456

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Phân biệt khuyên đực và cái

nuôi đc 2 tuần là hót truyện rồi đấy treo ra chỗ khuất ngồi mà nghe ! không hót mà kêu tiếng đơn thì cái rồi.....

xuantruong1509

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác giúp em phân biệt khuyên trống mái với...

chú này là chú bổi em mới mua dược khoản 2 ngày các bác xem giúp có phải là trống không nhé,em chỉ thấy em nó kêu 1 âm chiu thoi nhưng mà thường kêu lắm ,lau lau thì có kêu re re re...em mở file khuyên mái thì không bắn mà chỉ kêu liên tục chiu chiu zay thôi mới chơi khuyên lần đầu nen em không có kinh nghiêm lựa chọn.cám on các bác trước....!

View attachment 5507View attachment 5509View attachment 5508View attachment 5511View attachment 5510

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ðề: các bác giúp em phân biệt khuyên trống mái với...

Theo mình thì em này đúng là trống rồi, nhìn dáng cũng rất đẹp nữa, chúc bạn có được chú khuyên như ý!

xuantruong1509

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám on bác trước nhưng sao minh nghe giong chú nó chíu thì không được đanh cho lắm mà có vẽ như là bị khàn gọng vậy, sẳn bác cho minh hỏi nếu như khuyên trống ma bị tụt lửa thì có khi nào bị như vậy không? khuyên mái thì có khi nào kêu re re re vậy không? thanks...

xuantruong1509

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các bác giúp em phân biệt dùm trống mái trên hình dùm em với...thankkkkk

thanhvy_saker

"Vành Khuyên Đà Nẵng"
SVC$
0
Chào bạn xuantruong1509!
Chú Khuyên của bạn ở hình trên là trống đến 90% rồi nhé. Khuyên bị tụt lửa thì không có nghĩa là bị khàn giọng đâu bạn. Khuyên bị khàn giọng thì có rất nhiều nguyên nhân, nhưng nguyên nhân hay gặp là do treo lồng nơi có gió nhiều. Chú khuyên của bạn mới mua về được 2 ngày thì trước đó nó ở lồng tập thể cũng được 1 thời gian rồi, nên sức khỏe có phần không tốt, kêu giọng nhỏ, chưa được đanh và có vẻ như rè là chuyện bình thường thôi bạn à. Bạn cứ chăm đều tay thì thời gian sau sẽ thấy khác thôi. Đôi lời chia sẻ, thân mến!

xuantruong1509

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi thêm một tí nữa nha,hiện tại đã nuôi chú ta đươc khoản 2 tuần rồi .chú ta đã kêu được 4 tiếng chiu...chiu chiu chiu nhưng giọng thì nhỏ nhỏ chứ không đanh,như vậy mình có thể xác nhận được trống mái hay chưa?khuyên mái có keu đượcc 4 đến 5 tiếng liên tục như vậy được không,thanks các bac trước.....

longka

Thành viên mới
SVC$
0
E rất muốn giúp nhưng lại chưa đủ số lần gửi để được đăng.Nếu được bác up cài clip e no kêu lên đây.Lên diễn đàn mà nhin tướng phán thì khả năng mái vẫn rất cao.Cao thủ thực sự ko nhìn tướng phán trống mái bạn nhé.

thichnuoi

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

có anh nào nói rõ dùm cách phân biệt theo kiểu thổi Tu đi . là người mới tập chơi nên không hiểu thổi tu la sao, mong mấy anh cao thủ chỉ giúp cho anh em mới chơi nhé. Cảm ơn

here_iam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy bác nói trên lý thuyết là zday.. nhưng dân mới chơi như e thì thua.. nhìn kiểu nào vẫn thấy dễ nhầm. hiện e đang nuôi 3 em mà ko bít có dính mái ko hic

trinhhuong

Thành viên mới
SVC$
0
Theo tôi mấy cách trên tỷ lệ đực cũng cao nhưng phương pháp quá phức tạp. bạn chỉ cần nhốt riêng chú chim của mình ra 1 chiếc lồng sau đó cho soi gương, nếu chú chim đòi đánh nhau với hình của mình hoạc quát to đảm bao 100% là trống. Đã thử nghiệm nhiều lần

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Theo tôi mấy cách trên tỷ lệ đực cũng cao nhưng phương pháp quá phức tạp. bạn chỉ cần nhốt riêng chú chim của mình ra 1 chiếc lồng sau đó cho soi gương, nếu chú chim đòi đánh nhau với hình của mình hoạc quát to đảm bao 100% là trống. Đã thử nghiệm nhiều lần
thêm nữa là em nó hót chuyện là ok. nhớ phải đổi cám thúy tuấn hoặc cám riêng của khuyên, chứ cứ ăn cám gà thì không được đâu.

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a16: em mới mua 1 con Khuyên bổi, cũng chẳng biết là trống hay mái, chủ tiệm nó mua con 100k thì bao trống, còn bắt lồng tập thể thì hên xui. nhìn con 100k chẳng có tý gì hấp dẫn nên em tự bắt 1 con trong lồng tập thể.
Chim thì về đã được 3 ngày:
- Về vóc dáng (em nói theo chim nha, chứ em cũng ko biết gì về Khuyên): thân dài, thon, đầu xà xuôn theo mỏ chim, mỏ nhọn - dài, ức vàng nhạt, có dọc vàng ở bụng, đuôi thì xếp thành 1 bó thẳng, chân cao, đứng chữ V, hơi ưởn ngực khi đứng.
- Về giọng họt thì 3 ngày nay chỉ nghe "Chiu....Chiu....Chiu", mỗi lần dc 3-4 tiếng thì ngưng, nó hay kêu vào sáng sớm, trưa và xế chiều, em có mở mấy Clip của chim Mái ở Youtube, em nó nghe và cũng Chiu Chiu lại.
Tình hình chim em như za. mấy ae có kinh nghiệm dự đoán giúp em là trống hay mái nha. Em thì mới nuôi, ko biết loài này như thế nào, nhưng thấy trước mắt là nó hơi khó chăm, và hy vọng được con chim thì chưa té lên dc tý nào! Nguy cơ phóng sinh hơi bị cao!. hjhj

nguyen ngoc - sau xanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a22: em xin thông báo là hôm nay là ngày thứ 4 em nuôi con Khuyên mộc này, và đã nghe dc tiếng Chiu Chiu đi đôi. có lúc dc Chiu Chiu 3 âm dài. nghe thích gê, tuy là hơi nhỏ. n rán xem sao. ko biết là có dc em trống hok.
Em hiện cho chim ăn:
Bột em chế gồm: đậu phog, đâu xanh còn vỏ, cà rốt luộc, trứng cút luôn vỏ vs tròng trắng, lòng đỏ trứng gà, một ịt gạo, vài muỗn mật ong, bột phấn hoa, quả kỳ tử. Bột em làm thì xoay nhuyễn hà, như loại cho chim sâu, em thấy mấy ăn làm sao thành loại viên, cái này thì em thua.
Mồi tươi thì: trứng kiến (2-4-6), cào cào non (3-5-7). cn ko cho ăn mồi tươi
Trái cây: chuối thì 24/24 trong lồng, có lúc em treo vào thêm dưa leo, vs táo.
Chút ít kinh nghiệm em đọc của mấy ae tren diễn đàn. mấy anh có kinh nghiệm thì chỉ giáo cho em tý nha. Vì em toàn chim sâu ko hà, ko rành ve loài này chút ít nào! hj:a07:

- - - Updated - - -

:a09: nhà em Ba Mẹ em cấm nuôi chim, ghét lắm...nhà ko chịu cho ăn Sâu Quy vì sợ nó rớt lên quần áo, rồi chui vào lỗ tay. Nên ko cho em cho mấy con chim an Sâu. khổ gê nuôi chim Sâu ko mà ko cho ăn sâu. nên em chỉ cho chim ăn cào cào non, dế, vs trứng kiến và mối cây. hjxhjx

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom