Guest viewing is limited

toivaban2003

Thành viên mới
SVC$
0
các anh giúp em cách làm cho choè lửa mau lên lửa và sung.

Bạn chú ý viết bài có dấu và post đúng chủ đề. CADN

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

RONG-DAT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hỏi về cách làm choè lửa mau sung

1/ bạn phải làm cám đầy đủ dinh duỡng(tham khảo cách làm cám,bột trong diễn đàn)
2/tắm và phơi nắng đều(cái này quan trọng lắm đấy)
3/phải siêng năng đi dợt ở cội(nếu có nuôi 1 con mái thỉnnh thoảng cho nghe mái hót thì tốt,1 tuần 1 lần)
4/cào cào non ,sâu tươi phải có hàng ngày
Chúc bạn thành công

coongvip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình nuôi con Chòe Lửa mộc mới mua đc khoảng gần 1 tháng , Họng đen ,hôm mua còn dí vào con khác thấy chịu chơi , về nhà hôm thứ 3 chịu hót chuyện và ăn sâu trên tay. Cho ăn cám đậu phộng + trứng + tôm , tắm đều hàng ngày , sâu ăn đều , chỉ thiếu mỗi ko cho đi dợt vì HN ít chòe lửa quá mà cũng có biết ai có đâu mà dợt. Thỉnh thoảng cho chim soi gương + mở file chòe hót nó cũng nhảy vào gương nhưng chỉ hót nhỏ thui. Chim của em hót cũng tương đối nhưng mà chỉ hót chuyện chứ chưa hót to.Ko biết làm sao cho em nó hót sổng lớn tiếng đc .anh em nào có kinh nghiệm làm ơn chỉ giùm cho thằng em gà mờ nhé :D

RONG-DAT

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn phải có gắng kiên trì nuôi vài ba tháng nữa .Phải đem chim đi dợt thì mới mau dạn và chịu chơi

DongVu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình nuôi con chòe lửa mộc mới mua đc khoảng gần 1 tháng , Họng đen ,hôm mua còn dí vào con khác thấy chịu chơi , về nhà hôm thứ 3 chịu hót chuyện và ăn sâu trên tay. Cho ăn cám đậu phộng + trứng + tôm , tắm đều hàng ngày , sâu ăn đều , chỉ thiếu mỗi ko cho đi dợt vì HN ít chòe lửa quá mà cũng có biết ai có đâu mà dợt. Thỉnh thoảng cho chim soi gương + mở file chòe hót nó cũng nhảy vào gương nhưng chỉ hót nhỏ thui. Chim của em hót cũng tương đối nhưng mà chỉ hót chuyện chứ chưa hót to.Ko biết làm sao cho em nó hót sổng lớn tiếng đc .anh em nào có kinh nghiệm làm ơn chỉ giùm cho thằng em gà mờ nhé :D
Bạn cứ chăm sóc với chế độ như vậy vài tuần nữa là em nó hót à. Coi chừng khác thức ăn ở quán và về nhà bạn cưng quá em nó đổ lông nhé

coongvip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đuôi em nó bị gãy hết phần ngọn rồi nên em cung ko biết đuôi có dài hay ko nữa .Đang muốn cho em nó thay lông để ra lông mới cho đẹp , thấy rụng 2 lông cánh rùi , vẫn hót chuyện bình thường .
Và em muốn hỏi là:
- nên nuôi 1 con hay 2 con .Em đang băn khoăn là nếu nuôi 2 con thì 1 con căng hơn sẽ đè con còn lại dẫn đến tình trạng chỉ có 1 con hót hay nuôi 2 con chúng sẽ đè nhau và cả 2 con cùng hót căng
- em thấy chích Chòe Lửa được bán trên thị trường HN có con thì chân màu trắng hồng , con thì màu nâu ,vậy mầu chân của chòe lửa nói lên điều gì ? và mầu chân thế nào là tốt nhất ?
Mong các Pro chỉ dùm em càng sớm càng tốt ạ :D
Và đây là hình em nó :D

Chỉnh sửa lần cuối:

bluto

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình không nuôi giống này vì hiện tại chưa có thời gian, nhưng theo mình được biết thì nhiều người thích nuôi loại chân màu trắng bạn àh..!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Nuôi Chòe Lửa một cặp cũng tốt nhưng cần phải treo cách xa.
Như trước nhà sau nhà, không nên treo gần nhau như khuyên và CM được.
Cho nên hai con vẫn sẽ hót tốt, khi được tách rời xa.

Chim Chòe Lửa phải coi kỹ chân trắng hồng coi chừng còn là chim tơ.
Nhưng đúng là có loại black feet shama tức là chân đen.
Nghe các ông bên malai forum cũng nói thế chân đen chơi không hay bằng chân trắng.

Thân,

RONG-DAT

Thành viên tích cực
SVC$
0

chân màu trắng hay nâu , đen là tùy vùng bạn ah,lửa miền trung thường chân màu đen,còn buôn mê thuột thường chân màu trắng.Tuy nhiên có 1 số con ở trong rừng già thường có móng chân màu đen bất kể vùng nào

coongvip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vậy cho em hỏi là chân màu gì là tốt nhất được ko ạ ! và con chim trong hình trên của em chân như vậy có đc ko ạ mong anh em thẳng tay nhận xét để em rút kinh nghiệm ? :a14:

RONG-DAT

Thành viên tích cực
SVC$
0

nhìn chung chân màu gì cũng chơi được hết nếu chim hay.Thông thường theo tôi thì hay chọn chim vùng Quang Ngãi,Đà Nẵng,Đaclak,Buôn Mê Thuột .Mấy con chân đen nhìn mặt hung ác ,mỏ ngắn mỏng đích thị chim hay ,bản đuôi to ức to khỏe là miễn bàn luôn

RONG-DAT

Thành viên tích cực
SVC$
0

ah,con chim của bạn chụp hình theo tôi nhìn không có tương lai mấy.Con này chỉ nuôi nghe hót vui tai thôi chứ nhìn dáng xấu quá chơi k có hứng

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Bạn nuôi cái lồng nhỏ thế thì hư đuôi là đúng rồi.
Em này tướng hơi to chim, cộng miệng to, không siêng hót lắm.
Cầu bạn nên dùng cầu thẳng là tốt.

coongvip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cảm ơn anh em nhận xét thẳng thắn ! hi hi , em cứ tưởng mỏ dài và mỏng thì chim siêng hót :chocque: mới tập chơi chim nên cứ coi như nuôi lấy kinh nghiệm cái đã , vả lại ở HN ít Chòe Lửa lắm nên tìm được em đẹp tương đối khó cho nên cứ nuôi tạm vậy . để coi có qua khỏi được cái rét mùa đông năm nay ko đã :a14:

coongvip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con này mua chim bổi nên nó gãy sẵn từ lúc còn ở cửa hàng anh ạ.Lồng em đi mượn nên ko dám thay đổi nên cứ để vậy chờ mua lồng to hơn

coongvip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm chỉ bảo ! em cũng nghĩ như anh DV vậy , em nuôi chính là Gà Chọi và thấy hình dạng bên ngoài chỉ phản ánh được phần nào thôi , có con gà rất xấu nhưng đá rất hay có con đẹp như tranh vẽ thì lại chẳng ra gì . Em nghĩ chim cũng vậy !

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0

nhìn chung chân màu gì cũng chơi được hết nếu chim hay.Thông thường theo tôi thì hay chọn chim vùng Quang Ngãi,Đà Nẵng,Đaclak,Buôn Mê Thuột .Mấy con chân đen nhìn mặt hung ác ,mỏ ngắn mỏng đích thị chim hay ,bản đuôi to ức to khỏe là miễn bàn luôn

Tôi lại thường chọn theo tiêu chí mỏ mỏng và dài thì mới mau mỏ, mấy con ở nhà toàn thế cả.

Dạo này bắt đầu thay lông, các em nó cũng ít hót rồi

LeoJin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chim chân trắng hay đen đúng là tùy theo vùng, nhưng phải phân biệt là ống chân với ngón chổ có vảy của chim, chim theo vùng thì cả chân đều trắng hoặc đen đều, còn chim chân trắng hồng ở ống mà ngón và vảy ngón pha đen hay chân chim đen ko đều là chim có tuôi rừng cao, chim này thường lâu dạn hơn và chơi hót rất hay (học giọng nhanh và nhớ dai vì có kinh nghiệm mà) nhưng tuổi thọ lồng thấp và khi tuổi lồng cao hay bệnh chết, chim chân trắng hồng hay đen tuyền có lông cánh hơi vàng là chim ít tuổi rừng mau dạn nhưng giọng ko hay lắm, phải dợt nhiều trong vài mùa lồng thì giọng hót mới hay được, đây là vài ý của mình mong mọi người góp ý, thân

THYTHY

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Góp ý dùm!

con lửa của em là bổi nuôi lên chỉ hót chuyện và rất lười hót ngày nào em cũng cho ăn trứng kiến và cám trộn với sâu khô tán nhuyễn theo anh em làm như vậy đúng chưa và có thể đem chim đi dượt được chưa xin chỉ giáo.thân

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: CL chỉ kêu chẹc chẹc

Theo cách dùng thức ăn hiện tại của bạn mình thấy chưa phù hợp!
Đối với lửa,chuyện dùng sâu khô không thể tuỳ tiện được!Với chim bổi chỉ cần tập cho chim biết ăn bột,kèm theo cào cào non và 1 muỗng cafe sâu tươi mỗi ngày là tốt rồi!Cộng vào việc tắm và phơi nắng thường xuyên từ từ con chim sẽ lên lửa và hót nhiều,không nên thúc sâu khô vào làm gì!
Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom