Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh Thu ơi, dường như công thức có gạo lức sẽ tốt hơn là gạo thường đúng ko anh (ý em ko nói đến chất lượng dinh dưỡng, mà là chất lượng chim chơi). Vì em làm bằng gạo thường (gạo nấu cơm) thì tình trạng chim chơi ko được căng lắm anh ơi, lửa ko chịu lên tới đỉnh, mặc dù chim ăn được hơn 2 tháng rồi.

Ngay cả chích chòe đất thì hầu như ko có lửa luôn. Cả 2 loại chim em nuôi đều ăn uống bình thường, nhưng lông ko được ôm anh àh.Ý em muốn hỏi ở đây có phải là do thời tiết hay là do chất lượng bột của em làm vậy anh.

Vì từ Tết tới giờ cả chích chòe đất và chích chòe than đều ko thực sự có lửa anh ơi. Và cho em hỏi thêm nữa là thành phần có bột gạo lức thì khi chim thay lông có đáp ứng được độ mát để chim mau ra lông, cũng như ra lông đuôi được dài ko anh?

Trong thành phần cám Bình Dương, em thấy có hàm lượng lớn là Đậu xanh, nên mình có thể bổ sung thêm đậu xanh vào thành phần bột chích chòe của mình ko? cái này em ko thấy anh áp dụng đậu xanh trong cám của anh.

Em mới tập chơi nên thắc mắc hơi nhiều tý, anh hồi âm sớm giúp em nhen, hihi.

Cám ơn anh nhiều.

Vâng! hiện tại bài cám số ở trang số 1 mình đã ko áp dụng nữa vì đó làm bài cám hỗn hợp nó có thể dùng cho mọi loại chim và đương nhiên nó ko thể tốt bằng bài cám nằm ở trang số 3 của topic. bài cám dành cho dòng côn trùng như Chòe Lửa, chòe đất và chòe than gồm có đậu phộng, trứng, tép. và khoáng vi lượng. bạn tham khảo ở đây http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum...inh-dưỡng-của-nguyên-liệu/page3#axzz1pkTC2UIb
bài cám dành cho loại chim vừa ăn hạt vừa ăn côn trùng như Chào Mào họa mi thanh tước.... nằm ở trang số 5 http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum...inh-dưỡng-của-nguyên-liệu/page5#axzz1pkTC2UIb bạn vào tham khảo thêm
cám ăn ăn đạt chất lượng dựa vào phân.phân phải đóng thỏi. khô trên bề mặt phải có độ ẩm bóng, chim ăn lông phải đẹp chân mập tròn và mỏ nhìn bóng. về cơ bản khi con chim ăn cám cung cấp đầy đủ dinh dưỡng bổ sung thêm mồi tươi và vitamin theo định kỳ con chim đạt sức khỏe tốt + với tắm nắng tắm nước dợt dãi con chim sẽ lên lửa và có độ chơi ổn định bền chim. những loại cám công kích chim sẽ rất nhanh lên lửa nhưng ngựa lại cũng mua xuống lửa và ko bền. cũng giống như bạn. bạn cứ ăn uống theo chế độ dinh dưỡng hợp lý con canh rau cá trái cây và tập thể dục điều đặn thì bạn sẻ có một sức khỏe tốt và sung mãn tâm hồn sảng khoái thì bạn sẽ thích làm việc và hát hò. còn sức khỏe yếu bạn sẽ cảm thấy mệt mỏi lười vận động và lười làm việc.
Dinh dưỡng hay cám chỉ là 1 trong 3 phần chính của nuôi chim như: cách nuôi hay còn gọi là nước nuôi, con chim tốt, và dinh dưỡng tốt thì mới phát huy hết tốt chất con chim. ko có chuyện một con chim dở sau khi cho ăn cám biến thành 1 con chim hay nhưng điều ngược lại thì có.
Về gạo lức đương nhiên là tốt hơn gạo trắng bởi hàm lượng dinh dưỡng và vitamin B rất cần cho loài lông Vũ ngoài ra nó còn dễ tiêu hóa hơn
Như đã nói ở trên một con chim muốn chơi tốt thì trước hết nó phải có sức khỏe tốt. chân mập căng tròn, tùy theo mỗi loại mà có màu sắc riêng biệt. mỏ bóng lông ôm và mượt thì khi đó bạn kết hợp với chế độ nuôi như cho ăn cào cào vào buổi sáng bao nhiêu con tắm nắng bao nhiêu phút và chổ treo nó như thế nào. buổi chiều tắm nước xong bổ sung thêm mồi tươi gì và cho nó ngủ nghỉ ra sao. hiện trên cái clip mình ép hạt cám chắc bạn có nghe con chòe đất và con Chòe Lửa của mình hót. thì bạn cũng có thể đanh giá sơ đc. ra cội nó chơi tốt và bền chim. còn về họa mi bạn có thể xem clip ở đây <iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/MC7V0q9VgGg" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>. chim chỉ hót tự nhiên ko công kích bởi mái vì nhà ko có nuôi chim mái. ngoài ra dợt chim để làm nó lên lửa và tăng độ bền cho nó cũng là 1 nghệ thuật.

Trong đậu xanh có tính hàn và có nhiều chất sơ nên ko thích hợp cho việc làm cám cho dòng ăn côn trùng. Nếu bạn có con lửa hay con than mà nó căng chụp quá. tức là căng lửa quá mức thì cám cho nó mới bổ sung thêm đậu xanh hoặc gạo lức. thành phần trên đã là đủ cho dòng chim họ chích chỉ cần bổ sung mồi tươi và vitamin theo định kỳ là ok.

Thân

cuong_luquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Hoangchanhthu oi, em có 1 thắc mắc này, nhờ anh chỉ giúp. Em vừa mới làm bột cho chích chòe xong, và đã phơi được 2 nắng rồi mới sựt nhớ là quên cho Bavi vào, theo anh, mình sẽ cho ba vì vào như thế nào anh ạh? Vì em đã ép hạt và phơi bột khô rồi anh ơi. em khắc phục bằng cách xay nhuyễn Ba Vì và xay nhuyễn bột, sau đó trộn chung lại được ko anh? Nhờ anh hỗ trợ giúp, em đang rối lắm anh ơi.

Cám ơn anh nhiều!

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Anh Hoangchanhthu oi, em có 1 thắc mắc này, nhờ anh chỉ giúp. Em vừa mới làm bột cho chích chòe xong, và đã phơi được 2 nắng rồi mới sựt nhớ là quên cho Bavi vào, theo anh, mình sẽ cho ba vì vào như thế nào anh ạh? Vì em đã ép hạt và phơi bột khô rồi anh ơi. em khắc phục bằng cách xay nhuyễn Ba Vì và xay nhuyễn bột, sau đó trộn chung lại được ko anh? Nhờ anh hỗ trợ giúp, em đang rối lắm anh ơi.

Cám ơn anh nhiều!
bạn khỏi cho bavi vào. lúc đầu mình làm hỗn hợp cho nhiều loại chim nên công thức chung chung. bài cám chòe nó nằm ở trang số 3 ở topic này bạn vào đó xem lại. vì bavi nó là loại dành cho mi nhiều chất sơ nên ko thích hợp cho dòng côn trùng, bạn chỉ nên dùng đậu phọng, trứng, tép là làm cám đc rồi. nếu con chim bạn quá căng lửa. ra cội xù chụp quá thì hãy thêm ít đậu xanh hoặc gạo lức,

Thân mến

cuong_luquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
trời ơi, tức cái mình quá hà.Hôm qua em chờ anh hồi âm lâu quá, nên có xem lại trang số 3. Nhìn vào Cối ép hạt thấy có mấy hạt dài dài, tưởng là anh cho Ba Vì vào, thế là 7h tối, sau khi đắn đo suy nghĩ, em cho Ba Vì vào luôn. Trước giờ ko có Ba Vì, bây giờ nhìn thấy chất lượng anh cho chim ăn, đi phân rất tốt, đóng thành thỏi nên em nghĩ cám của em thiếu chất xơ, thế là....

Dù sao cũng cám ơn anh nhé, để theo dõi vài ngày xem sao. Ôi, tội nghiệp mấy em đất và chòe than quá. Hèn chi sáng nay thấy mấy em nó cứ đứng nhìn nhìn hủ bột và mổ văng ra ngoài rất nhiều.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
cùng là động vật nên cách tiêu hóa và hấp thu dinh dưỡng cũng gần gần giống nhau. hôm nay mình sẽ post thêm bài báo mình đọc đc để ae lựa chọn nguyên liệu làm cám nhé Ăn thịt động vật nào bổ dưỡng nhất? Một GS về dinh dưỡng người Trung Quốc nói rằng: "Ăn động vật bốn chân không bằng ăn con hai chân, mà ăn con hai chân không bằng ăn con nhiều chân. Động vật càng nhỏ thì protein càng tốt". Dưới đây là những quan điểm về một số điều cần chú ý khi ăn thịt động vật mà vị GS này chia sẻ: Nếu bạn dự một bữa tiệc, nếu trong bữa tiệc có cả thịt lợn và thịt bò, bạn nên ăn thịt lợn, bởi vì thịt bò có quá nhiều vấn đề. Thứ nhất có bệnh bò điên, thứ hai dịch lở mồm long móng, thứ ba có cholestrerol không tốt. Nếu thịt lợn kiêm cả thị dê thì nên chọn ăn thịt dê, có thịt dê và thịt gà thì ăn thịt gà ; có gà và có cá thì ăn cá ; có cá và tôm thì ăn tôm. Đó không phải là làm khách.. Hiện tại tổ chức y tế thế giới WHO kiến nghị mọi người ăn nhiều gà và cá. Nếu có tôm thì ăn tôm là tốt nhất. Giờ đây tôi nắm một nguyên tắc thế này: nếu có tôm thì tôi ăn vài con tôm. Vài con đó có nhiều protein hơn anh ăn đầy một bụng thịt bò. Protein của cá trong một giờ là có thể hấp thụ, tỷ lệ hấp thụ là 100%, còn protein của thịt bò là 3 tiếng đồng hồ sau mới hấp thụ được. Cá đặc biệt thích hợp cho người già, đặc biệt là người cơ thể suy nhược. Tất nhiên là tôm tốt hơn cá. Quốc tế đã điều tra vùng có tuổi thọ nổi tiếng nhất là Nhật Bản. Vùng tuổi thọ của người Nhật Bản là những vùng ven biển mà tuổi thọ cao nhất của vùng ven biển là những địa phương ăn cá. Đặc biệt là ăn cá bé, tôm bé, đặc biệt phải ăn cả con cá (ăn cả đầu lẫn đuôi) vì có chất hoạt tính, mà chất hoạt tính thì ở phần đầu và phần bụng. Đấy là khoa học, chứ không phải mua cá chọn con to là tốt. Còn một nguyên tắc nữa là phải nắm vững lượng, chứ không phải ăn càng nhiều càng tốt. Trên quốc tế có quy định: ăn no 7 phần 10, suốt đời không đau dạ dày, ăn 8/10 là tối đa, nếu ăn no 10/10 thì 2/10 kia là vô ích. Về lượng thực phẩm, tỉ lệ nên là món ăn 6, tinh bột 4; lương thực thô 6, lương thực tinh 4; thực vật 6, động vật 4. Hiện tại con người chúng ta thường ăn nhiều động vật, mất cân đối giữa lương thực thô và lương thực tinh chế.
Nguồn: CCTV/Dân Trí
thân

Chỉnh sửa lần cuối:

black_fish9402

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác chủ thớt cho mình hỏi , sau khi cho cám vào máy ép , thì cám ra cọng dái . vậy làm sao cho nó rời ra từng hạt ạ . Trả lời gấp dùm em .

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Bác chủ thớt cho mình hỏi , sau khi cho cám vào máy ép , thì cám ra cọng dái . vậy làm sao cho nó rời ra từng hạt ạ . Trả lời gấp dùm em .
với con chòe thì khi bạn mang đi phơi nắng thì nó tự bể ra hạt vừa ăn. như hạt gạo ấy mà ngắn hơn. còn cám cho mi khi phơi không phải bỏ vào cối và thay cái đầu 6mm vào xay trở lại. lúc đó hạt cám sẽ bể ra bằng 1/2 hạt gạo và tạo độ phủ bụi chim cũng thèm ăn. nếu bạn muốn chế thêm lưỡi cắt thì cũng có thể đc, chỉ cần làm 1 cái quạt. nối têm cái trục và gắn vào thì cám ra nó sẽ cắt đẹp. còn mình bở vào xay thấy cũng đẹp nên mình ko chế thêm

Thân

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào bạn hoanhchanhthu, cho mình hỏi, khi vào cám mới cho CCL và CCT thì khoản bao lâu để chim có thể thay đổi enzim và thích ứng với cám mới, vì hiện tại mình đang làm cám theo cách của bạn và thấy phân chim đi ra hơi lỏng và màu trắng nhiều hơn màu đen, đa số là màu trắng.

Mình không biết khoản thời gian là bao lâu để mình theo dõi và có chút thay đổi để cám phù hợp hơn với chim.

Mong nhận phản hồi sớm từ bạn để có action cho chúng nó.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Khi thay đổi cám ta nên trộn cám mới và cám cũ chung lại với nhau, mỗi thứ 1/2 sau đó cho cám mới xuống dưới 50% cám vừa trộn lên trên 25%, cám cũ lên 25% nữa khi chim ăn hết lớp cám cũ sẽ đến lớn cám trộn. hết cám trộn sẽ là cám mới như vậy sẽ đạt hơn. về cám nếu bạn làm đạm cao quá. hoặc trứng tép xử lý ko kỹ thì phân thường ra loãng. ngoài ra nó còn phụ thuộc bạn lót bố gì. hay báo hay nilon. những loại ko hút nước thì phân cũng ra khác so với bố hút nước. bạn nên làm cám chòe ở trang số 3 của topic tức là chỉ có trứng, tép và đậu. nếu bạn làm như vậy và lót bố hút nước 80% là phân nó sẽ ra đẹp. nếu bạ làm như vậy mà phân ra màu cám thì bạn mang cám đó ra trãi báo lót hút dầu và phơi thêm 1,2 hay nắng phân sẽ đẹp ngay.
Chúc bạn có bài cám như ý để chim phát huy hết tiềm năng
nếu cám ra 1 bãi mà có thỏi đen ở giữ cũng ko đáng lo lắm. nếu phân ra 1 bãi trắng tinh ko có có đen gì hết. hoặc đóng thỏi màu xanh thẩm bên ngoài có 1 lớp nước nhớt nhớt thì nguy hiểm rồi đó
Thân mến

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn hoanhchanhthu, cám ơn bạn rất nhiều, mình nghi do mình xử lý trứng và tép không đạt nên mới có tình trạng này.

Vì mình bận quá, khi mang ra phơi nắng đậu và tép (tép đóng thành cục và chưa thật sự khô) mình đã trộn chung hai thứ lại với nhau và không bỏ vào thẩu để cắt mà mình cứ bỏ vào mâm và cất vào nhà thôi. gần 10 ngày sau mình mới mang tép và đậu trộn chung với trứng. Khi đó, ba thứ này vẫn còn hơi ẩm ẩm, mình đã cho chim ăn.

Vậy có phải là do khâu mình xử lý trứng và tép không đạt phải không bạn, nếu đúng vậy chắc chiều nay mình phải mua mọi thứ lại và làm lại từ đầu thôi.

Mình thấy bọn chim mình ít hót hẳn và kém năng động như mọi ngày.

Một lần nữa xin cảm ơn bạn hoanhchanhthu và trang web SVC đã có những thành viên đã hết sức nhiệt tình và chia sẽ những kinh nghiệm quy báu cho những người mới vào nghề như mình.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
vâng! như vậy là ko ổn rồi. tép nếu ko khô để qua đêm cũng bốc mùi và biến chất thành chất ôi thiêu rồi.tốt nhất bạn mua về rồi bỏ lên chảo bật nhỏ lửa rang cho vàng. nhớ là nhỏ lửa và rang cho vàng rồi mang đi phơi nắng cho thật khô. nếu không khô thì phải sấy cách thủy cho thật khô bạn à. đậu thì về xay trước rồi rút dầu để 2,3 hôm cũng đc. tép khi đã sấy hoặc phơi thật khô thì để 2,3 hôm ko sao. trứng thì luộc xong là làm liền ko nên để lâu. nên làm vào sáng sớm để có nắng mà phơi. nếu ko có nắng cũng phải sấy cách thủy và nhớ lót báo nhé. nếu cám ko đc khô để qua đêm cũng hỏng. vì vậy phải sấy nhanh ko thì bỏ vào ngăn mát tủ lạnh. nhưng cũng ko tốt lắm bằng cách làm khô trong ngày

nếu cám không đạt chim ăn bị đi ỉa thì phải thay đổi ngay lập tức. để lâu ảnh hưởng tới hệ tiêu hóa. không cung cấp đủ dinh dưỡng và lâu ngày bị đường ruột mãn tính thì rất khó trị. khi con chim bị đường ruột thì khó mà phát huy hết tốt cất do không hấp thu đc dinh dưỡng
Thân

cuong_luquoc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Thu ơi, sao cám em làm giống anh như ko để được lâu anh àh. Khi làm xong thì rất thơm , nhưng sau khi phơi nắng cho khô thì bỏ vào hủ là khoảng 7 ngày là bị gắt dầu anh àh. Em làm mỗi lần chỉ có 1 lạng đậu thôi, nhưng vẫn làm đi làm lại hoài, vì mau gắt dầu quá. Anh chỉ giúp em cách nào ko bị gắt dầu anh nhé!. Cám ơn anh nhiều!

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Anh Thu ơi, sao cám em làm giống anh như ko để được lâu anh àh. Khi làm xong thì rất thơm , nhưng sau khi phơi nắng cho khô thì bỏ vào hủ là khoảng 7 ngày là bị gắt dầu anh àh. Em làm mỗi lần chỉ có 1 lạng đậu thôi, nhưng vẫn làm đi làm lại hoài, vì mau gắt dầu quá. Anh chỉ giúp em cách nào ko bị gắt dầu anh nhé!. Cám ơn anh nhiều!
nguyên nhân là bạn rút dầu không sạch. lúc bạn làm cám xong. tức là lúc ép hạt xong bạn dùng giấy báo trãi ra. lấy khăn giấy lót xuống rồi đổ cám lên. khăn giấy để chống mực in thấm cám. khi thấy báo đã ướt do dầu thì nên thay bằng 1 lớp báo khác, đến khi nào thấy báo ko còn thấm dầu hoặc thấm rất ít ở tờ trên cùng như vậy là đạt rồi. cám có thể để hơn 4 tháng nhiều hơn thì mình chưa thử. nhưng nếu cứ 1 tháng bạn lấy ra đổ ra báo và phơi nắng chừng vài tiếng hoặc lót báo rồi bỏ vào lò bật từ 80 đến 100 độ trong vòng 30 đến 40 phút thì bạn có thể để rất lâu mà ko sợ bị hư
Thân

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác chanhthu, thành phần tép la 200g như bác đã để cập, nhưng chỗ em không mua được tép em dùng tôm (tôm lớn) có được không vậy bác?
Em sợ rằng tôm lớn thì ít con hơn tép thì độ đạm sẽ nhiều hơn tép vì 1 lạng tôm chỉ có 4 con thôi , còn tép thì quá trời con.
Tức nhiều con thì đồng thời vỏ tép cũng nhiều túc canxi nhiều hơn là đạm, nhiều đạm thì em sợ chúng nó có bi tiêu chảy không bác.

Em đợi hồi âm của bác nhé.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
bác chanhthu, thành phần tép la 200g như bác đã để cập, nhưng chỗ em không mua được tép em dùng tôm (tôm lớn) có được không vậy bác?
Em sợ rằng tôm lớn thì ít con hơn tép thì độ đạm sẽ nhiều hơn tép vì 1 lạng tôm chỉ có 4 con thôi , còn tép thì quá trời con.
Tức nhiều con thì đồng thời vỏ tép cũng nhiều túc canxi nhiều hơn là đạm, nhiều đạm thì em sợ chúng nó có bi tiêu chảy không bác.

Em đợi hồi âm của bác nhé.
vâng! bạn thay tép bằng tôm cũng không ảnh hưởng gì mấy. miễn nguyên liệu của bạn đc sấy khô và say thanh bột. ko đc để cháy cũng như ko để ướt hoặc ôi thiêu, theo quan điểm của mình thì tép nó vẫn tốt hơn vì nó là thức ăn tự nhiên. hơn nữa theo các nhà dinh dưỡng thì những con cá nhỏ hoặc tép dinh dưỡng và sự hấp thu cũng tốt hơn tôm nhưng nếu ko có tép thì vẫn thay tôm đc. về canxi nó ko chỉ nằm ở vỏ mà còn trong thịt nữa bạn à. bạn cứ yên tâm mà dùng

thân

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn bác, em hơi lo là chim ăn vào tiêu chảy vì độ đạm cao, lần trước em làm cũng bị một lần nên hơi sợ về vấn đề này.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
cảm ơn bác, em hơi lo là chim ăn vào tiêu chảy vì độ đạm cao, lần trước em làm cũng bị một lần nên hơi sợ về vấn đề này.
nếu bạn làm đúng như mình nói thì bạn yên tâm. vì mình nuôi bằng cám này mà. nhưng phải lót bố hút nước nhé. bố hút nước mới thấy phân đẹp hay xấu
thân

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cho em hỏi, mấy em lửa chuyền nhà em được 25 ngày rồi em có thể cho nó ăn cám này được chưa bác vì hôm qua em thử bỏ vào thì thấy bọn này ăn lia lịa nhưng phân ra thì vẫn còn có màu vàng vàng, hình như cám vẫn chưa tiêu hết , đồng thời xung quan phân thải ra thì có nước ước xung quanh phân thải ra, có vấn để gì không bác , có nên tiếp tục cho ăn nữa hay không hay để lớn tí nữa.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
bác cho em hỏi, mấy em lửa chuyền nhà em được 25 ngày rồi em có thể cho nó ăn cám này được chưa bác vì hôm qua em thử bỏ vào thì thấy bọn này ăn lia lịa nhưng phân ra thì vẫn còn có màu vàng vàng, hình như cám vẫn chưa tiêu hết , đồng thời xung quan phân thải ra thì có nước ước xung quanh phân thải ra, có vấn để gì không bác , có nên tiếp tục cho ăn nữa hay không hay để lớn tí nữa.
chim ăn có màu vàng vàng là do cám chưa đc tiêu hết. hệ tiêu hóa chưa thích nghi. bạn nên mang cám ra lót báo. phơi thêm 1 nắng nữa rồi bỏ vào lò nướng hoặc lò viba bật 80 đến 100 độ, sấy trong vòng 30 phút. chim non để thích nghi với hệ tiêu hóa nên cho ăn từ từ dần dần, hôi giờ mình chưa nuôi lửa con nên ko tư vấn chính xác cho bạn đc. nhưng mình nghĩ bạn nên xay mịn cám ba vì cho nó ăn cho quen, khi nào phân khô đẹp thì hãy cho chim ăn cám đậu. lúc cho ăn cũng nhớ trộn dần dần ko thay đổi đột ngột nhé
Thân

giangmylc009

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em hơi thắc mắc, tại sao phải cho ăn cám ba vì trước sau đó mới cho ăn cám đậu? trong đó có chất gì? vả lại mua loại cám này ở đâu?
Mình ở Bình Dương ,không biết chỗ nào có bán loại cám này? CÁm này dùng cho chim hay sao bạn?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom