Guest viewing is limited

susu5207

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con mi của mình ít chịu ăn mồi tươi và hay nằm ép bụng xuống cầu,xin cho hỏi nó có bị gì không vậy mọi người ơi!Nó cũng hót sổng,nhưng ngắn và ít,mi thuộc rồi và dạn người lắm.Xin mọi người giúp đỡ.Thanks

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
Ðề: cho mình hỏi

mi thuộc rồi nhưng hót sổng ngắn + ít + dạn người thì con mi của bạn ko có tốt để chơi rồi. nếu là chim thuộc + dạng người thì phải hót sổng dài ( ngón ít cũng dc nhưng phải dài ). về việc nó hay ép bụng xuống cầu thì do tính con chim. nó ít hoạt động. mồi tươi ít ăn cũng 1 phần do tích cách lười hoạt động của nó.

CHÚ Ý : bạn nên lưu ý kĩ. nó ép bụng xuống cầu vậy nó có lim dim ngủ ko. phân đặc hay lỏng. nếu nó ngủ và đi phân nát thì chim suy rồi. nó thích ăn gì cứ cho nó ăn để lấy sức ( cứ cho mồi tưoi vào ăn dc thì ăn ) lồng phải dọn dẹp sạch sẽ, mỗi ngày nên cho nó phơi nắng sớm lúc 7h. phơi 5 phút thui. đem vào nhà trùm áo chữ A

susu5207

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: cho mình hỏi

Rất cám ơn bạn đã trả lời giúp mình.Nó đi phân vẫn bình thường và tốt.Mình để ý thấy nó nằm ép bụng xuống cầu mỗi khi nó đi gió.Bạn cho mình hỏi 1 ngay con mi ăn được khoảng bao nhiêu con dế thế?Tại mình hay cho nó ăn dế thôi,cào cào chỗ mình mua hơi khó.Cám ơn bạn rất nhiều.

bi.kill

Thành viên mới
SVC$
0
cho em hỏi tí

Chào các bác trong diễn đàn
e ở daklak, ở đây chim họa mi bổi bán 600k 1em, các bác thấy thế nào, em thì thấy hơi đắt so với các vùng khác, mà chưa chắc đã lựa được chim hay. em thì hay mua chim ở tiêm anh tý gần chùa khải đoan. bác nào hay chơi mi thì biết.
chim bổi mà chiu đứng lồng sơ sơ thì cũng phải 1tr3 trở lên. Em mới chơi mi nên kinh nghiêm cũng chưa nhiều, trước giờ mua mấy con em mi rồi mà chẳng có em nào tương lai cả
Em còn 1 em mi bổi nuôi được 2 tháng rồi mà vẫn nhát quá mà cũng chẳng thấy mở miệng gì hết, chỉ toàn kêu cộc cộc không. có phải chim e bị sao hok vậy. Mấy bác giúp em với.Tks mấy bác nhiều

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hoa Mi bị gì thế này ?

con Họa Mi của mình mấy hôm trước mình mỡ file mi mái với mi trống thì nó chỉ đứng im ngó qua ngó lại nghe 2, 3 hôm nay thì mỗi lần em mỡ file mi mái mi trống lên thì nó cứ bay tới cữa lồng đưa đầu ra nhìn như là tìm kiếm cái gì đó , ngưng mỡ file 1 hồi thì mới chịu đứng im lâu lâu mới nghe hót 1 ,2 lần , có phải nhốt quá nó bi khìn ko dza

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Ðề: Hoa Mi bị gì thế này ?

Mình thì nghĩ nếu nhốt bạn trong nhà vài tháng không cho tiếp xúc với ai thì khi nghe có tiếng con gái bên ngoài bạn cũng chạy ra cửa đứng ngó qua ngó lại thôi hà:a14: chim bình thường chứ đâu có gì đâu bạn.

aiyeuanh_anhyeuai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

vậy à hihih ai biết đâu à tại mấy hôm trước mua về mỡ file nó đứng ngóng nghe tự nhiên hôm nay nghe file là cứ bổ ra cửa lồng thò cái đầu ra tưởng bi gì chứ , củng hên là no lao ra nhưng bấu 2 chân vào cửa lồng trước rồi thò cái đầu ra chứ mà tông lồng rầm rầm chắc xong con chim luôn rồi , cám ơn MT Chip nha , tại mình tiền ít mà khoái chơi chim , thấy con chim co biểu hiện kì kì nên mới hỏi AE , vậy là yên tâm rồi

mrrin

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

nó đang tìm mái đó bạn kiếm cho nó 1 em mái đi, có mái về ốp nó xung nhanh lắm.

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0

chim vậy rất bình thường. nên vui mới đúng. vì nghe mái nghe trống còn thò đầu ra kiếm. có nhìu con vô cảm. nghe mà giả điếc ko hót ko phản ứng.

vanhieu15

"jesus i trust in you"
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi tí

thường thì chim miền nam rõ ràng ràng là chất lượng kém hơn miền bắc. chuyện con chim bạn cứ cộc cộc thì no chưa thuần ko dám hót. giá đó mình nghĩ cũng đúng với vùng cao nơi bạn sống. vì ở HCM 1 em bổi tướng tá coi được chí ít cũng 600k. bạn mới chơi nên mua chim thuần tránh mua bổi về ko có nhìu kinh nghiệm mất tiền oan. ở daklak mình thấy nuôi chòe là đã nhất.

hoamichien02

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: cho em hỏi tí

Chào các bác trong diễn đàn
e ở daklak, ở đây chim họa mi bổi bán 600k 1em, các bác thấy thế nào, em thì thấy hơi đắt so với các vùng khác, mà chưa chắc đã lựa được chim hay. em thì hay mua chim ở tiêm anh tý gần chùa khải đoan. bác nào hay chơi mi thì biết.
chim bổi mà chiu đứng lồng sơ sơ thì cũng phải 1tr3 trở lên. Em mới chơi mi nên kinh nghiêm cũng chưa nhiều, trước giờ mua mấy con em mi rồi mà chẳng có em nào tương lai cả
Em còn 1 em mi bổi nuôi được 2 tháng rồi mà vẫn nhát quá mà cũng chẳng thấy mở miệng gì hết, chỉ toàn kêu cộc cộc không. có phải chim e bị sao hok vậy. Mấy bác giúp em với.Tks mấy bác nhiều
` mi bổi mà 600k la phải rôi bạn chọn con lào mỏ mỏng đầu băng dáng đêu khônh top đít la ok chú bổi chưa hót chăc bạn để chỗ gân ngươi hay đi lại bạn cheo sa gia cành cây va tậu cho em nó 1 cô vợ lưa là hót ngay mà

van cong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
không sao đâu bạn .minh cũng đã ở trường hợp này.mi mộc bao giờ rả vậy.rẻ tiền mà.nó chưa quen nên chưa hót thôi bạn yên tâm đi.không vấn đề gì.nhiều em mộc lì lợm lắm.có con đến 4,5 tháng không hót .nhưng khi hót rồi thì thôi bạn à.hót điếc tai luôn.chim nó có tật thì mới có tài.
!!!thân.

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con mi của mình ít chịu ăn mồi tươi và hay nằm ép bụng xuống cầu,xin cho hỏi nó có bị gì không vậy mọi người ơi!Nó cũng hót sổng,nhưng ngắn và ít,mi thuộc rồi và dạn người lắm.Xin mọi người giúp đỡ.Thanks

Chim ăn ít (mồi hoặc cám) biểu hiện con chim bị sức khỏe kém, hay nằm ép bụng xuống cầu nữa thì chim đã rất yếu, nếu là chim nuôi nhiều mùa thì do chế độ dinh dưỡng không đạt yêu cầu. Chế độ nuôi cũng là nguyên nhân khiến chim suy yếu.

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
mấy pro chơi mi ơi giúp em một chuyện là nếu em muốn nuôi mi bổi thì ko nuôi mi mái thì liệu có có chơi tốt ko còn việc dạn hay ko thì ko quang trọng em kiến nhẫn lắm :a01: nuôi vài năm củng ko nhãn miễng sao là hót tốt là ok ko cần mau dạn đang định nuôi nhưng vì là học sinh nên hơi ngại mua thêm mi mái + với nhà ko cho nuôi nhiều

A

AE...4...Miền

Guest
AE 0i !!!

tình hình là em có chú mi hót rất hay và siêng hót , nhưng có mỗi cái tật là ngoái cổ , bác nào bít cách sửa tật này thì giúp em với .. thân các bác .!!!!

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu bác chỉ nuôi mi hót và không ngại thời gian thuần chim thì chỉ cần tìm một chỗ yên tĩnh, an toàn, rồi treo lồng cố định ở đó, việc mở áo lồng bác cứ từ từ từng bước theo thời gian, mỗi tháng hé ra thêm một tí, siêng tắm rửa và vệ sinh lồng, lưu ý vệ sinh cả cóng nước và cóng thức ăn, không được để thức ăn tồn trong cóng hơn một tuần.

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
ko cần phải nuôi mi mái đâu bác ạ. Mất công nó thấy quen rồi sau này ko có mái nó ko chịu chơi. Đa phần người ta nuôi mi mái là do: chim đi thi, chim đi đá, nuôi nhiều quá. Ta nuôi 1,2 con thôi thì ko cần mái nhiều lắm. Các bác muốn mi dạn. Okie nhưng yếu cầu là các bác chưa từng tự tay làm cho con mi hoảng ( mi nhớ mặt lâu lắm ). Một ngày các bác dùng nhiều time cho chim ko ? Nếu nhiều thì tốt quá. E xin trình bày cách thuần mi của e. Trong phạm vi 1 tháng là sẽ bớt nhảy nhưng cầm lồng thì hơi chao xíu thôi. Các bác nuôi mi nên nuôi cái lồng nan kép ( e gọi là lồng chống bạo động kekeke). Time đầu thì sẽ nhảy rất dữ nên bác bác cố tránh làm đau con chim. Với người có time chăm chim thì siêng mang chim đi ra ngoài cội ( nhớ đóng áo lồng lại rồi bỏ dưới đất ) Đi riết rồi sẽ quen với âm thanh ồn ào bân ngoài. Trong lúc mình ở nhà thì mở áo lồng chữ A, lâu lâu khoảng 10, 15' lại cầm 1 con dế đứng cách lồng khoảng 50 cm rồi nhẹ nhàng, từ từ đưa vào lồng cho chim. các bác mở chữ A rộng rộng chút nhá. Lúc bác cầm dế thì nên đứng yên 1 chút cho con chim nó nhìn thấy mặt mình. Sau đó đưa con dế lên ngang tầm mắt chim rồi nhẹ nhẹ bỏ vào lồng. Nói thì có vẻ dài nhưng nếu làm thì có 1,2 phút ah. Bỏ vào xong thì đi ra ngoài cách khoảng 5m.
Với các bác ko có time chăm thì chắc là lâu hơn chút. Thứ 7 hay Cn các bác rảnh rỗi có thể làm theo cách này. Nên dùng dế bởi mi thèm ăn dế hơn cc ( đa phần là thế ). Mi ăn cc rất lâu ( nó phải xé nhỏ cc lớn ra ) nên dùng dế thì nhanh hơn.
ps : ai lỡ làm cho nó hoảng rồi thì cảm phiền các bác đứng trước lồng xin lỗi nó đi chứ e nghĩ chưa ra cách thuần nó trở lại.....kakakaka
Chúc các bác thành công. Chú mi của e sau 1 tháng thì giờ đã có thể đứng cách lồng 50cm mà vẫn hót rùi hjhj:a15::a15::a15:

hoangsau

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: AE 0i !!!

chim ngoái cổ way đầu,lộn mèo . thì chắc nên để ở nhà chơi rồi.trên diển đàn anh em có nói nhiều về vấn đề này nhưng đa số khó giải quyết dc vấn đề đó.còn mún đem đi ra cội chơi thì chắc ra cội nên để áo lồng chử A .mình ngày truoc có 1 e hót rất hay chim già rừng nhưng thuần ko tốt nên ngoáy cổ.mang ra cội chơi mở ra chút hót đã đời nhìn con chim mình way đầu ngoáy cổ thì mình chỉ mún phóng sanh lun.đôi lời góp ý từ khi có e ngoáy cổ mong dc chia se có gì ko phải xin chia se kinh nghiêm

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mấy bác por Mi cho em hỏi khoản độ tháng mấy thì mua mi bổi tốt và chim còn sung lữa rừng ??

Quang1512

"Why so serious ???"
SVC$
0
thường thì chim sau khi thay lông xong sẽ đẹp nhất. Độ sung cũng cao nhất. Nói chung mi là loài chung thủy nên lúc nào cũng đi thành cặp. Bác muốn mua thì nên mua vào khoảng time là sau tết âm. Lúc này đa phần các loài chim đã thay lông xong. Lông lá đẹp nhìn cũng đã mắt hơn. Nhưng với mi và than thì cho dù bác mua lúc nào thì cũng coi như bỏ mùa lông đầu........

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom