Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Bất kì ai khi nuôi 2 dòng chim này đều rất ngại nuôi chim con,bởi khi lớn lên sẽ dễ mắc phải tật lộn mèo!(Tật xấu phổ biến ở chim nuôi lồng!!!)
Nguyên nhân:
-Đây là 2 dòng chim vốn rất linh động ngoài tự nhiên,nên không tránh khỏi chuyện thừa năng lượng trong quá trình nuôi nhốt trong không gian chật hẹp!(Đó là nguyên nhân ngay cả chim bổi cũng lộn(nhưng lộn vì quá nhát trong không gian chật hẹp!!!)
-Những dòng chim càng linh động ngoài tự nhiên khi vào lồng càng dễ lộn!(Khuyên,sâu,huých cô...)
-Với chim con Than&Đất càng dễ mắc vào tật xấu này!Trong giai đoạn chim tập bay(vừa qua khỏi giai đoạn ủ tổ),lúc này cơ thể chim tích tụ rất nhiều năng lượng chuẩn bị cho 1 thời gian tự lập sắp tới!Nếu quan sát kĩ các bạn sẽ thấy giai đoạn này chim rất hoạt bát,nhảy lên xuống liên tục trong lồng,có lúc bay loạn xạ vừa bay vừa la inh ỏi,với những con quá linh động,trong không gian chật hẹp đó không đủ để chim hoạt động nhằm đốt năng lượng thừa trong cơ thể,rất dễ nãy sinh chuyện chim bắt đầu tập lộn mèo!Vậy vì sao lại là lộn mèo?Vì lộn mèo là hành động hao phí năng lượng nhiều nhất khi chim ở trong lồng!(Để ý những con đã có tật lộn mèo,trong giai đoạn thay lông chim không hề lộn,vì không đủ năng lượng!).Ở con người chúng ta cũng có chuyện thừa NL này,nhưng may mắn là chúng ta không lộn mèo để đốt năng lượng...hihi!
Cách phòng ngừa:
Nên thường xuyên quan sát chim trong giai đoạn tiền trưởng thành!
Khi thấy chim bắt đầu có dấu hiệu ngước cổ ra sau,thì ngay lập tức(còn chần chờ gì nữa!)bắt con chim con ra khỏi lồng,cắt hoàn toàn phần lông cánh 2 bên để chim mất thăng bằng khi bay,không dám mạo hiểm tung mình.
Tiếp sau đó là tìm 1 cái lồng rộng hơn lồng đang nuôi,gác 2 cầu,1 thấp.1 cao gần đụng nóc lồng,cứ để chim trong đó nuôi đến khi thay xong lông trưởng thành thì bắt ra lại lồng cũ,nếu làm đúng cách này thì 10 con sẽ có 8 con bỏ hẳn tật xấu(chưa kịp biết đã phải bỏ rồi mà!)
Với những con đã lộn được rồi thì coi như bó tay(cái xấu vốn rất dễ học và nhớ dai mà!)
Một chút kinh nghiệm nhỏ mong được chia sẽ cùng các bạn!
Thân!

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
hôm qua mình vừa đón 1 e than 1 mùa về ( chim non lên), phát hiện e bị lộn cầu, và lúc nào cũng thấy đứng 1 chân, kể cả khi hót (e nó hót siếng lắm), kô biết có cách nào sửa đc tật lộn cầu kô và đứng 1 chân là triệu chứng gì các bác, mong các cao thủ giúp đỡ.thân

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
hôm qua mình vừa đón 1 e than 1 mùa về ( chim non lên), phát hiện e bị lộn cầu, và lúc nào cũng thấy đứng 1 chân, kể cả khi hót (e nó hót siếng lắm), kô biết có cách nào sửa đc tật lộn cầu kô và đứng 1 chân là triệu chứng gì các bác, mong các cao thủ giúp đỡ.thân

Chim đã lộn rồi thì không sửa được nữa dù là thử cách gì!
Đã vậy thì đừng chú trọng đến chuyện đã rồi,chim siêng hót là rất quý rồi!
Chim đứng 1 chân khi hót có khả năng chân chim đang bị đau trong quá trình vận chuyển hay chăm sóc!Nếu nhìn thấy các ngón chân trên bàn chân đó không sưng hay bất kì dấu hiệu viêm nhiễm nào thì bạn cứ để yên như vậy,tránh để chim nhảy nhiều,vài hôm sẽ hết thôi!
Thân!

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: Cách Đất con lộn mèo!

Riêng với Đất con CHIP xin post thêm chút ngắn gọn để tránh bị tật xấu mà không cần cắt cánh hoặc đổi lồng lớn!
Nếu thấy con chim có dấu hiệu muốn làm xấu thì thay cây cầu đang sử dụng bằng 1 cây cầu trúc,nhỏ thôi nhưng phải thật trơn láng!
Đặt cầu vào lồng xéo góc 30 độ(có thể gác 1 đầu ở "nan bo" cuối,và 1 đầu ở "nan bo" kế trên).Mục đích của việc này là làm cho con chim khi đậu lên cầu sẽ trơn chân,tuột xuống,thế là sợ,chỉ lo làm sao đứng cho vững trên cây cầu quên cả việc làm xấu trong lồng,để thế đến khi chim thay lông xong!Nhớ chú ý đặt cóng thức ăn và nước tương xứng ở mỗi đầu cây cầu!Với những con đã lỡ lộn 1-2 lần thì làm thêm 1 việc mà CHIP nghĩ khó ai muốn,trùm áo lồng toàn bộ chỉ để hở cửa như nuôi Mi!Trùm đến khi thay lông xong thì mở ra như bình thường!Nhớ đừng quên tắm và phơi nắng điều độ dù trùm áo nhé!!!Hihihi!
Thân!

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Theo em thì đất nó lộn mèo là nó lộn thôi , thường thì đất lộn mèo do hoản , xung quá đâm ra lộn , cái vụ xung quá thì chưa ai giải thích tại sao nó xung mà lộn hết , em cũng pó tay . Nuôi đất ít khi lộn lắm , nguyên nhân chủ yếu vẫn là do hoản mà ra.

leminhtung13

Thành viên mới
SVC$
0
Các bác cho e hỏi lộn mèo có fải là con chim nó nhảy ngược lại đằng sau lộn 1 vòng rồi đỗ lại trên cầu ko ạ ! Thanks các bác nhiều !!!

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bạn ! Khi bạn nuôi 1 chú chim mà bị lộn ,ngoái cổ [mới bắt đầu chuẩn bị lộn ]bạn sẽ rất bực .Mình củng đã từng có những chú bị như vậy.Các bạn áp dụng thử cách này :bỏ cầu chính ra gắn vào 2 bên 1 cây cầu phụ nhớ phải có 1 cây gắn cao hơn cây kia 10cm ,nếu lồng cao ,rộng có thể gắn thêm cây thứ 3 cao hơn 2 cây kia và nằm ngang phía đối diện cửa lồng .Minh từng làm cách này thấy khá hiệu quả nhất là với chim mới bắt đầu lộn.Mong các bạn áp dụng thành công .Thân.

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Các bác cho e hỏi lộn mèo có fải là con chim nó nhảy ngược lại đằng sau lộn 1 vòng rồi đỗ lại trên cầu ko ạ ! Thanks các bác nhiều !!!

Đúng rùi đó bạn nó lộn 1 vòng xong chở về tư thế củ, nhưng mà chim đã bị lộn rùi thì không thể chữa cho nó hết lộn được đâu bạn ạ mình chỉ có thể giảm cho nó ít lộn thui.

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
Chào các bạn ! Khi bạn nuôi 1 chú chim mà bị lộn ,ngoái cổ [mới bắt đầu chuẩn bị lộn ]bạn sẽ rất bực .Mình củng đã từng có những chú bị như vậy.Các bạn áp dụng thử cách này :bỏ cầu chính ra gắn vào 2 bên 1 cây cầu phụ nhớ phải có 1 cây gắn cao hơn cây kia 10cm ,nếu lồng cao ,rộng có thể gắn thêm cây thứ 3 cao hơn 2 cây kia và nằm ngang phía đối diện cửa lồng .Minh từng làm cách này thấy khá hiệu quả nhất là với chim mới bắt đầu lộn.Mong các bạn áp dụng thành công .Thân.

ý anh nói là bỏ cây cầu chinh ra luôn hả anh nếu vậy thì nó sẽ chóng phần giữa lồng lỡ gập trường hợp nó lốn dưới bố lồng thì sao ạ, sao minh không áp dụng cách của anh và cách anh MTCHIP luôn ạ vì có cây cầu chính thì sẽ chóng được con chim đứng dưới đấy lồng nữa .Chút ý kiến ạ.thân chào:a26:

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
To Vinhbe:Nểu để cầu chính lại nó vẩn lộn được dù bị nghiêng ,khi nó xuống bố lộn thì mình treo thêm cái đĩa CD hoặc 1 miếng bìa cứng cắt tròn treo sao cách đáy lồng cở 8cm [cách này A áp dụng thêm của 1 vài Ae lúc trước có đưa lên DĐ rồi] nó sẽ hết chổ lộn luôn.Quan trọng là phãi kiên nhẫn nha !Nếu chú chim hay và mình yêu thích nữa thì nên làm vậy còn dở thì phóng sanh cho nó ra ngoài không làm xiếc được nữa luôn .Thân.

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác cho em hỏi con than của em nó moi ngoái cổ ra sau và bám vào thành lồng rồi lộn ra sau.Chưa thấy nó đứng cầu mà lộn bao giờ.Như thế thì còn chữa được không các bác.^-^!

trinhpaygat

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác ơi cho cháu hỏi chim cháu chỉ mới ngước thôi cháu vặt lông đang ra lông mới vậy cho cháu hỏi nếu chim tới tuổi căng lửa thì lúc đó nó có lộn không chứ bây giờ nó chưa có lộn !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! huhuhuhuhuhuhuhuhu cháu cưng con này nhất có người lấy 300 k nhét vào túi cháu để bắt chim nhưng cháu lấy tiền trả lại ngay chim cháu đẹp lắm các bác ạ !!!!
các bác chỉ cho em mau nha !!!

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Em nên tìm 1 cái lồng khác cao hơn lồng đang sử dụng, chim của em có biểu hiện bị thiếu không gian họat động nên ngước tìm chỗ thóang để nhảy.
Còn về chuyện em hỏi khi chim căng Lửa có lộn hay không thì còn chờ xem mới biết được em ạ.

Chúc em may mắn.

Thân.

trinhpaygat

Thành viên tích cực
SVC$
0
thật chân thành cám ơn bác chip !!! bây giờ em đổi sang lồng lớn rồi bác ạ !!!! nhưng em để cây cầu lên muốn đụng đỉnh để chim vừa đủ đứng thôi mà bây giờ nó ăn cào cào , sâu , kiến ..... là nó ăn như hạm một ngày có thể là ăn đến 3 bụm cào cào lớn đấy em củng đang muốn bán hết nguyên một đống chim lộn nè !!! các bác có cách hay ý kiến nào hay thì cứ viết nhé em ủng hộ 2 tay 2 chân !!! hihihihihihihihihi !!!
THÂN !!!!

choeboi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
BẠn thử cho em nó vào lụp của chim sâu thử xem sao. Có thể sẽ có kết quả. Chúc bạn vui.

trinhpaygat

Thành viên tích cực
SVC$
0
uh !!! cám ơn bạn mấy hôm nay mình củng tính cách đó rồi bạn ơi nhưng mấy hôm nay không thấy em nó ngước như 1 lần đầu nên mình củng không để vả lại để chim mà vào lụp gây nhiều khó khăn lắm như là : vệ sinh phân , chuồng trại , thức ăn vung đầy nhà và có khi nó lạ chổ tông trầy đầu thì lúc nay coi như uổng phí rồi !!! bác chip nói cần chổ rộng rãi cơ mà !!!!
THÂN !!!!:a15:

choeboi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đã nói là thử mà, được thì nuôi vài tháng còn không được thì ra chỗ rộng sau. Mình làm được không lẽ bạn không được.

ChinYing

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thì khi phát hiện chim lộn mèo thì thã nó đi cho rồi kho dễ ãnh huỡng chim trong nhà và cội + thêm bệnh tức nữa :a20: bệnh này khó trị lám

n73dotsis

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có 1 con đất mái con nuôi lên, bông nha, dụ trống rất hay, bổi mua về 03 ngày đã bị dụ sáng hót líu lo, trưa buồn đi gió, chỉ còn thiếu là chưa đứng cầu thôi.

Hĩ nhưng chú ta bị lộn mèo. hix.. chán thật...thả thì k có ốp bổi... đành trùm hết lại...:a43:...

Mình đã thử 1 số cách chỉ trong diễn đàn nhưng đành chịu thua. Bây giờ muốn dụ trống mình phải bún tay cho cô nàng xè chứ không dám cho trống nhìn thấy... hix... hum nào buồn buồn chắc bắt ra cắt cánh, đeo chì vô chân cho tập tạ luôn quá..

nhoxshock13333

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cần giúp đỡ về chòe đất

Hộm nọ. dạo 1 vòng thuận kiệu thấy có 1 con Đất đang nói gió nhưng chưa trổ lông đen vẫn còn lông báo trên ngực, và lông nâu. thấy em nó cũng dạn chắc nghĩ là chim con lên nên mua với giá 300k. Nhưng sau khi đem về thì thấy em nó hơi nhát khi đút tay vào cho ăn. Và thấy nó ngoảy đầu ra sau muốn lộn mèo em liền bắt nó ra cắt hai bên lông cánh nó. Nhưng sau khi cắt 2 ngày sau em đút tay bỏ sâu vào cho nó ăn thì thấy nó lộn mèo liên tục mặc dù đã bị cắt sát lông 2 bên cánh. Mấy bác ai cho em biết cách trị cho nó hết lộn mèo nữa mặc dù nó đã bị cắt 2 bên lông cánh.
và từ khi mua em nó về thì chẳng khi nào thấy nó nói gió nữa.
Xin ae mấy bác giúp đỡ.
Hình em nó đây:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom