Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Bạn HoaBinh mến:

- Trước hết, chúng ta thỏa thuận với nhau về tên sản phẩm B1:
Sản phẩm B1 ở đây là sản phẩm phục vụ cho Nông nghiệp, có tên là B1 (tiêu biểu là của Thái lan).

Đó là một hợp chất dạng lỏng, mà ngoài thành phần chính là B1 ra, nó còn có nhiều chất hổ trợ và kích thích sinh trưởng nữa.
Có 1 số người không tìm hiểu kỹ vấn đề này, nên dùng B1 thuốc cho người thay cho B1 Nông nghiệp này, nên kết quả không được như mong muốn.

1- Sự giống nhau của Antonic và B1 là:

Cùng có tác dụng kích thích sinh trưởng (như mọc rễ, đâm chồi, tăng tốc độ trao đổi chất của cây...)

2- Sự khác biệt cơ bản của Antonic với B1 là:

- Antonic: không chứa các thành phần hổ trợ như B1 Thái, mà chỉ gồm những thành phần kích thích, trong đó có cả những thành phần có tác động thay đổi hocmon trong cây trồng, có thể gây ra những đột biến khác quy luật cho cây. Do vậy, nó đa năng hơn, có thể phối hợp với các loại phân bón và thuốc khác để điều khiển cây theo ý mình.

- B1 Thái: Để bồi bổ cho cây yếu, kích thích cho cây phát triển mạnh, thì rất tốt. Nhưng chỉ dùng cho việc sinh trưởng (mọc rễ, phát triển, lớn lên.). không dùng cho việc ra hoa được.
Thậm chí, khi cây sắp ra hoa mà bạn dùng B1 Thái, thì hoa lại kém đi, vì cây bị chuyển hướng sang sinh trưởng, thay vì sinh sản.

Việc dùng các chất kích thích sinh trưởng không nên kéo dài, sẽ để lại hậu quả xấu cho cây do bị kích thích quá sức tự nhiên. Nồng độ pha cũng cần chính xác, vì quá cao cũng có hại cho cây.

Vậy thì nên dùng B1 và Antonic như thế nào:

1- Lúc tách chiết cây: kích thích cho ra rễ sớm, nhanh mạnh, để cây mau trao đổi được chất với môi trường qua bộ rễ.
Antonic được trọng dụng để ngâm gốc trong 30 phút.
B1 được trọng dụng để phun bón lá cùng gốc tiếp theo trong giai đoạn ra rễ, 1 tuần 1 lần. Trong 3-4 tuần.

2- Trong quá trình trồng cây:
Cả 2 loại trên chỉ nên dùng 1-2 tháng 1 lần. Cho đến khi cây gần trưởng thành, sắp ra hoa thì phải thôi B1. Mà nên dùng Antonic.

Khi muốn cây ra hoa trái mùa (tất nhiên là với cây phải đủ khỏe, đã trưởng thành), để đánh thức cây dậy và kích thích ra hoa, thì B1 không làm được, mà chỉ có Antonic.

Trong quá trình chơi cây, nếu bạn để ý đi sâu tìm hiểu thử nghiệm, bạn sẽ càng ngày càng phát hiện ra nhiều điều không quá phức tạp, mà rất thú vị.

Chúc bạn vui.

Thân.

HoaBinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bác Diabay, B1 tôi đề cập đến chính là B1 Thái đấy tên tây của nó là gì quên mất à LIQUITNOX thì phải. Tôi xin hỏi thêm 1 tẹo, vd tôi mới mua mấy ngọn Đai châu (Ngọc điểm) về, ngâm qua Antonic và buộc, treo lên. Theo Bác thì giai đoạn tiếp theo nên chăm kiểu gì cho chóng ra rễ và khoẻ nữa. Tôi có 1 bụi Da báo (Cẩm báo), lá cứ bị mấy vệ loang lổ màu xanh nhạt , đó có phải là nấm không, trị bằng thuốc gì!
Cám ơn bác.

thuctapsinh

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ỏn Bác DIABAY rất nhiều, Bác có thể chỉ giúp toi cach up hình duọc không, vì tôi co may cây Den lạ nhủng ko tìm duọc tên. Cám ỏn Bác nhiều.:a32::a32::a32:!

zabinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To Bác Diabay
Bác có thể up hình chay B1 thái lên để Zabinh xem thử không. trước đây mình hay dùng B1 của crown more. nhưng sau thấy trên diễn đàn hay nhắc tới B1 thái và mình củng đi mua ở tiệm bán lan loại chai to hình như là 200ml gì đó mất 45K đồng , trên chai có dán tem mấy chử thái gì gì đó . nhưng về dùng không thấy có tác dụng gì hết. nên mình không biết B1 thaí là loại nào nữa , cái nào là thật , cái nào là giả mong bác chỉ giúp để mình có thể mua đúng cái B1 thái về dùng xem công hiệu như thế nào.

Thân chào bác.

Diabay

SVC$
0
Cám ơn bác Diabay, B1 tôi đề cập đến chính là B1 Thái đấy tên tây của nó là gì quên mất à LIQUITNOX thì phải. Tôi xin hỏi thêm 1 tẹo, vd tôi mới mua mấy ngọn Đai châu (Ngọc điểm) về, ngâm qua Antonic và buộc, treo lên. Theo Bác thì giai đoạn tiếp theo nên chăm kiểu gì cho chóng ra rễ và khoẻ nữa. Tôi có 1 bụi Da báo (Cẩm báo), lá cứ bị mấy vệ loang lổ màu xanh nhạt , đó có phải là nấm không, trị bằng thuốc gì!
Cám ơn bác.

Bạn tìm xem trong trang này đã có nói rồi đấy.

Tiện đây mình nói lại luôn: Bạn bón phân bón lá 30-10-10 hoặc 20-20-20 pha với nồng độ 0,5 gr/ Lít nước, phun ướt đều 2 mặt lá, 5-7 ngày 1 lần, rễ ra cực nhanh.

Khi đã có vài rễ dài 10-15 cm, thì chuyển bón phân hữu cơ vào rễ là tốt nhất.

Thân.

Diabay

SVC$
0
Cám ỏn Bác DIABAY rất nhiều, Bác có thể chỉ giúp toi cach up hình duọc không, vì tôi co may cây Den lạ nhủng ko tìm duọc tên. Cám ỏn Bác nhiều.:a32::a32::a32:!

Bạn xem hướng dẫn ở mục Nội qui và hướng dẫn của Diễn đàn.

Thân.

Diabay

SVC$
0
To Bác Diabay
Bác có thể up hình chay B1 thái lên để Zabinh xem thử không. trước đây mình hay dùng B1 của crown more. nhưng sau thấy trên diễn đàn hay nhắc tới B1 thái và mình củng đi mua ở tiệm bán lan loại chai to hình như là 200ml gì đó mất 45K đồng , trên chai có dán tem mấy chử thái gì gì đó . nhưng về dùng không thấy có tác dụng gì hết. nên mình không biết B1 thaí là loại nào nữa , cái nào là thật , cái nào là giả mong bác chỉ giúp để mình có thể mua đúng cái B1 thái về dùng xem công hiệu như thế nào.

Thân chào bác.

Trước đây mình thường dùng B1 Thái, nhưng gần đây bị hàng giả quá nhiều, lại tìm được nguồn B1 của Đài loan do 1 văn phòng đại diện cty Chiaopuh bán, nên mình không dùng B1 Thái nữa. Loại này chai to, thường mấy anh em chung mua rồi về chia ra.

Thân.

zabinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vậy thì chắc chai B1 của Zab là giả rồi. như vậy dùng B1 của Grow more có được không bác diabay.
Cám ơn bác mách bảo

Thân chào Bác

Diabay

SVC$
0
Trước đây mình dùng B1 Thái thì thấy rất hay, tìm hiểu sâu hơn thì mới biết trong đó còn có nhiều thành phần trợ sức và kích thích sinh trưởng nữa. Cách đây độ 5-7 năm, hàng B1 Thái giả bắt đầu, mình không có nguồn nhập tin tưởng nên chuyển dùng hàng Đài loan.

Mình chưa dùng B1 của Grow More nên không biết như thế nào. Bạn theo dõi kiểm nghiệm thử.

Cách thử dễ thấy kết quả nhất là: với cây mới tách trồng mới. Nếu nó nhanh ra rễ, ra chồi, cây khỏe mạnh thì là OK.:a01:

Thân.

bebe

Thành viên mới
SVC$
0
Chào Bác DiaBay,nhờ bác hướng dẫn giùm thuốc xịt muỗi pha bao nhiêu cc/1lit,hướng dẫn sx nhiều quá và thuốc RIDOMIL pha 1 muỗn cafe cho mấy lít nước xin cám ơn bác nhiều

Diabay

SVC$
0
Chào Bác DiaBay,nhờ bác hướng dẫn giùm thuốc xịt muỗi pha bao nhiêu cc/1lit,hướng dẫn sx nhiều quá và thuốc RIDOMIL pha 1 muỗn cafe cho mấy lít nước xin cám ơn bác nhiều

Mỗi loại thuốc có chỉ định pha theo những hàm lượng khác nhau.
Đơn vị đong đếm thường là gram, cc (mL)

1- Thuốc xịt muỗi cũng có nhiều loại. Theo kinh nghiệm của mình thì dùng loại Fendona 10 SC của Đức là hay nhất. Các loại của Mỹ thường phải pha gấp 3 lần chỉ định, mà thời hạn tác dụng cũng không bằng loại này.

Loại này đóng trong vỉ, túi nhỏ 5 ml, pha vào 1 lít nước. Chỉ cần phun ướt lấm tấm là được.

Tuyệt đối không dùng loại chứa bình xịt có chất dầu, gây chết Lan.

2- Ridomil pha 2,5 - 3,0 gram cho 1 lít nước.
Mùa mưa nhiều thì 1-2 tuần phun tưới 1 lần, hoặc phun chặn sau một đợt mưa.
Mùa khô 1 tháng phun tưới 1 lần.

Tưới cả vào chậu và giá thể để chống thối rễ và diệt côn trùng luôn.

(Cái thìa của bạn bao nhiêu gam thì mình chịu, không xác định được. Bạn cần đong thử để xác định số gram cho 1 thìa đó)

Chúc bạn toại nguyện.

Thân.

Sontg

Thành viên mới
SVC$
0
Thế Ridomil có diệt được kiến thường hay bó lên và hút dịch (hình như có chất ngọt) tiết ra ờ đỉnh các phát hoa (vanda, hồ điệp ...) không vậy Bác Diabay?.

Tôi đã mua 1 gói Ridomil (34k/100g) về và xịt được 1 lần nhưng xem ra không tác dụng với kiến.

Tiện đây xin bác hướng dẫn thêm có loại thuốc nào diệt kiến hiệu quả nhất trên chậu lan? Đề chúng không còn bò lên hút dịch tiết ra trên các phát hoa nữa ạ.

Xin cám ơn bác.

hugochip

Thành viên mới
SVC$
0
các bác mua ridomil ở đâu vậy chỉ em với. em ở HCM ra ngoài đường Thành Thái mua nó bảo 45k. mọi người mua ở đâu được 34k hay thế.

Diabay

SVC$
0
Thế Ridomil có diệt được kiến thường hay bó lên và hút dịch (hình như có chất ngọt) tiết ra ờ đỉnh các phát hoa (vanda, hồ điệp ...) không vậy Bác Diabay?.

Tôi đã mua 1 gói Ridomil (34k/100g) về và xịt được 1 lần nhưng xem ra không tác dụng với kiến.

Tiện đây xin bác hướng dẫn thêm có loại thuốc nào diệt kiến hiệu quả nhất trên chậu lan? Đề chúng không còn bò lên hút dịch tiết ra trên các phát hoa nữa ạ.

Xin cám ơn bác.

Bạn dùng thuốc diệt muỗi mình nói ở trên sẽ toại nguyện.

Thân.

vanbtx02

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các loại phân, thuốc đặc hiệu. Kinh nghiệm dùng:

.
ANTONIC 1,8 DD: Chất kích thích đa năng:

Chào các bác,chào bác Diabay.Tôi là học trò mới,đang học cách nuôi lan.Vô tình lạc vào đây,càng đọc càng thấy say mê vì học hỏi được rất nhiều về kinh nghiệm dùng phân thuốc cho lan.Cảm ơn bác Diabay lập ra topic này để tôi và những người yêu lan học hỏi kinh nghiệm.
Xin bác Diabay vui lòng cho tôi hỏi :Với cat khi tách chậu,đã ngâm trong dd Atonic 30 phút và để khô 2,3 ngày nơi mát,sau đó vô chậu.3 ngày sau phun nhẹ Atonic mỗi tuần 1 lần.Hàng ngày phun nước .Nhưng sao đã 1 tháng nay trong 3 chậu chỉ có 2 chậu ra rất nhiều rễ mới và mỗi chậu có 1 mắt đã thức.Riêng 1 chậu thì không thấy em nó nhúc nhíc cục cựa gì,không ra thêm 1 rễ mới nào hết.Vậy có nên tiếp tục phun Atonic nữa không vậy bác?
Cảm ơn bác trả lời.

hodieptim

Thành viên mới
SVC$
0
Có nhiều loại phân, thuốc đặc hiệu, có tác dụng rất tốt khi biết dùng, mà bạn mới chơi chưa có kinh nghiệm sử dụng.

Đa số chúng có tác dụng rất nhanh, rất mạnh, rất hiệu quả, nhưng cũng dễ là con dao 2 lưỡi, có thể có hại cho cây khi dùng không đúng cách, hoặc không đúng lúc.

Một số chúng thì lại là "1 viên đạn nhưng bắn trúng 2 mục tiêu", có tác dụng phụ rất hữu ích.

Mong được các bạn đã sử dụng có kinh nghiệm, hoặc khám phá ra, chia xẻ đàm đạo cùng bạn bè ở đây.

Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình chia xẻ.
Chao bác!
Cháu mới học cách trồng lan
nhưng khó quá, cháu trồng hồ điệp nhưng cây vàng lá, lá không được dầy, lại dài không tròn lá như cháu thấy ở ngoài quán trồng. Cháu hỏi ra thấy bảo là tưới b1 dạng nước 1 tuần 1 lần sẽ hết.
Cháu đã làm thử nhưng chưa thấy có kết quả.
bác có thể :a09:mách dùm cháu được không ah>
Cháu cảm ơn!

thoang

Thành viên mới
SVC$
0
Bác Diabay thân mến, cảm ơn bác đã có những chỉ dẫn rất hay và hữu ích cho những người mới chơi Lan như em. Nhân đây, bác cho em hỏi thăm tí: như bác đã nói ở các bài trước đây, Atonic và B1 đều có tác dụng kích thích tăng trưởng. Nhưng những loại Lan em mới mua về (chủ yếu là Hoàng thảo và Ngọc điểm, một số em đã ghép vào giá thể một số em treo lên và tưới nước giữ ẩm) thì dùng loại thuốc kích thích ra rễ nào là tốt hơn hả bác? em cũng mới chơi Lan nên chưa có nhiều kinh nghiệm và khi hỏi một số tiệm bán Lan thì mỗi người nói mỗi loại nên em chẳng biết thế nào. Mong bác giúp đỡ cho một số kinh nghiệm. Xin cảm ơn bác nhiều

thoang

Thành viên mới
SVC$
0
Bác Diabay thân mến, cảm ơn bác đã có những chỉ dẫn rất hay và hữu ích cho những người mới chơi Lan như em. Nhân đây, bác cho em hỏi thăm tí: như bác đã nói ở các bài trước đây, Atonic và B1 đều có tác dụng kích thích tăng trưởng. Nhưng những loại Lan em mới mua về (chủ yếu là Hoàng thảo và Ngọc điểm, một số em đã ghép vào giá thể một số em treo lên và tưới nước giữ ẩm) thì dùng loại thuốc kích thích ra rễ nào là tốt hơn hả bác? em cũng mới chơi Lan nên chưa có nhiều kinh nghiệm và khi hỏi một số tiệm bán Lan thì mỗi người nói mỗi loại nên em chẳng biết thế nào. Mong bác giúp đỡ cho một số kinh nghiệm. Xin cảm ơn bác nhiều

Chào bác Diabay cùng các ACE trong DĐ. Em là người mới chơi Lan nên kinh nghiện chưa có, nêu ra những thắc mắc mong được sự giúp đỡ của mọi người. Mong mọi người giúp đỡ cho chút kinh nghiệm mà chờ lâu chẳng thấy trả lời của các bác. Mong nhận được giải đáp sớm, xin cảm ơn mọi người

thoang

Thành viên mới
SVC$
0
Sao chẳng thấy bác nào giúp đỡ em hết vậy nhỉ? Mong dài cả cổ hết rồi

thoang

Thành viên mới
SVC$
0
Sao chẳng thấy bác nào hướng dẫn giúp vậy? Mong dài cả cổ rồi các bác ơi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom