Guest viewing is limited

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình lượm được cái này, có lẽ đây là cách phân biệt trống mái chim vành khuyên? Phải nhờ bạn nào biết tiếng Trung quốc dịch hộ vậy.

ongmat

Tìm hoa nhả mật cho đời !
SVC$
0
Bạn nào biết dịch hộ thì hay quá nhỉ, có như vậy anh em mới biết được kinh nghiệm đúc kết của người TQ, thật tuyệt vời và sâu sắc .

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
HLong_ce nhờ một người bạn, nick puipui giúp dịch cái hình trên ra tiếng việt, có thể ngôn từ sử dụng chưa chuẩn, các mem xem thế nào nhé:

Xin cám ơn PuiPui đã giúp đỡ!:72:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Cám ơn Puipui, cám ơn HLong, như vậy là chuẩn rồi, còn phần ??? có lẽ gọi là "lườn hoặc hông" chim chăng?

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Cám ơn Puipui, cám ơn HLong, như vậy là chuẩn rồi, còn phần ??? có lẽ gọi là "lườn hoặc hông" chim chăng?

Hihi! em cũng chẳng biết phải sử dụng từ gì cho đúng, để pui pui hỏi chính xác rồi sẽ post lại anh ạ!

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

Theo em để phân biệt khuyên trống mái có rất nhiều cách phân biệt dựa theo kinh nghiệm giúp người mói chơi có thể phân biệt VD thổi tu, màu lông , tiếng gọi , nhìn đầu mặt , nhìn vạch bụng . Em thiếu chỗ nào các bác cho ý kiến bổ xung

N

__Nick__

Guest
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

thiếu nhiều đó bạn à. bạn chỉ nói thôi mà ko hướng dẫn cụ thể cách đó là cách nào VD: thổi tu là sao ? làm thế nào gọi là thổi tu ? nếu như dân VIP thì ko nói gì , gặp như những anh em mới chơi mà nói kiểu đó cũng như mò kim đáy biển hahaha. giải thích thêm đi bạn nhé

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

thiếu nhiều đó bạn à. bạn chỉ nói thôi mà ko hướng dẫn cụ thể cách đó là cách nào VD: thổi tu là sao ? làm thế nào gọi là thổi tu ? nếu như dân VIP thì ko nói gì , gặp như những anh em mới chơi mà nói kiểu đó cũng như mò kim đáy biển hahaha. giải thích thêm đi bạn nhé
Em ko ngại phổ biến , mà thời gian này em cũng bận cuối năm mà chỉ tranh thủ đc một chút . Các bác chẳng lẽ cứ để em độc diễn một mình mãi à buồn quá . Các bác cao thủ đóng góp ý kiến cho xôm

Chỉnh sửa lần cuối:
N

__Nick__

Guest

ko bao giờ là 1 mình hết bạn à. ở đây có khá nhiều anh em chơi khuyên pro đấy nhé. nhưng tại vì chưa ai vào xem bài nên chưa thấy mà ý kiến thui. hihihi rùi bạn sẽ thấy nhé hihihi .thân

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nhìn ngoại hình đi. Dựa vào cảm giác đó. Sao mấy huynh nhìn con gái và con trai phân biệt chính xác thế. He he he

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Nhìn ngoại hình đi. Dựa vào cảm giác đó. Sao mấy huynh nhìn con gái và con trai phân biệt chính xác thế. He he he
anhhung908 nói hay quá, nhìn con gái không lẽ lại thổi tu ??????????

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Phân biệt khuyên trống mái bằng cách thổi tu các bạn phải phân biệt theo mùa VD đầu mùa xuân chim ghép đôi và đang căng tu của con chim mái cũng cao và to như con đực cho nên tỉ lệ chính xác ko cao . Sau khi sinh sản xong tu của chim mái cũng vẫn to cho nên chúng ta hay bị nhầm . Vào mùa thu tỉ lệ sẽ cao hơn lúc này tu con mái sẽ nhỏ và ngắn thấp hơn so với con đực . Thông thường thì tu con đực cao hơn con mái nhưng lựa trống mái theo cách này ko cao lắm chiếm tỉ lệ chính xác là khoảng 60 % . Các bác tham khảo cho ý kiến

Ky Dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tu là cái tu ở dưới đuôi con chim đó, K đực thì lòi dài ra còn K cái thì như cái núm. thôi để khi nào chụp ảnh pót lên vậy.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Phân biệt khuyên theo mầu lông ,chim trống thì có mầu lông tươi hơn và đẹp hơn chim mái ở những đăc điểm sau lông người trên lưng có mầu xanh tươi hơn và có ánh vàng ở đầu lông chim , chim mái thì mầu xanh xỉn hơn trông ko đc tươi tắn. Lông đuôi phía dưới và lông cổ chim trống có màu vàng tươi , chim mái màu lông ở cổ và lông đuôi dưới thì có màu vàng nhạt giống màu nõn chuối . Lông bụng phía dưới của chim trống có mầu trắng sáng như cục bông , còn chim mái thì mầu trắng hơi xỉn . Thường thì các con trống sẽ có vạch vàng dưới bụng tuy nhiên cũng có một số rất ít con mái có vạch vàng . Cách chọn này theo em hiệu quả cũng ko cao lắm chiếm 70% . Có một đăc điểm này theo em là các bác lưu ý , họa của chim trống thường to và dầy có mầu trắng sáng , còn chim mái họa thường nhỏ và mầu sẽ xỉn và tối hơn . Theo cách chọn này thì ko có gì là chính xác tuyệt đối em nêu ra còn thiếu sót chỗ nào các bác cho ý kiến bổ xung

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Phân biệt khuyên trống mái bằng tiếng kêu , phải nói thật với các bác là em ko biết tả giọng khuyên thế nào cả . Em sẽ nêu ra bằng kinh nghiệm nếu mà ai có ghi âm thì tốt quá . Khuyên trống thì có mấy loại tiếng gọi VD gọi đôi , gọi đơn , gọi giật . khuyên mái thì chỉ có một tiếng là tiếng đơn . Khuyên trống âm thường đanh hơn , khuyên mái thì âm ko đanh và tiếng rất cộc . Các bạn lưu ý là có rất ít những con trống kêu giọng mái mà vẫn líu như thường . Theo em cách phân biệt này là có tỉ lệ cao nhất so với các cách kia chiếm 95% em còn thiếu sót chỗ nào các bác bổ xung cho đầy đủ

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0

Các bạn lưu ý là có rất ít những con trống kêu giọng mái mà vẫn líu như thường
Em bổ sung thêm ý của chaomao, thường những em khuyên già rừng khi căng kêu cũng có giọng mái. Có những em mã mái mà lại líu chiu chiu nên nhiều khi trực giác vẫn sai sót. Em khi đi bắt trong trại tập trung thường nhìn những con nào hay đuổi đánh con khác thì vồ lấy vì đó thường là con đực gấu. Nhưng biện pháp tốt nhất vẫn là nghe hót chuyện nhỉ -> 100% là đực rựa. He he...:yahoo:

thiennhien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trước đây khi chọn trống mái mình thường xem dáng trước: chọn con có tướng to hơn đầu lớn hơn, ức rộng, mỏ đẹp (mỏ chim hót, mình sẽ nói vào lần sau) thế đứng cao, đây cũng là cách chọn chim bỗi ởi chích chòe than lửa, để khi đó có một chú chim hay dữ mà còn đẹp. Mà cánh chọn này khi các chú đang bị nhốt chung lồng, để dể so sánh. Ưu tiên những chú hay lên cầu đậu ( n con ởi dưới sàng lòng và bị cắn mổ thì phải loại trước tiên nha)vả lại khi có nhiều người cùng tranh lựa chim như mình. Con chọn được đưa qua lồng riêng mình mượn của chủ vài ba con là được, rồi lại nhốt riêng mổi con một lồng nữa( phải chịu khó khi gặp chủ khó tính) sao đó để chúng cách xa ra, rồi quan sát và nghe tiếng kêu của chúng+ cách nghe theo bạn chao mao hứong dẫn là ok. Trước đây mình cũng chọn như thế và có một chú nhìn lông sao mà dính đầy phân chim lông xấu nữa, nhưng tiếng kêu thì ... khi về dưỡng cho tắm cả tuần không hết, hơn 10 ngày chim bắt đầu đi gió-líu và dạng lồng. lúc đó cầm lồng (vì chim không nhảy) xem kỹ thì là "bông vàng" khuyên xanh có bông vàng mặt, đầu và cả lưng. Những con như thế khó đến tay mình lắm với giá lúc đó chỉ là con chim bỗi thường(15 ngàn khuyên xanh) các bạn ạ vì người đánh bẫy, người bán đến những người chọn trước mình! chắc các bạn cũng biết vì sao rồi hihihi...
Một kỷ niệm xưa chia sẻ cùng các bạn. THIEN NHIEN

thiennhien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có bản hướng dẫn này thì khi miêu tả sẽ gọi chính xác hơn các bộ phận trên thân của chim, khi Anh Em tham khảo sẽ dễ nhận biết hơn.

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0

Em xin bổ sung thêm một cách này nữa, khi chọn chim nếu là những con đực thì giáp lồng nó sẽ kêu rất to như để dọa đối thủ vậy và có những con căng nó sẽ nhẩy lên tác chiến luôn, còn nếu là em mái thì ... con đực kia nó sẽ làm động tác ve vãn ngay thôi như vừa rít vừa vè lông, rồi ngoáy đầu như lên đồng ý.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom