Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ðề: các bác xem dum' con CT này dùm cháu

trống mài thì mình không rõ nhưng đã chơi thì cứ chăm sóc cho thật tốt vào em nhé.Nên chăm sóc kĩ lưỡng hơn chút nữa em à. Cho ăn cám bavi + mồi tươi : cào cào, sâu tươi....Ngoài ra nên tập cho em nó tắm nắng, tắm nước ít nhất 1 lần / tuần thì chim sẽ có bộ lông đẹp bóng hơn và chim ít bị kí sinh trùng gây bệnh cư ngụ, chim sẽ lanh lợi và hoạt bát hơn nhiều !Chúc e thành công

toiyeuchiavoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: các bác xem giùm con CT này giùm cháu

theo mình thì em này là chim mái rồi:a24: nhưng mà nhìn dáng cũng đẹp nhỉ! có gì không phải mong các bác bỏ qua nha:a43:

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0

Kết quả em này sao rồi chủ topic ơi thấy đang củng lâu rồi em nyà đang trổ thì giờ chắc củng hoàn thiên rồi :D

bachviet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Trong 100% roi con gi nua. Chau cham em no thay long xong la dep thoi. Thay long thi con chim nao cung xau het. Co gang nhe chau

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cách phân biệt Than trống - mái ( có hình ảnh minh họa )

Thân chào các thành viên diễn đàn, mình chơi than chưa lâu và cũng học hỏi chủ yếu trên diễn đàn nên kinh nghiệm còn có hạn.Qua các bài viết trên diễn đàn mình thấy các bạn mới chơi cũng như có ít số bạn đang tập chơi khó phân biệt đc than trống mái khi chưa thay lông đầu tiên.Với chút ít kinh nghiệm nuôi than từ nhỏ lên mình cũng đúc rút đc đôi chút nên pozt lên đây để các thành viên tham khảo thêm về cách phân biệt chim chòe than trống - mái .Hiện giờ mình nuôi mấy ổ chim từ non lên đã bắt đầu thay lông và có thể phân biệt được con nào con trống, con nào con mái rồi.nếu như chim già thì không nói làm gì, mà đây là chim non.Cách phân biệt này các bạn có thể tham khảo khi đi mua chim tại các của hàng có nhốt tập thể.Cách nhận biét là nhìn màu sắc lông ngực và lông trên đầu.Nếu là con trống thì lông báo đỏ đậm hơn, khi thay lông thì lông đen ra nhiều và đậm, có ánh tuyền.Còn chim mái thì màu lông nhạt hơn, lông báo nhạt và ít cườm, khi thay lông cung không ra được lông đen hẳn, kể cả trên đầu, nhìn chỉ thấy đen nhạt mà thôi.Ngoài ra còn có thể phân biệt vào hình dáng của chim nữa.

Con trông : thân hình to, chân cao, to và móng dài hơn chim mái, râu mọc dài , *** ra phía trước gần như xuôi theo mỏ, mỏ to và dài hơn

Con mái : Thân hình bé hơn, đầu nhỏ.....

Đây là hình ảnh chim trống :

Còn đây là hình ảnh chim mái :

Chúc các bạn chọn lựa được những chú chi ưng ý và có thê cách để phân biệt giới tính cho chim !

minhhoang245

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt Than trống - mái ( có hình ảnh minh họa )

nhìn con trống có màu đậm, con mái lợt lạt, ủa mà ở đâu ra mà lắm mái thế ...

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

Chim chuyền đã tự đi kiếm ăn hay thay lông rồi thì có thể phân biệt dễ hơn vì nhìn lông nhìn dáng chim và theo như bạn nói, còn chim nhỏ hơn, lông đã ra hết nhưng còn trong ổ, chưa tập bay và chuẩn bị tập bay thì theo như bạn nói chưa chắc đã chuẩn, có thể vẫn bị nhầm

Mấy con trống là non lên mà nhìn chả khác gì chim bổi, chim đang thay lông rồi mà mỏ tróc hết cả, nhưu kiểu *** lồng, nuôi non lên sao lại để thế,

Chúc chim đẹp

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0

Thân chào các thành viên diễn đàn, mình chơi than chưa lâu và cũng học hỏi chủ yếu trên diễn đàn nên kinh nghiệm còn có hạn.Qua các bài viết trên diễn đàn mình thấy các bạn mới chơi cũng như có ít số bạn đang tập chơi khó phân biệt đc than trống mái khi chưa thay lông đầu tiên.Với chút ít kinh nghiệm nuôi than từ nhỏ lên mình cũng đúc rút đc đôi chút nên pozt lên đây để các thành viên tham khảo thêm về cách phân biệt chim chòe than trống - mái .Hiện giờ mình nuôi mấy ổ chim từ non lên đã bắt đầu thay lông và có thể phân biệt được con nào con trống, con nào con mái rồi.nếu như chim già thì không nói làm gì, mà đây là chim non.Cách phân biệt này các bạn có thể tham khảo khi đi mua chim tại các của hàng có nhốt tập thể.Cách nhận biét là nhìn màu sắc lông ngực và lông trên đầu.Nếu là con trống thì lông báo đỏ đậm hơn, khi thay lông thì lông đen ra nhiều và đậm, có ánh tuyền.Còn chim mái thì màu lông nhạt hơn, lông báo nhạt và ít cườm, khi thay lông cung không ra được lông đen hẳn, kể cả trên đầu, nhìn chỉ thấy đen nhạt mà thôi.Ngoài ra còn có thể phân biệt vào hình dáng của chim nữa.

Con trông : thân hình to, chân cao, to và móng dài hơn chim mái, râu mọc dài , *** ra phía trước gần như xuôi theo mỏ, mỏ to và dài hơn

Con mái : Thân hình bé hơn, đầu nhỏ.....

Chúc các bạn chọn lựa được những chú chi ưng ý và có thê cách để phân biệt giới tính cho chim !

Chào bạn cutidangyeu,
.
Bài chia sẻ rất hay, hình minh họa nhiều , theo mình thấy mấy em trong ảnh có trổ ít nhiều lông đen và nâu nên cũng dễ phân biệt rồi. Nếu đoán dựa trên sắc lông thôi có khi chưa chuẩn lắm, kinh nghiệm mình xem màu sắc phần mỏ dưới (hàm) nếu đen nhiều chạy dài lên xác suất trống cao còn lợt lạt là mái. Hôm nào mình sẽ chụp ảnh minh họa tiếp tay với bạn cutidangyeu hé.
.
Thân

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Xem trống mài thế này thì ai xem chẳng ra? Khó là khó khi chim chưa phát triển hoàn thiện các bộ phận kìa. Mà sao mình thấy chim mái của bạn nhìn còn đẹp và ngầu hơn cả chim trống ấy chứ.

Thân.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Hix, xin mời các bro có kinh nghiệm tiếp chiêu cho topic có thêm nhiều nội dung bổ ích.Hiện giờ hết lứa chim bé nên mình không thể có ảnh để up lên cho các thành viên được.Hẹn mấy hôm nữa có 4 em non ra để chọn trống mái luôn.Chọn từ khi mới bắt trong tổ nhé.Hihii,sắc xuất đảm bảo lắm vì năm nay mình toàn chơi chim non mà, gặp chim nhìn cái là biết con trống con mái luôn à.
3 em mái này là lứa mình lựa ra từ mấy tổ nuôi non lên mà,đang tính nuôi kiếm lấy 1 em thôi còn lại mấy bữa nữa thả cho chúng sống quanh nhà, năm sau còn kiếm chim non chơi tiếp chứ.
@Chip : hihi mấy em mái này mình cho vào lồng tập thể, ít tắm nên lông lá xơ xác quá à.Mấy con trống thì do nuôi nhiều quá, và cũng chẳng có thời gian chăm sóc nhiều thành ra mấy em không được đẹp trai cho lắm.Vì tiên tay nên lấy luôn cái em xấu nhất đàn về làm người mẫu.......Hihiii.....

Chỉnh sửa lần cuối:

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0

đúng là phân biệt trống mái như này thì ai cũng biết, vì nó báo lông rồi mà. các bạn mới chơi thường khó khăn ở việc phân biệt trống mái khi chim còn nằm trong ổ. và chưa báo lông. mấy con chim của mình lớn rồi nên không chụp cho các bạn phân biệt được, bác nào có một ổ chim non thì chụp hình hàm dưới con đực và con mái cho anh em xem, cách phân biệt thì anh em đã nói nhiều rồi, mình xin nhắc lại là khi chưa báo lông các bạn chỉ có thể nhìn hàm dưới để phân biệt, con nào đen xì, đến tận thịt thì chắc 100% là trống. màu đen không đậm và không đến tận thịt là chim mái, chú ý không bao giờ được nhìn màu lông chim, cái đó không thể hiện điều gì cả. thân!

ChenYunJing87

Thành viên mới
SVC$
0

CHym ra lông báo rồi thì dễ phân biệt Bác thử đưa vài con chưa ra lông báo đen xem...

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Tiếp theo là 1 số hình ảnh chim non để các bạn phân biệt nè . Hôm nay vừa bắt được 1 tổ 4 con, nhìn thấy có 3 mái 1 trống thế là đem cho hàng xóm nuôi chơi hihih.Trước khi chuyển khảu mình chụp mấy kiểu để các bạn ,tham khảo.......Dự tính là bắt con chim bố về thuần nhưng nghĩ có lẽ nó còn sinh sản tiếp trong mùa này nên thôi.hihih tổ nó làm vào đúng cái hốc tre mninh đặt sẵn, mình theo dõi đôi này thì đây là lứa thứ 3 rồi, tỉ lệ trống ít hơn mái.Tổ đầu mùa mình lấy thì 4 trống 1 mái, tổ 2 có 4 em thì 2-2 còn bây giờ là 1-trống 3 mái,không biét liệu lứa thứ 4 này sẽ ra sao đây.
Thân mời các bạn tham khảo cách phân biệt qua hình ảnh :

Chim trống :

Chim mái :

.

doantuyet03

Thành viên tích cực
SVC$
0

Theo em được biết thì than non chưa chuyền phân biệt theo mỏ cũng khá chính xác.
- Chim trống : Mỏ ngắn, màu mỏ đen tuyền.
- Chim mái : Mỏ dài hơn một chút, màu mỏ nhạt.
Cách này khá hiệu quả, các bác dùng thử. Thanks.

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác cuti sao ko th úp hình mấy chú than hồi trước cuả bác lên mấy em than trong bài Bắc Cạn Ký Sự đó mình nghĩ giờ máy chú đã trổ rồi + với mấy hình hồi trước lcú còn nhỏ thì sẽ rất dễ biết đó

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Dạo này bận bịu quá à, mấy con mái đó là chim của lửa đầu mình nuôi đấy, có 3 em mái và 3 em trống! Trống giờ đang thay lông sơ sơ rồi, nhưng mà chậm quá vẫn chưa thấy xong chứ !

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình th đa số chim mái thay lông lâu hơn chim trống nhiều đấy con trống trổ một cái là đen thui hết còn con mái nó lười thay lồng lắm cứ rề rề cho chủ nó lo chơi muà trước mình có con mái đợi nó trổ mún khùng mùa nyà con trống ra lông đen rất nhanh

dungnguyen29681

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hôm nọ đi chợ thấy mấy người lật từng sợi lông ở cổ, ở ức và 2 bên cánh xem thì có xuất hiện mấy sợi đang mọc nếu đen tuyền thì là trống. Mình có 1 em ở tầm tuổi này tướng tá như con mái nhưng vạch lông chỗ giáp ranh đen trắng thì có sợi mọc nửa đen nửa trắng và cũng đã biết hót sổng khá dài rồi

ankkoh

Thành viên mới
SVC$
0

đực rồi bạn ơi......................... 2 tuần nữa thay lông xong yếm đen xì ngay ... chúc nuôi chim tốt...

minhtuan80

Thành viên mới
SVC$
0

đực rồi bạn ơi......................... 2 tuần nữa thay lông xong yếm đen xì ngay ... chúc nuôi chim tốt...
Nhìn như vậy ma bảo là mái , Đực dựa rồi đấy !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:a15::a45:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom