Guest viewing is limited

hananhphong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cần giúp đỡ về chòe đất

Thế thì hỏng rùi.. Bạn thích thì để lại nuôi cho vui. Là mình thì mình thanh lý ngay. Lây cả bầy ngay áh.:a24:

hkervn1987

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chán cái cảnh chom nhảy lộn wá!
Sao chúng nó kô có cái tật cái lộn tới nhỉ??!!:a33:

congtam

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn gắng nhiều cây câu chênh lêch nhau đừng cho e nó co khoảng trống mà lộn may ra còn trị kịp thời còn không là tiêu luôn.một cây bạn gắng gần đụng nóc lồng một cây gắng dưới cây đó mà lệch về sau 1 tí và nếu thấy chưa ổn thì bạn cho thêm 1 cây đối diện cây thứ 2 mà thấp hơn cây đó 1 tí là e nó không có chỗ mà lộn nữa ah,Mình cũng đang ấp dụng cho mấy e đất nhà mình đó chưa thấy e nào ngoái cổ cả.Chúc bạn thành công và có chú đất toàn diện.:a01:.Nếu có gì sai xót xin bỏ qua đó là ý kiến góp ý của mình:a03:

thanghq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hộm nọ. dạo 1 vòng thuận kiệu thấy có 1 con Đất đang nói gió nhưng chưa trổ lông đen vẫn còn lông báo trên ngực, và lông nâu. thấy em nó cũng dạn chắc nghĩ là chim con lên nên mua với giá 300k. Nhưng sau khi đem về thì thấy em nó hơi nhát khi đút tay vào cho ăn. Và thấy nó ngoảy đầu ra sau muốn lộn mèo em liền bắt nó ra cắt hai bên lông cánh nó. Nhưng sau khi cắt 2 ngày sau em đút tay bỏ sâu vào cho nó ăn thì thấy nó lộn mèo liên tục mặc dù đã bị cắt sát lông 2 bên cánh. Mấy bác ai cho em biết cách trị cho nó hết lộn mèo nữa mặc dù nó đã bị cắt 2 bên lông cánh.
và từ khi mua em nó về thì chẳng khi nào thấy nó nói gió nữa.
Xin ae mấy bác giúp đỡ.
Hình em nó đây:

bạn cắt thêm lông đuôi của em nó đi. em nó mất thăng bằng sẽ k giám lộn đâu. Nhớ đừng treo em nó dưới lồng con chim khác làm em nó tò mò hay lộn lắm. thân

nhoxshock13333

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thanks anh em đã đóng góp ý kiến giúp em. Giớ này thì thấy nó cũng ổn rồi, không còn ngoảy đầu ra sau nữa. và nói gió cũng nhiều khi để gần mấy con Than. Thanks

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0

Chào bạn!

Chòe Đất lộn mèo là do hoảng, nhát, đâm nhảy lộn cầu. Bạn nên để chim yên tĩnh, tiếp xúc nhẹ nhàng, khi thấy chim hoảng thì ngưng lại, không tiếp tục. Từ từ chim sẽ tĩnh hơn và bớt lộn hơn.

Thân.

dangkhang883

Thành viên mới
SVC$
0

bạn cắt thêm lông đuôi của em nó đi. em nó mất thăng bằng sẽ k giám lộn đâu. Nhớ đừng treo em nó dưới lồng con chim khác làm em nó tò mò hay lộn lắm. thân
Theo mình thấy rằng cách xén bớt long cánh "đối với chim non" cũng ổn lắm. Nhưng nếu xén bớt long đuôi nữa thì tội em nó quá! Cách đặt nhiều cầu ở nhiều cao độ khác nhau thấy hay hơn và áp dụng thêm nhiều cách khác như các bạn đã góp ý tuyệt hơn mà! Mình nghĩ nên hạn chế bắt em nó bằng tay vì em nó sẽ nhát hơn nữa!
Tốt nhất là tạo cho chim cảm giác an toàn nhất khi gặp chủ, nên đặt lồng lên bàn thắp, cạnh bên mình, nơi đông người, đừng bỏ sâu trong chung mà nên cho em nó ăn bột, mua dế con tự dí nhắp nhữ cho em nó ăn (sáng 3 con, chiều 3 con). Khi chim non chuẩn bị thay long báo thì lúc nào nó cũng nhát hết (10 con / 10), tạo cho em nó dạn là cách tốt nhất nó không lộn về sau, hơn nữa khi chim ăn no nó sẽ đứng yên trên cầu, không lòng lộn sứt đầu mẽ trán. Một vài ý nhỏ, nếu có gì sai xin các bạn bỏ qua!

tongquan

"Cuộc đời ... như là chiêm bao"
SVC$
0
Tôi có 2 cách dùng để ngừa chòe đất lộn mèo :
- Cách 1 : Cho chim vô lồng loại lớn , loại lồng tự làm tại nhà( có thể đặt ngoài sân hoặc sân thượng là lý tưởng nhất ) bên trong có thể làm tiểu cảnh non bộ tùy ý , có nhánh cho chim đậu ... loại lồng này tạo không gian cho chim hoạt động - mà từ từ quên đi động tác lộn mèo.
- Cách 2 : Cho chim vô lồng loại thấp , nóc lồng bằng phẳng ( lồng này phải đặt thợ làm hoặc khéo tay thì có thể tự làm ) đặt cầu đứng sát đáy lồng , chỉ cách khoảng 2-3 cm ; nóc lồng cách đầu chim cũng khoảng 2-3 cm ...
Hai cách này nếu dùng cho chim non thì tốt hơn vì nó không biết cách lộn mèo , khi lớn lên sẽ không học lộn . Nếu chim đã lộn mèo rồi thì phải để trong lồng rất lâu ( qua mùa thay lông ) ... Chúc các bạn có chim như ý

lenhansing

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim lộn hay không lộn thì cũng là chim mình. Có nhiều con ngoài cội, lộn phèo phèo.....mà hót vẫn hay thì sao mà bỏ hay bán dc.. Chim nào cũng là chim mình, chứ đừng có lúc nó không lột, hót hay thì nưng niu, cưng chiều, cái lúc nó lộn thì bỏ bê, mún bán quách đi cho xong. Con chim bít dc nó bùn đấy

manhtung79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con của bạn ko thay đổi đuọc nũa đâu, vì nó sẽ bỏ một thời gian khi được áp dụng nhg biện pháp, sau khi được thoải mái nó sẽ tái phạm. con của bạn lộn do chủ cũ để chỗ vắng người nên hoảng. theo mình nuôi đất phải có thời gian bên cạnh e nó thường xuyên lúc nhỏ, thậm chí có người ko trùm áo khi đi ngoài đường, mục đích để e nó va chạm cho wen. bởi thế đất chỉ thích hợp cho nhg ng lớn tuổi có nhiều thời gian. Một con đất dạn 2-3 mùa khi về nhà mới vắng người cũng sẽ hơi nhát trở lại. bởi lẽ khó tính như vậy nên một con tương đối chơi dc giá cao hơn nhg loại chim khác. Vài lời góp ý cùng các ae. Thân!

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách đó áp dụng đúng là thành công, khi để chim trong lồng đó thì nó không bị lộn nữa. Sau một thời gian rất dài bỏ sang lồng khác thì em nó lại lôn lại ngay. Vấn đề chim ngoái lộn thực sự là vấn đề nan giải. Vấn đề này với chú chim thì không thể sửa được, vấn để sửa nó nằm ở tâm lý của người chơi thôi. Biết đâu một ngày lại mốt những chú ngoái lôn thì sao?????? lúc đó các em đó lại lên ngôi. :a01::a01::a01::a01::a01::a01:

vund

Thành viên mới
SVC$
0
Đất con mới bị lộn

mình mới nuôi đất con lần đầu. nuôi từ lúc lông ống đến giờ được 1.5 tháng
em đang vào giai đoạn mà ai cũng ngại. nhảy loạn xạ, thấy mình thì ko nhảy nữa.
cách đây 2 hôm mình thấy em nó lộn (mới chỉ lộn lên đỉnh lồng, lộn theo phương thẳng đứng chứ chưa mèo 1 vòng).
Hiện tại mình giăng dây theo chỉ bảo của vài bạn. Không biết sau này khi xong lông, e nó có tiếp tục lộn không. Mong các chuyên gia chỉ giáo giùm mình. hic...:a25:

nothing1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Đất con mới bị lộn

Theo mình thì chim của bạn mới bị như vậy.Mai ra vẫn còn kịp.Mình thì ko dùng cách này mà,mà dùng cách cực hơn một tí là cho chim vào lồng khuyên.Nó bé như vậy nên chim khó lộn lắm.Khi nào xong lông mình mới chuyển sang lồng yến.Cách sẽ làm lông chim hơi sơ nhưng còn hơn là chim làm xiếc.

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Đất con mới bị lộn

theo mình thì đừng giăng dây.mà hãy đưa cây cầu cao lên gàn tới noíc lồng vừa đủ chú chim đứng thôi như thế thì chim se ko dám lộn.

thân

longvit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì nuôi được 3 chú đất con từ hồi còn nằm một chổ há họng đòi ăn tới giờ thì một chú đang ở mùa thứ 3, còn 2 chứ thì muà này đang thay lông lần đầu. không chú nào ngóc cổ hay lộn mèo cả.
cách nuôi của mình là thế này:
chim con đem về mình bỏ cả ổ vô cái lồng tắm nhỏ cho chim luôn nhìn thấy không gian hẹp, khi cho ăn thì mở cửa thò tay vào đút cho từng chú ăn, mình cứ nuôi như thế đến khi các chú đứng kèo thật cứng và biết mổ rồi thì mình sang qua lồng của từng chú, trong cóng cũng để thức ăn bình thường, thỉnh thoảng cầm sâu to thò tay vô lồng đút cho ăn.
vậy là chim của mình từ ngày còn bé xíu tới nay không nhìn thấy không gian rộng là gì, mình nghĩ chắc vì vậy nên các chú không biết đến lộn mèo vậy.
đây là kinh nghiệm của riêng em, các bác đừng chê nhé, có gì xin góp ý ạ!

toiyeuchiavoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác cho em hỏi em có chú than chuyền được 1 mùa rồi. chú ta không lộn nhưng đi cội gặp nhiều chú khác lộn ác quá vậy chú ta có học theo không vậy? em lo lắm nên không dám cho chú đi dợt nhiều

vnsjunka

Thành viên tích cực
SVC$
0
tốt nhất là khi thấy em nó lộn .Bắt ra làm 2 đường kéo thế là ok . Không lớn lên khó trị .

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
mình mới bắt 1 em về,seeng hót và búng đuôi đẹp lắm,nhưng có dấu hiệu lộn mèo,đọc mấy bài viết của các bác em thấy cung đc,nhưng em lại có người bày cho là...nếu chim lộn mèo thì treo 1 cái đĩa dvd ở trên như thế chim chuận bị lộn thấy ảnh của mình tượng chim khác nó sẽ thôi vầ dần dần em nó sẽ bỏ đc,em nghe ông này bày có lý và logic:a45:

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo kinh nghiệm của mình chim lộn mèo có 2 lý do:
1/ chim bắt chước con đã lộn, hoặc bị tật từ nhỏ lý do này rất hiếm có vì thực tế ngoài thiên nhiên mình chưa thấy con nào lộn cả, nếu là bị tật thì dù chim bổi mới bắt vào lồng nó đã lộn chưa cần phải nuôi thời gian, còn nếu bắt chước chim đã lộn nó sẻ quên sau đó thời gian nếu ko thấy con chim kia lộn nữa
2/ đây là lý do chính, nhất là nuôi từ chim non lên, hoặc chim bổi nhưng nuôi lâu ngày trong điều kiện chật hẹp, theo nhiều nguyên cứu thì nguyên nhân dẩn đến lộn mèo hay còn gọi là ( ngắm sao) đặc điểm của bệnh này chim hay nghẹo đầu ra sau hoặc nhìn nghiêng trước khi lộn nên gọi là (ngắm sao) là do quá trình nuôi chim bị thiếu ánh sáng hoặc thức ăn nhiều đạm nhưng thiếu 2 loại viatamin D và E, cách khắc phục cho chim ăn cám có trộn hỗn hợp multi vitamin có thành phần A, D,E
cho chim vào lồng rộng rải để chống tress và cho tắm nắng , khi thiếu D và E chim sẻ dẩn đến bị tress và ảnh hường thần kinh và mất khả năng hấp thụ canxi khi điều trị nên cung cấp thêm các loại vitamin B hoặc sùng hổn hợp multi vitamin có thành phần A.D, E lưu ý khi cung cấp vi ta min có chưa B cơ thể chim sẻ nóng và cần nhiều nước hơn bình thường, nên thấy chim uống quá nhiều nước thì giảm vitamin B lại vitamin D có đặc điểm sẻ phát sinh khi cho chim tắm nắng qua trình tắm nắng ko làm chim ngộ độc vitamin D hay thừa D
các bạn hãy thử nhé mình có con khuyên lộn kinh khủng dù dùng mọi biện pháp để cầu.. nhưng ko hết dùng theo cách trên đã hết và con than của mình trước đây củng có lộn nhẹ nhưng bây giờ đã 13 mùa rồi dù để gần chim lộn vô tư nhưng nó ko bao giờ lộn,
đối với Chào Mào lộn thì mình thấy tác dụng lâu hết hơn chòe và khuyên..............

vinhphong

Thành viên tích cực
SVC$
0
tuần rồi ! em mới bắt về 7 chú than con ,đang còn lông báo ,vì chủ cũ nuôi tập trung nên ko phát hiện dc có em đang tập làm xiếc ,về nhà tách lồng mới phát hiện ,sợ mấy chú ở nhầ học theo thì chết .sẵn có cái avi mới làm tính nuôi Chào Mào sinh sản, cho chú ta vào luôn .vậy là 1 tuần rồi ko thấy chú ta làm xiếc nữa ,thôi thì cứ cho em nó ở đó đến khi trổ lông ,hi vọng sẽ trị dc

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom