Guest viewing is limited

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mong các bác các AE cao thủ lâu năm trong nghiệp chơi HM,chỉ bảo cho các hậu bối,AE mới vào nghề chơi ít kinh nghiệm về cách nhận biết phân biệt hoạ mị của từng vùng?để AE mới ko biết ko bị lùa và mua hớ vì bị bọn lái chim lừa chứ cứ tin tuyệt đối vào lời người bán thì họ cứ hay nói chim này là của vùng hay đẻ nâng giá.các bác nhớ nói rõ màu sắc lông ,mỏ dáng chim..... để AE đẽ phân biệt nhận biết nhé!
Thay mặt AE chưa có kinh nghiệm mới chơi cảm ơn tới các bậc cao thủ tiền bối trước:a14::a14::a44:

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đợi mãi,đợi mãi càng chờ đợi càng chẳng thấy gi??bác diabay ơi bác có kinh nghiệm nào thì bác mở hàng tí đi.nếu không có ai viết gì nữa thì xin ban quản trị xoá họ mình với nhé:a09:,xin cảm ơn tất cả

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Em chỉ biết ít là Mi Lạng sơn thì hay. Mi lồng mầu vàng nhạt, sáng lông là Mi hay thôi. còn vùng hay chi tiết hơn thì nhớ bác khác chỉ giáo hộ.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
nhìn chung là để phân biệt mi ở vùng nào thi cũng khó nói lắm bạn à,mi lạng sơn thường có mầu lông vàng mỏ vàng,mi thanh hoá,lào cai,hà giang... có mầu tối hơn,mỏ và chân có mầu xanh hoặc xám,nhưng cũng có con mầu chân và mỏ vàng,trắng,ở lạng sơn cũng vậy cũng có những con có mầu tối.... nhìn chung mầu sắc k,và nguồn gốc k quan trọng chủ yếu là bạn nuôi hót thì phải hót tôt,nuôi đá là phải đá hay đó mới là cái chính. nhiều người cứ khen mi lạng sơn hay,nhưng cũng có nhiều con dở lắm bạn a`,nói vậy thôi chứ mình vẫn thích nhất mi lạng sơn:a01:

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình đang định mua mấy em Mi Nghệ An vì nghe nhiều người khen vùng này HM đá rất tốt,cho em hỏi làm sao để nhận biết là Mi nghệ an?cảm ơn mọi người đã chia sẻ kinh nghiệm của mình,thân:a44:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
vậy bạn đến nghệ an mà hỏi mua kiểu gì chả có:a01:,nói vây thôi chứ mình cũng không rành về mi trong đó lắm,vả lại mình ở ngoài này chứ có phải ở miền nam đâu mà phải chơi mi nghệ an? mi ngoài bắc hay hơn bạn à! nhất là mi lạng sơn,lúc nào bạn ra hà nội,mình chỉ cho có chỗ chỉ toàn bán mi lạng sơn 100%,mi lạnh sơn vùa to vừ đẹp.

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Họa my vốn là giống chim ôn đới,phần lớn sống ở các tỉnh miền nam TQ(từ khoảng vĩ tuyến 30 độ bắc trở xuống khoảng vĩ tuyến 20 độ bắc,trong đó có các tỉnh Lạng sơn,Cao bằng,Hà giangL
lào cai,Lai châu,Bắc cạn...của Việt nam)ngoài ra ở một số tỉnh như Thái nguyên,Tuyên quang,Sơn la,Hòa bình cũng có lác đác nhưng chất lượng chim đã có đấu hiệu thoái hóa,thể hình,giọng hót ,màu lông đẫ không còn giữ được như các vùng biên giới.
Lạng sơn là một trong những vùng có số lượng họa my lớn nhất và chất lương cũng có thể nói là tốt nhất Việt nam hiện nay.Ở Lạng sơn có 4 huyện biên giới được đánh giá là có chim có chất lượng tốt nhất đó là Thất khê(thuộc huyện Tràng định),Hội hoan-na sầm(thuộc huyện Văn lãng),Vân mộng-Ái quốc(thuộc huyện Lộc bình),Bắc sa(thuộc huyện Đình lập).Chim my ở LS cũng có một số đặc điểm khác nhau nhưng không hẳn là thống nhất ,tuy nhiên phần lớn chim Thất khê thì có màu vàng sãm,to con,chân vàng,mỏ vàng,các vân hoa đen rõ ràng.Chim Hội hoan -Na sầm thường có màu nâu nhạt,các vân hoa đen mờ,thường có dáng ngũ trường,mỏ và chân có màu sừng bò.Chim của Lộc bình và Đình lập có màu lông tương tự chim Hội hoan Na sầm nhưng mỏ và chân thường có màu đen,thể hình cũng khá to.

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh Bìnhls cho em hỏi. Phải chăng những con mi màu đỏ thẫm, là mi đưa từ bên trung quốc về. Những con này thường nhỏ con hơn mi VN thường thấy. Em thấy đa số lái buôn chim ở Hà Nội trước đây đều nói với em vậy. Khi chim mộc đưa về nhiều con còn có kẹp chì. Em thấy nhiều rồi, nhiều chủ chim sau đó bắt ra và tháo bỏ kẹp chì ra.

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
HM Trung quốc thực tế đẫ nhập vào VN vài năm trở lại đây,so sánh phân biệt HM Trung quốc và HM Việt nam là rất khó,tôi là người khá tẩn mẩn trong chuyện này cũng không thể rạch ròi được,vì như trên tôi đã phân tích(dựa trên các tài liệu nghiên cứu của cả TQ và VN)thì chim HM sống tập trung chủ yếu ở một vùng địa lý duy nhất là các tỉnh phía nam TQ và một số tỉnh phía bắc biên giới của VN(HM cũng có ở một số khu vực khác như Đài loan,bắc Thái lan,Nê pan,Bắc Ấn độ...nhưng chúng đã có nhiều biến thái về lông và giọng hót không giống với HM của TQ và VN).TQ_VN tuy là hai quốc gia có đường biên giới phân chia rõ ràng,nhưng đó là với CON NGƯỜI,còn với chim họa my thì không có biên giới gì cả,nó có thể được sinh ra ở VN,khi trưởng thành nó lại có thể bay sang TQ tìm chiếm lãnh thổ và các bạn cũng biết trong cuộc vật lộn để sinh tồn chúng có thể di chuyển xa hàng trăm km và ngược lại chim TQ cũng tự nhiên bay sang VN và làm những công việc theo bản năng tự nhiên của nó.Có điều số lượng HM ở TQ hiện nay còn khá nhiều,ở VN thì đã giảm đi rõ rệt(trước đây chỉ cần đi cách TP Lạng sơn khoảng 10km là có thể bẫy được HM và rất sẵn,cứ đi là có chim mang về,nhưng hiện nay phải đi thật xa và thật sâu vào các khu vực hẻo lánh sát biên giới mới mong bẫy được HM và cũng hiếm)Bản thân tôi vài năm nay cũng chịu không đi bẫy nữa tuy vẫn nhớ,thèm lắm.Vì vậy bạn cũng không nên lăn tăn so bì HM Trung quốc và HM Việt nam làm gì,cứ miễn là chọn được con hay là được.Nhân đây tôi xin tặng các bạn câu nói hết sức ý nghĩa của Đặng tiểu Bình(một nhà lãnh đạo kiệt xuất của TQ,câu nói này luôn luôn là sợi chỉ đỏ xuyên suốt trong quá trình dùng người của TQ hiện đại ngày nay)Câu đó là"MÈO TRẮNG HAY MÈO ĐEN ĐỀU TỐT,MIỄN LÀ BẮT ĐƯỢC CHUỘT"

ngonhaidang222

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em thấy chim họa mi Cao Bằng có ngón chân giữa rất dài, móng mèo. Họa mi hòa bình màu tối thui, lông đen, mỏ đen, chân dài và đen.

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cháu xin chân thành cảm ơn bác Binhls,bác đã chia sẻ những kiinh nghiệm quý báu của mình cho mọi người nhất là cháu và các bạn mới chơi Hoạ MI chưa có kinh nghiệm,theo như kinh nghiệm của bác thì chim Hoạ MI Lạng Sơn là hay nhất có phải ko a?cháu nghe nhiều người nói MI Nghệ An đá rất lì đòn có nhiều miếng hiểm có phải ko ạ?AE trong SVC ai có kinh nghiệm về Mi Nghệ an và cách chọn xin chia sẻ cho em và mọi người.vô cùng cảm ơn tất cả mọi người đã chia sẻ:a14:,thân

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cháu xin chân thành cảm ơn bác Binhls,bác đã chia sẻ những kiinh nghiệm quý báu của mình cho mọi người nhất là cháu và các bạn mới chơi Hoạ MI chưa có kinh nghiệm,theo như kinh nghiệm của bác thì chim Hoạ MI Lạng Sơn là hay nhất có phải ko a?cháu nghe nhiều người nói MI Nghệ An đá rất lì đòn có nhiều miếng hiểm có phải ko ạ?AE trong SVC ai có kinh nghiệm về Mi Nghệ an và cách chọn xin chia sẻ cho em và mọi người.vô cùng cảm ơn tất cả mọi người đã chia sẻ:a14:,thân
Không chắc chắn lắm,nhưng tôi nghĩ ở Nghệ an không thể có HM hoang dã trong tự nhiên vì khí hậu Nghệ an bị ảnh hưởng nặng của gió Lào rất nóng và khô không thích hợp với tập tính sinh tồn của HM vốn là loài chim ôn đới(mát và ẩm),nếu có chắc cũng là chim HM ở các tỉnh biên giới phía bắc chuyển vào thôi.

rock_opera

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nghệ An thì không dám chắc nhưng nghe rất nhiều rằng ở Huế có HỌA MI. Họa Mi Huế vẫn thường bán ở ĐÀ NẴNG và tiệm VŨ HUY ở SAÌGON??

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng là mới chơi hoạ mi chưa có kinh nghiệm bị bọn bán nó lừa,họ cứ ca ngợi chim vùng miền trung hay,xin cảm ơn mọi người.ở nình bình chơi toàn hoa mi hoà bình thôi,không biết mi vùng này có gì hay không các bác?cứ vào tiệm mua chim nhìn 100 con chim mà hoa hết mắt,mua ở tiệm quen mà vẫn bị lừa tức không làm gì được,lúc rỗi lên lạng sơn thăm bác binhls nhờ bác chon cho một chú vậy:a21::a20:.nói chung chọn được chim hay đã khó nuôi được thành tài chủ yếu nhờ vào kinh nghiệm của từng người:a06:,thân

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
đúng là mới chơi hoạ mi chưa có kinh nghiệm bị bọn bán nó lừa,họ cứ ca ngợi chim vùng miền trung hay,xin cảm ơn mọi người.ở nình bình chơi toàn hoa mi hoà bình thôi,không biết mi vùng này có gì hay không các bác?cứ vào tiệm mua chim nhìn 100 con chim mà hoa hết mắt,mua ở tiệm quen mà vẫn bị lừa tức không làm gì được,lúc rỗi lên lạng sơn thăm bác binhls nhờ bác chon cho một chú vậy:a21::a20:.nói chung chọn được chim hay đã khó nuôi được thành tài chủ yếu nhờ vào kinh nghiệm của từng người:a06:,thân
BẠN không nên quan trọng là mi ở đâu đâu,mà chủ yếu là con mi bạn chọn như thế nào,bản chất của nó ra sao thôi,chứ cứ như thế thì đến bao giờ bạn mới đi đc lạng sơn? đến bao giờ bạn mới có mi hay để chơi? theo mình thì mi ở đâu cũng thế có con hay,có con dở.còn ở những chỗ như lạng sơn,hoà bình... chỉ là nơi có nhiều chim thôi,chứ mi lạng sơn cũng đầy con dở ẹc,nhưng mình cũng xin nhắc lại là ở lạng sơn là nơi có nhiều mi hay nhất,chúc bạn chọn đc chú mi như ý

TuTX

Làm người thì khó!...
SVC$
0
Ðề: cách phân biệt,nhận biết Hoạ Mi của từng vùng?
Đến nay, theo tôi chưa có ai đủ kinh nghiệm để khảng định đúng 100% chim mi vùng nào khi nhìn đánh giá một con mi cụ thể. Khi bạn mua một con chim, người bán thường nói không chinh xác chim vùng nào vì nhiều lý do: Bản thân không biết chính xác ở vùng nào, hoặc mua tại vùng đó nhưng lại do chim chuyển từ vùng khác dến, có khi người bán không muốn nói xuất xứ...Tuy nhiên, người mua thường muốn biết xuất xứ của chim. Vậy là phải cố tìm hiểu để đoán!
Bản đồ phân bố chim mi ở VN có thể thấy hầu hết các tỉnh miền núi phía Bắc, miền Trung: Móng Cai; Lạng Sơn; Cao Bằng; Bắc Cạn; Quảng Ninh; Hà Giang; Điện Biên; Lai Châu; Sơn La; Tuyên Quang; Hòa Bình; Thanh Hóa; Nghệ An; Hà Tĩnh; Quảng Bình; Quảng Trị...
Đúng là mỗi vùng miền khác nhau chim có đặc điểm không giống nhau. Mỗi vùng có chim một khác và ngay cả tại một vùng chim cũng khác nhau và đa dạng. Nếu chim Lạng Sơn có nhiều con lông vàng, mỏ, chân vàng là "đặc sản" thì chim Bắc Cạn nhiều con có chân, mỏ đen nhẻm hay chim Nghệ An có chất lông xanh xám là đặc điểm tương đối dễ nhận ra.
Trước đây chim mi Lạng Sơn nổi tiếng vì chim đẹp và chọi hay. Thì hiện nay thương hiệu này đã dần bị mai một vì cung không đủ cầu. Chim mới ra giàng , chim non đã bị bắt chuyển về xuôi. Rất hiếm chim già rừng. Dân chơi Lạng Sơn chính gốc đã phải tỏa ra các tỉnh khác để tìm chim, họ có thể sang Cao Bằng, Hà Giang.. để mua chim mang về chơi. hoặc buôn bán.
Thực tế hiện nay, các vùng có chim thực sự là "hàng khủng" lại là chim của các vùng ít ai để ý: Thanh Hóa, Nghệ An, HàTĩnh, Hà Giang; Hòa Binh...Cũng dẽ hiểu vì tại những vùng này tuy bị săn bắt nhiều nhưng cùng còn đỡ hơn ở Lạng Sơn.
Vì vậy:
- Để tìm được chim hay thì ta có thể tìm bât cứ tỉnh nào có chim mi. Và ở mỗi tỉnh sẽ có một số vùng nhất định thường có chim hay mà các vùng khác trong tỉnh đó không có.
- Để mua được chim chơi được, đáng tin cậy, ta cần có những địa chỉ cung cấp chim đáng tin cậy.

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cách phân biệt,nhận biết Hoạ Mi của từng vùng?
Đến nay, theo tôi chưa có ai đủ kinh nghiệm để khảng định đúng 100% chim mi vùng nào khi nhìn đánh giá một con mi cụ thể. Khi bạn mua một con chim, người bán thường nói không chinh xác chim vùng nào vì nhiều lý do: Bản thân không biết chính xác ở vùng nào, hoặc mua tại vùng đó nhưng lại do chim chuyển từ vùng khác dến, có khi người bán không muốn nói xuất xứ...Tuy nhiên, người mua thường muốn biết xuất xứ của chim. Vậy là phải cố tìm hiểu để đoán!
Bản đồ phân bố chim mi ở VN có thể thấy hầu hết các tỉnh miền núi phía Bắc, miền Trung: Móng Cai; Lạng Sơn; Cao Bằng; Bắc Cạn; Quảng Ninh; Hà Giang; Điện Biên; Lai Châu; Sơn La; Tuyên Quang; Hòa Bình; Thanh Hóa; Nghệ An; Hà Tĩnh; Quảng Bình; Quảng Trị...
Đúng là mỗi vùng miền khác nhau chim có đặc điểm không giống nhau. Mỗi vùng có chim một khác và ngay cả tại một vùng chim cũng khác nhau và đa dạng. Nếu chim Lạng Sơn có nhiều con lông vàng, mỏ, chân vàng là "đặc sản" thì chim Bắc Cạn nhiều con có chân, mỏ đen nhẻm hay chim Nghệ An có chất lông xanh xám là đặc điểm tương đối dễ nhận ra.
Trước đây chim mi Lạng Sơn nổi tiếng vì chim đẹp và chọi hay. Thì hiện nay thương hiệu này đã dần bị mai một vì cung không đủ cầu. Chim mới ra giàng , chim non đã bị bắt chuyển về xuôi. Rất hiếm chim già rừng. Dân chơi Lạng Sơn chính gốc đã phải tỏa ra các tỉnh khác để tìm chim, họ có thể sang Cao Bằng, Hà Giang.. để mua chim mang về chơi. hoặc buôn bán.
Thực tế hiện nay, các vùng có chim thực sự là "hàng khủng" lại là chim của các vùng ít ai để ý: Thanh Hóa, Nghệ An, HàTĩnh, Hà Giang; Hòa Binh...Cũng dẽ hiểu vì tại những vùng này tuy bị săn bắt nhiều nhưng cùng còn đỡ hơn ở Lạng Sơn.
Vì vậy:
- Để tìm được chim hay thì ta có thể tìm bât cứ tỉnh nào có chim mi. Và ở mỗi tỉnh sẽ có một số vùng nhất định thường có chim hay mà các vùng khác trong tỉnh đó không có.
- Để mua được chim chơi được, đáng tin cậy, ta cần có những địa chỉ cung cấp chim đáng tin cậy.
bài viết của bác rất hay nhiều tâm huyết có nhiều kinh nghiệm để anh em nhận biết mi các vùng,xin chân thành cảm ơn bác,em cũng có 3 chú hoạ mi rồi nhưng để chơi hót thôi 1chú lông bị xoăn em chuẩn bị cho người bạn về nuôi hót,rộng chỗ kiếm em hay:a44:,mong sơm có được em như ý:a45:,xin chân thành cảm ơn các bác và các bạn,thân

dangtientrinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào chú binhls và toàn thể anh em trong diễn đàn mình ở Hoà Bình nói về mi hoà bình thì vài năm trước treo con mồi ra sau nhà thôi là con mồi đứng im không dám hót vì chim rừng nhiều quá nhưng mấy năm trở lại đây phong trào chơi mi ngày càng cao nên bị săn bắt hết chẳng còn 1 con nào ở rừng kể cả mái nói về mi Hoà Bình cũng có nhiều đặc điểm rất khác nhau ví dụ như mi gần thành phố hoà bình thì lông vàng,chân vàng, mỏ vàng,mắt xanh, chim thanh không to lắm nhưng các huyện giáp với sơn la như mai châu thì chim lại sẫm mầu hơn mỏ tối màu chân gần như chì, lông sơ to con hơn.Vì vậy việc phân biệt 1 con chim thuộc vùng nào thì quả là rất khó khăn nên việc nghĩ là mi vùng nào hay mi vùng nào dở là không đúng cũng như con người thôi ở đâu chẳng có người đẹp, người xấu quan trọng là dựa vào những kinh nghiệp của mình để chọn lựa chọn cho mình 1 chú chim ưng ý mình là được và khi đã vào tay mình cách chăm sóc rồi cái duyên trường của từng chú chim, chọn được con chim hay nhưng mà nuôi không tốt thì chẳng bằng con chim dở mà người ta huấn luyện tốt đó là quan điểm của mình mong mọi người góp ý
thân chào

doibatcongriengta

Thành viên mới
SVC$
0
Hì chào cả nhà. Nhân chuyện chon Hoạ Mi theo vùng xin kể cả nhà nghe 1 chuyện mới tinh. Hôm gần đây dc mấy anh em rủ đi vào Rịa, Giap danh giũa Hoà Bình và Thanh Hoá mua Hoa Mi mộc, do mấy năm trước đất này nổi tiếng nhiều HoaMi già rừng và chọi tốt ( Mi Ria thường có sắc lông màu bã chè, Chân trắng ngà mỏ vàng hơi nhỏ chim 1 chút nhưng chọi tốt và hót cũng dc)
Cất công đi từ Nam Định từ sáng sớm, Sau hơn 70km lăn lội cũng đến nhà 1 cao thủ bẫy chim nổi tiếng 1 thời ( Chú Tám Ria). Sau màn chào hỏi thì thật bất ngờ khi dc ông chú thông báo: Mi Mộc bây giờ làm gi còn mà bẫy. 99% Mi thanh Hoá, Nghê An là từ nơi khác đưa về bán cho mấy người mê tín thích Mi vùng này chứ thực tế Mi mấy vùng này làm gi còn mấy con mà bẫy.
Mình kể chuyện này mong bạn lưu ý khi muốn tim mua Mi NGhệ An tránh mua nhầm:a40:
Chúc bạn mua dc 1 chú Hoa Mi như ý ( THeo kinh nghiêm ít ỏi của mình thi Mi cùng nào cũng có con Hay con dở cái quan trọng còn ở nước nuôi của mình khi dựng Mi mộc bạn à)
Chúc cả nhà vủi khoẻ:a44:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
bạn thông báo cho ae 1 tin buồn quá! cư cái đà chặt phá rừng vô tội vạ,săn bắn động vật,mở rộng các khu công nghiệp... như hiện nay thì không biết con cháu của chúng ta có còn hoạ mi để chơi nữa hay k nhỉ?:a36: đến khi đó hoạ mi ls còn k có chứ đừng nói đến các vùng khác các bác nhỉ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom