Guest viewing is limited

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chuyễn lồng

em tìm khắp các mục CM mà không thấy đề cập về vấn đề này. nên hôm nay e muốn hõi đễ các bác chĩ giúp:a03:
em muốn chuyễn Cm sang một lồng mới nhưng em nó lại không chịu. chim nuôi đã 6 mùa rồi nên làm cách gì nó cũng không chịu qua hù hù nó thì nó đứng im nhìn mình rồi hót :a43::a43:. vậy làm sao em nó mới qua lồng khác được đây. và nếu qua lồng khác chim có sao không. có mất lữa hay nhát đi không hã các bác:a36:

hoathancaibang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chuyễn lồng

em tìm khắp các mục CM mà không thấy đề cập về vấn đề này. nên hôm nay e muốn hõi đễ các bác chĩ giúp:a03:
em muốn chuyễn Cm sang một lồng mới nhưng em nó lại không chịu. chim nuôi đã 6 mùa rồi nên làm cách gì nó cũng không chịu qua hù hù nó thì nó đứng im nhìn mình rồi hót :a43::a43:. vậy làm sao em nó mới qua lồng khác được đây. và nếu qua lồng khác chim có sao không. có mất lữa hay nhát đi không hã các bác:a36:
Trước mình cũng từng mua 1 chú như vậy , không cách nào để cho em nó qua lồng
sau này mình có đọc trên diễn đàn và biết được vài cách cho em nó qua lồng xin chia sẻ lại cho bạn
Muốn cho em nó sang lồng trước tiên bạn cần hiểu được tập tính cũng như tâm lý của chim. Chim thường có xu hướng bay từ thấp lên cao , từ chỗ tối ra chỗ sáng ...
Như vậy nếu bạn muốn cho em nó sang lồng một cách tự nguyện thì bạn có thể nghiêng lồng sao cho lồng muốn sang qua ở phía trên ( đối với trường hợp sang từ lồng nay sang lồng khác). Còn đối với trường hợp bạn muốn cho em nó sang lồng tắm thì không thể dùng cách này được ( vì nước sẽ đổ), lúc này bạn hãy lấy áo lồng trùm kín lồng lại chỉ chừa cửa thôi , em nó đứng một lúc sẽ sang ngay
Đối với lần đầu tiên có lẽ em nó sẽ khó qua được bạn phải kiên trì, từ từ em nó sẽ qua
Trước mình tập cho em nó qua lồng tắm phải đến lần thứ 3 em nó mới qua ( Lần thứ 3 mình để thêm 1 chú CM khác phía bên kia lồng tắm + trùm kín lồng em nó) kết quả là em nó bay ngay qua lồng tắm :a01:

tanninh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình nghĩ chuyển lồng là 1 việc rất thường với mỗi chú chim nếu bạn cho em nó qua lồng tắm hằng ngày, theo bạn nói mình nghỉ bạn cho tắm tại lồng.

Nhưng cũng không sao đâu bạn, sang lồng chừng 2,3 ngày thì em nó sẽ quen và ổn định lại thôi àh, có người nói sang lồng vào ban đêm sẽ tốt vì quá trình ngủ chim sẽ quen ( có đọc đâu đó trong diễn đàn thì phải), còn mình thì nghĩ ngược lại bạn nên sang lồng vào buổi sáng vì em nó sẽ có thời gian làm quen với nơi ở mới, tránh tình trạng giật mình khi ngủ (có thể thành thói quen luôn đó).

Chúc bạn thành công, thân!

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

đúng như bác tanninh nói em cho nó tắm trong lồng. giờ em nó dạn quá rồi nên làm gì em nó củng không chịu nhãy qua lồng khác :a09::a09: thế mới chết cơ chứ

tanninh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chuyện qua lồng thì có khó gì đâu, chỉ cần bắt qua thôi mà vì chim dạng rồi chứ không phải chim bổi nên phải sợ, bạn cứ yên tâm đi không có vấn đề gì đâu. Hồi ông anh mình còn bán chim mình thích nhất là các vụ này đó, hehe ,thân!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Việc Chú chim tắm lồng và ở quá lâu trong lồng mà không luân chuyển sang lồng khác sẽ khiến chú chim ỷ lồng ! bạn có mở tung cửa lồng chú ta cũng không thèm bay ra ! Mình có ông bạn có chú chim ỷ lồng , mở của lồng thì chú ta chỉ thò đầu hẳn ra ngó rồi lại về cầu đứng bình thường !

cánh thứ nhất Bạn cho chim tắm nắng nhiều ngày không cho tắm ! đến ngày tập sang lòng thì hạn chế cho ăn ! cho hoa quả sang lồng tắm , mồi tươi , bát nước tắm . sau đó sáp lồng ! Cả hai lòng để ngoài nắng ! trùm áo lồng đang nuôi ! cứ để thế ! một lúc thấy nóng và tối sẽ mò sang bên lồng sáng có nước ! Nếu đợi lấu quá Bạn nên lấy bình sịt , sịt nước ướt hết lồng tắm để tạo độ ẩm hơi nước kích thích chim sang !

Có những chú lỳ quá đành bắt bằng tay sang lồng tắm ! chim trên 3 mùa thì không lo chim quá hoảng mà xuống chim đâu ! bạn bắt sang lồng tắm trước , cho chim tắm xong thì sang một Lồng nuôi mới để chim làm quen với lồng mới ! Sự thay đổi này sẽ khiến chi xuống một thời gian nhưng sau sẽ đâu vào đó !

Bạn cần phải tập luyện dần cho chú chim có thể thích nghi với các lồng khác nhau ! như vậy chim sẽ quen dần và thích nghi với sự thay đổi môi trường sống ! sẽ chơi sung hơn và tiện lợi hơn cho việc chơi chim của Bạn như sang Lồng xách đi chơi ! sang lồng bẫy rừng , sang lồng thi theo quy định của các cuộc thi !
Chúc Bạn vui và chú Chào Mào mau thích nghi !

ax1900

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thank bác đã chĩ dẫn:a15: em sẽ thữ xem sao chĩ mong em nó mau có lữa lại:a01:

tanninh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chắc bác Đại Linh đã nhầm về việc bắt chim sang lồng nào (lồng mới chứ không phải lồng tắm đâu bác), nhưng nói chung về vấn đề này là bắt qua lồng khác không có vấn đề gì phải không bác, hehe. thân!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Chắc bác Đại Linh đã nhầm về việc bắt chim sang lồng nào (lồng mới chứ không phải lồng tắm đâu bác), nhưng nói chung về vấn đề này là bắt qua lồng khác không có vấn đề gì phải không bác, hehe. thân!

hi..hi... nếu con chim quá lì thì ý mình là đều phải bắt bằng tay qua Lồng khác ! tuy nhiên để đạt hiệu ứng tích cực nhất thì nên bắt tay chuyển sang Lồng tắm trước ! con chim khi qua đó ta có thể rèn nó tắm luôn ! sau đó khi áp một Lồng nuôi mới vào thì chú chim thường nhẩy về Lồng nuôi rất nhanh mà không phân biệt lồng Cũ hay lồng nuôi mới ! Đó là hiệu ứng giúp chú chim thuận luân chuyển ! sang lồng lần sau sẽ dễ dàng hơn !
Thân !

Chỉnh sửa lần cuối:

tamoleo

Thành viên tích cực
SVC$
0
CM nhà em mới đầu cũng khổ sở vật vã mới nó lắm mới chịu sang lồng tắm
nhưng mà cứ ngày em tắm cho 2 lần thế là sau 1 tuần quen luôn

CMBG

Thành viên tích cực
SVC$
0
Giúp e cách sang lồng cho CM!thanks

Xin chào các bác. HIện tại e vừa bắt 1 chú cm của ông anh họ về. Chim cũng khá thuần người rồi. Nhưng ở nhà thì a ấy ko tắm rửa cho nó. nên khi về nhà e. e muốn sang lồng tắm cho nó. nhưng e nó ko chịu sang. còn những e khác ở nhà.thì e mở cửa lồng là sang luôn. các bác có cách nào dụ dỗ e nó sang lồng 1 cách ngoan ngoãn thì chỉ bảo e với. không cứ tắm mà phải bắt nó. e không nỡ!!!e mong sớm nhận đc các câu trả lời của các bác!!!!cảm ơn các bác rất nhiều!

vấn đề này đã có rồi. mong bạn trước khi muốn mở đề tài mới thì xem xét kỹ mới lập đề tài mới. để tránh lãng phí tài nguyên diễn đàn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Ðề: Giúp e cách sang lồng cho CM!thanks

Xin chào các bác. HIện tại e vừa bắt 1 chú cm của ông anh họ về. Chim cũng khá thuần người rồi. Nhưng ở nhà thì a ấy ko tắm rửa cho nó. nên khi về nhà e. e muốn sang lồng tắm cho nó. nhưng e nó ko chịu sang. còn những e khác ở nhà.thì e mở cửa lồng là sang luôn. các bác có cách nào dụ dỗ e nó sang lồng 1 cách ngoan ngoãn thì chỉ bảo e với. không cứ tắm mà phải bắt nó. e không nỡ!!!e mong sớm nhận đc các câu trả lời của các bác!!!!cảm ơn các bác rất nhiều!!!

Mình có vài cách này, chia sẽ nếu thấy ổn thì bạn dùng thử nha.
1/ Trước khi cho mấy con kia tắm, để con "ko chịu tắm" ngay đó, cho nó xem mấy con kia sang lồng (cách này mình sử dụng cho mấy con má trắng, thành công 100%)

2/ Bạn cho em nó nhịn đói tầm 15-30p, sau đó để chuối trong lồng tắm, nhớ là canh me làm sao để con CM vừa nhảy ăn chuối là đuôi + đít nó chạm nước, là từ từ nó wen (cách này mình sử dụng cho bổi, thành công 50% thôi, vì có nhiều em chịu sang lồng, đuôi ướt luôn nhưng ko tắm, vì chắc bản tính của nó giống tế công)

birds_vn

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình xin bổ xung thêm nếu cách của anh inferboy mà không hiệu quả thì anh có thể bắt em nó vào lồng tắm nhốt ở đấy khoản 2 , 3 ngày không tắm sau đó lại chuyển sang lồng cũ cứ như thế khoảng 2 lần là em nó wen vs lồng tắm rồi . Nhưng cách nay hơi tàn nhẫn 1 số em CM ko chịu được *** ra lại như CM bổi . Cách này em đã thử cho 2 CM nuôi từ nhỏ mới lên má đỏ của em. Thân.

CMBG

Thành viên tích cực
SVC$
0

e Cảm ơn 2 bác rất nhiều.e sẽ áp dụng với e nó từng cách 1. những cách trên e đều thấy rất hay. e sẽ thông báo lại kết quả với 2 bác.Thân!!!!

vinguyen_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: CM sang lồng không chiệu qua

thế này bạn nhé..bạn lấy cái máng đựng sâu ban bỏ nước vào đấy rồi bỏ vào lồng cho nó tắm khoảng 1 tháng..khi chim đã quen tắm thì bạn lấy cái máng đấy bỏ sang lồng tắm nó thấy quen nó sẽ nhảy sang tắm..nếu không sang thì cho con chim khác tắm để cho nó thấy dần dần rồi nó cũng sang tắm..chúc thanh công

minhhung2507

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e đã đọc hết các bài viết của mấy bác và đang học tập...cám ơn mấy bác nhiều lắm :a12:

kendypham

Thành viên mới
SVC$
0
chào ae em có ý kiến là ,CM của em ko sang lồng bên, lồng tắm cũng chẳng sang , em có lấy áo phủ lồng nhốt chim nhưng khó wá mấy anh ơi, giúp em với

lechithanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vấn đề này mình đã gặp nhiều rồi, nhất là cu cậu nào được nuôi non lên. Vấn đề này bạn cứ bắt nó bỏ sang lồng tắm cùng với một chú Chào Mào đã quen tắm trong lồng cho bọn nó tắm chung. một vài lần như thế là nó quen ngay thôi. Hoặc nếu bạn sợ không giám bắt sang lồng thì nên kê sát lồng tắm khi bạn cho một chú đã quen lồng tắm vào để nó quan sát. Làm nhiều lần ắt sẽ quen. Thường thi mình bắt nó sang lồng tắm phun nước và đặt dưới ánh nắng mặt trời thi nó sẽ quen thôi. Chúc bạn thành công.:a01:

jimitulip

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nghĩ bạn cứ kiên trì, kè sát lồng tắm, hạ cầu lồng chính xuống thấp ngang cửa lồng rồi xùy nhẹ cho chú chim sang tự nhiên. Bạn chú ý là khi sang lồng hương mình muốn chú chim sang phải có sáng. Vì dụ bạn sang chim sang lồng tắm thì để lông tắm gần phía cửa, lồng nuôi bên trong, chú chim thấy sáng sẽ dễ sang hơn.
Có thể ban đầu chim sẽ khá nhảy gây xây xước đôi chút, bạn không nên mạnh bạo quá làm chim hoảng, nhưng cũng không nên vì thế mà sót chim, không cho sang nữa. Nhẹ nhàng nhưng phải kiên quết đến khi nào chú chim chịu sang thì thôi. Ban đầu bạn cứ tập cho chim sang lông ngày 1 lần kể cả không tắm. khi sang thành thạo rồi thì thôi, khi nào cần thì sang

anhkietbmt1989

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào ko chịu qua lồng tắm

e mới mua chú chim Chào Mào con,mà em cho chú nó tắm là chú nó ko qua lồng tắm, cứ đứng lồng cũ hót,em đuổi qua thò tay vào,thì nó chỉ bám thành lồng thôi,có khi đuổi nó điên lên hót rồi em thò tay vào nó cắn luôn,em cũng thử mồi cào cào dế bên lồng tắm để cho nó qua mà nó cũng ko qua,cho phơi nắng gắt há mỏ cũng ko chịu qua lồng tắm,em bắt qua lồng tắm thì chỉ có bu nan lồng ko dám xuống đứng .(nên mấy anh diễn đàn có kinh nghiệm chỉ dùm em với).chào mào ko tắm thì bộ lông chán lắm

---------- Post added at 10:58 AM ---------- Previous post was at 10:31 AM ----------

e mới mua chú chim chào mào con,mà em cho chú nó tắm là chú nó ko qua lồng tắm, cứ đứng lồng cũ hót,em đuổi qua thò tay vào,thì nó chỉ bám thành lồng thôi,có khi đuổi nó điên lên hót rồi em thò tay vào nó cắn luôn,em cũng thử mồi cào cào dế bên lồng tắm để cho nó qua mà nó cũng ko qua,cho phơi nắng gắt há mỏ cũng ko chịu qua lồng tắm,em bắt qua lồng tắm thì chỉ có bu nan lồng ko dám xuống đứng .(nên mấy anh diễn đàn có kinh nghiệm chỉ dùm em với).chào mào ko tắm thì bộ lông chán lắm

chú chim của em còn ko chịu đứng cầu phụ nữa,cứ đứng cầu chính ko à,có cách nào tap cho em nó vừa đứng cầu chính vừa đứng cầu phụ ko

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom