Guest viewing is limited

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
cn tuần trước 15-3 có bắt được 1 ổ cu mới nở được 3 ngày. hix còn nhỏ quá chưa có lông ống chỉ có lông tơ, nhỏ quá mà phải bắt vì giang hồ nhòm ngó ghê quá, 1 chú đã ra đi vì ăn 2-3 ngày mà ko tiêu ko biết bệnh gì miệng cứ thở khò khè. bùn quá bác nào biết bệnh gì chỉ em cách chữa khi nào gặp ổ nữa mà bị vậy còn bít cách

1 chú lớn còn sống đến hôm nay, lông mọc đủ hết rùi, để trong lồng vỗ cánh phành phạch lun, nó là con chim lớn ko bít là trống hay mái nữa. nhưng nó chưa bít mổ lúc nào cũng kêu rít rít đòi mớm cho ăn. từ bữa nở ra tới giờ em nó được 11 ngày tuổi rùi ko biết chừng này ngày tuổi là có thể tập mổ được chưa mấy bác và mún tập cho em nó mổ thì tập như nào. từ nhỏ đến giờ mới nuôi chim nên ko biết tập sao cho em nó mau biết mổ, đút cho em nó khổ quá. bác nào biết chỉ em với nha. thank mấy bác nhiều, lần đầu tham gia diễn đàn có gì sai sót mong các bác bỏ qua cho em

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Ðề: bác nào biết tập cho chim cu non biết mổ

Bạn cứ cho vào lồng 2 hũ, 1 nước 1 thức ăn, từ từ nó sẽ uống nước trước, sau đó theo bản năng sẽ mổ thức ăn thôi Bạn ah.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn cứ cho vào lồng 2 hũ, 1 nước 1 thức ăn, từ từ nó sẽ uống nước trước, sau đó theo bản năng sẽ mổ thức ăn thôi Bạn ah.
thank bác em thử cái xem sao. tại nó mới được 12 ngày tuổi tính đến hôm nay ko biết là đã có thể tập ăn được chưa nữa. thấy còn nhỏ em chưa mua thóc về cho ăn thử em đổ cám ba vì có được ko?

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

Ngày xưa nuôi Cu gáy non thì các cụ chơi kiểu nhai gạo sống rùi cho con chim rúc mỏ vào miệng và...mớm cho nó.Nhưng xem ra kiểu đó hơi mất vệ sinh.Bạn chơi kỉu thời @ đi, dùng 1 cái xilanh chộn cám ướt ướt mềm mềm rùi bơm vào cho nó khi nó đòi ăn á.Chim non quá thì làm sao mà tự mổ cám đc.Phải chăm thêm 1 thời gian nữa đã
Chúc bạn chăm nó thật tốt :D

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cn tuần trước 15-3 có bắt được 1 ổ cu mới nở được 3 ngày. hix còn nhỏ quá chưa có lông ống chỉ có lông tơ, nhỏ quá mà phải bắt vì giang hồ nhòm ngó ghê quá, 1 chú đã ra đi vì ăn 2-3 ngày mà ko tiêu ko biết bệnh gì miệng cứ thở khò khè. bùn quá bác nào biết bệnh gì chỉ em cách chữa khi nào gặp ổ nữa mà bị vậy còn bít cách

1 chú lớn còn sống đến hôm nay, lông mọc đủ hết rùi, để trong lồng vỗ cánh phành phạch lun, nó là con chim lớn ko bít là trống hay mái nữa. nhưng nó chưa bít mổ lúc nào cũng kêu rít rít đòi mớm cho ăn. từ bữa nở ra tới giờ em nó được 11 ngày tuổi rùi ko biết chừng này ngày tuổi là có thể tập mổ được chưa mấy bác và mún tập cho em nó mổ thì tập như nào. từ nhỏ đến giờ mới nuôi chim nên ko biết tập sao cho em nó mau biết mổ, đút cho em nó khổ quá. bác nào biết chỉ em với nha. thank mấy bác nhiều, lần đầu tham gia diễn đàn có gì sai sót mong các bác bỏ qua cho em
à mình có 1 chút kinh nghiệm ko biết có đúng ko có gì sai sót xin đàn anh bỏ wa cho :
- khi chim cu non ban cho ằn hôn hợp cám trộn với hạt kê ban ngâm cám cho uót hoi sềnh sệch nói chung là hoi uót ti ban bỏ vào chai tuong ớt bằng nhụa bạn bóp cho nó ăn.
-trong khoảng thòi giang ban đút no thì luôn luon ban để lúa và hat kê trong lồng nha . khi chim lớn nó sẽ hiếu động và nó sẽ mổ phá hai hủ lúa và kê. mình thí dụ nó giông như một em bé vậy đó bạn ạ. và nó se tư ăn đươc thôi bạn à .chúc ban có 1 chú chim manh khoẻ
:a41: chúc ban vui:a04:

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình chưa luôi chim cu non bao giờ vì mình ko có cơ hội may mắn như bạn.nhưng mình đã từng nge nói về khinh nghiệm luôi cu non sau đây là một vài dòng kinh nghiệm về luôi cu non anh em đọc thấy hợp lý thì ok nhé
_bạn phải ngâm gạo cho đến khi hạt gạo trương lên cho đến khi có thể bóp hạt gạo nhiễn ra.bạn vốc một lắm rồi cho chú cu non tự rúc mỏ vào tay bạn ăn cho tới khi no thì thôi.ăn gạo ngâm xẽ làm cho cu tiêu hoá được ko bị trương bụng bị chết .bạn làm như vậy cho đền khi chú cu tụ ăn được thi mới thôi.còn tổ cu thường có hai con.con to là đực con nhỏ là cái hiiiiiiiiii ko biết mình có nói lộn ko nhỉ

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chắc có lẽ tại nó chưa đủ lớn để tự mổ thức ăn , chứ thực sự thì chim cu non rất mau biết tự mổ ăn. chúng thường thì rất thích đậu xanh như thế bạn cho nó ăn đậu xanh nó sẽ mau tự ăn hơn đồng thời cho thêm thóc nhưng nhớ không cho ăn thóc hạt dài mà nên mua loại thóc hạt ngắn tròn chúng thích hơn . Chúc bạn thành công .Thân!

doanngoccanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn hảy kiên nhẩn vài ngày nửa xem sao .bạn nên cho vài hạt gạo ờ dưới đất lúc chim đói ,thì nó sẻ tự mổ thơi .chúc bạn có 1 chú chim đẹp:a12:

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0

Thông thường con chim lớn trong tổ là chim trống,theo mình thì bạn nên ngâm đậu xanh nguyên hột trong cả ngày và đêm,hạt đậu sẽ nở lớn và bạn đút cho chim ăn sẽ đầy đủ chất dinh dưỡng thích hợp với cu gáy trong giai đoạn còn nhỏ.Sau đó để trong lông một hủ kê ,tự chim sẽ tập mổ thôi ,mình đóng góp như vậy nếu có gì thiếu sót mong ae giúp đở.:a32:

tungden

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào bạn mình cũng mới nuôi đươc máy lần chim cu non cũng bắt từ khi chim còn đỏ ỏn.nuôi chim cu non vất vả lắm,mình còn ít khinh nghiệm có gì ko đúng mong các bắc chỉ bảo thêm.theo mình con trước chết vì đói quá đo,chim non đòi hỏi phải cung cấp lượng thức ăn lớn,chim còn nhỏ chưa biết mổ mình phải mớm cho nó,bạn nhai gạo nếp thật nhuễn rồi cầm chin non lên cho mỏ nó vào mồm mình nó sẽ ăn hết,hêhe,hihi,hơi khinh một tí nhưng nuôi chim phải vất vả chứ:a14:nuôi kiểu này khoảng 2tuần sau chim đã cứng hơn bạn mua cám cho gà con hoặc cám ba vì cũng được về cho vào chén cho ít nước vào trộn đều để nhão bạn mua cái xilanh tiem cho lợn ấy cho cám ướt vào đó chim há mỏ bạn bơm vao mồm cho nó,bơm ít một thôi nhiều nó chết ngẹn đó.khi nào nó mọc được khá nhiều lông nó sẽ tự mổ đựơc nhưng thời khì nay vẫn phải cho nó mổ cám ướt rồi từ từ thay bằng thóc.nuôi kiểu này chim thuần rất nhanh,gù rất hay,lúc nào mình cho xem ảnh máy con :a14:cu gáy của mình:a27:,chúc bạn nuôi đựoc chú cu gáy hay,có gì cứ hỏi mình sẽ giúp

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

chào bạn mình cũng mới nuôi đươc máy lần chim cu non cũng bắt từ khi chim còn đỏ ỏn.nuôi chim cu non vất vả lắm,mình còn ít khinh nghiệm có gì ko đúng mong các bắc chỉ bảo thêm.theo mình con trước chết vì đói quá đo,chim non đòi hỏi phải cung cấp lượng thức ăn lớn,chim còn nhỏ chưa biết mổ mình phải mớm cho nó,bạn nhai gạo nếp thật nhuễn rồi cầm chin non lên cho mỏ nó vào mồm mình nó sẽ ăn hết,hêhe,hihi,hơi khinh một tí nhưng nuôi chim phải vất vả chứ:a14:nuôi kiểu này khoảng 2tuần sau chim đã cứng hơn bạn mua cám cho gà con hoặc cám ba vì cũng được về cho vào chén cho ít nước vào trộn đều để nhão bạn mua cái xilanh tiem cho lợn ấy cho cám ướt vào đó chim há mỏ bạn bơm vao mồm cho nó,bơm ít một thôi nhiều nó chết ngẹn đó.khi nào nó mọc được khá nhiều lông nó sẽ tự mổ đựơc nhưng thời khì nay vẫn phải cho nó mổ cám ướt rồi từ từ thay bằng thóc.nuôi kiểu này chim thuần rất nhanh,gù rất hay,lúc nào mình cho xem ảnh máy con :a14:cu gáy của mình:a27:,chúc bạn nuôi đựoc chú cu gáy hay,có gì cứ hỏi mình sẽ giúp
thank bác nhìu. lúc mới bắt về thì em cũng nhai gạo cho nhỏ rùi cho nó rúc mỏ vào mồm mình ăn đó. mún nuôi chim non lớn mà sống sót thì cách này là số 1 rùi ko phải bàn cãi. cũng ko mất vệ sinh đâu vì có dơ đâu mà sợ, nhai song nó ăn ko hết mình nhổ ra xúc miệng là ok.
con nhỏ chết ko phải đói mà là ăn ko tiêu, ăn tới 3 ngày mà sở dều, nhìn qua lớp da còn thấy gạo với lại thở khò khè mình còn nghe thấy lun, chắc 1 trúng gió 2 là ăn ko tiêu thui

con lớn thì giờ đủ lông hết rùi đuôi cũng xài cỡ 2 đốt tay rùi, chắc vài ngày nữa là tập mổ thui, thấy nó quậy lắm rùi, hiện mình vẫn trộn cám ba vì với lấy vỏ trứng giã nát ra trộn để bổ sung canxi cho em nó, rùi dùng 4 ngón tay chụm lại cho em nó rúc. ăn như hạm đội lun

em có mua xi lanh về cho ăn thử nhưng ko ổn vì nó ko chịu há mồm, bỏ bột vô ngâm nó nở ra bót hoài mới chịu chảy ra 1 xíu, nếu nó há mỏ bóp hoài ko ra mạnh tay nó xịt 1 cái chắc con chim die, theo em thì ko nên dủng xi lanh vì ko hiệu quả và tốn tiền mua cái xi lanh 7k :a42:

giờ thì em mới bỏ 2 cóng 1 cóng nước 1 cóng bột thui vì chưa mua lúa, tại vì cuối tháng nay em bye bye sài gòn vài tháng nên mua rùi mang về hơi oải,

còn đặt lồng chim xuống đất cho nó tìm dưỡng chất chắc ko ổn vì em ở sì gòn chẳng chỗ nào quanh nhà em lòi ra được mảnh đất toàn bê tông với đường nhựa:a36: chắc để dành mang về quê mới có điều kiện.

bác nào cho em hỏi lun khoảng mấy tháng em nó mới có thể tập gù, gáy được, vì em mún huấn luyện cho nó thành cu mồi, mang đi bẫy vì gần nhà em nhìu cu lắm. thằng cháu toàn đi bắt ổ cu mang trứng về luộc ăn:a37:. em bẫy được có dk em mang vô đây tặng bác nào iu cu gáy chơi cho vui.
mong mấy bác chỉ giáo. bác nào có đờn cò hay bít chỗ nào chỉ chỗ bán đờn cò em mua cái về bẫy, bác nào ko bán mà có đờn cò ở hcm cho em xem cấu tạo em về làm đi bẫy nếu có cái đó chắc là bẫy được nhìu lắm có khi phải nhìu con 1 ngày lun, ko chừng dính gà tre nữa thì good:a16:

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

up cái nữa có bác nào trả lời em được ko? mới nuôi nên ko bít mong các bác chỉ dạy

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

thông báo với mấy bác là hum nay nằm ngủ ngó thấy con chim cu gáy của em nó đã biết mổ. em làm như mấy bác chỉ dạy là cứ cho 1 cóng nước với 1 cóng thức ăn vô nó sẽ tự tâp mổ. hic hic giờ có kinh nghiệm mún chia sẻ với a e là chim cu từ khi nở tới khi tập mổ là khoảng 15-20 ngày. con của em tính đến hôm nay là nở được 16 ngày rùi. còn bác nào bít khoảng bao nhiu ngày nó trổ cườm cho em biết với

me chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chúc mưng bạn nha :a04::a15: à theo mình là khoảng từ khi biết mổ ăn là khoảng gần 2 tháng là cu trổ cườm thì phải theo mình là vậy :a41::a40: .chúc bạn có 1 chú cu gác nhà thât tuyệt .mà bạn thường xuyên giỡn với em nó nha và tập bún tay cho nó gù nữa ..:a06::a19:

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

chúc mưng bạn nha :a04::a15: à theo mình là khoảng từ khi biết mổ ăn là khoảng gần 2 tháng là cu trổ cườm thì phải theo mình là vậy :a41::a40: .chúc bạn có 1 chú cu gác nhà thât tuyệt .mà bạn thường xuyên giỡn với em nó nha và tập bún tay cho nó gù nữa ..:a06::a19:
thank bác. em mún huấn luyện cho em nó thành mồi chứ kop mún thành em cu khách. bác nào đã từng nuôi em cu từ nhỏ lên bít cách nào cho em nó thành cu mồi chỉ em với nha

gaden23@Gmail

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn đút cho nó mình mách bạn thế này bạn mua cám công nghiệp trộn ít nước sau đó bạn vê như đầu đũa nhét cho nó ngày chỉ cần ba lần sau vài hôm là nó tự ăn được vì mình cũng đang nuôi mà yên tâm đi mình nói thật lòng đấy vì gáy nhà mình nó đẻ mà

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

lâu lắm rùi mới vô lại. thông báo với mấy bác con chim cu con em nuôi giờ đã trưởng thành, nó phải mất gần 1 tháng mới mổ ngon lành được. giờ thì nó đã biết gáy biết gù rùi. thấy người là nó gù kêu cúc cu... cúc cu hoài. ko biết chim hay hay dở nữa. khi gáy nó gáy cúc cù cu cu. gáy cũng khá... sáng trưc chiều tối, ngày mưa hay nắng nó cũng gáy

cugay15

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E cần các Bro tư vấn cu gáy non Em ko bik cho ăn những gì?

Em mới bắt đc cặp cu gáy non Em ko bik cho ăn những gì sin các Bro tạn tình chỉ giúp E có lên cho chim non ăn đỗ hay bắp ko cu non ăn cám gì các Bro chỉ giúp:a43::a43:

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: E cần các Bro tư vấn

Chào bạn:

Cu Gáy non cũng như những loại chim khác khi chưa biết tự mổ bạn có thể cho chúng ăn cám Bavi bằng cách pha loãng hoặc sệt.(Cám Bavi có bán tại các cửa hàng chim cảnh)
Bạn chú ý chim non lên cho ăn thường xuyên(30 phút một lần).Khi chim đã đứng vững bạn vẫn pha cám khô hơn chút và để chúng tập mổ.
Khi đã mổ thành thạo bạn có thể để một rỏ thóc bên cạnh đê chúng tập mổ và ăn thóc là được

Chúc bạn thành công.

hoahongvang_tn

"không giận không hờn không oán trách"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: E cần các Bro tư vấn

chào bạn
chim cu gáy non không há mồm vì vậy mỗi khi cho ăn ta phải phành mồm ra đút. ta lấy cám ba vì (thường cho mi, khướu ......ăn) hòa ẩm viên thành từng viên to bằng đầu đũa dài khoảng 2 đến 3 cm. sau đó bạn để chim ở lòng bàn tay lấy ngón trỏ và ngón cái phành mồm tay còn lại nhét viên cám đã vê đó vào rồi vuốt nhẹ theo chiều cổ đồng thời cho uống nước để chim đễ nuốt
chúc bạn thành công!

thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom