Guest viewing is limited

minhtin

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
cách làm choè lửa siêng hót hơn

em nuôi một em choè lửa được 3 tháng rồi chăm sóc rất chu đáo mà sao thâý em nó ít hót quá một ngày chỉ hót một tí vào buổi trưa còn các buổi khác thì lặng im tiếng hót thì rất nhỏ không biết em phải làm cách nào để em nó siêng hót hơn ,mong các bác chỉ giáo.Thanks

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Ðề: cách làm choè lửa siêng hót hơn

Mình cũng đã từng nuôi Lửa , thế này : nếu LỬa của bạn là chim BỔI thì 3 tháng chưa thể làm cho anh ta tự tin để hót nhiều được , vào thời gian này hầu hết chỉ hót vào buổi sáng sớm vài câu, buổi gần trưa vài câu , còn chiều tối thì có khi im luôn bạn à , Thời gian này bạn chăm thật kĩ cho ăn mồi tươi thật nhiều và treo cao thì chim sẽ nhanh hót nhiều hơn( nhưng mong chim dạn thì sẽ lâu hơn .
Nếu chim của bạn đã có tuổi lồng thì việc chim ít hót có khả năng chim sắp vào chu kì thay lông , hoặc có gì bất ổn về thời tiết , môi trường sống và cả thức ăn và dinh dưỡng của chim ko đảm bảo , Lửa là loài chim luôn cần có mồi tươi cho sự phát triển của nó , vì thế mồi tươi hàng ngày vào buổi sáng sẽ khích lệ chim xung lên rất nhiều , tắm nắng vào sáng sớm và tắm nước vào buổi trưa sẽ khiến chim sảng khoái ->giọng hót sẽ ngân nga lắm!

minhtin

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0

cảm ơn bác Đại Linh nhiều em sẽ làm theo cách bác xem sao

AnhDungDQ-LK

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Anh Đại Linh nói đúng đấy bạn ạ!Nếu là chim bổi thì chưa thể hót nhiều được đâu vì nó còn rất nhát,buổi trưa mà hót vài tiếng (là ngon rồi đấy :a01: ) và hót nhỏ là nó đang hót "líu", không phải giọng hót to nên bạn nghe nó nhỏ vậy đó, đợi khi nó dạn rồi,căng lửa rồi nó sẽ hót to, về thức ăn thì các anh trên diễn đàn đã chỉ rất rõ, bạn cứ làm theo, còn nếu con chim bạn nuôi là chim đã hót rồi nhưng nay ít hót thì bạn nên xem lại chế độ dinh dưỡng và chăm sóc, có thể nó đang dồn sức để thay lông, đang mùa thay lông mà, chúc bạn có 01 chú chim đẹp!

chàomàovipq12

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chích Chòe Lửa cũng dạn hơn chích chòe than 10 lần :a26:
che kín áo lồng khỏang 2 ngày cho ăn đầy đủ và chu đáo
đủ 2 ngày thì mở hé hé khỏang 5 nan thui là vừa
chỉ cho chúng quen với cái lồng
3 ngày thay báo lồng
và khoảng 2 tuần là khỏi che áo lồng
là chúng dạn
treo ở đâu mà người thường xuyên qua lại và treo cao và mát nữa
cho nó ăn cào cào ,dế, sâu cho ăn ít thui vì ăn sâu nó lên lửa nó nhảy ghê lắm
ko cho cám bột ướt quá vì ăn dzô mắc nghẹn đó
nhớ là che áo lồng và đúng 2 tuần treo vừa cao vừa mát là đc mà thường người thường xuyên qua lại đó
thân gửi cá bác

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0

Khômg biết bạn cho nó ăn gì ? Chứ cho ăn đầy đủ chất dinh dưỡng thì 3 tháng là quá đủ để hót siêng rồi .
Nếu giờ chim đã dạn thì bạn nên cho ăn sâu quy hay trứng kiến, thịt heo băm nhỏ .. nói chung là thức ăn tươi để đủ sức thì nó hót thôi . Mang chim đi dợt hay cho chim mái thúc cũng được.
Ngày trước mình đi bẩy lửa về có lần có hai chú mới nuôi 1 tuần cho ăn sâu quy thôi , mình đi mượn con mái về lúc đó đã tối nên treo con mái cách mấy chú đó 1 mét con mồi thấy mái hót vang lên thế là hai chú bổi mới bẩy về 1 tuần cũng hót vang trời luôn , lúc đó nghe sướng lắm như chim ngoài rừng luôn ...
Bạn mà cho lửa ăn bột thì 3 tháng sau nó cũng chưa hót đâu , con mồi của mình nuôi ăn bột đúng 1 năm cũng hót không ra gì nên thúc trứng kiến mới thành mồi đó !

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0

uh.
chích Chòe Lửa thì mau dạn hơn than nhiều. loại này nhanh hót lém. Cho ăn mồi tươi thật đầy đủ thì hót rất siêng ( nhưng cũng có con siêng con làm biếng nha, như người vậy, người thành ca sĩ người thành võ sĩ).
Ngày trước mình cụng nuôi 2 con lửa, mình cho ăn cào cào hằng ngày, sâu thì ngày 2 muỗng vào lúc trưa ( cho tắm đó) bột thì một muỗng cà phê mỗi ngày. cứ thế ngày này qua tháng nọ. chim có lửa kinh khũng muốn cháy nhà luôn à nha. dễ nuôi.
à, phải đi dợt chim ít nhất là thứ 7 và chủ nhật mỗi tuần à.
Chào!

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con lửa e nuôi tháng rồi hót gió thì khỏi chê siêng hót cự kỳ sáng đến chiều tuy còn hơi nhát lửa bổi nuôi lên đó

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0

Con lửa của tôi nuôi cũng hơn 01 tháng rồi ( hồi mua 300ngđồng không biết bổi hay là thuộc ) nó rất siêng hót, nhưng nghe âm thanh có vẽ xa xa và nhỏ xíu. Các bạn cho hỏi nuôi khoảng bao lâu nó mới hót lớn??? hoặc cho ăn thêm những gì để hót lớn (hiện hàng ngày cho ăn: sâu qui, cám đậu phộng )

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình cũng đang nuôi 1 chú chích chòe lửa đang trong thời kỳ thay lông, cứ buổi sáng nào cũng hót gió nghe cũng rất hay:a16:, chỉ có tội hót xổng trong thời kỳ thay lông là không đc:a17:, thức ăn của chú lửa nhà em là sâu và dế +cám trứng, 3 ngày tắm nước 1 lần thường xuyên cho nó tắm nắng lúc 6h00 -7h30 hoặc 8h30-9h00 thời gian đó có thể cho chim lên lửa cùng với dế cào cào, theo nghề nuôi chim thì các bác phải nuôi từ 2-3 con thì nó đấu hót nó dạn hơn,đỡ tốn công đưa chúng đến các tụ điểm dợt chim,nếu nuôi như vậy thì các bác cho mỗi chú 1 nơi, nếu các bác cho chúng ở 1 phạm vi gần thì sẽ ra giọng không đc hay

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

forever TK-MH

Thành viên mới
SVC$
0

mình nuôi có 1 tháng àh nó hót to lắm, bạn phải cho nó tắm nắng và nước thường xuyên và bạn phải cho nó ăn đồ tươi nhiều àh không thì lâu hót lắm có chăng chỉ rúi nhỏ thôi chứ không sổ được to đâu...:a18:

củcàrốt_hócmôn

Thành viên tích cực
SVC$
0

trời cái chú chích choè lửa nhà em mới mua từ lúc 20/11 này mang về ríu ríu với cái con chích choè đang thay lông cũ của mình không , tối khoảng 9h00 mở đèn lên thì nghe nó hót đc vài tiếng rất to . Giờ chỉ có 1 cách các bác mua 1 cuốn băng chích Chòe Lửa khỏang 10k àh, mang về để cái lồng chỗ nào thóang mát , yên tĩnh , không có tiếng chim khác hoặc lòai và ko có người qua lại và không có tiếng người , bạn để cho tiếng hót nhỏ nhỏ thôi để chim nó nghe tưởng là hót gió rồi hót xổng ngay

VUHOCMON

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bạn cho mình hỏi:Mình nuôi một em lửa mới xong lông được một tháng(được hai mùa rồi)nết chim rất dữ,mỗi lần cho ăn là bu đá tay,khi đi dợt ở cội hay chụp lắm,mình phải treo ở xa thì đứng hót ma kê gần là chụp.Vậy làm sao cho chim bỏ nết đó?Nếu nuôi mùa sau có bớt chụp kg?Nghe nói nếu chim căng lửa quá thì cho ăn chứng kiến cho bớt lại có được kg?Tại thấy em này đẹp chim nên muốn giữ lại để đào tạo chơi.Mong anh,em có kinh nghiệm chỉ giáo.Cảm ơn.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Mới xong lông 1 tháng,đồng nghĩa với chim chưa căng lửa!
Con Lửa của bạn có nết dữ nên những biểu hiện như bạn nêu không liên quan đến lửa của chim.
Những con chim dữ như vậy không chỉ riêng Lửa mà Chòe Than và Chòe Đất cũng hay gặp.Nết chim đã dữ thì chỉ cần nó khỏe mạnh là có thể chụp chim hoặc đá tay,nên dù bạn có xả Lửa như thế nào cũng không cải thiện được đâu bạn ạ.
Đây chính là tác dụng phụ của việc tập cho chim đá tay mà mình có lần nêu trong mục "Đừng tập Than và Đất con đá tay" trước kia.

Vài lời góp ý cùng bạn!

Thân!

nvtu_9

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ bảo giúp. Em mới mua một em lửa từ tiệm chim, em nó còn non ( khoảng một mùa, còn nhảy khi đứng gần lồng - thuần từ bổi). Khi đem về nhà em nó siêng hót lắm, ríu gió & hót chiện cả ngày luôn, nhưng khi mở File chim mái, File chim trống hót thì em nó im ru luôn, khi tắt File thì em nó lại hót tiếp, hay khi mang đi dợt cũng vậy em nó nhảy loạn xạ. Nhờ các bạn có kinh nghiệm chỉ giáo giúp, làm sao để em nó có thể hót khi mở File & mang ra trường.

Em cảm ơn.

thanh hải

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn nvtu-9! chim lửa của bạn được một mùa mua ở tiệm thường là chim ko hay lắm nếu nó hay thì chắc ko đến tay bạn, còn nếu chim của bạn mới thay lông thì nó chưa có lửa, bạn nên cho ăn và tắm rửa đầy đủ thì khoảng 1-2 tháng chim sẻ có lửa lại. Chúc bạn vui.

nvtu_9

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chân con chim này màu lạ quá, trong TP.HCM mình chưa thấy chân con nào như vậy cả, toàn là màu trắng không àh.

nvtu_9

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Thanh Hải nhiều nha. Em cũng mới nuôi chim thôi, vì đam mê choè lửa nên cũng có tham khảo kinh nghiệm từ diễn đàn. Mới vào nghề như em thì chỉ biết tìm chim từ tiệm chim thôi hoặc ra khu thuận kiều thôi, mà chim từ các nơi này không hay lắm, mình mới nuôi mà kết quả không như ý thì cũng hơi buồn. Vì hai tháng trước em cũng có mua một em, nghe tiệm chim giới thiệu dữ lắm, khi mang về nhà thì hót rất lớn tiếng, nhưng chỉ hót một giọng thôi và khi mang ra dợt thì em nó không hót mà nhảy xuống đáy lồng đòi chụp chim cạnh không àh, hỏi thăm mấy anh cùng dợt thì biết em này là chim đá...thế là hôm sau phải mang trả lại cho tiệm chim.

Cảm ơn anh nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom