Guest viewing is limited

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ðề: giúp em làm cho cậu nhóc ở nhà mau dạn với

@ABO25688 : đối với chim bổi thường AE mình không cẩn thận rất dễ sổng, nhất là lúc làm vệ sinh lồng hay gắn thức ăn. Nếu cửa lồng lớn, chim vẫn chui qua được.
Tốt nhất khi làm vệ sinh hay sang lồng chúng ta nên làm trong nhà và đóng cửa lại.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ABO25688

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đây là hình con CM mà em bẫy được, nhìn nhỏ con quá nên em không thích lắm. Bây h em còn mỗi con CM là nó.
Các bác xem nó thế nào giùm em nhé

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Con này được đó @ABO25688 à. Chim rừng thường đánh được rất thon người, do ngoài rừng chim thường xuyên tắm, xỉa lông và đầy đủ chất,
nên bộ lông ôm khít. Sau khi thuần, chim sẽ thay bộ lông trời. Dáng nhiều con sẽ to ra, bởi vậy khi chọn chim bổi, lựa con dài đòn là đẹp nhất.

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Chú này tướng nhỏ chim,mào có cao nhưng gốc mào thưa (hay còn nói bị gãy gốc mào) bộ ướm nhỏ và cách xa -ở gần 2 bên đầu cánh chứ ko chạy
vòng vào ngực phải ko bác ?,
tướng và mắt chú này khá hiền nên khả năng có lẽ đấu sẽ ko bền ,
mỏ mỏng nghe hót chắc ok rồi , giọng nghe được ko bác ? chúc mừng bác có chú chim tự mình bẫy được , em cũng thèm một chú tự mình bẫy quá ,
chắc mấy hôm nữa phải xách mồi đi thôi...hi..hi...

ABO25688

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Đúng đó bác, con này chỉ nghe hót thôi chứ đấu dở ẹc, bây h em chỉ còn mỗi con CM đó, nuôi nghe hót chơi cũng được chứ đấu đá thì chịu.
Bây h nhà em có thêm vài con CM về nữa mấy con đó tướng tá bự đẹp, đang mùa chim sung mà.
Nhưng đành ngó để thèm thôi chứ không có mồi để bẩy, em bị xổng mất con mồi rồi. Bây h chưa kiếm được con nào vừa ý hết

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0

Đúng đó bác, con này chỉ nghe hót thôi chứ đấu dở ẹc, bây h em chỉ còn mỗi con CM đó,
nuôi nghe hót chơi cũng được chứ đấu đá thì chịu.
Bây h nhà em có thêm vài con CM về nữa mấy con đó tướng tá bự đẹp,
đang mùa chim sung mà. Nhưng đành ngó để thèm thôi chứ không có mồi để bẩy, em bị xổng mất con mồi rồi.
Bây h chưa kiếm được con nào vừa ý hết
thử treo bẫy mồi lên xem sao !( bẫy bằng hoa quả thơm ngon và buộc mấy chú dế nhỏ vào cần sập )
biết đâu lại vớ được một em .
mùa này đang sắp có chim non nên mình cũng hơi ngại bẫy , để chim bố mẹ nuôi chim non ra ràng đã rồi mới bẫy kẻo tội ...hi...hi...

tiendungqn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Phân biệt Chào Mào trống mái!

Mong các anh giúp gium em với,14/2 vừa rồi em đi Huế mua đc 2 chú CM bổi,mà nuôi đến giờ vẫn còn nhát.nhưng mang ra trường lại chơi rất ghê.Mong các Bác giúp với

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0

Chào bạn,
trong forum có rất nhiều bài tôi thấy cũng có hai bài nói về vụ này.
Tức là chim nhát làm sao cho dạn. Bạn nên đọc các topic đã nêu rồi.
Chim bổi mua tháng 2 tới giờ còn nhát là đúng rồi, từ từ nó sẽ dạn và nó ra trường luyện dợt vậy mà chơi hay là tốt rồi.
Các anh em chơi CM đều có kết luận chung một câu là, chim bổi qua qua một mùa thay lông mới dạn, đẹp chơi hay hơn.
Rất hiếm con nào mà nuôi 5 tháng đã thuần dạn như chim mồi.

Chỉnh sửa lần cuối:

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0

Giấy báo nên lót ở phía dưới để dễ dàng dọn vệ sinh cho lồng, chứ để trên như vậy xem không ổn đâu! Lỡ chim nhảy xuống đáy nghe tiếng động lại nhảy lên, như thế chim sẽ lâu dạn người.
Thân!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Giấy báo nên lót ở phía dưới để dễ dàng dọn vệ sinh cho lồng, chứ để trên như vậy xem không ổn đâu! Lỡ chim nhảy xuống đáy nghe tiếng động lại nhảy lên, như thế chim sẽ lâu dạn người.
Thân!

@Hiền cô nương : em quên mất 1 điều là sự thích nghi :D. Nếu có điều kiện tập, nên cho chim thuần trong mọi hoàn cảnh, bởi vậy nó khuyết điểm nào, mình nên rèn cho nó bù lại điểm đó :D nhiều con, khi sống trong lồng có đáy, khi sang qua lồng trống đáy nó sợ hoặc lót 1 vật lạ khác nó hoảng.

Thân.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0

Nuôi được 5 tháng mà vẫn như giặc thì quả là khó chiều đấy.Nhưng cũng tùy từng con thôi, có con chỉ sau 2-3 tháng là dạn rùi.
Bạn có thể dùng loại áo nửa lồng (chỉ che phần trên từ cầu trở lên) .Trước tiên bạn treo chim ở nơi vắng người khoảng 3-4 ngày để chim ăn tốt đã sau đó tiến hành treo lồng ra chổ người hay qua lại.Lúc này thình thoảng bạn mở một phần áo lồng ra (để hở phần cóng ăn của chim.Bạn nên cho ít thức ăn cho chim thôi ,vì như vậy ngày bạn phải cho 2-3 lần mổi khi chim đói.Thỉnh thoảng bạn cho chim ăn hoa quả như chuối, ớt...
Hàng ngày bạn cũng nên cho chim tắm:như cách tắm của bạn thì chim khó dạn là phải rùi.Bạn nên tập cho chim sang lồng tắm chứ không nên phun nước nhữ vậy sẽ làm chim sợ hơn mà thôi.Và chú ý không nên cho chim tắm trong cóng nước vì như vậy sẽ làm hư chim .
Với cách làm trên hy vọng con chim của bạn sẽ mau dạn và chúc bạn có một con chim tốt.

dtm01

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nuôi được 5 tháng mà vẫn như giặc thì quả là khó chiều đấy.Nhưng cũng tùy từng con thôi, có con chỉ sau 2-3 tháng là dạn rùi.
Bạn có thể dùng loại áo nửa lồng (chỉ che phần trên từ cầu trở lên) .Trước tiên bạn treo chim ở nơi vắng người khoảng 3-4 ngày để chim ăn tốt đã sau đó tiến hành treo lồng ra chổ người hay qua lại.Lúc này thình thoảng bạn mở một phần áo lồng ra (để hở phần cóng ăn của chim.Bạn nên cho ít thức ăn cho chim thôi ,vì như vậy ngày bạn phải cho 2-3 lần mổi khi chim đói.Thỉnh thoảng bạn cho chim ăn hoa quả như chuối, ớt...
Hàng ngày bạn cũng nên cho chim tắm:như cách tắm của bạn thì chim khó dạn là phải rùi.Bạn nên tập cho chim sang lồng tắm chứ không nên phun nước nhữ vậy sẽ làm chim sợ hơn mà thôi.Và chú ý không nên cho chim tắm trong cóng nước vì như vậy sẽ làm hư chim .
Với cách làm trên hy vọng con chim của bạn sẽ mau dạn và chúc bạn có một con chim tốt.

Em có con mái trắng lấy được 6 tháng rồi mà vẫn nhảy ầm ầm, lông đuôi mọc được một thời gian là lại gãy. Em vẫn để chỗ lối đi mà chẳng có tiến bộ gì nhiều, phải chăng bản chất nó thế rồi không dạn được

Fire

Thành viên mới
SVC$
0

con chóc mào em nhát lém máy bác ơi giúp em với! Nuôi lâu òy mà sao em đến la nó bay như điên zaayj đó !!
xin mấy pác giúp

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0

Chào bạn,

Bạn chú ý đọc kỹ các bài viết trước khi đặt câu hỏi, vì những thắc mắc như thế này, các thành viên đã hỏi rất nhiều. Bạn tham khảo tại đây nhé :
http://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=2926

mechim1993

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Chắc do chim già rừng , hoặc bị hoản nặng trước khi về nhà mấy bác rồi . Tốt nhât các bác đừng nóng quá cứ từ từ là chim các bác dạn à . Theo em chim mới về ta nên trùm 100% lồng thức ăn đầy đủ rồi để chim nôi yên tĩnh để mấy em " hoàn hồn " lại . Sau đó cứ từ từ bung là đc , em thì 2 tuần là em bung 1 tý , rồi cho nhịn đói mà đừng đói tới chết nha , nước thì châm bt , rồi cầm em cào cao đưa từ từ tới , cứ như thế là chú chim dạn nhanh lắm . Chúc các bác có 1 chú chim đẹp và hay.

H5N1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim chỉ sợ lúc có người qua lại .Nó nhảy ''Tử'' thường là đưa cái mỏ ra ngoài là thường thường chảy máu đầu ko ,chỉ có cách che áo lồng lại . nếu che áo lồng lại thì chim bổi nó quen chùm áo thì mở ra thì nó nhảy Tử ko . Hãy treo lồng chim cao cao lên 1 tí Thân gửi H5N1

nhathuy_dx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em có con CM nuôi dần dần nên nó cũng dạn ra nhưng mỗi lần lại gần lồng thì nó cũng nhảy "cào cào" . Nhưng thấy có thằng Anh có con CM lại gần búng tay là nó sát sát lại gần liền rất chi là dạn , CM nuôi như thế nào thì mới dạn được như thế vậy các anh ?

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0

em có con CM nuôi dần dần nên nó cũng dạn ra nhưng mỗi lần lại gần lồng thì nó cũng nhảy "cào cào" . Nhưng thấy có thằng Anh có con CM lại gần búng tay là nó sát sát lại gần liền rất chi là dạn , CM nuôi như thế nào thì mới dạn được như thế vậy các anh ?

CM là giống chim dễ thân thiện ( nhưng chỉ thân thiện với chủ chăm nó thôi nhé), muốn CM dạn thì ít nhất cần có tuổi lồng ( đối với CM bổi, còn nuôi từ chim con lên thì dễ thân thiện rồi), cần tập cho nó không sợ người bằng cách treo gần chỗ người qua lại, tập cho ăn cào cào bằng cách cầm cào cào đưa vào cho em nó măm, mỗi lần đi ngang lồng thì búng tay hay khều khều vào lồng í, cho tắm, phơi nắng, gần chủ nhiều nó sẽ thân chủ thôi.

Với em CM bổi mới bẫy về thì cần ít nhất hơn một mùa lông nó mới dạn được ( thường khả năng phải cao hơn), với em CM đã thuần rồi, khi về chỗ mới thì em nó cũng sợ, cũng phải tập như thế nhưng thời gian sẽ ngắn hơn.

Nếu đã thân thiện, chim sung ( căng lửa) bạn búng tay nó còn ché (chẻ, chét) chứ không chỉ đơn giản là nó sáp lại đâu.hihi
Bạn thử tập xem nhé!

lochue

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các bạn ơi!
Nuôi 1 con chim bổi trời không đơn giản đâu.Nếu bạn là 1 người kiên trì và chịu khó không nôn nóng thì nuôi nếu không thì mình khuyên bạn nên nuôi chim lứa(chim chưa trứt má đỏ hoặc là đang trứt).Chim lứa thường khoảng 1 mùa thay lông là đã có thể đem đi dợt được rồi.
Nếu muốn nuôi 1 con chim bổi trời mau dạn thì mình xin đưa ra những ý kiến sau:
1/Chim mới bẫy về bạn chỉ nên trùm áo lồng chừng 1-2 ngày thôi,chỉ cần chim đã chịu ăn chuối được rồi thì bạn nên móc chim khoảng chừng ngang đầu người.
2/Chim bổi bạn không nên móc ở ngoài trời và không gian móc chim không được rộng rãi và nơi thường có nhiều người lui tới nhất.Ép bổi thì bạn phải ép ngay từ đầu chứ đừng để nuôi chứng-3 tháng rồi mới ép,chim rất khó dạn.
3/Không nên ép chim tung qúa(nếu bạn móc chim như 1/,2/ mà chim ngày nào cũng tung không chịu đứng yên thì bạn nên móc chỗ ít người lui tới hơn nhưng cũng không được móc ngoài trời.
4/Siêng cho chim tắm và mỗi lần chim tắm bạn nên chịu khó ngồi gần nó với khoảng cách sao cho chim không sợ mình.Sau đó bạn từ từ rút ngắn khoảng cách ngồi.(Cái này hơi cực cho bạn nhưng bảo đảm chim rất nhanh dạn người.
5/Bạn phải nuôi nó thật tốt,chim đến lúc căng lửa thì mau dạn nhất đó,không nên ép dạn vì như thế chim sẽ bị hoảng.
6/Tuyệt đối không nên cắt cánh của chim,không nên nuôi theo kiểu là "ăn xổi".Tức là chỉ cho chim ăn ít và để chim mất sức(cách này thì bảo đảm 1 tháng là chim dạn liền nhưng cái hại của cách này thì vô cùng,mình không thể nói hết tác hại của nó đâu.)
7/Tuyệt đối không để chim bị hoảng vì mèo,chuột,tiếng động ồn quá...
8/Đến mùa chim của bạn thay lông(lông rớt hàng loạt) là lúc bạn nên ép chim mau dạn.
Ghi chú:Nếu chim bổi là chim trời thì bạn nên nhớ 1 điều là nó chỉ dạn với chủ của nó thôi chứ người khác thì không

cuibap1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
gíiúp em thuần Cm mới về nha

con Chào Mào của em mới mua về hót ác lém nó cũng dạn ghê nhưng em ko biết cách thuần ch0o nó nhanh dạn người hơn giúp em với nha em ko post đc hình của nó vì em ko bít làm thông cảm nha :a13:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom