Guest viewing is limited

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
MÌnh cũng nghĩ như bác vậy, không những thế bây giờ còn phá rừng để trồng cây tràm, keo, keo lá tràm... thì lây đâu ra rừng để chim sinh sống nữa:a09:.

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0
hi lâu lắm mới gặp được bài hay.cảm ơn bac binh nhé nhà em luôi máy loại chim từ hà rang,tuyên quang,mộc châu,thanh hóa,đình lâp,bình liêu.nhưng để mà đánh giá thì hình thức thì mi ở trên vùng hà rang,tuyên quang đẹp và to hơn mi vùng lạng sơn.nhưng để lì đòn và dai sức thì ko thể băng được mi vùng lạng sơn.vì mi ở vùng này rất đa dạng chủ yếu là mi từ trung quốc vượt biên sang.còn mi gốc bị các thổ dân bẫy hết rồi.kể cả mi mái cũng ko tha.cho lên các bác bây giờ đừng lằm mơ có được em nào gốc mi lạng sơn....

hoangdunga668

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hm trung quốc thực tế đẫ nhập vào vn vài năm trở lại đây,so sánh phân biệt hm trung quốc và hm việt nam là rất khó,tôi là người khá tẩn mẩn trong chuyện này cũng không thể rạch ròi được,vì như trên tôi đã phân tích(dựa trên các tài liệu nghiên cứu của cả tq và vn)thì chim hm sống tập trung chủ yếu ở một vùng địa lý duy nhất là các tỉnh phía nam tq và một số tỉnh phía bắc biên giới của vn(hm cũng có ở một số khu vực khác như đài loan,bắc thái lan,nê pan,bắc ấn độ...nhưng chúng đã có nhiều biến thái về lông và giọng hót không giống với hm của tq và vn).tq_vn tuy là hai quốc gia có đường biên giới phân chia rõ ràng,nhưng đó là với con người,còn với chim họa my thì không có biên giới gì cả,nó có thể được sinh ra ở vn,khi trưởng thành nó lại có thể bay sang tq tìm chiếm lãnh thổ và các bạn cũng biết trong cuộc vật lộn để sinh tồn chúng có thể di chuyển xa hàng trăm km và ngược lại chim tq cũng tự nhiên bay sang vn và làm những công việc theo bản năng tự nhiên của nó.có điều số lượng hm ở tq hiện nay còn khá nhiều,ở vn thì đã giảm đi rõ rệt(trước đây chỉ cần đi cách tp lạng sơn khoảng 10km là có thể bẫy được hm và rất sẵn,cứ đi là có chim mang về,nhưng hiện nay phải đi thật xa và thật sâu vào các khu vực hẻo lánh sát biên giới mới mong bẫy được hm và cũng hiếm)bản thân tôi vài năm nay cũng chịu không đi bẫy nữa tuy vẫn nhớ,thèm lắm.vì vậy bạn cũng không nên lăn tăn so bì hm trung quốc và hm việt nam làm gì,cứ miễn là chọn được con hay là được.nhân đây tôi xin tặng các bạn câu nói hết sức ý nghĩa của đặng tiểu bình(một nhà lãnh đạo kiệt xuất của tq,câu nói này luôn luôn là sợi chỉ đỏ xuyên suốt trong quá trình dùng người của tq hiện đại ngày nay)câu đó là"mèo trắng hay mèo đen đều tốt,miễn là bắt được chuột"

bác bình a !!!
cháu ở dưới hà nội cháu đã đọc 1 số bài của bác , cháu mới chơi mi sau khi đọc xong cũng vỡ vạc được rất nhiều điều bổ ích . Bác có thể gợi ý cho cháu chọn 1 con mi chiến hay được không ạ! ( cháu chon mấy lần nhưng toàn là mái không thôi ! ) . Tiện đây cháu cũng mạo muội nhờ bác tìm giúp cháu 1 chú mi chiến được ko a!!( mi mộc )
cảm ơn bác ( cháu dũng 09.....61 )

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

haivinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không chắc chắn lắm,nhưng tôi nghĩ ở Nghệ an không thể có HM hoang dã trong tự nhiên vì khí hậu Nghệ an bị ảnh hưởng nặng của gió Lào rất nóng và khô không thích hợp với tập tính sinh tồn của HM vốn là loài chim ôn đới(mát và ẩm),nếu có chắc cũng là chim HM ở các tỉnh biên giới phía bắc chuyển vào thôi.
Bác nhầm to ngược với bác nói nghệ an là vùng có rất nhiều họa mi.Bây giờ đúng như bác nói ít hơn nhiều so với trước đây nhưng vẫn còn thoải mái để bẫy,Em bầy giờ cũng đã bỏ mất cái thú bẫy mi vì không có thời gian,nhiều khi thấy bạn bè đi bẫy về mà thèm lắm nhưng không làm gì được.Còn mi vùng nào hay thì theo em tùy từng con mà thôi.Vùng nào cũng có con hay con dở,không nên lăn tăn vùng miền làm gì mà nên tìm cho mình chú mi ưng í là ok rối

nghiemdinhgiang23

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a01: :a43: nếu phân biết được hết thì con mi phải biết nói để mình hỏi :a15: ,nhận biết chim vùng nào thì chung chung thôi chứ chín xác được 100% chỉ có thấy bói, đâu cũng có con hay con dở thôi , con nọ con kia ,nó cũng như con người ở đâu cũng có người nọ người kia thôi mới thành xã hội :a01::a01:,ở lạng sơn cũng có đầy chú chim giống hệt Mi của cao bằng, hà giang ,tuyên quang ,hòa bình... và ngược lại thôi ,lên thình thoảng vẫn có ông buôn chim ban con Mi cho một con vịt là bình thường:a01:

nghiemdinhgiang23

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác bình a !!!
cháu ở dưới hà nội cháu đã đọc 1 số bài của bác , cháu mới chơi mi sau khi đọc xong cũng vỡ vạc được rất nhiều điều bổ ích . Bác có thể gợi ý cho cháu chọn 1 con mi chiến hay được không ạ! ( cháu chon mấy lần nhưng toàn là mái không thôi ! ) .
cảm ơn bác ( cháu dũng 09.....61 )

Read more: Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
:a14: Mi chiến mộc hả bạn ? con đó nuôi tầm 2 năm là bạn đi đánh được đấy:a01: .bạn nuôi và học hỏi các bác đã có kinh nghiệm nuôi mi ,rồi tự rút gia kinh nghiệm cho mình thôi chứ theo sách :a24::a24: thì học phí hơi cao :a09::a01:,chơi mi đánh chả giám nói to được đâu "quả Cam... dày có móng tay nhọn thôi":a01:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

solitude269

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mi vùng nào?

Chào cả nhà! Họa mi có bộ lông màu đỏ sẫm giống màu gạch cua. thì đó là chim của vùng nào vậy? Thanks

susu5207

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Mi vùng nào?

Bạn up hình cho mọi người xem với,quan niệm của mình là chim vùng nào không quan trọng,mà quan trọng là chim hay hay dở thui :a15:

solitude269

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

okie. mình cũng có cùng quan điểm với bạn nhưng mình muốn biết để bổ sung thêm kiến thức cho mình thôi.

vinhhunghp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bác xem luôn hộ em xem chú HM này ở vùng nào

xin lỗi đã spam nhé :a08:

duongbachkhoa@gmail.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Binhls ơi, Bác là người cũng nhiều năm kinh nghiệm nuôi & bẫy chim họa mi. Xin Bác chia sẻ ít kinh nghiệm cho chúng cháu về việc đánh bẫy chim họa mi được không ạ? Nên chọn đánh bẫy bằng chim mái hay chim trống? Thời gian đánh bẫy tốt nhất trong ngày? Cùng một số kỹ thuật cơ bản khác? Cháu bị sổng mất 1 con chim họa mi trống? Nó chỉ loanh quanh trong bụi cây phía sau nhà, sáng nào cũng hót rất sớm, có vài cao thủ đến đánh bẫy nhưng nó không vào. Cháu đang bẫy bằng chim mái. Rất mong Bác hồi âm để cháu sớm đón được em nó về. Cảm ơn Bác!

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
HM Trung quốc thực tế đẫ nhập vào VN vài năm trở lại đây,so sánh phân biệt HM Trung quốc và HM Việt nam là rất khó,tôi là người khá tẩn mẩn trong chuyện này cũng không thể rạch ròi được,vì như trên tôi đã phân tích(dựa trên các tài liệu nghiên cứu của cả TQ và VN)thì chim HM sống tập trung chủ yếu ở một vùng địa lý duy nhất là các tỉnh phía nam TQ và một số tỉnh phía bắc biên giới của VN(HM cũng có ở một số khu vực khác như Đài loan,bắc Thái lan,Nê pan,Bắc Ấn độ...nhưng chúng đã có nhiều biến thái về lông và giọng hót không giống với HM của TQ và VN).TQ_VN tuy là hai quốc gia có đường biên giới phân chia rõ ràng,nhưng đó là với CON NGƯỜI,còn với chim họa my thì không có biên giới gì cả,nó có thể được sinh ra ở VN,khi trưởng thành nó lại có thể bay sang TQ tìm chiếm lãnh thổ và các bạn cũng biết trong cuộc vật lộn để sinh tồn chúng có thể di chuyển xa hàng trăm km và ngược lại chim TQ cũng tự nhiên bay sang VN và làm những công việc theo bản năng tự nhiên của nó.Có điều số lượng HM ở TQ hiện nay còn khá nhiều,ở VN thì đã giảm đi rõ rệt(trước đây chỉ cần đi cách TP Lạng sơn khoảng 10km là có thể bẫy được HM và rất sẵn,cứ đi là có chim mang về,nhưng hiện nay phải đi thật xa và thật sâu vào các khu vực hẻo lánh sát biên giới mới mong bẫy được HM và cũng hiếm)Bản thân tôi vài năm nay cũng chịu không đi bẫy nữa tuy vẫn nhớ,thèm lắm.Vì vậy bạn cũng không nên lăn tăn so bì HM Trung quốc và HM Việt nam làm gì,cứ miễn là chọn được con hay là được.Nhân đây tôi xin tặng các bạn câu nói hết sức ý nghĩa của Đặng tiểu Bình(một nhà lãnh đạo kiệt xuất của TQ,câu nói này luôn luôn là sợi chỉ đỏ xuyên suốt trong quá trình dùng người của TQ hiện đại ngày nay)Câu đó là"MÈO TRẮNG HAY MÈO ĐEN ĐỀU TỐT,MIỄN LÀ BẮT ĐƯỢC CHUỘT"

Rất đồng ý với Bác là HM vùng nào mà chả được; Những thêm một thông tin để anh em tham khảo, tôi vừa được một người bạn hoạt động ở Lào gửi cho một chú chim họa mi (mới về được 1 tuần), nghe nói là chim đã thuần rồi nhưng về đến nhà mình thì sau quãng đường dài và thay đổi khung cảnh nên lại nhát. Hiện đang che chắn lại cho bớt nhát xin post lên cho mọi người xem và đánh giá.
Đây là nhà cũ của chú ta:

Vẫn còn những đồ dùng từ Lào:

Đây là hình em nó:

Quangminhptc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mi Lào thì không chơi được rồi, nó thậm chí còn không hót nữa cơ bạn ạ. Mình ở nghệ an rất gần lào nên mình hiểu rất rõ vấn đề này

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Rất đồng ý với Bác là HM vùng nào mà chả được; Những thêm một thông tin để anh em tham khảo, tôi vừa được một người bạn hoạt động ở Lào gửi cho một chú chim họa mi (mới về được 1 tuần), nghe nói là chim đã thuần rồi nhưng về đến nhà mình thì sau quãng đường dài và thay đổi khung cảnh nên lại nhát. Hiện đang che chắn lại cho bớt nhát xin post lên cho mọi người xem và đánh giá.
Đây là nhà cũ của chú ta:

Vẫn còn những đồ dùng từ Lào:

Đây là hình em nó:

chúc mừng bạn có chim hay,nhìn chim dữ tướng.chim ở đâu không quan trọng vì như nói ở trên ở đâu cũng có chim hay mà.chim ở Lào có khi lại còn nhiều mi hay hơn Việt Nam vì ít người chơi săn bắt ít?con người có đường biên giới quốc gia chứ chim nó bay nhẩy lung tung qua biên giới các nước,chim Việt bị bắt ở Lào và ngược lại.có khi người ta mua chim từ Việt nam mang về Lào chơi rùi lại được bán lại cho Việt Nam:a43:

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình đã cho tiếng mái xùy và nó đã hót đáp trả nên có thể là nó sẽ hót nhưng vẫn còn nhát; Theo gợi ý của các bạn trên diễn đàn về việc thuần mi bổi. Hôm rồi mình mua một ít phim hơi dầy một chút (rất trong nhìn rất rõ và không phải là nhựa đâu) ở của hàng bán vật liệu cho quảng cáo và quây phía trong lồng để nó không lao đầu vào nan lồng và cũng không có chỗ bám víu để chạy trốn hy vọng sau một thời gian nó sẽ ngon lành như ông bạn mình quảng cáo.

youwindayy1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
a e cho hỏi,mình nghe có người nói Mi Lông,Mi lào.zi nó la ji vậy mình mới chơi k hỉu,nó co khác ji với Mi khác ko? thank a e góp y' :a02:

youwindayy1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nghe người ta nói Mi Lông voi Mi lào vậy 2 loại này la sao có ai bit ko? chơi đc ko hay dở hơn Mi binh thường khac'? thank

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mà phải công nhận Việt Nam mình tàn sát thú rừng ghê thiệt luôn cả chim rừng , hồi trước mình còn nhớ đi với ông cậu trong nhà đi rừng sác Cần Giờ chơi , chạy trên đường nhìn lên 2 đường dây điện Chích Chòe Than nó đứng hót quá trời luôn ngoài đường mà Chòe Than nó còn nhìu thế trong rừng đước thì chắc vô số kể còn vành khuyên thì nó bay thành bầy , vậy mà thời gian đâu 4 hay 5 nam gì đó quay lại thiệt tình là 1 con củng không còn thấy . Bó tay luôn . Còn chuyện mua phân biệt Họa Mi của vùng nào thì chắc bó tay thôi , người ta bán nói sao thi` nghe vậy ở sài gòn Mi bổi 1 em rẻ củng 500K/con , phải nói là chim của vùng nhìu chim hay mới bán được chứ , nói vùng chim dở ai mua giá đó , nói chung hên xui đi hihihi trừ khi mình tự đi bẫy trong rừng thì còn chính xác 98% chứ chủ tiệm chim nói vùng nào thì nghe vùng đó cho xong hihihi lo chăm sóc chu đáo cho em nó thì đến lúc đó mình sẻ có 1 suy nghĩ khác là vùng nào củng vậy thôi rừng nào cọp đó à

vip_ha_thanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào chú binhls và toàn thể anh em trong diễn đàn mình ở Hoà Bình nói về mi hoà bình thì vài năm trước treo con mồi ra sau nhà thôi là con mồi đứng im không dám hót vì chim rừng nhiều quá nhưng mấy năm trở lại đây phong trào chơi mi ngày càng cao nên bị săn bắt hết chẳng còn 1 con nào ở rừng kể cả mái nói về mi Hoà Bình cũng có nhiều đặc điểm rất khác nhau ví dụ như mi gần thành phố hoà bình thì lông vàng,chân vàng, mỏ vàng,mắt xanh, chim thanh không to lắm nhưng các huyện giáp với sơn la như mai châu thì chim lại sẫm mầu hơn mỏ tối màu chân gần như chì, lông sơ to con hơn.Vì vậy việc phân biệt 1 con chim thuộc vùng nào thì quả là rất khó khăn nên việc nghĩ là mi vùng nào hay mi vùng nào dở là không đúng cũng như con người thôi ở đâu chẳng có người đẹp, người xấu quan trọng là dựa vào những kinh nghiệp của mình để chọn lựa chọn cho mình 1 chú chim ưng ý mình là được và khi đã vào tay mình cách chăm sóc rồi cái duyên trường của từng chú chim, chọn được con chim hay nhưng mà nuôi không tốt thì chẳng bằng con chim dở mà người ta huấn luyện tốt đó là quan điểm của mình mong mọi người góp ý
thân chào

bạn nói thế không biết bạn có biết về chim họa mi hòa bình không.vì mình ở hòa bình mình biết chim các vùng xung quanh hòa bình thì rất to chim, lông vàng mỏ vàng chân vàng, còn về mắt thì đa dạng màu, còn các huyện giáp sơn la thì chim chân cành đào lông sẫm màu hơn, và bé chim đặc biết là hót giọn hai phai có cả giọng mái....

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom