Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
em hơi thắc mắc, tại sao phải cho ăn cám ba vì trước sau đó mới cho ăn cám đậu? trong đó có chất gì? vả lại mua loại cám này ở đâu?
Mình ở Bình Dương ,không biết chỗ nào có bán loại cám này? CÁm này dùng cho chim hay sao bạn?
cám bavi là cám công nghiệp dành cho chim. cám này nhiều chất sơ nên thích hợp cho chim bổi và chim con. cám này thường đc bán ở các tiệm chim
thân

trongthan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Thư ơi!Hiện em đang sử dụng cám giống bác,nhưng mấy ngày nay hết cám và lu bu công chuyện wá nên em không có thời gian làm được,nếu bác dư thì bác có thể chia cho em cỡ 1lạng được không?Nếu được thì bác cho em xin sdt nha!thank!

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
ok! bạn cứ vào xem tin nhắn. có gì ghé mình tặng cho 1 ít về cho ăn đỡ nhé

Thân mến

ga sao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sao bạn ko sử dụng lòng trắng trứng để bớt phải rút dầu. Lòng trắng cũng giàu đạm mà bạn. Thấy các vận động viên thể hình cũng hay dùng.

3

30.12.2012

Guest
chào bạn Hoangchanhthu hôm nay mình đnag tập làm cám theo hướng dẫn của bạn, ngày mai không biết xong không nữa .Mình có nuôi 1 con LỬA , 1 THAN , 2 SÂU ĐẦU ĐỎ trước giwof toàn cho ăn cám mua ngoài tiệm và sâu , cào cào, dế...
Chim vẫn sống nhưng không thấy căng lửa , không hót trừ lúc 4,5h sáng yên tĩnh thì hót mấy tiếng....để coi làm xong cám theo bạn thế nào...Cảm ơn bài viết của bạn

phamkhang

Thành viên mới
SVC$
0
chủ topic cho hỏi.mình nuôi huýt cô.làm công thức cám .đậu phộng,trứng,tép.chim ăn có ổn không. căng lửa k.thank

LỬA - THAN - ĐẤT

Thành viên mới
SVC$
0
Bác cung cấp những thông tin rất hữu ích cho mọi người, đặc biệt là những người mới nuôi chim.

Thanks

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
sao bạn ko sử dụng lòng trắng trứng để bớt phải rút dầu. Lòng trắng cũng giàu đạm mà bạn. Thấy các vận động viên thể hình cũng hay dùng.

Trứng gồm lòng đỏ và lòng trắng. Lòng đỏ tập trung chủ yếu các chất dinh dưỡng; Lòng đỏ trứng gà có 13,6% đạm, 29,8% béo và 1,6% chất khoáng. Chất đạm trong lòng đỏ trứng có thành phần các acid amin tốt nhất và toàn diện nhất. Thành phần của lòng trắng trứng đa số là nước, có 10,3% chất đạm, chất béo và rất ít chất khoáng.

thành phần của lòng trắng trứng chủ yếu là protein, có rất ít chất béo và không chứa cholesterol nên lượng calo rất thấp; đồng thời lòng trắng trứng chứa rất ít vi chất dinh dưỡng cần thiết cho cơ thể như chất sắt, kẽm, vitamin A… .

Ăn lòng trắng trứng dễ gây khó tiêu và đồng hóa kém là do trong lòng trắng trứng còn có men antitrypsin, ức chế các men tiêu hóa của tụy và ruột, khi đun nóng 80 độ, men này sẽ bị phá hủy.

Trong lòng đỏ trứng có chứa chất lutein và zeaxanthin, có vitamin D tự nhiên, giàu canxi giúp xương chắc khỏe. Hơn nữa, lòng đỏ trứng còn cung cấp chất folate ngăn chặn bệnh tim mạch.

Hơn nữa làm chung lòng trắng nếu làm sống mùi cám tanh nên mình ko làm

chào bạn Hoangchanhthu hôm nay mình đnag tập làm cám theo hướng dẫn của bạn, ngày mai không biết xong không nữa .Mình có nuôi 1 con LỬA , 1 THAN , 2 SÂU ĐẦU ĐỎ trước giwof toàn cho ăn cám mua ngoài tiệm và sâu , cào cào, dế...
Chim vẫn sống nhưng không thấy căng lửa , không hót trừ lúc 4,5h sáng yên tĩnh thì hót mấy tiếng....để coi làm xong cám theo bạn thế nào...Cảm ơn bài viết của bạn

nuôi chim sống cho ăn cám bavi, cám gà con, .... tất cả các loại cám công nghiệp điều đc, nhưng nếu nuôi 1 con chim để cho chơi hay, hót hay ngoài kỹ thuật nuôi hay, cám chém 1 phần rất quan trọng, nó ko chỉ là thức ăn khô tiện lợi mà phải là thức ăn cung cấp đầy đủ dinh dưỡng cần thiết cũng như sinh ra năng lượng cần thiết để chim hót hét và đấu đá. cám tốt + mồi tươi hợp lý nước nuôi tốt thì con chim khỏe mạnh đẹp. những con chim khỏe mạnh đẹp đi kèm bộ lông ôm sát bóng mượt thì chân thường ko lên vãy. sóng mỏ cao và bóng đẹp

chủ topic cho hỏi.mình nuôi huýt cô.làm công thức cám .đậu phộng,trứng,tép.chim ăn có ổn không. căng lửa k.thank

Mình không nuôi huýt cô nên chưa thử nghiệm ko thể tư vấn cho bạn như ý. nhưng theo mình nghĩ các loại chim ăn côn trùng điều cho ăn cám chòe đc. tức cám có độ đạm cao
những loại ăn tạp cho ăn cám mi đc. tuy nhiên cám mi phải đc làm ntn mới thích hợp, hiện Chào Mào, sơn ca, yến hót mình điều cho ăn cám mi,

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

khungthiet

Thành viên mới
SVC$
0
Trong công thức của bạn nếu đổi tôm đồng thành nhộng tằm có được không vì mình xem trên mạng có một số bài viết khuyên dùng nhộng tằm.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
Trong công thức của bạn nếu đổi tôm đồng thành nhộng tằm có được không vì mình xem trên mạng có một số bài viết khuyên dùng nhộng tằm.
[h=2]nhộng tằm là thực phẩm rất bổ dưỡng, chứa nhiều vitamin và khoáng chất cần thiết cho cơ thể. Tuy nhiên, trong nhộng tằm có chứa nhiều protein (đạm), không thể bảo quản được lâu, dễ bị ôi thiu. Một khi nhộng tằm không được bảo quản tốt, chất đạm sẽ bị phân hủy không còn giá trị dinh dưỡng nữa, mà trở thành chất độc gây hại cho cơ thể.[/h]
mình chưa thử nên cũng ko thể đưa ra kết luận chính xác cái nào tốt hơn cái nào. Từ bài cám đầu tiên là cám tổng hợp có thể dành cho tất cả cái loại chim sau đó mình dã tách ra 2 loại cám 1 loại dành cho loại ăn côn trùng và 1 loại dành cho chim ăn tạp. cám ngoài nguyên liệu đc lựa chọn là những chất có dinh dưỡng tốt, chế biến ko bị biến chất dễ bảo quản. dễ bảo quản rất quan trọng bởi nếu cám có tốt đến đâu mà để 1,2 ngày mà ôi thiêu chim ăn đi ỉa cũng ko tốt lắm
cám tốt là chim ăn lông bóng đẹp chân ít hoặc ko lên vãy, móng mỏ móng sắc đẹp. và đương nhiên là phân phải đẹp. phân đẹp chứng tỏ chim đang hấp thu tốt
bạn cứ thử rồi cho kg nhé
thân

gà angiang

Thành viên mới
SVC$
0
anh thư ơi em ở angiang nhưng cũng đam mê chim lắm nếu được anh có thể chia em 1kg cám cho chòe được không anh vì em làm sợ không bảo quản được lâu nếu được anh nhắn tin sdt cho em nhé em sẽ nhờ người quen ở sài gòn gửi về dùm thanks anh trước

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom