Guest viewing is limited

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: E cần các Bro tư vấn cu gáy non Em ko bik cho ăn những gì?

Hihi.

Cái vụ này hồi nhỏ Chip cũng có nuôi, mỗi lần cho ăn thì ở nhà ai cũng mắt to tròn mồm há hốc vì nhìn không biết đâu là người - đâu là cu :))
Vì Cu Gáy nói riêng và họ hàng nhà Bồ câu nói chung thì chim non không há mỏ mà rúc mỏ vào miệng chim bố mẹ để nuốt thức ăn được ợ lên từ diều. Nên khi bắt về nếu không biết sẽ không làm sao cho chúng ăn được.
Hồi đó ông Ngoại chỉ, lấy đậu xanh, gạo đập cho bể, ngâm trong nước ấm 30 phút. Sau đó cho gạo và đậu xanh vào miệng mình(đừng có nuốt luôn à nghen!). Rồi bắt con chim non lên, đưa mỏ nó vào trong miệng, nó sẽ tự rúc gạo và đậu trong miệng mình để ăn, nhìn vui lắm.
Dân gian thường hay nói Cu Gáy là loài chim trung thành, có phải vì ngày xưa các tiền bối cũng vì cho ăn như thế, mà con chim nó quen hơi, bén tiếng của chủ nên quyến luyến chăng???

Thân.

huyhuy_ktm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: E cần các Bro tư vấn

chào bạn
chim cu gáy non không há mồm vì vậy mỗi khi cho ăn ta phải phành mồm ra đút. ta lấy cám ba vì (thường cho mi, khướu ......ăn) hòa ẩm viên thành từng viên to bằng đầu đũa dài khoảng 2 đến 3 cm. sau đó bạn để chim ở lòng bàn tay lấy ngón trỏ và ngón cái phành mồm tay còn lại nhét viên cám đã vê đó vào rồi vuốt nhẹ theo chiều cổ đồng thời cho uống nước để chim đễ nuốt
chúc bạn thành công!

thân
Chỗ em cũng thấy cho Cu non ăn theo cách này
Cám Bavi cũng dc mà cám gà con cũng ok
Chim sống mạnh!

dieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho cu gáy non ăn theo cách của Mi chíp nghe vất vả quá.cho ăn bằng ba vì hay cám gà con thì sau này chim biết mổ sẽ lâu thích nghi được với thóc hay đổ xanh hoặc kê.theo mình thì dùng đỗ xanh nấu chín để nguội rồi nghiền nát như nhân bánh trưng,hay hạt ê xát vỏ nấu chín đánh tơi rồi cho ăn là tốt hơn vì cu gáy thích hợp với thức ăn dạng hạt ,có trong tư nhiên hơn là cám công nghiệp tất nhiên là chim non thì cho ăn gì thì chúng chả ăn. nhưng chon loại nào tốt hơn mơi là vấn đề.trước đây vài chục năm các cụ nhà mình nuôi chim làm gì đã có cám công nghiệp đâu,vậy mà chim vẫn sống khỏe mà con rất thuần.vài ngu ý mong mọi ngừoi cùng tham khảo nhé..........

dohaidangvthy1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cho ăn cám bavi hòa với nước , ngày cho an 4 bữa là được rồi . hoặc cho thêm vừng trộn vào cám cho chim phát triển nhanh . Khoảng 20 ngày là chim non tự mổ được . Chúc bạn thành công . :a45:

levinhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cu gáy non đang vỡ nông ông

mình vừa 1 được 1 đôi gáy non.đang vỡ nông ống.vì nhà ông ấy nhiều người đặt quá ko bắt về sợ người ta đến bắt,a e dđ chỉ giúp cách chăm sóc chim non,vì mình chưa có kinh nghiệm nuôi chim non.mong được sự giúp đỡ.

levinhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim gay non

anh em cho y kiến.mình mới nuôi 2 em gáy non từ khi mới vỡ lông ống,hai em vẫchưa biết mổ.2 hôm nay em nó ko chịu rúc ăn mà toàn phải bón.phân của e nó bình thường.ko biết em no có bị làm sao ko

HONG HA

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Ðề: chim gay non

bạn nên mua một cái kim tiêm, bỏ cái kim bằng sắt đi, sau đó bạn pha cám ba vì với nước cho sệt sệt và mềm.rồi bạn đút cho chim qua kiêm tiêm,chim sẽ dễ ăn hơn.nhà mình nuôi rất nhiều chim cu con và lớn rất nhanh.chúc bạn thành công. Thân

caotan.ioffice

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cu non còn đút ăn cần chỉ giáo

em được cho 1 cặp cu con còn non đang còn đút ăn mong các cao thủ chỉ giao em nó về chế độ dinh dưỡng

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cu non còn đút ăn cần chỉ giáo

bạn nhai đậu xanh chưa bóc vỏ hoặc gạo nhuyễn ra ( nhai bằng miệng ) sao đó mớm cho chim ăn ( đưa miệng chim non vào trong miệng mình) :a02: hơi ghê 1 tý ! cu gáy nó chỉ mớm mồi thôi chứ không hả miệng ra khi đói !mình chỉ cho ăn đậu xanh thôi! còn khi lớn biết mổ thì cho ăn thóc hoặc bột chim! :a35:

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ðề: cu non còn đút ăn cần chỉ giáo

Cách làm đơn giản, giúp chim có thể há mồn và mình chỉ việc đút thức ăn vào cho chim ăn :

I/.Chuẩn bị :

+ Thức ăn : các loại hạt ngũ cốc nghiền thành dạng bột
+ Dụng cụ cho ăn : mảnh vải có kick thước 15x15 cm.Một kéo sắc và nhọn.

II/.Tiến hành :

+ Về thức ăn :

- Các bạn có thể lấy gạo + đâu xanh + đậu tương + ít ngô ( dạng bột ) Nếu tiện bạn ra ngoài hàng mua mỗi loại 1 ít về sau đó trộn chung với nhau.Khi cho chim ăn thì lấy lượng vừa đủ pha với nước sôi để nguội hay đại loại là nước sạch. Như vậy là đã xong cách chế biến thức ăn cho chim cu gáy non vừa nhanh lại vừa đơn giản mà lại đủ chất dinh dưỡng nữa.Đó là 1 dạng bột sền sệt, không lỏng quá mà cũng ko được khô quá

+ Cách cho ăn :

- Sau khi đã chế biến xong thức ăn, bạn chuẩn bị 1 mảnh vải to kích thước : 15cm x 15cm , vuông hay hình chữ nhật thì tùy miễn sao bạn dùng để đựng đc thức ăn cho chim mà ko bị rơi vãi ra ngoài. Sau bước chuẩn bị vải bạn cần thêm 1 cái kéo để cắt vào chính giữa mảnh vải vừa chuẩn bị 1 lỗ vừa nhỏ đủ để mỏ chim có thể lọt vào dễ dàng. Khi cho ăn bạn nhúm ít thức ăn vào mảnh vải và túm lại, cho mỏ chim đút vào lỗ vải, đảm bảo chim sẽ há mồm y như cái phểu người ta rót rượu ấy. Vậy là bạn chỉ việc đút ( nhồi ) thức ăn cho chim thôi.
Cách làm này mình đã nuôi thành công rất nhiều lứa cu non rồi, và để đảm bảo vệ sinh sau mỗi lần cho ăn bạn nên giặt sạch mảnh vải và phơi khô tránh phần thức ăn cũ còn dính lại làm chim non dễ bị bệnh tiêu hóa, hoặc bạn cũng có thể chuẩn bị 1 đên 2 tấm vải để tiện dùng.
Chúc các bạn chăm sóc tốt cho những em cu còn bé bỏng mau ăn chóng lớn !

caotan.ioffice

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng đang nuôi 2 em nè cũng mọc đủ lông rùi nhưng mà mình mua bột bích chi gạo lức về hòa với nước rồi lấy cái si lanh bơm cho em nó vậy mà em nó nhanh nhẹn lém và mựot lông nữa nhưng nghe mọi ngừoi nói là ko nên cho ăn thóc vì nếu ăn thóc chim sẽ bay đi nên cho ăn cám thì chim ko đi mình cũng ko biết nữa em của mình vẫn còn đang đút nè
có gì hôm khác port ảnh lên cho cac bác coi nha hi hihihi chuc bạn có chú cu đẹp

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom