Guest viewing is limited

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
Dạo này mình lại ham sơn ca quá, chơi được 1 thời gian lại bỏ giừo thì lại ham hơn...
Nói về sơn ca thì ai cũng cho rằng khó dạn người... chính vì vậy mình mới tạo 1 toppic mới để anh em nào biết cách thuần sơn ca rừng mau cho dạn người thì post lên để cùng tham khảo nhé.
Mình thì chỉ có 1 cách thôi, hơi bạo lực tí chút là chim mộc về mình cho tắm ngày mấy bận, không cho ăn sâu và chỉ cho ăn đủ sống.. thường chỉ cho ăn tí cám vào buổi sáng còn đi l àm về, buổi trưa và chiều mình hay lôi ra cho tắm, sau đó lấy sâu đưa vào tận lônghf cho nó ăn.
Có 1 đặc điểm là Sơn ca tắn bị uớt thì đứng im à, ít khi nhảy lắm... Mình làm thử và trong 1 tháng làm liên tục con chim đã để cho mình sờ vào lông và ăn sâu trên tay mình...
Cần làm liên tục trong khoảng 1-2 tháng...
Ai có cách nào thêm thì post nhé

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
Dạo này mình lại ham sơn ca quá, chơi được 1 thời gian lại bỏ giừo thì lại ham hơn...
Nói về sơn ca thì ai cũng cho rằng khó dạn người... chính vì vậy mình mới tạo 1 toppic mới để anh em nào biết cách thuần sơn ca rừng mau cho dạn người thì post lên để cùng tham khảo nhé.
Mình thì chỉ có 1 cách thôi, hơi bạo lực tí chút là chim mộc về mình cho tắm ngày mấy bận, không cho ăn sâu và chỉ cho ăn đủ sống.. thường chỉ cho ăn tí cám vào buổi sáng còn đi l àm về, buổi trưa và chiều mình hay lôi ra cho tắm, sau đó lấy sâu đưa vào tận lônghf cho nó ăn.
Có 1 đặc điểm là Sơn ca tắn bị uớt thì đứng im à, ít khi nhảy lắm... Mình làm thử và trong 1 tháng làm liên tục con chim đã để cho mình sờ vào lông và ăn sâu trên tay mình...
Cần làm liên tục trong khoảng 1-2 tháng...
Ai có cách nào thêm thì post nhé
Ông ơi chim nào tắm mà chả nhanh thuần. Nhưng ông mà chăm nó như thế thì ông còn lâu mới được nghe nó hót, ông ko cho nó ăn uống đầy đủ, chỉ đủ sức tồn tại thì nó chả đứng yên à, ông cứ thử cho nó ăn khỏe vào xem, chả mấy bữa công ông thành công dã tràng ngay.
Sc nhà tôi thường để dưới đất chỗ mọi người qua lại chỉ nhằm cho nó nhanh đứng lồng thôi chứ ko mong gì nó đứng im khi thò vào lồng.
tôi thì chim càng dãy thì càng hay vì nó khỏe chim mà, bản năng của chim là khi thấy đối tượng lạ là bay vút đi, nên đừng cố thay đổi. Hãy để nó sống thật thoải mái thì mình sẽ được nghe nó hót những giai điệu hay của tự nhiên ý.

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
mục đích của tôi là nó phải thuần rồi mới hót, khi là đực thì chắc chắn sẽ hót.... nếu chim mộc về mong nó hót thì biết đến bao giờ mới lành... MÀ tôi thì chỉ thích chim nó phải thật dạn người....

Khi ông để chim nó vẫn nhát người thì theo tôi nghĩ.... khó có thể con chim cắng đến hết độ của nó được.

Một cái lợi của việc tắm cho chim mộc là thúc đẩy nó thay lông lồng nhanh hơn là để ko... tôi đã thử con sơn ca Quảng yên mộc đó theo đúng cách mà tôi nói ở trên thì thay lông khá mau, và tất nhiên khi dạn người thì việc nó hót là đơn giản.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
bác ơi em nghe nói đa phần SC người ta cho tắm cát là chính ...... nhưng có lẽ thỉnh thoảng vẫn cho tắm nước cho sạch và mướt lông .... cái em thắc mắc ở đây là bác HIẾU cho chim tắm thế nào ? cho chim sang lồng tự tắm hay ta phải ép tắm bằng cách phun chẳng hạn..... bác nói rõ thử xem em có thế áp dụng được ko?

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
tôi thuần chim bạo lực lắm, tôi bắt ra tay và lấy vòi hoa sen xịt cho uớt hết người, xịt ngược chiều lông mọc cho nước thấm vào tận trong... trừ đầu và mặt...
à ,mà quên cách này tui chỉ làm vào mùa hè... mùa sơn ca bắt đầu rộ

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
bác ơi em nghe nói đa phần SC người ta cho tắm cát là chính ...... nhưng có lẽ thỉnh thoảng vẫn cho tắm nước cho sạch và mướt lông .... cái em thắc mắc ở đây là bác HIẾU cho chim tắm thế nào ? cho chim sang lồng tự tắm hay ta phải ép tắm bằng cách phun chẳng hạn..... bác nói rõ thử xem em có thế áp dụng được ko?
Sc là loài sống tự nhiên ở các bãi ven sông nên việc tắm cát là lẽ đương nhiên, nếu người nuôi chịu khó quan sát thì sẽ thấy, khi cho cát mới vào lồng mà cho nhiều nhiều một chút, có nghĩa là lượng cát phủ lên bề mặt của đáy lồng khoảng 1/2 cm thì sẽ được thấy cảnh sơn ca tắm cát như thế nào. Nó xù lông, xù mào và rũi như gà từ chỗ này sang chỗ khác, khi tắm xong nó vươn mình đứng lên và rỉa lông như là tắm nước vậy. Việc tắm cát này sẽ làm cát bắn ra ngoài làm bẩn nhà nên nhiều người nuôi ngại cho nhiều cát nên sẽ làm mất đi thuộc tính vốn có của sơn ca.
Sơn ca thường không tắm nước như các loài chim khác, nhưng do người nuôi tạo thành thói quen cho nó. Khi mới bắt về, người chơi thường xịt nước vào con chim sau đó chim sẽ tự rỉa lông.
Việc tắm nước sẽ mang lại cho con chim một số ưu điểm sau:
- Lông sẽ mượt hơn.
- Chim nhanh dạn người hơn.
- Tránh được bọ mạt và một số ký sinh có hại phát triển trên con chim.

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
to minhhieubf: Hiếu ơi con Sc của Hiếu chuyển sang tôi giờ đã đỡ dãy hơn rồi đấy. Cứ sáng ra 5h tôi bỏ cả lũ xuống đất chỗ mọi người qua lại và khi đi làm tôi lại treo lên. Chiều về 4h tôi lại cho xuống và đến tối lại treo lên.
Khi để một con thì nó nhấy ác lắm, kể cả mấy con cũ của nhà tôi. Nhưng khi cho cả lũ đứng thành hàng ngang thì đi lại vô tư, nó cứ ăn uống và nhấy nhót bình thường ông à.
Ông về làm thử như thế nhé

letuandtpt2008

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng đang bắt đầu tìm hiểu cách nuôi sơn ca vì thế cần rất nhiều bài tham khảo và mong các bạn chỉ giáo đặc biệt là cách chăm sóc chúng. Người nói nuôi dễ như gà người thì bảo nuôi kỳ công và khó chẳng biết thế nào. Bạn nào nuôi sc nhiều lăm cho mình biết thêm một chút kinh nghiệm nhé. Thank

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Từ hồi nuôi SC đến giờ tôi cũng chưa thấy ai tắm nước cho nó cả nên cũng thấy lạ.Cả hai điểm mà Minhhieubf nêu ở trên đều thực tế thôi vì bị ướt sũng,bộ lông sẽ rất nặng và rời rạc chim sẽ không thể nhảy lên được vì không có sức nâng của đôi cánh nữa,còn cho ăn đói thì chác chắn chim sẽ buộc phải lại gần bạn mỗi khi nhìn thấy sâu trên tay,chim không nhảy và chóng quen người là hiển nhiên,nhưng nuôi như vậy bạn phải có kinh nghiệm phân biệt đực cái thật chuẩn vì chắc cũng phải vài tháng chim mới quen người,rồi lại mất vài tháng cho chim ăn tốt trở lại thì mới hy vọng chim hót mà lại nhầm phải mái thì mất công quá,có chút thành ý ,vui vẻ nhé.

emnhochoichim123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
anh ơi cho e hỏi mới mua sơn ca về co cần chùm áo lồng lại để 2 ngày không vậy anh

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vuongvu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sơn ca mà cho tắm nước??????????? tui chỉ mới nghe các bạn nói thôi đấy . chim ngoài hoang dã khi chúng ta đánh về đã làm cho nó thất kinh rồi , đã vậy lại ép nó tắm nước ? làm sao sơn ca sung cho được ? vã lại ngoài thiên nhiên SC chẳng bao giờ tắm nước cã , hehehe thôi mình chỉ góp ý , có gì mạo phạm xin các bạn lượng thứ ,

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

BachDiep2006

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thuần chim sơn ca mộc già nuôi như thuần các loài chim khác nhưng chú ý muốn hót trứoc thì không thuần chúng treo cao nơi yên tĩnh ăn đạm bạc thôi, còn các cao thủ thì thường thuần chúng rồi mới nghĩ hót vì vậy họ để chim ngang tầm mặt nơi nhiều người nhưng khi chúng đang thay lông chú ý không thuần treo cao yên tĩnh xong lông thì thuần tiếp. Thường thì pải sang vụ thứ hai chim mới hót được, nuôi chim già rất vất vả nhưng bù lại khi hót thì không pải bàn đến. Thú chơi pải như vậy mới quý.

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng vừa mới được một người quen cho một con sc, nhưng mà nó nhảy ác quá các bác xem thế nào giúp em với, em cũng thử một số cách như các bác đã nói nhưng mà nó vẫn nhát quá

linhHCM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng mới chơi chim Sơn ca khoảng gần 3 năm thôi nhưng mình thấy nuôi chim sơn ca sống thì rất dễ, nhưng để chim dạn người lên nấm và hót đều thì không phải đơn giản. chim sơn ca bản tính rát nhát nên muốn chúng dạn người thì cần phải có thời gian và lòng kiên trì.

pat_py

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng đang tìm hiểu để chuẩn bị tìm nuôi chăm soc 1 chú SC. nghe mấy bạn thảo luận thì mình cũng băn khoăn là có nên tập tắm nước cho sc không, hãy la để nó tắm cát. nếu tắm cát thì mình để riêng 1 chậu cát nhỏ trong lồng tắm thì có được khôg?

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
mình cũng đang tìm hiểu để chuẩn bị tìm nuôi chăm soc 1 chú SC. nghe mấy bạn thảo luận thì mình cũng băn khoăn là có nên tập tắm nước cho sc không, hãy la để nó tắm cát. nếu tắm cát thì mình để riêng 1 chậu cát nhỏ trong lồng tắm thì có được khôg?

chim sơn ca ngoài tự nhiên thì ko tắm nước chỉ bị dính nước mưa thôi,tắm cát là chủ yếu,giống như gà vậy có khi nào tắm nước đâu. sơn ca rất kỵ với nước để SC mắt mưa thì chim tụt lửa nhanh lắm,cho nên anh minhhieu...làm vậy thì chim ko dạn mới là chuyện lạ(vừa đói vừa tắm nước,bắt ra lấy vòi sen xịt mới ghê chứ)
dạn có hai laọi.một là chim thuần, một là chim suy.
chim SC mộc thì mình cứ nuôi như tự nhiên gần người chim hót trước thuần sau,mình từng nuôi SC bổi nên biết mặc dù nó nhát nhưng hót thì ok lắm đâu cần phải này phải nọ
nói về vấn đề cho chim SC tắm: SC mún đẹp lông thì chỉ cho tắm cát ẩm (cát khô phun thêm nước) thôi. thường xuyên thay cát khi thay cát thì cho cát vào nhìu nhìu tí cho chim tắm, tắm xong rồi có thể lấy bớt cát ra để khỏi văn vải đầy nhà.
còn chuyện bạn để chén cát vào cho tắm thì mình cũng làm rồi nhưng chưa thấy con nào tắm bao h.
chim SC dễ nuôi chỉ cho ăn cám ba vì trộn vài cái trứng thì hót suốt.bạn nên cho chim ăn thêm dưa leo.xà lách.mầm ...lâu lâu thì cho thêm mồi tuơi và đặt biệt là bạn phải dang nắng đầy đủ chim mới có lực hót giọng dài đc.
thân
thanhbonsai(phú yên)
p/s: mình đã nói ngoài lề chút vì bạn này hỏi nên mình mới nói lây.xin BQT thông cảm.cảm ơn!

Chỉnh sửa lần cuối:

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nuôi sơn ca trong avairy , mà mình lực sơn ca thấy no chạy tới lui cái chớp trên đầu nó dựng lên , mình nghi là trống mua về banh miệng ra thấy cái lưỡi nó không co chấm đen . ko biết no bao nhìu phần trống nửa, với lại trong avari mình lót đất không lót cát vậy không biết no cá ảnh hưởng gì không

hjpd0ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
thế bác nhường em đi có gì pm cho em nhé nuôi sc khó lắm bạn ạ fone cho mình nhá 0904373767

cityland

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
như thế là nhẹ đó. mình nhổ bớt lông banh mồm ra nhet cám vào :a43::a43::a43: :a21::a21::a21::a01::a01::a01:

SILVER_ARROW

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
như thế là nhẹ đó. mình nhổ bớt lông banh mồm ra nhet cám vào :a43::a43::a43: :a21::a21::a21::a01::a01::a01:

Khiếp, bác bạo lực quá !

Sơn ca muốn nhanh thuần thì cứ dưới đất mà để chỗ đông người qua lại, đem đi dợt (cũng để dưới đất) thật nhiều. Không cho mồi tươi ăn qua ngày, sáng nào cũng đụng vào lồng cho ít mồi tươi vào, rảnh thì sáng, trưa, tối mỗi lần cho ít mồi tươi, sâu hay cào cào, dế cũng được ném vài con vào lồng. Thay cát thường xuyên, lâu lâu thò tay bắt chim ra cắt bớt móng, rửa chân vì chân sơn ca hay đính phân -> mất móng, thấm ướt và lấy móng tay cạo cạo cho mớt lớp vảy sần ở chân chim làm cho chim khó linh động. Phun tí nước vào dưới lớp lông chim bằng bình phun rồi thả chim vào lồng để chim rỉa lông. Một thời gian sau chim sẽ thuần và dạn.:a44:
p/s: Phương pháp này chống chỉ định với nhà bác nào nuôi mèo nha !:a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom