Guest viewing is limited

cuong116

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Họa mi ốp mái không phản ứng gì?

Mình mới mua 1 con mi mộc, ở nhà có con mái mộc dở, thấy trống là búng cánh ngay. Nhưng con mị mộc mới mua mình cho ốp cả ngày mà chẳng thấy có biểu hiện gì cả.
Mặc dù con mộc này sáng dậy vẫn hót tuy giọng hơi nhỏ và ngắn, và thỉnh thoảng mái sùy nó cũng hót.

gjangcoj_tn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Họa mi ốp mái không phản ứng gì?

có lẽ nó k thjk con mái này.hay mi của bác là pê đê???:a01:

cuong116

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Không biết thế nào, người pede giờ chim cũng pede nữa hay sao!!!:a20:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

Mình mới mua 1 con mi mộc, ở nhà có con mái mộc dở, thấy trống là búng cánh ngay. Nhưng con mị mộc mới mua mình cho ốp cả ngày mà chẳng thấy có biểu hiện gì cả.
Mặc dù con mộc này sáng dậy vẫn hót tuy giọng hơi nhỏ và ngắn, và thỉnh thoảng mái sùy nó cũng hót.

Mi mái và trống mới ghép vào nhau chúng chưa quen mặt đó, bạn cứ để nó gần nhau mỗi ngày chỉ nên để ốp khoảng 1 tiếng thôi rồi tách ra không cho thấy mặt nhau nữa, ngày nào cũng thế con mái gọi conmi trống nghe dần rồi quen tiếng và mặt đần dần nó sẽ búng cánh lại thôi.

Bạn bảo để ốp cả ngày thì kể cả mi quen mặt nó cũng chỉ búng cánh 1 lúc thôi chứ đừng nói mi chưa quen mặt. Nó nghe thấy con mái sùy mà nó hót là ổn rồi đấy! Còn giọng mà bạn muốn thưởng thức đc chắc tầm 1-2 mùa lông nữa nó thuần thì mới thể hiện hết đc.

cuong116

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Con mi của mình thuần dần giờ sáng nào nó cũng hót to, nhưng giọng hót ngắn quá, như tiếng Chào Mào.
Anh em cho hỏi con này tương lai có dài giọng ra không nhỉ, và nếu muốn nghe giọng dài của nó thì phải làm thế nào.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

Con mi của mình thuần dần giờ sáng nào nó cũng hót to, nhưng giọng hót ngắn quá, như tiếng chào mào.
Anh em cho hỏi con này tương lai có dài giọng ra không nhỉ, và nếu muốn nghe giọng dài của nó thì phải làm thế nào.

Giọng chim dài hay ngắn cũng tùy từng con, nếu là chim mộc thì khả năng sau này nó dài ra là rất có thể, tuy nhiên cũng có con cả đời giọng nó chỉ có thế thôi. Nói chung là không có cách nào làm cho giọng chim dài ra đc, cái đó là do bản chất của chú chim đó mà thôi. Chim nhà bạn chưa đc thuần lắm thì cứ chờ thử một thời gian nữa xem sao nhé?

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo như mình nghĩ thì chim cũng như con người thôi. Lúc chưa là ca sĩ thì chổ nào bạn cũng có thể cất giọng ca của mình được, thậm chí còn ca hay nữa là (cũng như lúc chim đang ở ngoài rừng vậy). Bất ngờ bạn được yêu cầu đứng lên sân khấu hát thì bạn sẽ run không thể hát hay được, còn có thể quên cả lời bài hát nữa (đây là lúc mới đưa chim mộc về). Lâu dần bạn sẽ quen ánh đèn sân khấu và tự tin sẽ hát hay hơn trổ được hết tài nghệ của mình. Chim cũng vậy thôi bạn, nó cần thời gian thích nghi với môi trường mới, quen với con người đã ( chim thuộc) nó sẽ trổ tài. Lúc này bạn mới thưởng thức tài nghệ của em nó và cũng chính là công lao khó nhọc của mình. Chúc bạn thành công và thưởng thức giọng hót chú Họa Mi của mình sớm nhé. Thân!

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Em cũng có con mi mộc hót nhiều giọng nhưng nhỏ lắm , em mua con mái về để cũng không có phản ứng gì , em mang 2 lồng bỏ vào aviary 1 ngày rồi ngày hôm sau thả con mái ra con trống thấy con mái bay thế là hót ầm luôn , nghe như chim thuộc luôn , thình thoảng em tới sùy thì con trống hót liền rất to và hay , rất hăng nữa , nhưng em nuôi đẻ nên thả con trống ra hót thêm vìa ngày nữa rồi nó cứ theo con mái tán tỉnh nên hết hót rồi ....... Các anh suy nghĩ rồi rút ra cách ốp chim nha .......:a01::a01::a01:

cuong116

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Con của mình hót thì vẫn hót những thấy mái thì cứ như không chứ

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

Bạn cứ làm thử theo cách của mình đi xem nào? Chú chim của bạn là chim mộc nên bạn cứ bình tĩnh, có nhiều chú mi mộc khi gặp chim mái già và đúng lúc con mái căng còn xù cả đầu chứ đứng yên thì lo gì? Nó chưa quen mặt nhau đó thôi mà, cứ mỗi ngày cho nó gặp 1 tếng là đc rồi tách ra, sau 1 thời gian nó sẽ gọi nhau và ghép vào là nó búng cánh thôi, có những con thuộc mà quen mặt mái rồi mà khi mất lửa nó cũng chẳng thèm búng cánh nữa là mộc.

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0
mi mộc ốp mái ko hót

chào các thành viên mê chim họa mi.em mới bắt 1 chú mi mộc ,khi ở cửa hàng xùy mái bằng dt thì chú này mau miệng hót ngay .em bắt luôn .về nhà em để chỗ vắng và xùy thì em nó củng hót lên nhưng rất ngắn.và hôm sau em bắt đầu treo chổ có người qua lại đến hôm nay la 12 ngày rồi , và mỗi buổi sáng em cho nó tắm và ốp mi mái mà nó ko phản ứng gì còn em mái thì nhìn thay trống cú nhảy lên nhảy xuống va kêu tục tục
mong các cao thủ giúp đỡ

Hung_hg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: mi mộc ốp mái ko hót

Bạn chơi Mi thì nên kiên nhẫn Bạn ạ . 1 chú mi mộc mới từ rừng về em nó còn hoảng Em nó đang cả ngày muốn tìm đường thoát thân thì tâm trạng đâu để hót .
+ Mi là loài chim lâu thuận mong bạn chơi mi sẽ có những em như ý về sau này . bạn nên kiên nhẫn nhé chúc bạn thành công .

minhngoc_dong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Mi mộc về nhà có Mi mái cũng nhanh thuần hơn,bạn nên đặt Mi mộc ở dưới đất nơi nhiều người qua lại có phủ áo lồng chỉ để hở khe khoảng 10cm trong tháng đầu,rồi từ từ hé dần áo lồng ra.chúc bạn có chú Mi hay !

nothing1122

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mi mới về hầu như con nào cũng vậy bạn a.Bạn chịu khó chăm tốt,cho ăn uống đày đủ.Mi sẽ mau lấy lại sức.Chịu khó cho ăn cào cào hay mồi tươi,chim sẽ nhanh dạn hơn.Chúc bạn thuần chim tốt.

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn mới mua chú mi về ốp mái thì mi rất nhanh dạn nhưng bạn phải biết mi cũng có con rất kén mái có con còn sợ mi mái.nếu bạn muốn biết mi của bạn có hợp mi mái hay ko thì khi ốp mi mái bạn để ý xem hai chú mi đấy có búng cánh mồm kêu tíu tíu ko?còn nếu bạn muốn để cho chú mi hót thì khi ốp mái vài ngày thì lên tách ra và cheo khuất đi là ok chúc bạn thuần được chú mi này hãy kiên nhẫn nhé ko kiên nhẫn là hỏng đấy bạn àh

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0

cám ơn các thành viên đã chia sẻ kinh nghiệm.theo như ko co nói thì có lẽ con mi trống nha mình sợ mái hay sao ấy .mình kè mà cả hai ko con nào bung cánh cả ,em trống thì đứng im trên cầu còn em mái thì cứ nhảy lên nan lồng rồi lại nhảy sang cầu ,mà khi kè la mình nghe thấy cả hai con kêu líu ríu .
lúc mình tách ra thì em mái xùy gọi trống nhiều lắm nhưng em trống ko phản ứng gì có lẻ tại em nó nhìn thấy người nên ko dám hót lại.chờ phản hồi của các sư huynh.cám ơn mọi người đã quan tâm.
nhân đây em cũng báo cáo với các anh em là chú trống nhà em cũng khá dạn rồi em mở 1\2 áo lồng cầm mang đi tắm mà em nó đưng im ko nhảy và đứng gần cách 1m vẫn ko nhảy,em nó về nhà em đến nay là 3 tuần
bật mí với cac ae là em thuần bằng cách em lấy mica thưng quanh trong lồng và trên nóc chỉ để hở ở cửa lồng và coóng ăn.cách đó giúp chim chịu đứng cầu và nhảy thì ko lo bị bể mặt,mất móng,hư lông đuôi.mong anh em tham khảo:a35:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

Chẳng có gì là khó hiểu trong trường hợp của bạn cả. Mi trống mộc mà ốp với mi mái thuộc và già rừng thì như thế là bình thường , nhiều em trống mộc gặp loại này xù đầu là kác ý chứ. Nếu muốn thuần mi thì hót thì nên chọn 1 em mi mái non, tuy suỳ không hay nhưng đc cái em nó chịu tất cả những anh trống mộc, vì em nó rất dạn và điềm tĩnh---> mi mộc nhanh thuần.

Chú ý: ốp mái nhiều và lâu mi cũng không hót hăng đâu bạn à.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

bác này giống em này. con mi của em lúc ko có mái hót như điên như dại, nhưng hôm bữa mượn con mái của 1 bác quen về kè thì lúc đầu có líu ríu 1 xíu sau đó thì 2 em nó im như thóc. thỉnh thoảng con trống hót nhỏ 1 vài tiếng em mái kêu lại 1 cái rùi cả 2 im re. nhưng tách ra thì em trống lại kêu như điên luôn. buổi sáng hơn 5h em nó lại báo thức cả nhà dậy. ko biết có nên kè mái nữa ko vì em chưa trả em mái. mà sao con mi của em lâu thuần quá e mua của thằng em họ nó nuôi bao lâu rồi ko hỏi nhưng em lấy nó từ tết tới giờ lúc đầu có trùm áo lồng sau này mở ra khoảng 3 tháng rùi ko trùm gì hết để ngay cầu thang đi ra đi vào thường xuyên mà em nó ko dạn lên chút nào cả cầm lồng lên thì nhảy sơ sơ nhưng cho ăn, uống là em nó lại bể đầu máu chảy te tua. bác nào biết cách nào thuần nhanh chỉ em với. mặc dù máu chảy te tua nhưng em nó vẫn hót bình thường

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

bác này giống em này. con mi của em lúc ko có mái hót như điên như dại, nhưng hôm bữa mượn con mái của 1 bác quen về kè thì lúc đầu có líu ríu 1 xíu sau đó thì 2 em nó im như thóc. thỉnh thoảng con trống hót nhỏ 1 vài tiếng em mái kêu lại 1 cái rùi cả 2 im re. nhưng tách ra thì em trống lại kêu như điên luôn. buổi sáng hơn 5h em nó lại báo thức cả nhà dậy. ko biết có nên kè mái nữa ko vì em chưa trả em mái. mà sao con mi của em lâu thuần quá e mua của thằng em họ nó nuôi bao lâu rồi ko hỏi nhưng em lấy nó từ tết tới giờ lúc đầu có trùm áo lồng sau này mở ra khoảng 3 tháng rùi ko trùm gì hết để ngay cầu thang đi ra đi vào thường xuyên mà em nó ko dạn lên chút nào cả cầm lồng lên thì nhảy sơ sơ nhưng cho ăn, uống là em nó lại bể đầu máu chảy te tua. bác nào biết cách nào thuần nhanh chỉ em với. mặc dù máu chảy te tua nhưng em nó vẫn hót bình thường

Theo mình, chỉ nên ốp mái lâu khi Mi là mộc tinh, để cho nó có bạn, an tâm đỡ nhảy hơn. Khi đã là mộc dở, hoặc tương đối thuần rồi, thì không nên ốp mái thường xuyên, chim sẽ ít hót.

Thời gian thuần Mi rất lâu, càng già rừng thì càng lâu thuần, và còn phụ thuộc vào tính cách từng con. Có thể đến hàng năm, cho nên thuần Mi thì bạn phải kiên trì.

Để bảo vệ chim mộc khi lao đỡ bị toác mặt, bạn có thể áp dụng cách thưng lồng bằng Mica của mình ở topic "Lồng ép thuần...." trên Box Chào Mào. Khi chim thuần dần thì cắt tháo bớt dần các khoang ở dưới đi cho thoáng.

Nên để áo lồng khi muốn tiếp cận hoặc thò tay vào lồng dọn cóng, vì như vậy chim có cảm giác là có chổ ẩn nấp, đỡ lao hơn.

Biện pháp để thuần nhanh nhất là dùng cách cho ăn để tiếp cận và làm quen với nó: Sau vài tuần ủ áo lồng để nó làm quen với môi trường mới, thì bắt đầu.
Tranh thủ những ngày nghỉ để tiến hành ép thuần:
- Không để sẵn đầy cám trong cóng, chỉ để sẵn nước uống.
- Đến lúc chim đói thì cho ăn một ít, không đủ no (để nhử cho ăn được nhiều lần, tức là tiếp cận được nhiều lần cho nó chóng quen.)
- Nếu có mồi tươi (Dế, Châu chấu...) hoặc món khoái khẩu của chim, mà đem nhử cho nó theo, thì hay nhất :a01:.

Cần kết hợp các biện pháp dùng áo lồng, thưng lồng, ép thuần, thì thời gian thuần sẽ rút ngắn được rất nhiều, chú chim vừa nhanh thuần mà vẫn lành lặn khỏe khoắn.

Mình đã thuần mấy chú Mi theo cách kết hợp này, thấy kết quả rất toại nguyện, nhanh hơn hẵn cách thuần thông thường là chỉ dùng áo lồng.

Có vài ý kiến xin trao đổi lại để các bạn tham khảo.

Thân.

junsochun

Thành viên mới
SVC$
0
Tình hình là tui vừa mua 1 e mái mộc , chắc con non rừng , nhưg nhảy rất khôn và không nhảy loạn xạ khi có người . tui định mang ốp cho e mi mộc trống mới mua đc 1 tháng .
Nhờ a e chỉ giùm cách ốp ( tui nuôi mi hót ) sao cho hiệu quả ? Dấu hiệu như thế nào là chúng đã thành 1 " cặp " ?
Mong a e chỉ giáo ! Cam ơn a e !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom