Guest viewing is limited

hieulahan123

Thành viên mới
SVC$
0
con CM của em là chim gần mồi rồi cái gì củng được mỗi tội là nó mà đả ở cái lồng nào là ở trong đó luôn không chịu qua lồng khác muốn nó qua chỉ còn cách chụp lấy nó thôi mấy bác nào biết thì chỉ dùm em với

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: Các bác giúp em cách cho CM sang lồng

con CM của em là chim gần mồi rồi cái gì củng được mỗi tội là nó mà đả ở cái lồng nào là ở trong đó luôn không chịu qua lồng khác muốn nó qua chỉ còn cách chụp lấy nó thôi mấy bác nào biết thì chỉ dùm em với

Bạn làm vậy con chim không tụt lửa mới lạ. Mọi việc nên kiên nhẫn và tìm nguyên nhân, thường những con nuôi từ nhỏ tới lớn, không sang lồng tắm, không sang lồng bẫy, sau này thành mồi rất khó, hở cái tụt lửa...có câu "Măng không uốn tre uốn sao được".

Hiện bạn cứ tập sang lồng tắm cho nó, phần bên lồng nuôi lấy áo lồng che lại sao vừa không kín quá, phần bên lồng tắm thì để trống. Hoặc bạn có thể bỏ mồi, trái cây bên kia cho nó tự qua, nhưng cách này không thuần chim hơn là cách đầu tiên.

Thân

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0

Đúng là có một số con chim không chịu sang lồng nói chung và chủ yếu sang lồng tắm nói riêng. Điều này gây cho người nuôi rất vất vả mỗi khi tắm cho em nó và làm vệ sinh lồng luôn thể. Nếu thường xuyên như thế thì em nó khó có lửa cũng như bộ lông sẽ xấu như anh cadn nói đó.

Việc rèn cho em nó cần kiên trì. Ngoài ra còn phải tạo điều kiện cho em nó dễ sang lồng nữa. Bạn biết đấy. Tất cả các con chim bổi đều có xu hướng tìm cách thoát thân khỏi lồng nhốt khi có điều kiện. Nó lựa các khoảng trống mà lao vút ra, theo hướng từ thấp lên cao, hoặc ít nhất là bay ngang. Do vậy ngay khi có chim bổi bạn nên để cầu cho chim đậu thấp thôi, tốt nhất ngang với cửa lồng. Muốn chim sang lồng bạn mở thông cửa cả 2 lồng, phủ áo lồng bên nhốt chim và để hở nơi cửa lồng. Như thế chim sẽ nhanh chóng tìm nơi có ánh sáng, lại trống trải mà sang lồng bên. Bạn có thể dùng cách nhử mối ngon cho em sang kết hợp. Hoặc nếu muốn nhanh hơn bạn ghé 2 lồng đã áp cửa lồng với nhau và nghiêng đi sao cho em nó có thể bay theo hướng lên cao. Vài lần như thế em nó sẽ ngoan ngoãn tự giác sang vì thấy cũng hay hay. Khi em nó đã quen thì bạn nâng cầu cao dần lên đến vị trí hợp lý. Nhớ lưu ý là chỉ để sang lồng thôi đấy. Còn mới đầu để tắm mà có khay nước thì không nghiêng được đâu chỉ áp dụng sang theo chiều ngang thôi.

Chúc bạn thành công!

nguyenlequocanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
CM sang lồng không chiệu qua

bực mình quá đang thay lông mà sơ sát qua diển đàn cần phải tắm cho chim thì lông mới mượt. mua lồng tắm về sang lồng nó không chiệu qua mà cứ đứng đó ngó. lấy hết nước và cám ra để 1 tiếng nó cũng không chiệu qua lồng tắm. lấy tay xua nó cho nó nhảy qua nhưng cũng không qua vì cái lồng của mình nó dài với lại chim nuôi mấy tháng rồi ít khi sang lồng nên nó không chiệu qua. làm cả 10 ngày nó cũng không có qua ae trên diển đàn chỉ giúp em đi:a13:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: CM sang lồng không chiệu qua

Bạn chú ý đọc kỹ các thắc mắc. Vì những điều cơ bản về cách chăm sóc Chào Mào nói riêng và các loại chim khác nói chung hầu hết AE đã phổ biến kinh nghiệm.

Bạn vào link này :
http://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=5919

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Các bài viết thắc mắc của thành viên đều có, và được trả lời ổn thoả cả!
Các bạn mới vào nên chịu khó đọc lại, chúng tôi cố! Tạo chủ đề cho mỗi mục để đáp ứng các thắc mắc có liên quan đến chú CM cưng của các bạn. Chứ bạn mới vào không chịu đọc rõ mà cứ tạo chủ đề khác e lại chia ra quá nhiều bài tương tự.

Tôi đã ghép hai bài lại, và bài cadn và bài này sẽ xoá đi để bài được ổn định. Nhưng, xin được lưu lại vài hôm để các bạn rõ!

Cảm ơn các bạn đã quan tâm!

trung2301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chú CM của em dùng các cách các bác chỉ dẫn nhưng vẫn không sang lồng tắm ... em đành phải phun nước từ vòi hoa sen thẳng vào người em nó :a17: có ảnh hưởng xấu gì không các bác ??? Em sót lắm :a25::a36:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

các cách đó mà không xong , Bác bắt em nó sang lồng tắm , để cả khay nước tắm và cho cóng cám phụ vào , cho em nó ở đó 3-4 ngày sau đó kê xáp lồng và để em nó tự bay qua lồng nuôi lại, sau đó 1 ngày bác cho em nó nhịn nước và cám , xáp lồng là bay qua liền à! Chúc Bác thành công!

duybeo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tháo hết cóng lồng ra,để thức ăn và nước uống bên lồng tắm,Cho 1 ít trái cây để sát cửa lồng tắm,chú ta đói quá tự qua ah.Vài lần là quen,thường thì rất ít nhưng con nào mà chai lỳ đến độ thà chết không chịu qua :a01::a01:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Các biện pháp tắm chim thì..
tôi có đề cập đến vấn đề xịt nước vào chim. Không nên thế, vì xịt nước, nước sẽ vào phổi của con chim.

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Làm sao sang chim qua lồng bẫy

chào cả nhà !
mình có một em Chào Mào nuôi từ nhỏ lên , hót cũng kha nhưng khi đi bẩy thì ku cậu không chịu nhảy qua lồng bẩy nên mìnhphải bắt qua , mà ko biết bắt qua như vậy có hại gì cho chim ko , mong anh em cho mình cách nào hay để tập cho nó , và nếu có ảnh hưởng gì tới chim thì chominhf cách khắc phục luôn
cám ơn anh em nhiều:a35:

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: hỏi về chào màocon

Thân chào bạn .Những chú chim con thường khó chịu như thế đấy !Bạn bắt chú ta qua lồng bẫy hoài thì không nên ,có thể chú ta sẽ sợ bạn luôn đấy ! Tốt nhất bạn nên tập cho chú ta qua lồng dần bằng cách cho loại thức ăn mà chú ta ưa thích vào lồng bẫy và dù không đi bẫy bạn cũng cho chú ta vào lồng bẫy thường xuyên cho quen nhé !Chúc bạn thành công .

VINACHIM

"yêu người ... yêu đời..."
SVC$
0

đúng như anh Vinh nói !
tính nết của CM con rất bất thường, hay sợ lạ
nếu bạn đã có ý định nuôi chim con thành mồi thì tốt nhất nên tập cho nó quen lồng bẫy từ lúc nhỏ
nếu như ép con chim vào lồng bẫy mà nó tung hoản loạn thì bạn nên trùm lồng lại ngay ( lồng bẫy sẽ rất dễ làm chim gãy móng, hư lông ), để con chim yên tĩnh trong khoảng 2 ngày, sau đó hé dần áo lồng, giai đoạn này đến khi mở hết áo lồng kéo dài trong khoảng từ 7-10 ngày ( hoặc lâu hơn tùy theo mức độ thuần của nó )
không nên nuôi chim con trong lồng bẫy với thời gian dài, việc làm nãy sẽ ảnh hưởng xấu đến sự phát triển của chim con, bộ lông sẽ khó ra hoàn chỉnh
nên tập dần cho chim quen với việc dùng sào và xách đi xa
chúc thành công
thân

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0

bạn dùng tay bắt chim qua lồng bẫy hoài sẽ làm cho chim hoảng và nhát nhiều hơn đó.
bạn nên bỏ đói chú chim đó (nhớ canh chừng á) rồi bỏ những trái cây mà chú ta thích vào lồng bẫy chắc chăn chú ta sẽ chịu qua lồng bẫy à.
chúc bạn thành công

hanbao

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

bạn dùng tay bắt chim qua lồng bẫy hoài sẽ làm cho chim hoảng và nhát nhiều hơn đó.
bạn nên bỏ đói chú chim đó (nhớ canh chừng á) rồi bỏ những trái cây mà chú ta thích vào lồng bẫy chắc chăn chú ta sẽ chịu qua lồng bẫy à.
chúc bạn thành công
Cần chi bỏ trái cấy bạn,bạn muốn sang chim thì bạn nghiên lồng em nó qua rồi bạn đuổi là em nó wa ah,nếu em nó ko wa bạn lấy 1 cái cây nho nhỏ đuổi nha chứ đừng lấy cây to nha Thân:a32:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

thanhbonsai9x đòng ý với anh hungdt mình cũng làm thế chim quen lồng thế nào đi nữa thì cũng qua dễ dàng ah.cũng đặt cầu gần và thấp bằng cửa lồng....nhưng mình bổ xung chút là thông cửa hai lồng trùm(hoặc có thể ko, nếu chim nhát thì trùm tốt hơn) áo lồng có chim để nghiêng hai lồng góc khoảng 45 độ (lồng có chim thấp) và lồng có chim phía trong mình mình lồng còn lại để ở ngoài. mình làm ko cần thức ăn ngon j hết bởi vì ko khả thi lúc này chim đang sợ lồng bên cạnh và quen lồng đang ở thì chim sẽ ko qua vì trái cây đâu.làm như vậy bảo đảm an toàn, chất lượng.chứ bỏ đói....chi cho khổ chim lẫn chủ
thân

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Chào mào quen lồng không thích ở lồng mới

Chào tất cả anh em có chung sở thích nuôi Chào Mào như em.
Em có một vấn đề muốn anh em giúp đỡ cho. Hiện tại ở nhà em đang nuôi một chú Chào Mào chơi cũng được lắm đem đi chổ nào chơi cũng được hết mỗi tội là em nuôi nó trong lồng lực mà anh em biết đó lông lực thì cao to quá mỗi lần muốn đem đi dợt rất khó khăn, nhưng khi cho no qua lồng nhỏ thì nó khống chịu qua, mà có qua thì nó chẳng chịu hót giống như một chú chim bổi bay nhẩy không ngừng. Giờ em phải làm sao mong anh em chỉ cách giúp em.

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0

Tình trạng này em đã gặp phải, cũng có nhiều cách để khắc phục vấn đề là bác phải biết kiên nhẫn chứ cứ mỗi lần như thế thì còn gì là chim nữa. Bác nên uốn nắn em nó từ từ:
1. Bác chùm áo lồng lại chỉ để hở mỗi cửa lộ ánh sáng xem chim có sang không
2. Bác thử tìm xem nó sợ cái gì, Chào Mào nhà em sợ bàn chải cứ đưa vào cái là nó nhảy sang ngay.
Chim non nuôi lên theo em thấy thường rất khó chuyển lồng, như con của em cho nó sang lồng đẹp hơn nó nhảy như liên xô không chịu nên vẫn phải cho nó ở lồng cũ

Chúc bác thành công

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

Cần chi bỏ trái cấy bạn,bạn muốn sang chim thì bạn nghiên lồng em nó qua rồi bạn đuổi là em nó wa ah,nếu em nó ko wa bạn lấy 1 cái cây nho nhỏ đuổi nha chứ đừng lấy cây to nha Thân:a32:

Cách làm này theo mình là hiệu quả nhất. Rút kinh nghiệm liền nha. AE nào có nuôi chim non lên (chim non or chim má trắng) thì phải tập cho chúng nó thói quen sang lồng bằng cách: khi cho chim tắm tuyệt đối không cho tụi nó tắm trong hủ nước uống mà phải tập sang tụi nó qua lồng tắm, cho tắm rửa sạch sẽ đâu vào đó rồi lại sang em nó về lồng nuôi => lâu dần tạo thành thói quen. Khi chim đã trưởng thành nếu bạn muốn đi bẫy mà sang chim qua lồng bẫy không được (chim nuôi từ non lên sợ rất nhiều thứ: sợ cây, sợ lồng lạ, ... chứ không như chim bổi) thì bạn sang em nó qua lồng tắm sau đó sang qua lồng bẫy, nuôi trong lồng bẫy một thời gian ngắn là ok. Lần sau cứ thấy có chim lạ xuất hiện một cái là ...... 30s sau chim mình ở trong lồng bẫy sẵn sàng chiến đấu. :a01::a01::a01::a01::a01:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
Ðề: Chào mào quen lồng không thích ở lồng mới

Chào tất cả anh em có chung sở thích nuôi chào mào như em.
Em có một vấn đề muốn anh em giúp đỡ cho. Hiện tại ở nhà em đang nuôi một chú chào mào chơi cũng được lắm đem đi chổ nào chơi cũng được hết mỗi tội là em nuôi nó trong lồng lực mà anh em biết đó lông lực thì cao to quá mỗi lần muốn đem đi dợt rất khó khăn, nhưng khi cho no qua lồng nhỏ thì nó khống chịu qua, mà có qua thì nó chẳng chịu hót giống như một chú chim bổi bay nhẩy không ngừng. Giờ em phải làm sao mong anh em chỉ cách giúp em.

bạn nên sang qua lồng nhỏ nuôi một thời gian, nuôi vài ngày thì quen ah.chứ cứ sang qua thấy nó nhả+ko chơi rồi sang lại thì chừng nào chim mới quen lồng.thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom